Sinh học... Vào đây để bàn luận!

Re: Sinh học... Vào đây để bàn luận.

Bây giờ đang hè, quốc gia quốc tế cái gì, đi chơi đi :D

nguyễn thế phong đã viết:
Anh chị nào giải thích hộ em : Tại sao sự phát triển cá thể lại là sự phát triển rút gọn của loài thế :|
Cái nè thì dùng vd là tôt nhất....VD như các ĐV lương cư như ếch và cóc đều không có đuôi nhưng trong quá trình phát triển của nó(giai đoạn nòng nọc) thì vẫn có đuôi...điều đó chứng tỏ LC không đuôi phải bắt nguồn từ LC có đuôi...nghĩa là LC có đuôi tiến hóa thành LC ko đuôi...
Nói chung thì trong quá trình phát triển phôi,mỗi loài đều diễn lại tất cả những giai đoạn chính mà loài đó đã trải qua trong quá trình phát triển của nó (đacuyn)...
@Phong:TH là 1 môn rất trìu tượng....!!!

Công nhận :| Học mấy bài đầu còn nuốt đc chứ sang đến chương sau là ngồi ngáp luôn :|

Học có người dạy đã bựa học 1 mình còn bựa hơn :(( hớ hớ 8-}

anh/em/bạn nào tư vấn cho em quyển về di truyền- biến dị dễ hiểu tí, em bị thi lại sinh học đại cương rồi

Anh ơi!!!Về câu hỏi LT hay bài tập hay thực hanh???
Nói chung thì sách bây giờ nhìu lém....nhưng theo em,anh nên mua sách về DT-BD của Phan Cự Nhân,Đõ Mạnh Hùng hoặc Vũ Đức Lưu là được à!!!

Sặc, DT học của Phạm Thành Hổ :| Cái đấy nói cực kì chi tiết

cái gì dễ hiểu nhưng cũng phải hơi khó tí em nhé, anh học đại học rồi mà, thế các em ơi cuối cùng là quyển nào,
với lị cả cái phần hô hấp với quang hợp anh cũng chả hiểu

The thì anh cứ Sinh học của Phillips và Chilton mà học. Hô hấp và quang hợp thì trong Sinh lý thực vật của vũ văn vụ.

lên xem mọi người nói chuyện sinh học mà tự nhiên thấy tình cảm dạt dào quá nè.

Đọc mấy phần Tiến Hóa khó hỉu kinh, mấy bài đầu còn thấy tàm tạm, càng về sau càng choáng. Phần này mà bắt tự học chắc em chết mất. 8-}
Có anh chị nào có kinh nghiệm tiếp thu mấy cái thứ trừu tượng này không vậy.8-} share với bậc hậu bối này với.:((

Nguyễn Vĩnh Nam đã viết:
cái gì dễ hiểu nhưng cũng phải hơi khó tí em nhé, anh học đại học rồi mà, thế các em ơi cuối cùng là quyển nào,
với lị cả cái phần hô hấp với quang hợp anh cũng chả hiểu

Có giáo trình sinh học của Đại học Y ý, nói 2 phần này cũng chi tiết (tui đọc ko hiểu)

Em thấy hiệu Sách chỗ Tổng hợp có mấy cuốn nói rất kỹ về vấn đề nè ạ...Anh chị có thể tham khảo ở đó...

Giun là 1 loài cho giá trị kinh tế rất cao.Giun thịt dùng làm thức ăn gia súc có giá trị dinh dưỡng cao,có giá khoảng 30k/1 kg,phân trùn làm phân bón hữu cơ rất tốt,giá khoang10k/1 kg,ngoài ra giun còn có 1 số giá trị kinh tế khác như làm thuốc,mồi câu...trong khi đó tiền giống và thức ăn nuôi giun khá rẻ.thế nhưng hiện nay rất ít người nhận thấy giá trị kinh tế của giun.bạn nào có hứng thú thì liên lạc lại với mình,nếu cần mình sẽ gửi dự án hoàn chỉnh.
mọi người ơi,ai có sách nói về động vật ko xương sống hay cụ thể là giun(giun quế) thì càng tốt.MÌnh cần nó để hoàn thành dự án này.cám ơn trước nha

Tiến hóa thì học trong sách 12 bộ 2 là đủ. Nói thật là người ta không thi vào tiến hóa đâu, các thầy cô chỉ dọa thôi.

:)) Thế mà thầy Hiền lớp anh thì suốt ngày: Di Truyền , Tiến Hóa, Sinh Thái. Thê đấy.:))
Không lo thi đội tuyển thì cũng phải lo cho ĐH chớ. :((

ê ê....em muốn hỏi sách về động vật ko xương sống,chả có ai chịu trả lời em.em tìm sách vè nó thấy vất vả quá,chẳng tìm được thì đúng hơn

Nguyễn thị khánh Huyền đã viết:
ê ê....em muốn hỏi sách về động vật ko xương sống,chả có ai chịu trả lời em.em tìm sách vè nó thấy vất vả quá,chẳng tìm được thì đúng hơn
có đấy,sách Động vật học ko xương sống của GS Thái Trần Bái,mua ở cái nhà sách gì gì ở chỗ gì gì ấy
,mấy cuốn đấy nói chi tiết lắm

Ra hiêu sách chỗ ĐH TH...hoặc ra nhà sách Đông Tây !!!

Back
Bên trên