Senior students come here and discuss

kittytie đã viết:
:eek: thì GED làm gì mày... năm ngoái anh tao có phải thi đâu nhể??? trường nào nó đòi GED thì mày cứ lờ đi :D

Theo tớ biết thì GED là một kỳ thi dành cho những người không có điều kiện hoàn thành bậc phổ thông (như phải đi nghĩa vụ quân sự, người đi học muộn...) một cách chính quy ở Mỹ. Vượt kỳ thi này thì các bạn sẽ được cấp 1 chứng chỉ tương đương với bằng PTTH Mỹ, cho phép apply vào các trường ĐH.

Ngoại trừ bạn là người very potential, kiểu như genius chẳng hạn, còn không thì bạn bắt buộc phải submit GED hoặc bằng tương đương với PTTH Mỹ thì mới có quyền vào đại học. Chỉ có một số trường do not require HS Diploma như MIT, Harvard, Princeton, Hảvard, Caltech...

Theo kinh nghiệm thì hầu hết Ex-Stds đều phải take GED nếu ko được trường cấp bằng. Vì thế thiết nghĩ các bạn cũng nên tìm hiểu về vấn đề này thêm đi, kẻo đến khi được admitted rồi lại ko được nhập học.

Tớ THI S.A.T 1 tháng 10 không có gì để phổ biến ngoài trừ là verbal dài quá ( tới 3 long sections nghĩa là toàn 30, 31 câu) . Toán thì chỉ có 3 phần...theo tớ thì không khó. Độ khó bài thi tương đương với 10 REAL S.A.T.
Có lẽ vì thế mà tớ thấy rất nnr trong quá trình làm bài....
Mọi người ai cũng có vẻ thích liberal art quá nhỉ....Tớ cũng đọc trên U.s news thế nào là liberal ảt college rồi nhưng không hểu liberart tôt ở chỗ nào?
Bạn nao " trượng nghĩa " giải thích giùm với

Xin đựợ sửa lại là verbal có 4 phần ; 3 phần tông hợp ( đủ cả ânlogy, reading , complete )và 1 phần đọc

Theo kinh nghiệm thì hầu hết Ex-Stds đều phải take GED nếu ko được trường cấp bằng. Vì thế thiết nghĩ các bạn cũng nên tìm hiểu về vấn đề này thêm đi, kẻo đến khi được admitted rồi lại ko được nhập học

Có vẻ không đúng lắm
............................

Mọi người ai cũng có vẻ thích liberal art quá nhỉ....Tớ cũng đọc trên U.s news thế nào là liberal ảt college rồi nhưng không hểu liberart tôt ở chỗ nào?

Cho nhiều tiền.
....................................................

xung đã viết:
Có vẻ không đúng lắm
............................
Em chưa nghe nói có trường hợp nào được admitted without diploma. Có chăng chỉ là những trường low-level.
Cái này xin các anh chị đã đi rồi thảo luận thêm để cho các bạn Ex-Stds chuẩn bị dần.

xung đã viết:
Cho nhiều tiền.
....................................................
Đành là thế, nhưng em vẫn không hiểu sao dân ta lại chỉ thích apply vào mấy cái trường LACS đó. Thế nên có quá nhiêu người major in econs or bussiness.. mà lại ít ai đi theo ngành kĩ thuật.

Có rất nhiều trường khác đào tạo kỹ sư rất hay sao mọi người ít apply. Với lại đâu chỉ có chính sách giáo dục toàn diện của LACS là tốt mà các trường Engineering còn hay có các chương trình Intership, Co-op cũng rất hay. Đó là kiểu học xen lẫn thực hành luôn, cứ học một thời gian rồi lại đi làm. Cái đó vừa giúp mình kiếm được tiền (about 15000/year when deal with quite good CO-OP program) và sau khi ra trường mình còn có lý lịch rất đẹp.

Chú em, vấn đề đơn giản chỉ là fin aid thôi.

Có thể nhìn theo cách thế này vậy, LACs có thể được coi như boarding schools cho grad schools. Top LACs có tỷ lệ sv tốt nghiệp đi vào các top grad schools lớn hơn các research univs nói chung.
Internship ở LACs cũng rất nhiều, khi nào chú vào sẽ thấy.
Finaid thực ra cũng có ở đầy các research univs thôi, có điều mọi người không chịu khó tìm.

Một điều nữa là học sinh undergrad ở các LACs được hưởng nhiều quan tâm "chăm sóc" hơn học sinh ở các Universities, đặc biệt là được dạy trực tiếp bởi các giáo sư.

Phần này chúng ta đã có quá nhiều topic rồi.Ai muốn tham khảo về LACs và Uni thì vào topic trong foum Du học này.
Bạn Thảo yên tâm.Tớ thấy ấy lần trước bảo thi tồi lắm rồi cũng được 613 TOEFL đấy thôi.Lần này chắc 14xx :smoking:
Riêng bác Minh thì khỏi nói rồi.Chuyên Lý mà bảo SATII Physics khó như lý chuyên thì phải cẩn thận mới được bởi tớ cũng định thi Physics.

tiencongle đã viết:
Em chưa nghe nói có trường hợp nào được admitted without diploma. Có chăng chỉ là những trường low-level.
Cái này xin các anh chị đã đi rồi thảo luận thêm để cho các bạn Ex-Stds chuẩn bị dần.

Tớ có bị nó hỏi gì về Diploma từ hồi tớ sang đây đâu, mặc dù là tớ được diploma nhưng chưa dùng để làm gì cả.

tiencongle đã viết:
Chỉ có một số trường do not require HS Diploma như MIT, Harvard, Princeton, Caltech...
Nói chung hầu hết các trường đều yêu cầu hoặc Diploma hoặc GED. Thường là chấp nhận cả 2 chứ ko riêng gì các trường trên.
Với lại cái đấy cuối năm mới phải lo, sao mọi người lo xa thế.
Cho em hỏi chút ạ. Trong form nó hỏi : R U going to graduate from high school ? Nếu em chỉ có thể có GED thôi thì trả lời thế nào ạ?

Khong biet co ban nao thi SAT thang 10 vua roi de y rang 2 phan Verbal noi tiep nhau khong nhi? Nhu vay co phai 1 trong hai phan se chi dung de survey?

2 phan Verbal lien nhau nhung co de la 2 phan toan lien nhau thi phai. To ko nghi la thu nghiem dau Ha a.
1 tuan nua la biet ket qua SAT roi.. :(

Ở đay chắc có nhiều bạn đang học high school ở Mỹ.
Chúng ta có được coi là international student không.
Tớ thấy policy cho permanent resident khác hẳn international students mf @-)

Hehe, là intl chứ còn gì nữa. Trừ khi ấy có green card.
Chính sách khác hẳn thì cũng có gì ngạc nhiên đâu. Permanent resident nó cũng coi như là US Citizen mà.

to cha thay gi la khac ca. Duong nhien minh la intel roi nhung chi phai dien them 1 cai form nua thoi. dau co gi khac dau... um.. cung co khi co loi hon doi chut. (diem SAT kem 1 chut ko sao :))

Bố xin được fee waiver form chưa? Nếu rùi thì send cho con a copy nhé. Con đang rất cần.

My counselor will not come back to school this year. His secretary will be in charge of all the paper work. Istead of writing a fee waiver for me, she adviced me to apply to less schools instead of 6 or 7, which had already been much less than most of you...Sigh...I don't know how to handle all of those stuffs now.

dieuhautotbung đã viết:
to cha thay gi la khac ca. Duong nhien minh la intel roi nhung chi phai dien them 1 cai form nua thoi. dau co gi khac dau... um.. cung co khi co loi hon doi chut. (diem SAT kem 1 chut ko sao :))
To chi so dung phai toan cac bac ham ho thi chet mat. Hom o London the nao lai dung canh mot chu nguoi Anh. Hoi diem SAt bao nhieu no cuoi :1500, daunting qua di mat. Gio chu len thi SATII ma thi cai gi a: Phylosophy. Danh sach cac truong chu apply cung ngan gon vo cung: Oxbridge va Princeton ( o day bon to chi duoc apply hoac Camb hoac Oxford)
BTW, o day co ban nao hao tam giai thich giup Ivy League la cai gi va nguon goc cua no ho to voi! Danh sach cua minh chac cach xa hoi Ivy League den ca tram km chu cha it!

Back
Bên trên