Senior students come here and discuss

Kinh thế, nghe răm rắp cơ à? Bên này tuy trường có nơi người ta giúp tử tế có chỗ thì chả xong được. Tôi có 3 thầy cô rất nhiệt tình giúp nhưng có một bà vừa mở mồm hỏi viết hộ cái rec, và một số thứ đã thấy mặt mũi méo xệch rồi, chả còn muốn nhờ nữa
3-4 thì cũng chả đủ cho Rôm+Board của trường nào cả. Nếu bọn ấy xét thấy đủ khả năng (academic+....) xin được need-based cho full scholarship thì hẵng chứng minh thế.
Có vẻ mọi người ai cũng nhắm đến 100% hết nhẩy? ko ai tính đến khả năng chỉ được tuition thôi à, tớ thấy chứng minh mình có ít nhất 10,000 trong saving thì chắc hơn. Ko rõ điều này lắm, các bác cho ý kiến cái

cho hỏi tí đã có ai thử fax application sang các trường đại học chưa?
tớ nghe thấy có mấy đứa bạn bảo là được, hỏi counselor thì counselor bảo là: "may be......." %^$*$^(*#^#$^
counselor gì mà chẳng biết cái đếch gì.

Thế chọn trường nào mà có religion thì có ok không nhỉ? không khéo nó lại bắt mình học bible thì chết.

Học Bible thì có cái gì đâu cơ chứ -_- ...
Khánh ngồi học kỳ một đã học xong Old Testament (Kinh Cựu Ước rồi nè ^_^)
...
Giờ lại bắt đầu New Testament - cuối năm là xong hết Bible ...

Dương Việt Khánh đã viết:
Học Bible thì có cái gì đâu cơ chứ -_- ...
Khánh ngồi học kỳ một đã học xong Old Testament (Kinh Cựu Ước rồi nè ^_^)
...
Giờ lại bắt đầu New Testament - cuối năm là xong hết Bible ...

tùy người thôi bác, bác học được bible chứ em thì không chịu nổi, mấy hôm ra thử ngồi có 5 phút trong cái church đã thấy mệt cả người rồi.

Cho hỏi tí, mọi người học ở high school bên này có được rank không? trong mấy cái hồ sơ mà không điền cái rank thì có sao không nhỉ?

Bác Khánh thích Bible thì cứ việc. Em ở bên Mĩ hồi lớp 5,6 cũng đã từng học qua về cái religion, rồi bible, cũng hiểu sơ qua rồi, nhưng được host tặng Bible, mở ra đọc chả hiểu gì cả. Đến Church chỉ nghe nhạc là hay, còn lại nhiều khi ngủ gật.

may qua minh ko phai dung den cai Bible day. phu..

Ranking neu co thi tot hon, ay cu den hoi truong xem minh rank khoang top bao nhieu. Cai do truong len ho so xem GPA la duoc thoi ma.

Trường tớ cũng ko có rank của cả trường mà chỉ có theo từng lớp. Fortunately, tớ chọn toàn lớp toán, lý, tin. Thế nên khoản rank cũng tạm được. Chỉ có vụ gửi điểm hơi trục trặc. Mãi bây giờ 1 số chưa có SAT, còn tất cả đều chưa có TOEFL. Ko biết muộn thế này có sao ko. Bọn ETS với Collegeboard chỉ có lấy tiền ở CC của mình thì nhanh chứ process như rùa ý. 1 tháng rồi. unbelievable!!! X(

Chỉnh sửa lần cuối:
Trường tớ có ranking, nhưng là dựa trên weighted GPA, thế nên ranking của mình chắc là vớ vẩn lắm, được mỗi 3 AP trong tổng số 14 có thể. Nhưng mình là intl nên các trường cũng hiểu thôi, sợ gì.

tớ chỉ có một vấn đề này, có cái midyear report hay là cái nào đấy mà phải đưa cho counselor nó điền, thế là nó cứ khăng khăng không điền cho mình cái rank, mà nhất quyết không kí, cho nên mình có điền vào thì cũng chẳng được cái chữ kí bẩn của nó. Chả biết thế nào nữa, không biết nếu mình cứ gửi cái recommendation với cả cái transcript đến thôi mà không có cái midyear report thì có được ko nhỉ?

tớ hỏi thấy các trường cũng ko cần ranking đâu, xem GPA là đủ rồi. Còn xét GPA với bọn nó thì cũng chả hiểu có lợi ko, tính cả ở VN vào thì thấp lắm, ko top cao được.
Sao mọi người ko magnf TOEFL, SAT đến trường photo à, nhờ ETS thì cứ nhờ,mình gửi photo copy thì cứ gửi chứ

Cho du co 3-4k/nam thi nhan 4 len van cu la 12k nhu thuong. Ma theo to biet, show cho no thay minh cover duoc cai khoan expected family contribution cho ca 4 nam da la tien bo lam roi.

Khoan Bible co tham vao dau, neu ma duoc 30k mot nam thi mot chu 10 Bible to cung se vui ve hoc nhu thuong. Nhung co nhieu cai rat vo ly, vi du to dang hoc Genetics va Evolution o A level, thi tin Adam voi Eva sao duoc? the ma con classmate khang khang bac bo 8-|

To nghi khoan GPA va ranking cung tuy truong, co mot trong hai thu la duoc, vi du nhu Carleton chi can GPA or ranking la ok roi. Hoi to dien, da tinh truoc la neu ranking ma thap thi viet luon la N/A B-), qua nua thi N/A ca hai cai roi viet thu giai thich voi truong. Duoc cai nghe A level xong bac nao bac nay nod lia lia :D

To Luong: ay nen check xem truong no co require midyear report hay khong. Neu co require thi co ma co duoc cai chu ki cua counselor. Neu ko require thi chang van de gi.

Mọi người ơi xin lỗi vì có vẻ lạc chủ đề quá nhưng tớ rất cần lời khuyên vếviệc này .
Tớ đăng kí Toefl CBT bằng cách gọi điện thoại trực tiếp đến chỗ testing center nhưng mấy bà ở đó lấn đầu tiên nhầm TOÈL thành GRE test, khi tớ nhận được confirmation letter thì gọi điện lại cho bọn họ bảo là đổi lại . Thi xong xuôi rồi nhưng vấn đề là khi nhận sao kê thẻ visa card thì thấy bọn nó charge tiền của mình cả TOEFL lẫn GRE , mất 115 đô oan uổng . Điên hết cả người , gọi cho bọn tét center thì họ bảo là không giải quyết được , phải gọi so 18009671100. Gọi cho số đayys thì tớ khoong hiểu gì cả. Mong mọi người give advice or solution . Thanks vẻy much . SOS

nói nghiêm túc cách tốt nhất là cậu gọi lại số đó thôi,
Cậu không hiểu gì lad do Tiếng Anh hay cách bọn nó nói nhập nhắng.
Nếu vì Tiếng Anh thì nhờ ai đó ( bạn bè hoặc thầy cô) gọi cho.
Tớ đã ừng phải làm như vậy vì 1 việc khác.......
Cậu thử xem

Thanks Thảo nhiều , có vẻ vấn đề tạm ổn rồi . Cái số trên là số national để giải quyết rất nhiều vấn đề, tớ gọi thảng số TOEFL , họ transfer sang đầu dây GRE , ông representative hứa là đang process refund , chờ 1 tuẫn xem có thay đổi gì không , nếu không lại gọi tiếp, chắc vậy

mỌi người cho hỏi về cái financial aplpication for international students với,
Phần xin chữ kí bố mẹ nếu chỉ có 2 lựa chọn là: bỏ trống hoặc giả chữ kí thì nên lám thê nào

Cái này tùy em quyết định thôi, ko nên hỏi ý kiến người khác. Theo anh, trong mọi trường hợp, ko nên giả chữ ký. Sao em ko bao bố mẹ gửi tất cả các Financial aid form via Tnt hay Fedex cho em, rồi em gửi cho các trường?

Em bảo bố mẹ gửi sang, bố mẹ chỉ gửi sang mỗi trang thwus 3 (có chữ kí mà), nhưng khổ giấy lại khác nên cuối cùng đành phải giả chứ kí hết. Mẹ còn viết cho cách ký từ đầu đến cuối của cả bố lẫn mẹ, tuy mỗi lần kí cứ run run nhưng cũng thành thạo được 70,80 %.

Hơ hơ tớ cũng bị khổ giấy khác, thậm chí màu giấy cũng khác hẳn, nhưng vẫn dùng. Bọn nó có hàng đống tài liệu, ai hơi đâu mà soi mình. À, ngày tháng năm cũng phải là mình tự ghi vào nữa.

Tring các trang web của bọn nó(các trường) thỉnh thoảng thấy có ghi deadline cho financial aid không hiểu có nên coi trọng không?

Anh nghĩ là tối quan trọng đấy, gửi thiếu bổ sung sau cũng được nhưng phải meet deadlines.

Back
Bên trên