Senior students come here and discuss

Công cứ dọa em nó. Anh năm ngoái gửi muộn ầm ầm, còn U south còn quên cả gửi nhưng vẫn được thôi. Nói thế thôi chứ dù sao cũng nên gửi ASAP.

Nếu gửi sớm thì sẽ được consider admission và aid sớm hơn những bọn khác và khi đó thì tụi nó vẫn còn nhiều chỗ. Nếu trễ thì sẽ gay go hơn vì đến lúc ấy nếu mà nhiều applicants được offered aid thì số phận mình sẽ mong manh hơn. Vì thế nên cố gắng gửi đi sớm (gửi trước deadline vài ngày càng tốt hơn), chứ đừng 'ngâm' hồ sơ đến trước ngày deadline thì risky lắm.

Cơ bản em nghĩ là các trường nó xét xem đứa nào được admitted trước rồi mới quyết định aid nên mỉnh gửi sau deadline thì cũng được viewed cúng lúc với bọn nộp đúng,
Đấy chỉ là me nghĩ thế.
Nếu em nộp đúng hạn thì chỉ có nước giả chữ kí bố mẹ

UOng Phuong Thao đã viết:
Cơ bản em nghĩ là các trường nó xét xem đứa nào được admitted trước rồi mới quyết định aid nên mỉnh gửi sau deadline thì cũng được viewed cúng lúc với bọn nộp đúng,
Đấy chỉ là me nghĩ thế.
Nếu em nộp đúng hạn thì chỉ có nước giả chữ kí bố mẹ

tớ thấy là chuyện giả chữ kí bố mẹ cũng chẳng sao cả, thực ra thì bố mẹ cũng sẵn sàng kí cho mà đúng không, ngay cả nếu bọn nó gọi điện hỏi bố mẹ chứng thực chữ kí thì cũng chẳng sao. Thực tế là tớ cũng biết có vài ngưòi năm ngoái đi cũng làm như thế, thời gian có hạn

Chỉnh sửa lần cuối:
Mọi người cho hỏi là làm cái fee waiver SAT thế nào nhỉ? Đứa bạn cùng trường tớ nó muốn làm mà bà counselor đang bận quá. Hỏi thì bà ý bảo là lên Collegeboard xem. Lên Collegeboard thì bảo là hỏi Counselor. KO biết thế nào. Ai làm rồi thì chia sẻ kinh nghiệm để cho lớp sau luôn. :)

trong college counseling center cua truong se co 1 form mau vang dung cho SAT fee waver. tren college board ko co form do dau.
trong form do can dien ten cua minh va ca ten cua college counselor va chu ky cua counselor.
To Thao: ko co chuyen xem xet admitted roi moi nhin fin aid dau. It truong need-blind lam. May ra co Havard, Stanford hoac Willy la needblind thoi. :D

thật ra tớ thấy fin aid form nên gửi ASAP, cái này thật ra là nhìn từ bọn học sinh Mỹ thôi, thấy bọn nó gửi FAFSA từ hồi tháng 1, counseler thì bảo là early mongoose get aid.

Gửi anh mod, năm ngoái nghe anh nói chuyện có thấy anh đề cập đến việc xin thêm học bổng khi đã nhận được quyết định của các trường đại học, không biết là bao nhiêu khả năng được nhận thêm, anh làm thử thì thấy thế nào? có lời khuyên gì cho đàn em không?

Anh cũng không xin được thêm nhiều lắm, 1500 USD / năm thôi. Nói chúng là được cũng nhiều rồi nên mình cũng không xin thêm nhiều quá. Lý do anh chỉ bảo là có em đang học lớp 10 thôi. Chúc em thành công.

Hồ Lê Việt Hưng đã viết:
Anh cũng không xin được thêm nhiều lắm, 1500 USD / năm thôi. Nói chúng là được cũng nhiều rồi nên mình cũng không xin thêm nhiều quá. Lý do anh chỉ bảo là có em đang học lớp 10 thôi. Chúc em thành công.

day la anh may do ;) binh thuong minh dong gop duoc bao nhieu thi ghi dung trong fin aid app roi. Luc nhan roi ko co chuyen xin xo them dau. Nhu the khac nao khai gian o trong fin aid. Day la college counselor cua em noi the :D

Gửi tặng Đ.C Lương và seniors năm nay :) :

"We won't 'negotiate,' but we will 'review.'"
College financial aid guides have long urged parents to negotiate with aid offices, often suggesting you bring a better aid offer from a "competing" school to shame them into giving you more money. Tread lightly. Many aid directors hate this tactic. Some schools have strict no-negotiation policies, while others are only a little more approachable. "There's certainly no harm in asking a college to review an aid decision," says Loyola's Lindenmeyer. But "we do not negotiate, and we do not match other colleges."

So how do you request a "review"? When contacting your aid office to discuss your child's aid package, start by avoiding such words as "negotiate" or "bargain," says Virginia Tech's Simmons, and don't throw another school's aid award in an officer's face. Instead, thank the officer for his hard work and the school's generosity, then follow up by expressing doubt at being able to meet your family's contribution. If you haven't already done so in writing, explain any special circumstances you have, such as recent unemployment, a death in the family or medical bills. Then, directly but politely, ask if there's anything the aid office can do to help.

Once you've established a rapport with the officer, try casually mentioning that you have a competing offer and where else your student has been admitted. At the very least, aid officers may refer you to outside borrowing opportunities or payment plans. Whatever the response, don't push it. Remember, you'll be relying on this person's award decisions for the next three years.

ok Vinh, chắc là tao cũng không xin thêm học bổng đâu. Lằng nhằng mệt người.
Hôm tuần trước vừa đọc cái tờ báo nào có thấy bảo bây giờ nó cũng bỏ cái Affirmative Action rồi. Để hôm nào tìm lại được thì post lên cho các bạn đọc, chủ yếu là về chuyện UMichigan Ann Arbor chấp nhận 1 chú black mà từ chối 1 chú white khác học đỉnh hơn gấp bội. không biết có ảnh hưởng đến inte ko

Chỉnh sửa lần cuối:
học đỉnh hơn thì đã sao hả ông anh, college xét nhiều mặt khác mà...
mà có thật là financial aid sẽ khó hơn cho khóa 2005 ko hả anh? hic :((

Em HL co bai bao ay ko? Day la vu nao? Cai vu UMichigan tu nam ngoa'i a? Co lien quan gi dau nhi? Dang la minority o Mi (Michigan cham thang diem 100, neu la minority duoc cong 20), chu co anh huong gi den international dau.

đúng là vụ năm ngoái rồi, hôm nay em vừa đọc lại cái bài đấy thấy đúng là chẳng nói gì đến international cả, chỉ thấy nói là :"The high court in June upheld a general race-conscious program at the University of Michigan law school but struck down the university's undergraduate formula of awarding admission points based on race", nhưng mà em thấy bảo inter cũng đc ưu đãi mà, cùng là minorities, thấy counselor của em bảo là mình đăng kí thì thể nào cũng được nâng niu :) bây giờ thì ko biết thế nào, hi vọng là vẫn thế. Dù sao thì đây cũng chỉ là ý personal opinion thôi.
Bài báo đây: http://www.cnn.com/2004/EDUCATION/02/10/michigan.admissions.ap/index.html

Chỉnh sửa lần cuối:
Hehe.... court upheld michigan's decision, cai nay di'nh vao mot dong psci o day (how much power govt should have)... noi chung uu dai hay ko phu thuoc vao tung truong, chu ko the dua vao moi vu Michigan ma cac truong khac thay doi chinh sach duoc (harvard, dartmouth nghe noi vu day ra suc ung ho michigan).

P/s: your signature was the one i used for my senior page in year book last year lol :">

nguyen quynh my đã viết:
Hehe.... court upheld michigan's decision, cai nay di'nh vao mot dong psci o day (how much power govt should have)... noi chung uu dai hay ko phu thuoc vao tung truong, chu ko the dua vao moi vu Michigan ma cac truong khac thay doi chinh sach duoc (harvard, dartmouth nghe noi vu day ra suc ung ho michigan).

P/s: your signature was the one i used for my senior page in year book last year lol :">

trùng hợp thôi mà, em có học trường chị đâu mà biết chữ kí của chị (mà cái nào trùng thế, cái của Newton hay là Einstein), mà chị nói cũng đúng, em sửa cái bài post trước rồi, cám ơn đã góp ý kiến.

Chỉnh sửa lần cuối:
To all students applying Lafayette: admission decisions will be mailed on March 12... i can reveal the decision by that time :)

Úi úi ... nghe mà hồi hộp dễ sợ ...
Chị Lan coi hộ xem em thế nào nhé:

Tên: Dương Việt Khánh
BD: 08/29/1986
From: Marianapolis Prep School

Cám ơn chị Lan nhiều

Back
Bên trên