Senior students come here and discuss

submit sau deadline cũng chẳng sao cả (như anh) miễn đừng muộn quá 1 tuần. Nói chung là sát ngày là đựợc.

Cho em hỏi 2 câu là:
_ Mình có phải gửi cái additional School Report để cá thầy cô ở Vn viết ko ạ? Bởi vì em thấy mấy trường hỏi cái này.
_ Teacher Evaluation là mình gửi hay teacher gửi.Nếu teacher gửi đến 20 trường thì nhờ họ hơi ngại.:)

- kô, có thư giới thiệu là được
- theo anh nghĩ là cần phải đưa teacher gửi. Mình tự gửi cũng không sao nhưng tất nhiên là không được khách quan. Để nhờ teacher cũng đơn giản thôi, đưa cho người ta 20 phong bì có dán sẵn tem + địa chỉ, bảo người ta photo rồi cho vào đấy mà gửi thôi. Năm ngoái anh không gặp vấn đề gì cả, kể cả bà giáo khó tính nhất.

Các anh chị thể hướng dẫn làm cái Grading Notification va la cai Grading System Clarification để bọn tham khảo được ko ah?

You're a big help !

Thực ra mình gửi cũng chẳng sao. Như chị năm ngoái nhét cả vào cái fong bì to tướng gửi đi. Có điều fong bì của thầy cô thì được thầy cô kí sealed ở ngoài để bảo đảm là mình ko xem trộm và thay đổi gì.

Lan ở VN khác, còn sv trao đổi đang ở Mỹ thì nó phải khắt khe hơn. :)

Moi nguoi cho em hoi mot chut:
Ca may truong em chon chang thang nao doi SATII ca nhung em nghi neu thi thi co the chance se cao hon, phai khong a? Chi co dieu deadline cua mot so thang high finaid deu la Jan 1st, neu em thi January ma gui diem den thi lieu no co accept va consider khong hay la no coi nhu khong ton tai luon?
Cam on moi nguoi rat nhieu.

Le Tien Cong đã viết:
Các anh chị thể hướng dẫn làm cái Grading Notification va la cai Grading System Clarification để bọn tham khảo được ko ah?
You're a big help !

hic :-s, luoi that.
Anh Hung da post 1 bai ve cac Forms ma minh ko chiu xem lai con di hoi?
Ma anh Hung oi hinh nhu co 2 cai deadlink hay sao ay :-/ .

co' thực sự cần thư giới thiệu của thầy cô o Vn o ạ ? GPA va` test score , cái nào quan trọng hơn ạ? GPA như thế na`o dc tính là cao ? Mọi ng yêu quí ! LÀm ơn trả lời giùm ha.:smiley:

tớ nghĩ ko thực sự cần thiết nhưng mà nếu có thì vẫn hơn, vì thầy cô ở VN biết mình trong thời gian dài hơn thầy cô ở đây mà...
GPA và test score tớ nghĩ quan trọng như nhau, nhưng 2 cái đấy chưa phải tất cả đâu ;) còn GPA bao nhiêu là cao thì tớ chịu, phải hỏi các anh chị ấy :mrgreen: các vị tiền bối ở đây học hành đỉnh lắm :)

To Hoai Anh : to cung biet la thu gioi thieu cua thay co giao o truong Vn la quan trong Nhung thay may anh chi di truoc toan dung thu gioi thieu cua nhung thay co giao noi tieng kieu nhu Vien truong vien toan hoc Viet nam hay hieu truong may truong dai hoc thoi nghe ma phat so To chi co may thay co giao binh thuong thoi. Cau co thu giao thieu chu ??? ( hoi to` mo` , so di qua' )

Thư giới thiệu ở Việt Nam tất nhiên là không cần thiết nếu như em có đủ thư giới thiệu ở đây rồi :) nhưng nếu có thì sẽ rất tốt bởi vì dù gì thì thấy cô ở VN cũng đã biết mình rất rõ, mà thư đấy lại do mình tự viết được ;). Đối với anh thì thư giới thiệu ở VN là bức thư dài và đầy đủ nhất ( 2 trang A4). Anh chỉ xin thầy dậy Lý thôi, nói chung là giáo viên VN thì bọn Mỹ chẳng ai biết cả, nếu thích thì em có thể thêm trưởng bộ môn X của trường cũng được. Cái chính là thư phải hay và đầy đủ từ học tập, quan hệ bạn bè đến ngoại khóa vì đấy là thư của người biết mình rất rõ.

GPA nói chung trên 8.0 (thang điểm VN là được) chuyển sang thành A hết ấy mà. Còn ở Mỹ thì phải cố 4.0 thôi.

GPA thì cũng tùy từng bang, kể cả cùng bang thì cũng nhiều trường có thang GPA khác nhau, đúng ko ạ?
Nhiều khi A+ của trường A có khi bằng B- của trường B :D

Nguyen Quang Minh đã viết:
Nhiều khi A+ của trường A có khi bằng B- của trường B :D

Đúng vậy, nếu so về độ khó thì "A" của public school chỉ tương đương "B" của prep school thôi :-s

à quên, thêm luôn cái này nữa:
public school thì cũng tùy trường, ông anh phán thế hơi chủ quan đấy :)

Hồ Lê Việt Hưng đã viết:
GPA nói chung trên 8.0 (thang điểm VN là được) chuyển sang thành A hết ấy mà.

8-| o dau co kieu doi diem hay the ma bay gio em moi biet :))
Ben nay thong thuong:

97-100:A+
93-96:A
90-92: A-

Khi nop diem sang cac truong neu tu 8.0 len thanh A thi cac bac admissions doi het diem lai theo kieu tinh tren :))

Từ trước đến giờ bao giờ chả đổi thế, đây là điểm ở VN chứ có phải điểm của Mỹ đâu. Nói như em thì học sinh VN móm hết, bảng điểm của anh rút gọn hết sạch còn toàn chữ, chả thấy số đâu. Mình phải chủ động linh hoạt mà đổi trước thôi. :D

hehe, the co nghia la minh em doi ra mot kieu ha :)
Ai bao anh la doi the kia hoc sinh VN mo'm het ;) Cai nguoi ta can ko phai la straight A, ma la challenge cua cac khoa hoc. Hehe, nhin toan A, thanh ra grade inflation het :))

The 8 la A, 6.5 la B a :D Ben nay 6.5 la fail roi :))

đúng như My nói, chị gửi bảng điểm toàn số, chả có chữ bao giờ và kèm cái grading system (chôm của cái Ly hehe) nói chung là điểm ở VN thì cũng fai khoảng 9.0 thì tốt. Ma recommendation của thầy cô giáo tớ chả có cái nào của bác hiệu trưởng gì cả, cứ thầy cô ở lớp mình mà chơi. Mà công nhận cô chủ nhiệm của tớ viết hơi hay, ko cần bốc fet gì thêm :D

Cách chuyển điểm 10 sang GPA:

Scale 10 GPA
9.5-10 4.0
9.4 3.9
9.3 3.8
9.2 3.7
9.1 3.6
9.0 3.5
.....

Điểm GPA 3.8-4.0 là ổn rồi nhỉ. :)

Back
Bên trên