Rút kinh nghiệm từ Harvard admissions 2004

Hồ Lê Việt Long đã viết:
Em hỏi thế thì bó tay roài
Giỏi đầu tiên là do tư chất, thứ 2 là do học trâu:))
Sao em ko hỏi tại sao Bill Gates ko học ĐH mà vẫn lập ra Microsoft luôn:D
Lão có học mà, 2 năm hẳn hoi. Lại còn học theo kiểu nhảy cóc, lớp ko đăng kí thì học, lớp đăng kí chỉ đến thi. Kinh thật.
Còn học, tư chất và trâu... Trâu nhưng đúng cách, ko thì cũng khó. Cách thì anh có đầy, có điều ko trâu được :((

@ chị QUỳnh Anh
Em thích Marketing & Media hơn chị ạ :D Với cả Sinh & Hóa em dốt lắm =))
@ Nam Anh: Politics tớ ít thấy người học lắm. Nhà Kinh Tế thì đánh giá nền kinh tế --> có thể làm cho bank như IIF hay World Bank

Lê Thu Phương đã viết:
@ Nam Anh: Politics tớ ít thấy người học lắm. Nhà Kinh Tế thì đánh giá nền kinh tế --> có thể làm cho bank như IIF hay World Bank
IMF chứ :D . Còn giám đốc mới của WB là cựu thứ trưởng quốc phòng :))
@anh Hiếu: ko nên nói người khác thế [-x

Sao ai cũng muốn vào IMF và World Bank thế nhỉ :-?
Ko ai thích xây dựng 1 cty riêng roài về VN đầu tư à:D

@NA: Cái đấy là dùng từ ngữ chân phương.
@long: có anh đây, nhưng anh ko học KT hay business hay mấy cái mà liên quan đến những cái đấy :))

@Toàn : CM ( chi mai ) á ??? Ôi CM thì cũng giỏi lắm rồi , nghe mấy người kể chị CM thi các kỳ thi của nc ngoài lẫn trong nc đều rất đáng hãi rồi !!!THía làm thế nào CM giỏi thế hả anh ???

Em Khoa à, em có thể ngừng việc đặt ra những câu hỏi kiểu như thế được ko ? Những câu như thế chẳng giúp ích gì được em đâu, tất cả đều do bản thân cố gắng thôi

@anh Hiếu: Hình như anh bảo em là anh học politics :-?
Theo major Education liệu về sau ngoài làm professor ra thì có thể làm gì ko anh :-?

To Khoa: Để tớ trả lời cho: các anh các chị ấy học giỏi vậy là do học ngày học đêm, học 24h/ ngày, 7 ngày/tuần ,31ngày/ 1 tháng, 366 ngày/năm, học ngày học đêm, học có ý thức, học xong cái này thì học đến cái khác.Thỏa mãn chưa?
Hỏi gì thì ít nhất cũng nên tìm hiểu tí chút chứ, cứ ngồi đó hỏi mà đợi trả lời thì chẳng ai trả lời hộ đâu.Không biết thì hỏi là tốt, nhưng ít nhất phải tìm hiểu, phải biết, chứ tự dưng hỏi một câu vu vơ, thế có bực không?

Hô hô, em Phong trả lời có vẻ phi thực tế quá đấy, chả ai học trâu đến thế đâu, quan trọng là học cái gì và học như thế nào
Học trâu mà học sai phương pháp thì ngày càng dốt đi chứ ko giỏi lên đâu

Anh Long nói khá chí lý !!!Nhưng theo anh thế nào là đúng phương pháp , thế nào là sau phương pháp ???AI cũng nói đc câu này nhưng ko phải ai cũng trả lời đc đúng ko ???

xin lỗi ức chế ức chế ức chế!!!
không chịu nổi trong một cái topic hàm lượng chất xám đáng lẽ phải cao như cái này mà lại....
thôi thôi không nói nữa, không lại thành cãi nhau, lạc đề....
bình tĩnh nào...
ực ực.....

@ Phong: có những cái có nói hay không thì cũng chẳng giải quyết được vấn đề gì đâu. biết thì cứ là biết mà ngu thì vẫn mãi mãi là ngu. không hiểu sao không tiến bộ được. đã tiếp xúc. chán!

@ em Khoa:D: Phương pháp đúng hay sai thì còn tùy người em ạ, phương pháp đúng đối với anh nhưng với em có thể là không đúng, cái đấy thì phải tự khám phá thôi
Vốn ai cũng có thể tự tìm được câu trả lời cho mình cả, chứ ko cần phải hỏi ai, sớm muộn gì em cũng sẽ tự điều chỉnh được cách học của mình
Việc hỏi người khác có thể mang đến câu trả lời nhanh hơn, nhưng liệu cái em nghe từ người khác và cái em tự tìm được cho mình, cái nào sẽ hữu hiệu hơn đấy

Còn em Phong thì quá short-tempered đấy :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Hồ Lê Việt Long đã viết:
Em Khoa à, em có thể ngừng việc đặt ra những câu hỏi kiểu như thế được ko ? Những câu như thế chẳng giúp ích gì được em đâu, tất cả đều do bản thân cố gắng thôi

@anh Hiếu: Hình như anh bảo em là anh học politics :-?
Theo major Education liệu về sau ngoài làm professor ra thì có thể làm gì ko anh :-?
Tao nghĩ là học cái gì đó ra có thể được giữ lại làm giảng viên môn đó ở trường đại học, nếu giỏi. Không nhất thiết phải học education.

Chà chà... mày nhìn anh tếu quấy thế này mà bảo anh học Politics có về mà làm loạn VN :)). Anh chẳng biết education thế nào... nhưng nếu ko làm professor thì có thể làm bộ trưởng bộ giáo dục em ạ. Nói đùa thôi anh ko biết đâu

Làm professor thì phải học lên tiến sĩ à 8-} (nghe ông Hưng bảo thía)
Còn sinh viên xuất sắc thì được làm trợ giảng thoai:D
Mà làm trợ giảng cũng xông xênh lắm:D
Ko biết em nên học eco, management, business, education hay gender studies đây nhỉ :))?

E hèm one vote for gender studies. Học cái này về VN là hơi bị được trọng dụng đấy chú ạ :)) :))

Trọng dụng là thế nào huh anh hiếu :-?
Nếu học major này em cũng chưa nghĩ ra sau này sẽ làm gì, hay xin vào UNDP :-?

ô anh Long kinh nhờ cũng học Education à? :D hy vọng ngày nào đó gặp nhau ở School Of Education của Harvard :D
học Education thì chắc là học Education Mangament chứ học dạy từng môn thì có khi không hay bằng học chuyên sâu môn đó rồi làm PhD :D

Back
Bên trên