Rút kinh nghiệm từ Harvard admissions 2004

4 năm học, trường thường cho em 120 credits, trong đấy, core và required classes chiếm khoảng từ 50-60 credits, chỗ còn lại là electives, tha hồ mà chọn lựa. Nếu chưa muốn declare major ngay thì take những liberal arts courses của từng major em đang consider. nếu vẫn phân vân thì em có thể double/triple major cũng được nhưng như thế thì các khóa học của em nó ko được diversed và flexible lắm. Nếu em tận dụng hết điều kiện thì có thể tốt nghiệp trong vòng 3 năm-3.5 năm, được làm người lớn sớm hơn, oai hơn nhưng nếu như em được học bổng toàn phần thì tội gì ko tận dụng hết, đúng ko?

như chị Nhung đã nói ở trên, muốn làm professors thì ko nhất thiết phải take Edu. in undergrad. chủ yếu B.A in Edu. thường là dành cho những người muốn làm high school, middle school teachers, chương trình học cũng khá nặng vì ngoài take những courses cho môn mà em định dạy sau này (i.e. math, biology), em còn phải học cả về Psychology các thứ nữa (tính ra cũng phải ngang ngửa như double major đã thế lại còn ko dính dáng ji đến nhau nữa). either way cũng vẫn cần học lên cao hơn (một phần là do educational experience, phần khác là cái này nó cũng ảnh hưởng đến cái $$$ hoặc VND mà mình nhận được từ trường)

nói nhanh gọn, học Edu. sau này, ngoài việc giảng dạy, em có thể viết sách, làm research... Có ai nghĩ đến việc vào làm cho collegeboard hay princetonreview, ETS... ko??

nếu thích gender studies, em nên học Sociology hoặc Psychology. sau này chuyên sâu về gender studies. mà UNDP có phải là UN development programme ko? lúc đầu mắt nhắm mắt mở, tưởng là Ủy ban Nhân dân gì gì cơ.

công nhận học Business thì vẫn là tiện nhất, đâu đâu cũng cần.

cứ học đi, sau này tự khắc có những việc mà mình bây giờ còn ko ngờ là nó tồn tại để cho mình làm.

Chỉnh sửa lần cuối:
Lê Quỳnh Anh đã viết:
cứ học đi, sau này tự khắc có những việc mà mình bây giờ còn ko ngờ là nó tồn tại để cho mình làm.
Cái này em ko đồng ý :p Tốt hơn là bây giờ quan sát để tìm ra cơ hội của mình, những cái lớn nhất ấy :D Nghề nào cũng cần nhưng cái gì cần nhất,thiếu nhất? Tất nhiên là phải ham mê :)>-

Nếu được mình lấy 1 credit fencing :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Oài, xem ra có quá nhiều thứ để tìm hiểu về curriculum bên đó, mệt thật :D

Hehe, thế thì em đỡ lo, chứ cứ phân vân quá
Các môn kia chọn làm electives cũng được:D

Hết kỳ admission này...em Long sẽ được giải người hữu dụng nhất vì đã mang lại cái ranking free cho gần hết dân apply ở HN :)) :))

có một vài trường ở đây đã bỏ core curriculum, tức là các cô chú vào rồi thì thích học gì cũng được, chỉ cần làm sao cho chọn được cái major (tự sáng tác ra major cũng được) rồi học đủ môn cho major đấy là xong. theo anh biết thì có Amherst với Brown là làm cái này, ngoài ra chắc cũng có mấy trường nữa nhưng anh không nhớ ra được.
đọc thoáng qua thấy có cô chú nào thích học political science à? giơ tay phát nào.

@: Thật à ???Rankinh gì thế sao em ko đc biết ???Bất công quá -cho em biết vơi chứ ???

Hoàng Long đã viết:
có một vài trường ở đây đã bỏ core curriculum, tức là các cô chú vào rồi thì thích học gì cũng được, chỉ cần làm sao cho chọn được cái major (tự sáng tác ra major cũng được) rồi học đủ môn cho major đấy là xong. theo anh biết thì có Amherst với Brown là làm cái này, ngoài ra chắc cũng có mấy trường nữa nhưng anh không nhớ ra được.
đọc thoáng qua thấy có cô chú nào thích học political science à? giơ tay phát nào.
Rụt rè nhìn quanh 8-| Giơ tay phát. Có em ạ . Anh có gì xin cứ truyền đạt, đàn em rửa tai lắng nghe b-)

Chỉnh sửa lần cuối:
có gì đâu mà truyền đạt :mrgreen: chú thích học polisci là vì cái gì? Polisci chia ra làm nhiều branch, phổ biến nhất thì có government, law, public policy, international relations, comparative politics/government với political theory. chú đã biết thích học hướng nào chưa?

Hoàng Long đã viết:
có gì đâu mà truyền đạt :mrgreen: chú thích học polisci là vì cái gì? Polisci chia ra làm nhiều branch, phổ biến nhất thì có government, law, public policy, international relations, comparative politics/government với political theory. chú đã biết thích học hướng nào chưa?
Nhà em thì có truyền thống về international relations. Em cũng chưa hiểu lắm về course requirement cho từng thứ và một số cái khác. Chỉ mới là interest thôi :D
Với cả em đang cân nhắc xem cái nào dễ lên thủ tướng hơn ;;) Có khi phải học Nông Lâm cơ anh ạ :))
Anyway,prefer international relations.

Chỉnh sửa lần cuối:
@em Khoa: Cái ranking anh post lâu roài, lật lại mấy trang trước mà xem:D
Anh Long à, thế con Economics với Education thì sao ạ :-?
Anh có thể truyền đạt lại cho đàn em về 2 cái này được ko ạ :-?

anh thấy nói chung ai từ VN sang mà định học polisci thì đều thấy cái phrase "international relations" rất là hấp dẫn. anh cũng có học qua một ít, cũng thấy thích nhưng không thấy hay bằng học về law và public policy. chú đã đọc sách vở gì về international relations chưa?

@ chú Long: education anh không học nên chịu không biết. econ anh có học qua rồi. không thích. nói chung là học undergrad econ thì chả có gì, nói trắng ra là dễ và 80% các course chú học sẽ không có tí tính chất áp dụng nào. nói chung là cứ học toán cho vững rồi thì xem qua econ sẽ thấy khá nhàn.

@anh Long: anh Long ơi, anh dạy em các chiến thuật để transfer thành công sang Amherst cái, anh em mình học cùng nhau cho vui :D

Hoàng Long đã viết:

Có em! Em định học PS + Econ + Law + Public Rel --> Sau này mong xin vào làm cho UNDP hay WB :) Thế có ổn không ạ? Thế còn Political Economy là thế nào thế anh Long?

Hoàng Long đã viết:
anh thấy nói chung ai từ VN sang mà định học polisci thì đều thấy cái phrase "international relations" rất là hấp dẫn. anh cũng có học qua một ít, cũng thấy thích nhưng không thấy hay bằng học về law và public policy. chú đã đọc sách vở gì về international relations chưa?
Law thì đúng là nhiều người khuyên học nhưng em lại ko thích :( Còn public policy em không hiểu lắm về ứng dụng của nó.
Về cái gọi là International Relations thì em chỉ đọc ké tài liệu ở nhà thôi, nhưng thực sự chưa có cái nào gọi là Academic cả :|

làm cho UNDP thì anh không rõ nhưng nếu em muốn làm cho WB thì cái em cần học là Econ, mà econ undergrad thì không đủ để làm ở WB được. ít nhất là cần cái Master, để mà có chỗ đứng tốt thì PhD thôi có khi cũng chưa đủ. Public Rel là cái gì? Law, nếu em học undergrad thì thường là một bộ phận của PS department, chủ yếu sẽ nghiên cứu về constitutional law và những khái niệm cơ bản về law nói chung thôi. ở Amherst có một cái department gọi là Law, Jurisprudence, and Social Thought (LJST) là một khoa rất hay, đặt nghiên cứu law trong môi trường liberal arts. anh không rõ ở Swarthmore và Williams thế nào nhưng ở Amherst thì có 2 giáo sư rất có tiếng ở Mỹ là Austin Sarat và Hadley Arkes. 2 người này, theo thống kê của NYU Law thì đều đứng trong top 50 của most-cited public law scholars (Sarat đứng thứ 2.) hhehehe, tiếc là em không vào đây rồi :D
Anh không được biết nhiều về political economy. đây là cả một ngạch nghiên cứu lớn có dính đến kinh tế học và khoa học chính trị. đại khái theo như anh biết thì nó là bộ môn nghiên cứu quan hệ giữa sản xuất, mua bán trong một nền kinh tế với cấu trúc luật pháp và chính quyền điều hành nền kinh tế đó. Trong lớp intro to political economy mà anh học từ hồi freshman thì có reading của các bác này: Rousseau, J.S. Mill, Adamn Smith, Ricardo, Marx... em thử tìm đọc xem.

@ Nam Anh: international relations là một cái fancy term để chỉ ngành nghiên cứu các chính sách đối ngoại của các quốc gia. nó hay và hấp dẫn vì lúc nào nó cũng mang tính thời sự và các học thuyết được phát triển không ngừng. tư tưởng phổ biến nhất trên thế giới bây giờ (từ sau thế chiến 2) được bắt đầu từ cái gọi là Machtpolitik (politics of power, of struggle) do một bác người Đức tên là Morgenthaus phát triển và phổ biến. Người Mỹ Mỹ hóa thuyết của bác này thành cái mà bây giờ người ta gọi là Realpolitik - dịch nôm na là chính trị hiện thực chủ nghĩa :D. nếu mà nhà có nhiều sách về International Relations thì chắc sẽ có sách của George Kennan và Reinhold Niebuhr. chú thử kiếm đọc xem xem có thích không. các hướng tư tưởng khác như idealism hay pacifism... đều đang bị overshadow bởi cái này. nếu chú sang đây học IR chắc chắn là sẽ phải đọc qua mấy bác nói trên thành ra chú thử luôn từ giời anh nghĩ là vừa :mrgreen:

Hoàng Long đã viết:
@ Nam Anh: international relations là một cái fancy term để chỉ ngành nghiên cứu các chính sách đối ngoại của các quốc gia. nó hay và hấp dẫn vì lúc nào nó cũng mang tính thời sự và các học thuyết được phát triển không ngừng. tư tưởng phổ biến nhất trên thế giới bây giờ (từ sau thế chiến 2) được bắt đầu từ cái gọi là Machtpolitik (politics of power, of struggle) do một bác người Đức tên là Morgenthaus phát triển và phổ biến. Người Mỹ Mỹ hóa thuyết của bác này thành cái mà bây giờ người ta gọi là Realpolitik - dịch nôm na là chính trị hiện thực chủ nghĩa :D. nếu mà nhà có nhiều sách về International Relations thì chắc sẽ có sách của George Kennan và Reinhold Niebuhr. chú thử kiếm đọc xem xem có thích không. các hướng tư tưởng khác như idealism hay pacifism... đều đang bị overshadow bởi cái này. nếu chú sang đây học IR chắc chắn là sẽ phải đọc qua mấy bác nói trên thành ra chú thử luôn từ giời anh nghĩ là vừa :mrgreen:

Cảm ơn anh, em sẽ thử. Vote anh phát, lên 54 rồi :D

Trước đây em cũng nghĩ đến cái political economy, có điều cũng không biết nó gọi là gì, nằm trong nhóm nào (Eco. hay Political Science) . Về sự thu hút của nó thì em nghĩ nó cũng không thua IR. Có điều em băn khoăn nhất thì liệu những major này, với đầu ra của undergraduate thì liệu có cơ hội không. Bởi nhiều người vẫn khuyên là 1 major như Math rồi học Graduate tốt hơn.

Dù sao thì, em cũng đang cố mà cày. Hichic, nhiều người giỏi quá... Chăm nữa... :(

Anh Long vẫn chưa trả lời em :vài chiến thuật cần thiết để transfer :D

vấn đề là chú thích transfer đi đâu. transfer sang Harvard thì anh ứ giúp đâu.
với lại chú kỳ nhỉ, chưa vào học đã cứ nghĩ chuyện transfer. conncoll là một trường tốt, nếu nó cho chú aids tốt thì rất đáng xem. nói thực là về academics thì anh nghĩ là nó cũng chả cách những trường như Amherst, Williams, Swarthmore... là mấy đâu. chú cứ thử vào trường học xem, không thích thì hãy đổi. chứ nếu chú cứ giữ tâm lý không thỏa mãn thì chú vào học sẽ không thấy vui được đâu.

Back
Bên trên