Những tài năng trẻ - niềm tự hào dân tộc

Rất tiếc hay không có nghĩa là đúng, khen đểu đồng chí một câu thôi mà tưởng bở quá đấy. Cái sự giỏi với dốt thì nó là rõ ràng rồi, người ta chỉ đưa ra dẫn chứng thôi chứ chả ai đi so sánh ở đây cả.

Còn chính vì đồng chí không tiếp thu được vấn đề thì mới nói đến chuyện so sánh khập khiễng.

Lạ thật, thời buổi này còn có người phát biểu hồn nhiên như anh Nguyễn Minh Châu: "Xã hội Việt Nam có phân cấp rất rõ ràng, những thằng giỏi thường học các môn tự nhiên, chỉ có gái và những thằng dốt mới đi học xã hội, trong đó có nghề làm báo" . Xin hỏi anh Châu nhé:
Thứ nhất, anh nói "Xã hội Việt Nam có sự phân cấp rõ ràng" . Nhưng anh định nghĩa thế nào là "sự phân cấp"?
Thứ hai, anh nói "những thằng giỏi thường học các môn tự nhiên, chỉ có gái và những thằng dốt mới đi học xã hội". Mạnh mồm phát biểu thế nhưng anh đã nghĩ kĩ chưa? "Những thằng giỏi" là "những thằng" nghĩ hết nước trước khi phát ngôn, thể hiện trình độ trong lời nói. Ở đây em không muốn phủ định ngành học nào. Người giỏi là người làm tốt cái gì họ lựa chọn. Tuy nhiên, nhìn vào thực tế 1 tí, các nhà lãnh đạo lớn trên thế giới từ xưa đến nay hầu hết đều đi lên từ những "thằng dốt đi học xã hội" cả. Không phủ nhận là những người học tự nhiên có thể có kiến thức xã hội còn những người học xã hội thì ít có kiến thức tự nhiên hơn, nhưng phải nhìn lại vấn đề là họ cần có kiến thức tự nhiên để làm gì? Một nhà kinh tế đâu cần phải biết cấu trúc của cái máy vi tính, vì nếu máy tính hỏng, chỉ ới 1 câu là có thợ đến sửa ngay. Ngược lại, để tồn tại được thì ai cũng cần có kiến thức xã hội. Bill Gates sẽ suốt đời làm thợ nếu không chịu nghiên cứu xã hội. Nhưng thử hỏi trong những người học tự nhiên có mấy người đựoc như Bill Gates? A, con nua, dong chi Truong Dinh Anh o FPT cua ta thuc ra cung hoc truong Dai Hoc Kinh Te chu o dau ra? Học tự nhiên mà học ngu, cộng với suy nghĩ lệch lại, lại thêm ngộ nhận về bản thân thì chỉ đáng ném vào sọt rác.
Thứ ba, đừng nói nhà báo là nghề dành cho thằng dốt. Chính Hồ Chí Minh cũng có thời đi làm nhà báo. Nghề làm báo là một nghề vô cùng cao quí và đòi hỏi trình độ cũng như nhận thức cao. Nếu không, chắc những tờ báo lớn và có chỗ đứng nhất định trong xã hội như tờ The Wall Street Journal, The New York Times hay như tờ Nhân Dân đều do "những thằng dốt" làm ra cả sao? Đấy là còn chưa nhắc đến báo chí cách mạng.
Công bằng mà nói, trong xã hội chưa bao giờ và sẽ chẳng bao giờ có sự phân cấp nào về việc chọn ngành học cả. Người giỏi là người biết mình đang làm gì và làm hết sức mình để phục vụ cho bản thân và cho sự phát triển của xã hội. Kẻ ngu là kẻ dốt mà không biết mình dốt, lại cử tưởng mình là ông nọ ông kia; hoặc những kẻ không đến nỗi dốt, cũng có sáng tạo đấy nhưng vì thiếu kiến thức xã hội mà áp dụng tùy tiện, rồi ngạo nghễ, ngộ nhận, coi thường người khác. Những kẻ này không sớm thì muộn cũng có ngày bị xã hội đánh cho không ngửa mặt lên ngạo nghễ được nữa. Muốn tồn tại lâu dài, người khôn phải biết khiêm tốn và tôn trọng những người có đường lối khác mình.

Chỉnh sửa lần cuối:
Hê hê,thôi không lấn chiếm đất của bác Thành nữa .Các đồng chí lập topic khác chiến nhau đi ,tớ thỉnh thỏang tham gia cho vui :)

to ban PLinh. Cung ko dinh benh MChau hay ung ho gi dau. Nhung chi muon noi la neu ban muon discuss van de gi do thi bam sat vao cai topic.
MChau viet la
Xã hội Việt Nam có phân cấp rất rõ ràng, những thằng giỏi thường học các môn tự nhiên, chỉ có gái và những thằng dốt mới đi học xã hội, trong đó có nghề làm báo

nhu vay la noi trong mot pham vi co the duoc coi la hep : Viet-nam. Vi vay ban ko nen mang cac nha lanh dao the gioi hay The Wall Street Journal, The New York Times... bill gates vao lam gi.
Con nua, ban viet: Muốn tồn tại lâu dài, người khôn phải biết khiêm tốn và tôn trọng những người có đường lối khác mình... Minh tuong ban dau ban muon noi den ke gioi/dot. Neu noi den khon thi minh lai nho den cau chuyen Khong (Manh?) Tu day hoc tro luc sap chet, cai luoi va cai rang, co gi phai discuss them nua dau.
MChau cung noi nang nhe nhang mot chut, van biet bac muon tu do chi pheo, chui nhau, nhung cai nay ko phai ben TNXM.

Ban Hoang Viet than men,
Viet Nam la mot phan cua the gioi. Va khi noi den Viet Nam, nguoi ta co the khai quat hoa ra ngoai de chung minh cho nhan dinh cua minh ve xa hoi Viet Nam noi rieng va xa hoi noi chung. Dong y la co the to chua bam sat "pham vi" cua van de can tranh luan, nhung thuc ra ma noi, xa hoi nao cung co mot so diem chung, dau phai cu noi den Viet Nam la phai nham nham di tim dan chung o Viet Nam? Hon nua, song song voi nhung dan chung lay tu nuoc ngoai, to van dua ra dan chung trong nuoc day chu? Mot bai tranh luan khong nhat thiet phai bam qua sat "pham vi" vi nhu the duong nhu hoi bi may moc.
Con ve chuyen gioi/dot/khon thi ban dung loi ra so do ki keo nho nhat nhu the. Cau ket cuoi bai nguoi viet khong the dua ra y kien rieng cua minh duoc sao? O day to muon noi, thuc ra trong xa hoi, khong phai cu gioi la suong ma dot la kho. Gioi (theo nghia den cua no) ma nhan thuc, ap dung kem thi dem lai cai gi? Trong khi do, dot ma khon thi lai lam nen chuyen lon day. Thuc ra to chi dinh danh cau cuoi "muon ton tai..." tang rieng anh Nguyen Minh Chau, dinh khuyen khuyen anh y' nen khon ra 1 chut thoi. Chu o doi, cu tu de cao minh, nhin nguoi khac bang nua con mat thi co gioi may cung khong lam duoc cai gi ra hon dau.
Chet roi, cong nhan la bi off-topic roi. Thoi co gi mong anh Luu Cong Thanh bỏ quá cho nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:
hị hị bé Linh còn trẻ người non dạ quá nhỉ, phải lớn thêm tí nữa mới hiểu hết được cái bản chất của xã hội Việt Nam bé ạ. Mà quan niệm xã hội nó thay đổi theo thời gian, chỉ có giá trị trong từng thời kỳ thôi.

Vấn đề nữa theo anh biết Kinh tế không phải là môn khoa học xã hội đâu :)

Anh oi, đừng thấy bé mà coi thường. Thời buổi này nhận thức và trí tuệ không tính theo tuổi tác nữa rồi...Em tuy còn trẻ người nhưng không còn non dạ nữa đâu, không khéo còn trải đời hơn anh đấy chứ (tất nhiên không dám mạnh mồm bảo em "giỏi" hơn anh) . "Mà quan niệm xã hội nó thay đổi theo thời gian, chỉ có giá trị trong từng thời kỳ thôi. " Anh nói câu này ra có định phản chứng lại mình không? Mà theo em, Quan niệm xã hội đúng là thay đổi theo thời gian, nhưng cũng tùy xem nó là quan niệm về cái gì, chứ ko thể vơ đũa cả nắm được, cả xã hội chưa bao giờ co chung quan niêm thằng giỏi học cái gì, thằng dốt học cái gì. Có chăng đấy chỉ là quan niệm lệch lạc của một số thằng "không khôn", rồi tưởng mình có đủ tư cách đại diện cho cả xã hội.
À thế anh bảo kinh tế không thuộc khoa học xã hội thì nó thuộc khoa học tự nhiên hả anh? Mà thực ra lôi định nghĩa ra thì cũng phiền, em cứ chỉ phiên phiến thế này thôi : kinh tế nghiêng về phía khoa hoc xã hội hay khoa học tự nhiên?

Thôi được rồi để anh giải thích kỹ cho mày vậy. Con gái đúng ra không nên tranh luận nhiều em gái ạ, mất duyên đi, hị hị.

Vấn đề là các ngành xã hội ra trường lương rất thấp, vì chủ trương của Chính phủ là dồn vào những ngành kỹ thuật, công nghệ. Muốn phát triển kinh tế đất nước thì không thể trông chờ nhiều vào bọn xã hội được em ạ. Chính vì lý do đấy nên thằng nào có khả năng là học tự nhiên ngay, chứ chưa hẳn đã vì thích. Và những thằng không học nổi tự nhiên mới phải học xã hội. Bây giờ em thử đi tất cả các trường xã hội nhân văn của Việt Nam xem có tìm được thằng con trai nào ra hồn không? Đầu vào là Văn Sử Địa thì lấy đâu ra mà giỏi nhiều.

Cái quan niệm này trước đây nó khác, thời phong kiến và đầu thế kỷ người ta chỉ chú trọng Văn thôi, khoa học kỹ thuật ở Việt Nam lúc đó hầu như chưa có gì. Quan niệm này về sau sẽ thay đổi nếu người học xã hội được trả lương xứng đáng hơn. Hị hị em gái đừng nhìn vào những gì anh viết mà bẻ ngay, nghĩ sâu hơn một tí đi em.

Em cứ lôi định nghĩa của em ra đi, không thì chú thích trong sách nào trang bao nhiêu cũng được. Mà sách Tây nhé đừng có lôi sách mấy bác Việt Nam viết. Kinh tế nó cũng không phải là khoa học tự nhiên, nhưng mà thằng dốt tự nhiên thì sẽ không học được Kinh tế đâu :)

Anh giai, con gái tranh luận có cái duyên riêng của nó. Điều đơn giản thế mà anh cũng không hiểu.
Theo như em được biết thì ở Việt Nam trong thời điểm hiện nay chưa hề có sự phân biệt về đồng lương cho người tốt nghiệp các trường tự nhiên và các trường xã hội đâu. Đúng là chủ trương của Chính phủ hiện nay là dồn mối quan tâm lớn vào những ngành kỹ thuật, công nghệ vì mặt này của nước ta còn chưa phát triển. Chính vì thể nên đất nước đang vận động nhiều nhân lực vào những ngành này. Nhưng đừng vội thấy thế mà nói những người giỏi đều xông vào đấy. Muốn phát triển kinh tế đất nước đâu phải chỉ trông chờ hoàn toàn vào các anh học tự nhiên mà phải có sự kết hợp nhuần nhuyễn giữa tự nhiên và xã hội. Anh bảo đi tìm các trường xã hội không được thằng nào thì động chạm quá. Thử lấy một ví dụ là ngành luật. Anh cứ thử đến đấy tranh luận với mấy anh sinh viên năm thứ nhất xem thằng nào thắng. Nước mình cũng chưa phát triển về luật nên các cử nhân của ngành này cũng đang được chú trọng đấy.
Em không muốn tranh luận với anh theo kiểu 2 chiều : tự nhiên - xã hội, mà chỉ muốn nói rằng để xã hội phát triển tốt về mọi mặt, cần có những người xác định đúng khả năng của mình trong việc học cái gì và làm cái gì, không phải cứ thấy số đông lao đi đâu là cắm đầu cắm cổ lao theo.
Mà anh thân mến, anh đang bàn về quan niệm trong xã hội Việt Nam mà lại không chịu đọc sách các bác Việt Nam viết thì làm sao mà khá được. Nói thế chắc anh đang học ở nước ngoài nhỉ. Thế thì anh thử đến hỏi các thày giáo trường anh xem Economics major có nằm trong Social Science Department khong?

Luật là Luật, nó không phải là môn khoa học em ạ, cũng như Business. Còn để phục vụ xã hội thì môn nào chả phục vụ xã hội.
Còn trường anh và một số trường anh biết chỉ có Economics Department thôi :) Nhưng anh chắc chắn với em thằng nào dốt Toán không thể giỏi Kinh tế được, không tin em hỏi bác Lưu Công Thành PhD Kinh tế mà xem. Ví dụ Game theory trong Kinh tế chẳng hạn, bọn học Văn sử địa có hiểu vào mắt.

Bây giờ nói đến tâm lý của con người. Rất ít người dám mạo hiểm lao vào một lĩnh vực mà không biết tương lai thế nào. Các ngành kỹ thuật, công nghệ hoàn toàn có khả năng kiếm được nhiều tiền, trong khi các ngành xã hội kiếm ở đâu nữa ngoài lương cứng? Trừ mấy bác khảo cổ lõi đời không nói, còn lại đa phần là nghèo. Mà vấn đề cơ bản của thằng đàn ông vẫn là tiền, vì nó là thước đo giá trị. Không có tiền đồng nghĩa với không có cái gì cả (và tất nhiên có tiền đồng nghĩa với có gần như tất cả hị hị.) Chính vì thế giải pháp tốt nhất là để gái và bọn dốt học xã hội. Gái thì không cần kiếm nhiều tiền lắm, còn bọn dốt thì khả năng không có. Em thấy thế có hợp lý không nào?

Còn tất nhiên về mặt lý thuyết là phải có cân bằng giữa cái này với cái kia, kiểu như có gái đẹp thì phải có những thằng đàn ông tài giỏi lắm tiền. Nhưng mà ưu tiên số một của Chính phủ vẫn là phát triển kinh tế em ạ, mà động lực để phát triển ngoài bọn học tự nhiên thì còn ở đâu ra nữa?

Anh Châu ơi, Luật là Luật, nhưng "học Luật" thì lại khác, nó cũng là 1 thứ khoa học xã hội đấy, đầu vào cũng là Văn, Sử, Địa đấy. Còn chẳng ai lại so sánh luật với Business. Mà em cũng ko ngờ người hay phát biểu hùng hồn như anh lại nói 1 câu ấu trĩ "trường anh chỉ có Economics Department" để tạm thời chứng minh Kinh Tế không phải là Khoa học xã hội. Cũng không phải tùy tiện mà rất nhiều trường xếp Economics vao Social Science đúng không?
Còn nữa, trong xã hội Việt Nam hiện nay, anh dựa vào đâu để nói các ngành kỹ thuật, công nghệ hoàn toàn có khả năng kiếm được nhiều tiền? Thực ra mà nói trong cái xã hội không ổn định này thì những thằng khôn lỏi là những thằng kiếm trác ngòai lương cứng, chả cần biết nó thuộc ngành nào. Mà thực ra, phần lớn những người khôn lỏi này là những người làm kinh tế (em vẫn nói kinh tế la khoa học xã hội về mặt bản chất).
Em không nhận mình là thông minh, nên xin được man phép hỏi anh : anh liên tục đưa ra cái câu : "thằng nào dốt Toán không thể giỏi Kinh tế được" để chứng minh cho cái luận điểm nào của anh vậy?

Nghe bạn Minh châu nói có vẻ như cuộc đời bạn đã có nhiều buồn phiền với phụ nữ thì phải . Không hiểu trong gia đình bạn , mẹ và những người không phải là giai thì có bị bạn nói như thế này không .
Tôi thấy bạn mắc phải nhưng sai lầm nghiêm trọng về cuộc sống , và một trong những sai lầm đó là coi thường con gái chúng tôi .
Nói lại về những gì bạn phát biểu ở trên , tôi thấy bạn còn nhiều nét ngây ngô của một chú bé hơn là sự chín chắn của một chàng trai .
Khoa học TN và KHXH là hai lĩnh vực có mối quan hệ mật thiết với nhau, bất kì một nửa nào mất đi cũng đều không tốt . Tôi công nhận là những người làm KHXH chưa chắc đã hiểu nhiều về toán , nhưng trên đời này không phải chỉ có toán đâu . Còn những người làm KHTN mà không biết cách sống trong xã hội thì có đi làm thuê cũng chưa chắc đã xong.
Còn nếu xẽt về độ khó thì chỉ có những thằng ngu mới nói là Người dốt học KHXH . Có điều này chắc bạn hiểu , KHTN có những lời giải mà đúng là đúng , sai là sai . Còn KHXH thì ngược lại hoàn toàn. Đúng của hôm nay , nhưng có thể là sai với ngày mai , đúng với ngườii này , nhưng lại là sai với người khác. Cho nên nhiệm vụ của những người làm xã hội là tìm ra một cái chuẩn chung để thỏa mãn tối đa những yêu cầu và ý kiến của số đông . bạn có chắc những nhà toán học làm đc điều này không ?
Tôi có một ông bác là Tiến sĩ toán học , ông ta ngoài việc giải toán ra thì không còn biết làm một việc gì cả . Đi họ phụ huynh cho con cũng để mất lòng cô giáo , do ông ta ăn nói hồ đồ , thiếu cẩn trọng . Phần đông những người làm toán nói riêng và khoa học TN nói chung đều mắc một bệnh cố hữu là ngộ nhận về bản thân , và điều này đã tách người ta ra khỏi cộng đồng xã hội -->thất bại . Họ luôn tìm kiếm những điều tuyệt đối trong cuộc sống giống như những thứ họ tìm ra trong phòng thí nghiệm , mà trong cuộc sống thì không có gì là tuyệt đối.
Tôi không phải bạn của Châu , cũng ko có đủ tư cách dạy châu làm người, nhưng tin rằng mẹ bạn mà biết được cậu nghĩ gì về phụ nữ thì cũng buồn lắm . Còn cuộc đời sẽ nói lên tất cả, ai thành công , ai thất bại , người đó biễt ró hơn ai hết . Chúng ta hy sinh nhiều để có đc mảnh bằng đẹp cũng chỉ vì cuộc sống tương lai , đừng lãng phí những gì bạn đã hy sinh để có được ngayf hôm nay . Tôi tin bạn là người có tư chất nên bạn sẽ tự kiểm định những gì mà bạn đang có trong tay , cũng như những gì mà bạn đã bỏ lỡ .
Chào thân ái

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Anh Châu,
Em xin phép được đưa ra 1 số kết luận sau mấy bài tranh luận với anh. Hình như anh có vẻ hơi ngạo mạn, có phần ngộ nhận. Ở trên đời, càng tài giỏi, càng thành công người ta càng phải biết khiêm nhường. Huống hồ đây anh Nguyễn Minh Châu đã làm được cái gì để mà tinh tướng? Nói thế này anh đừng giận, những kẻ ngạo mạn thiếu cơ sở như anh nếu đến một ngày không biết tự thay đổi thì sẽ còn đau đớn lắm...

Đúng là tranh luận với gái rất mệt mỏi. Thôi bây giờ anh đưa ra quan điểm của anh nhé:

- Đa phần những thằng học khoa học xã hội ở Việt Nam (ở thời đại này) là những thằng dốt.
- Bọn học khoa học tự nhiên không có nghĩa là không giỏi xã hội, thậm chí còn giỏi hơn ối thằng học xã hội khác.
- Dân Kinh tế muốn giỏi thì phải giỏi Toán.
- Luật không phải là môn khoa học.
- Không ai so sánh KHTN với KHXH ở đây cả.

Các em đã rõ chưa nào, cần gì phải nói đâu xa, nhìn vào tranh luận đủ biết, các em viết dài mà ý nọ cắn ý kia, không mạch lạc rõ ràng gì cả, thế cái này chứng tỏ được điều gì nào?

Anh chỉ đang tranh luận về vấn đề xã hội, em Linh cứ đi vào đời tư cá nhân anh làm gì hị hị

Anh bao "tranh luận với gái rất mệt mỏi", còn em thì lại thấy tranh luận với giai dốt mà lại tưởng mình giỏi cũng mệt lắm, nhưng lại có cái thú của nó.
Ừ, cứ nhìn vào tranh luận thì biết. Người biết tranh luận biết trả lời mạch lạc câu hỏi của người khác, chứ không người khác nói cái nọ, mình lại cãi cái kia, ko đưa ra được lập luận, chỉ dám đưa ra kết luận. Đừng mù quáng sợ thua mà nghĩ người khác ý nọ cắn ý kia, nhiều khi hi sinh đi 1 tí bảo thủ thừa mà học được nhiều điều đấy anh ạ. Con trai đi du học mà ai cũng cùn thể này thì hỏng cả.

hehe thôi anh chịu thua em rồi, thế trong mấy cái kết luận anh đưa ra em phản bác được cái nào không? Nếu không thì cho qua vụ này đi.

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

Công nhận !!!
Em đồng í với anh Châu.Anh châu nói cái khỉ gì cũng đúng hết.
Mà em Hà Phương Linh tranh luận làm gì nhỉ,anh Châu giỏi nhất trên đời,lời nói của anh Châu là vàng ngọc,đứa nào cãi lại chả bị cho 1 bài thâm tím mặt mày.
Tất cả bọn con gái trong mắt anh Châu đều là em chã hết .Anh Châu muôn năm... Hura ..thôi em biến đây ,kẻo lại bị anh Châu cho 1 bài chửi nữa thì chết (em xin nhận lỗi trước mặt anh Châu,em là 1 em chã ạ) để anh Châu khỏi viết 1 tràng chửi em nữa,tội nghiệp.Mà có khi em chả hỉu cái mô tê gì í chứ ... bái bai

Chỉnh sửa lần cuối:
Ơ , anh CHâu, thế từ nãy giờ anh em mình "thảo luận nghiêm túc" thế anh vẫn chưa bình tĩnh đếm lại xem em phản bác được mấy cái kết luận của anh à? Đúng là anh cần củng cố thêm kiến thức xã hội thì mới nhận ra được....

Chỉnh sửa lần cuối:
Chị Lan Anh biết anh Châu ạ? Cho em hỏi 1 câu ngoài lề, anh ý có đẹp giai ko chi? Ít ra cũng phải có cái gì gỡ lại chứ nhỉ :razz: Mà nãy giờ cãi nhau với anh ý em chẳng thấy thâm tím mặt mày gì, càng cãi càng thấy hưng phấn mới chết chứ lị. Bây giờ anh ý bảo anh ý chịu thua em cũng thấy hụt hẫng, định đi tìm những bài post khác của anh ý để tranh luận tiếp cho vui cửa vui nhà...

Ha Phuong Linh đã viết:
Chị Lan Anh biết anh Châu ạ? Cho em hỏi 1 câu ngoài lề, anh ý có đẹp giai ko chi? Ít ra cũng phải có cái gì gỡ lại chứ nhỉ :razz: Mà nãy giờ cãi nhau với anh ý em chẳng thấy thâm tím mặt mày gì, càng cãi càng thấy hưng phấn mới chết chứ lị. Bây giờ anh ý bảo anh ý chịu thua em cũng thấy hụt hẫng, định đi tìm những bài post khác của anh ý để tranh luận tiếp cho vui cửa vui nhà...

Chị không biết anh Châu có đẹp trai không nhưng nghe nói rất quyến rũ,cưa em nào em đấy đổ rụp.
Theo chị biết thì anh Châu có một số tính cách rất hay(không phải ai cũng có đươc)

1.Chân thành,thẳng thắn
2.Có một số vốn kiến thức nhất định
3.Ăn nói có duyên,văn phong (nếu ko chửi bậy) thì không đến nỗi
4.Thích các em cave
5.Cá tính
Còn một số đặc điểm lại làm trung hòa sự quyến rũ của anh Châu đấy là:

1.Chí Phèo (nếu nói theo ngôn ngữ của mấy bác nam thì anh Châu chả sợ bất cứ bố con thằng nào hết)
2.Chửi bậy,nói tục e vờ ri where ,bất kể có ai đang "watching"
3.Ấu trĩ ,Ngựa non háu đá.
4.Khinh thường người khác(Coi tất cả bọn con gái là em chã +Cho rằng tất cả bọn học xã hội ngu hơn bọn học tư nhiên)
5.Suốt ngày lang thang trên forum,đá người này móc người kia nếu thấy khó chịu(khi bị chửi lại chắc anh Châu thích lắm)

Có gì thì em cứ từ từ tự nhiên mà tìm hiểu nhé,chị chỉ biết đến thế thui
:D ;) với lại chị có học cả đời thì cũng chả cãi lai được với anh Châu đâu ,sợ ném ,chị phải out đi nấu cơm đây. Chúc iem may mắn :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên