Nhật ký Hao's members... hôm nay có chuyện gì nào ;)

Hôm qua halloween có vui ko mọi người? :)
sáng nay mình hắt xì liên tục huhu (đến cả trăm cái ý) :|
ốm đau nó khổ thế đấy :((

Nhưng sao lại có phúc âm ở đây hả anh :)
Em có đọc Tân ước rồi, đọc xong thấy chúa Jesus thật là mất hình tượng :))

Nhưng sao lại có phúc âm ở đây hả anh :)
Em có đọc Tân ước rồi, đọc xong thấy chúa Jesus thật là mất hình tượng :))
Anh thấy Thủy viết trong "Những lá thư...", có trích 1 câu mà ghi là từ sách phúc âm, nên anh thắc mắc.

Em đọc Kinh Thánh thì không nên hiểu theo cái mà em nhận thấy ở lần đọc đầu tiên. Anh không biết em đã đọc hết Tân Ước chưa (đọc hết rồi thì em thật sự rất khủng khiếp đấy), còn anh thì mới chỉ đọc được vài chục chương của cả Cựu Ước và Tân Ước. Ban đầu mới đọc, anh nhận xét rất bừa bãi, cho là Thiên Chúa không ra thể thống gì cả, là thể loại cứng đầu cố chấp, tàn ác, khát máu, v.v... và v.v... Nhưng về sau anh nhận ra là anh hiểu sai rồi. Những người đọc Kinh Thánh mà bám vào câu chữ để đánh giá thì đều có thể hiểu sai như anh, và nếu họ là những tín đồ Cơ Đốc hay Tin Lành thì họ vái lạy Chúa do sợ hãi nhiều hơn là thấu hiểu và yêu mến (anh cũng thấy có tài liệu nói hẳn ra là theo Cựu Ước thì con người phục tùng Thiên Chúa bởi sự sợ hãi, còn theo Tân Ước thì con người thờ kính Jesus bởi lòng yêu mến).
Điều kì lạ là anh nhận ra các lí luận và đánh giá của anh về Chúa bị sụp đổ không phải bởi vì anh suy nghĩ thật nhiều để cố lí giải thắc mắc (vì càng nghĩ càng thấy không thể chấp nhận nổi), mà anh nhận ra khi đang trên đường buông bỏ suy nghĩ. Khi ấy, anh chợt nhận ra là Cơ Đốc / Tin Lành hay Phật giáo cũng đều qui về những mối chung. Thế nên, thôi phân tích và chỉ trích, sự hiểu biết tự nó phát sinh và do đấy mà tự nhiên hạnh phúc :D

Em đọc Kinh Thánh thì không nên hiểu theo cái mà em nhận thấy ở lần đọc đầu tiên. Anh không biết em đã đọc hết Tân Ước chưa (đọc hết rồi thì em thật sự rất khủng khiếp đấy)

Em ko dám đọc hết anh ah, mới đọc 4 phúc âm đầu khá kĩ, còn mấy cái sau đọc loang loáng qua vì mình ko hiểu lắm, đọc nó cứ truồi truội đi :-< Đặc biệt là Khải Huyền :">

Mặc dù HAO ko cho phép bàn luận về tôn giáo nhưng em mạn phép nói một vài lời vậy.

Cuộc đời của Jesus được miêu tả qua 4 phúc âm là chính (khi ổng còn sống), nhưng em thấy Chúa đúng như anh miêu tả vậy: cố chấp, tàn ác, khát máu, thiếu hiểu biết (vụ cây vả trái mùa chẳng hạn :">) ... (những cái còn lại có nhiều dẫn chứng nên thôi, ko nêu ra ở đây) Mà hơn hết thảy, ông ý chỉ là Chúa của người Do Thái (con cháu dòng chính thống Abraham - ko phải hội Ismael) , những hành động tốt đẹp của ông ý cũng chỉ là với người Do Thái, ông coi những dân tộc khác là thấp kém và sẽ bị trừng phạt khi ngày tận thế đến ... (đây có lẽ là dạng phân biệt chủng tộc đầu tiên trên đời này :">) Ông cũng chủ trương cam chịu và chấp nhận, áp đặt cho mọi người một đức tin mù quáng ... thử hỏi một ông chúa như thế thì hay ho gì mà để dân mình (đặc biệt là dân nam kì cũ) :"thà mất nước chứ ko mất chúa" nhỉ :-<

Kiến thức em còn nông cạn có gì các anh chị chỉ giáo ah :">

Chỉnh sửa lần cuối:
Em ko dám đọc hết anh ah, mới đọc 4 phúc âm đầu khá kĩ, còn mấy cái sau đọc loang loáng qua vì mình ko hiểu lắm, đọc nó cứ truồi truội đi :-< Đặc biệt là Khải Huyền :">
Đủ để anh phục em vô cùng rồi. Không phải coi thường gì lứa tuổi của em, nhưng anh không thể không ngạc nhiên khi một sinh viên ở lứa tuổi "teenager" đã đọc cả về Freud và Kinh Thánh (tất nhiên trong trường hợp em không theo đạo).

Cuộc đời của Jesus được miêu tả qua 4 phúc âm là chính (khi ổng còn sống), nhưng em thấy Chúa đúng như anh miêu tả vậy: cố chấp, tàn ác, khát máu, thiếu hiểu biết (vụ cây vả trái mùa chẳng hạn :">) ... (những cái còn lại có nhiều dẫn chứng nên thôi, ko nêu ra ở đây) Mà hơn hết thảy, ông ý chỉ là Chúa của người Do Thái (con cháu dóng chính thống Abraham - ko phải hội Ismael) , những hành động tốt đẹp của ông ý cũng chỉ là với người Do Thái, ông coi những dân tộc khác là thấp kém và sẽ bị trừng phạt khi ngày tận thế đến ... (đây có lẽ là dạng phân biệt chủng tộc đầu tiên trên đời này :">) Ông cũng chủ trương cam chịu và chấp nhận, áp đặt cho mọi người một đức tin mù quáng ... thử hỏi một ông chúa như thế thì hay ho gì mà để dân mình (đặc biệt là dân nam kì cũ: "thà mất nước chứ ko mất chúa" nhỉ :-<)
Đúng là dựa vào những gì sách viết, không thể chối bỏ được cái khoản suy nghĩ và hành động cực đoan của... "kẻ-mà-ai-cũng-biết-là-ai-đấy" (haha :)))
Nhưng thôi, cái phần cực đoan và trì trệ ấy thì mình tạm gác sang một bên vì nó là tâm tính của một số đông người trên đời này (nhưng mà đấy, thế để thấy là Chúa cũng chân thực lắm, chả che giấu cái dại của mình đâu :p).
Người ta cứ tin vào Chúa một cách mù quáng thì đấy chỉ là sự mê tín thuần túy thôi. Nhưng mọi niềm tin đều có cái lợi của nó, đúng không em? :D

tất nhiên em ko theo đạo, ko thì nói thế kia để gia đình chửi chết ah :-ss :))

Tin vào Chúa là để mình có mục đích sống, để mình có cảm giác rằng mình làm điều tốt sẽ có kết quả tốt :) Tôn giáo nói chung là để hướng người ta đến cái thiện mà :) nhưng thật ra cũng tuỳ tôn giáo thôi :">

Tin vào Chúa là để mình có mục đích sống, để mình có cảm giác rằng mình làm điều tốt sẽ có kết quả tốt :) Tôn giáo nói chung là để hướng người ta đến cái thiện mà :) nhưng thật ra cũng tuỳ tôn giáo thôi :">
"Làm điều tốt sẽ có kết quả tốt", cái luật nhân quả này nhiều khi bị hiểu không đúng, thành ra nhiều người làm việc thiện (về mặt hành vi và biểu hiện) nhưng có chủ đích gặt hái lợi nhuận, thế là trật lất khỏi luật nhân quả :p
Mình nên dừng chủ đề tôn giáo chưa em nhỉ? :D

Huhu sợ quá!!! :((
hum nay bác sỹ ở trạm xá phán: "nếu 1-2 hum nữa mà ko đỡ thì H!N! !!!"
huhu :((

Chỉnh sửa lần cuối:
cũng đúng rồi đấy :D
Ở trường anh (trường Y nên chú cứ yên tâm về độ tin cậy của thông tin) bọn anh được dạy rằng là nếu có biểu hiện sốt thì năm nghỉ ở nhà độ 3-4 ngày, nếu vẫn sốt thì đi xét nghiệm :) Đừng có xét nghiệm bằng cái test nhanh 200k làm gì, vô ích thôi, mọi thứ cúm A (tổ hợp H và N) nó đều cho dương tính hết. Muốn chính xác thì phải thử bằng máy PCR ý, mỗi lần thử là 1,5m :-ss cái này trên viện nhiệt đới và truyền nhiễm quốc gia (ko biết viết có đúng tên ko) có 2 cái hay sao ý (1 số viện khác cũng có nhưng mà hiếm lắm :">)
Điều cần làm bây h là nghỉ ngơi :D

Này An, lo toan buồn bã nhiều là sức đề kháng bị giảm, càng có nguy cơ bị ốm đấy, cái này không phải anh dọa đâu nhé! B-)

Bổ sung vitamin C đi em. Có 2 loại vitamin C, 1 loại có trong trái cây và được bán ở hiệu thuốc, loại thứ 2 là vitamin Cười có sẵn trong em ^^

Cuộc sống và cuộc chơi có 2 điểm chung: bất ngờ và tàn nhẫn...:))

...

nước mắt ko bảo h giải quyết đc vđề=;:-<

Dù sao cũng hết r`:) Ngày mai sẽ là ngày mới, tuần mới:)

Start a new life...

Nước mắt có khi sẽ lại là cách giải quyết vấn đê đấy :">
Thật ra cái này còn tuỳ nhan sắc của em nữa :))

Ôi anh chàng này ăn nói thật là chẳng nể nang gì... :))

tự dưng muốn nằm thật yên, ngủ một cách bình lặng
ngày mai thức dậy là một ngày ngọt ngào nhé
mệt quá rồi ...
ồn ã quá rồi ...

hehe^^
cuối ngày thật vui :x
Ng duy nhất đc bgk khẳng định ngay tại chỗ sẽ là thành viên của YAS :x
yêu quá yêu quá ^^ :x
la` la' la :x

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên