Moi nguoi da duoc accepted vao truong nao roi?

hehe, vào đây rồi có không bị anh thịt thì cũng bị mấy thằng vịt kìu đẹp giai đói gái nó thịt :mrgreen: can't wait for em Thư to come :lol:

Vào đâu cơ ạ? CLB Du học ý ah? Anh Long làm thịt con gái nhà người ta thế là ko tốt [-x

chỉ ở Arm-hurt mới có lắm anh "đẹp giai đói gái" thôi BT ạ. :D kiểu lên dailyjolt toàn thấy post "Amherst has the most tennis courts per head but where are the hot chicks?"
neway, cho em gửi lời chào chị Minh Thư ...lại thêm 1 hàng xóm rồi :)
FYI: ngày 2/4 bọn em qua Arm-hurt perform cái fan dance đấy.. :D

@ anh HIếu, apply sang Mỹ đáng sợ thế cơ à đại ca, ở bên đó ko có cái gì đại loại như UCAS à :-s, mà sao em thấy tụi em apply vào đại học ngoài vụ Oxbridge ra, cũng nhẹ nhàng lắm mà, chỉ ngồi chờ offer, bên Mỹ quả là răc rối hơn =d>
chúc mừng mọi người nhé,

THê chú Hưng có định apply sang Mỹ ko nhẩy... take gap year cho giống anh, rồi anh em mình cố tìm 1 thằng TH Hóa k12 nữa, rồi khuyên nó làm cũng giống mình. Hớ hớ, thế là được truyền đời truyền kiếp đấy :)) :))

Nguyễn Diệu Hương đã viết:
chỉ ở Arm-hurt mới có lắm anh "đẹp giai đói gái" thôi BT ạ. kiểu lên dailyjolt toàn thấy post "Amherst has the most tennis courts per head but where are the hot chicks?"
Chị Hương đang ám chị BT có gender-identity crisis đó hả chị :))

Mọi người ơi em hỏi một tý tại em đang trong g/đoạn chập chững nên có câu hỏi hơi stupid 1 tý !Đừng cười :*

1) Mình là học sinh VN thì apply qua mạng hay là gửi bưu điện ?
2) khi nó muốn biết mình đõ hay ko thì phải lên đâu để biết KQ? :-/
3) Các high school có chấp nhận apply như college ko ?
4)Chi phí 1 lần mình apply là bao nhiêu ???

Để trả lời cho em thì anh cần phải biết em định apply đi đâu đầu tiên đã :D
Sau đây sẽ là câu trả lời cho các câu hỏi của em nhưng chỉ nếu em đi Mỹ thôi, còn lại thì...chịu :))
1. Hầu như tất cả các trường bên Mỹ chấp nhận online application, và thậm chí em có thể làm một bản để cho tất cả các trường em apply, bằng cách lên trang web www.commonapp.org sau đó lập một cái account. Ở đây thậm chí có thể điền supplements online cũng được, rất tiện. Những cái em phải gửi qua bưu điện là transcripts, recommendation letters, honors... và FA application.
2. Mỗi trường khi em apply trên trang web sẽ ghi rõ deadline và notification dates. Sẽ có những trường cần một số thứ sớm hơn như supplements vào khoảng 15/12, common vào 1/1, rồi FA application vào tháng 2. Cái này cần đọc kĩ trên trường. Một số trường sẽ cho phép em tạo account online và lên để check xem em còn thiếu những gì, và kết quả có thể xem online. Những trường không có cái này sẽ gửi mail cho em vào ngày có kết quả theo lịch ghi trên website (cả email lẫn airmail).
3. Năm ngoái anh cũng có apply một highschool, về cơ bản application của nó khá giống của college tuy nhiên không phức tạp bằng, còn về chính sách có chấp nhận apply như college không thì anh không biết, cái này tùy trường em apply.
4. Chi phí apply cho uni và college khoảng $45-70, tuy nhiên hâu như chẳng ai dại gì đi trả cái khoản tiêng này. Mọi người sẽ xin một cái giấy gọi là fee waiver của Hiệu trưởng kể lể là nhà mình nghèo không có tiền trả, thế là được waived. Nếu muốn biết chi tiết cách thức viết cái giấy đó thì hỏi anh Hồ Lê Việt Hưng :d
Nói chung muốn apply thì sẽ cần phải tìm hiểu rất nhiều nữa. Em mới học lớp 10 tìm hiểu sớm là rất tốt. Chúc em thành công

Thanks U anh Toàn nhìu & chúc mừng anh vì đạt được 100% Concoll nhé !!!

Em bảo thế apply highschool có cần feewaiver ko ???Nói chung là mình cứ gửi hết vào 1 tập hồ sơ rồi gửi chuyển phát nhanh sang đó à ???Nhưng nếu như thế chẳng hạn apply 3 trường thì cũng chết tiền hả anh ??? :-/

Fee waiver ko phải là cần hay ko mà em có thích trả tiền hay không thoai :D, fee waiver là để mình đỡ phải trả app fee mà :D
Còn giả sử em nhà giàu muốn trả tiền thì bọn Mỹ KÔ BAO GIỜ nhận tiền mặt (cash) mà phải đến Vietcombank làm cái bank draft rồi gửi cũng hồ sơ
Nhưng anh Toàn ơi, high school thì nó admit rồi mới cho PFS form (FA form) hay là nó cho PFS form sau khi đã nộp App form ạ :-?

Khi đăng kí online bọn nó đòi CC rồi mới submit application form thì làm sao dùng fee waiver được

CC là cái gì hả em.
Em apply bằng commonapp online. Sau đó em gửi feewaiver cùng với các giấy tờ khác như transcript, supplement, teacher evaluation, financial form...bla bla

Đàm Minh Hiếu đã viết:
CC là cái gì hả em.
Em apply bằng commonapp online. Sau đó em gửi feewaiver cùng với các giấy tờ khác như transcript, supplement, teacher evaluation, financial form...bla bla

CC là credit card

Bucknell VN có 1 bạn nữ app ED được nhận rồi

Chỉnh sửa lần cuối:
Hì hì...nộp Commonapp online ko phải trả tiền đâu, các trường nó cũng chẳng chấp nhận credit đâu em ạ. Nó chỉ nhận bank draft thôi.

Ai thế, với cả ED rồi có thể vẫn nhận RD nữa

CHỉ có mỗi đăng ký các standard test là có thể xài CC thui thì phải
CÒn lại phần lớn paper-based + bank draft :-?

Thư MIT đến Việt Nam rồi, chỉ tội là waitlist... Có bạn nào chung cảnh ngộ không ?

Chỉ hỏi một câu hởi personal, nếu ko muốn trả lời cũng okay:

- Toàn với Ly được bi nhiêu $?

Back
Bên trên