Lafayette College Visits Hanoi

tớ thì luôn luôn chỉ đủ HSG or khá hơn 1 tí :(

chết rồi môn kĩ thuật công là engineering à :( nghe to tát quá mà điểm mình thì :(
mà sao đọ được transcript với Anh 1 chứ :( lớp đấy chả hiểu sao toàn 9.0 8-}

to Vit Lon:email của tao cũng là nick yahoo,gửi cho tao luôn đi

Chị Lan ơi,nếu lần trước chị đã gọi điện cho em hỏi cụ thể các thứ rồi thì em còn phải reply lại như chị đã viết trong e-mail vừa rồi không ạ?

Chào các em,
Cảm ơn những em đã đăng ký với chị Lan. Chị và chị Lan sẽ finalize danh sách và sẽ thông báo cho các em biết.

Ngoài ra, nếu có các câu hỏi nào cụ thể về Lafayette, các em có thể post ở đây, hoặc email cho chị hoặc chị Lan. Nếu trong phạm vi 2 chị có thể trả lời được, bọn chị sẽ reply nhanh chóng. Còn nếu không, bọn chị sẽ chuyển lại câu hỏi cho bác Barry để bác có câu trả lời chính thức (ví dụ: câu hỏi có quota hay không, câu trả lời của bọn chị không thể đầy đủ và official được).

Còn các câu hỏi, bàn luận chung về việc bảng điểm, quá trình apply, xin giấy của Ams... các em có thể post vào topic Thông tin về du học Mỹ được ko? Như vậy thì đúng chỗ hơn, và để tránh cho các topic trong forum bị đi lạc chủ đề.

Cảm ơn các em. :)
-Thanh Hương

Em gửi 2 cái email đăng ký nhưng hình như chị Hương chưa nhạn dc a?

em Quỳnh thân mến, chị đã nhận được email đăng kí của em.
em Công, chị ghi rõ trong email là if you haven't already done so... vì thế câu hỏi của em là...thừa :D

Em hỏi là khi đi interview có cần mang theo cái gì ko ạ :-? Ví dụ như app package hay resumé chẳng hạn ạ :-?

just bring anything you think helpful. Haha i have never had an interview like this so I don't know :D The interview will be about 20 minutes long.
I won't be here in September so Dean McCarty will be the only person from Laf you see in the group session. Try to impress him ;)

Chị Thu Lan cho em hỏi, em đã send đầy đủ academic honors và extra curricula + class in school + chắc chắn sẽ apply lafayette là đủ rồi phải ko ạ???
Tại em không thấy chị gửi mail request thêm gì nữa nên phải hỏi lại cho chắc ạ :D

Chị Lan cho em hỏi :D personal thôi :D chị thích j nhất ở Lafeyette? :D Student life ở Laf thế nào ạ? :D

:( chị Lan ui email require cả standardized test mà em thì đang tay trắng :(( bỏ cuộc ah` :((

chị Lan ui email require cả standardized test mà em thì đang tay trắng bỏ cuộc ah`
Chị đang ở chỗ làm nên hơi vội (tranh thủ net chùa :p), nhưng đọc qua các câu hỏi của các em, chị không rõ là có sự hiểu nhầm nào không, nhưng tốt nhất, chị xin được làm rõ thế này:

Để apply vào Lafayette, các em phải làm đủ các thủ tục cơ bản như apply vào các trường đại học khác của Mỹ. Thông tin chi tiết về tìm hiểu về du học Mỹ, em nào chưa rõ hoặc chưa nắm được, nên xem qua các bài viết ở Phần Thông tin du học Mỹ, những topic quan trọng anh HLVHưng đã pin hoặc để riêng. Về cụ thể của Lafayette, chị mong các em xem trang web của trường:
www.lafayette.edu rồi Admissions-> International students

Bác Barry đến Hà Nội và phỏng vấn chỉ là 1 phần của quá trình tuyển sinh, còn các em vẫn phải nộp đơn, giấy giới thiệu, bảng điểm, standardized test... Xem trang web như bình thường.

Chị nói như vậy để tránh một số em có thể hiểu nhầm là giống như Cambridge Tutors College, hay Bromsgrove (UK) là những trường đến trường Ams mình interview, thi và trao học bổng luôn.

Chị và chị Lan có request các em ghi điểm TOEFL hay SAT (nếu đã có) vào để thêm thông tin khi bọn chị lên danh sách phỏng vấn. Vì bác Barry chỉ có thể đủ thời gian phỏng vấn 5-7 người mà thôi. Hy vọng chị đã giải đáp được một số vướng mắc có thể có.

Ngô Phương Thơ đã viết:
Chị Lan cho em hỏi :D personal thôi :D chị thích j nhất ở Lafeyette? :D Student life ở Laf thế nào ạ? :D
Câu hỏi khó, chị Lan đâu rồi ;;) ( :D ) trả lời thật đi chị ơi

Chị khoái nhất ở Laf các bác giáo sư tốt bụng :D chị toàn đến ngồi tán phét, lúc stressed thì cứ nhằm thằng các bác mà complain :)) Môi trường academic của Laf rất tốt, mọi giáo sư đều tạo điều kiện cho em được học, tự học và struggle trong lớp :D
Một fan ko thể thiếu của student life của laf là chị đã gặp được những người bạn rất tốt, hợp và có thể dựa vào nhau trong những ngày xa nhà :)
Student life có nhiều hoạt động mà em nên hỏi chị Hương, chị lười nên tham gia mỗi ISA và đi volunteer (rất rất vui :D) chị có lập 1 Japanese floor ở trường và được tất cả mọi người già trẻ lớn bé :D ủng hộ. Mỗi floor của bọn chị đều có budget và các activities together every month. Có thể tự hào mà nói là Japanese floor là 1 floor đoàn kết nhất và có nhiều người vui tính nhất, chăm chỉ nhất và ... thông minh nhất trường :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Chị Lan nói rõ thêm đi :D (lòng tham ko đáy :p) em cũng thik Japan lắm :x Japanese floor có những activities gì hả chị? :D
Student life có nhiều hoạt động mà em nên hỏi chị Hương
Chị Hương ới ời !!! :D chị Lan bảo hỏi chị nè :D đến lượt chị trả lời câu hỏi khó của em rồi ;)

nói chung là có ăn sushi, hát karaoke, chơi máy nhẩy, ăn uống, nghịch ngợm ở lounge... đủ cả :D

FYI: please do not send me 2 copies of your registration unless I ask you to do so. I will not reply to you unless I need other information. You should expect to see the invitation to the group session at the end of August (Around 25-28th when I'm back to the US)
Thank you for your interest

Chị Lan cho em hỏi là Lafayette cho finaid max là bao nhiêu ạ??

Ngô Phương Thơ đã viết:
Chị Lan nói rõ thêm đi :D (lòng tham ko đáy :p) em cũng thik Japan lắm :x Japanese floor có những activities gì hả chị? :D

Chị Hương ới ời !!! :D chị Lan bảo hỏi chị nè :D đến lượt chị trả lời câu hỏi khó của em rồi ;)

Hehe, câu đó nói chung đâu có khó, mà chị bảo câu hỏi “khó” vì riêng với chị Lan thì student life ở Laf rất vui, và..hạnh phúc ( hiểu chưa em :p )

Còn nếu ko xuyên tạc câu hỏi mà trả lời về student life, thì chị thích nhất ở Lafayette ở chỗ trường rất tôn trọng sáng kiến của sinh viên. Nếu em có ý tưởng hay, muốn thành lập hoặc tổ chức hoạt động gì, hoặc em có điều gì bức xúc, thì hoàn toàn có thể đề nghị với nhà trường, và em có thể hẹn gặp bác President để trình bày và nhờ bác ý giúp đỡ. (Chị có tham dự một buổi bác President nói chuyện với thành viên của sororities, kiểu như “Tiếp dân”, nếu có thắc mắc, yêu cầu gì thì trình bày với bác ý, mấy chị ‎ý hỏi quyết liệt lắm). Một ví dụ cụ thể là năm ngoái, chị tham gia Harvard Model UN conference, nhưng thực ra, mỗi năm 8 người đi UN conference đều coi như là hoạt động của International affairs club còn lúc đó đâu có UN Model Conference Club đâu. Sau conference năm vừa rồi về, mấy đứa thấy thích, làm đơn lập một cái Model UN Club, cũng viết Constitution, Budget Proposal đàng hoàng, trình lên trường xem xét, giải trình lí do sao lại muốn lập, và năm sau là có UN Model Club rồi :> Chị Lan năm kia lập Japanese living group, thêm vào 7 hay 8 cái special interest groups đã có ở trường (German house, Spanish, French, CHANCE (creating harmony and equality gì gì, tóm lại là dành cho các bác yêu chuộng hòa bình, công bằng xã hội), HAVEN (mấy bác này sống ngay trên đầu Japanese floor, ko hiểu mấy bác hay làm gì mà nhạc nhẽo xập xình suốt), Dry Surfer, Hola (yêu văn hóa Mĩ latin), El Mundo (tinh thần quốc tế blah blah).

Còn một hoạt động chị khoái nữa là vào trung tuần tháng 4 hàng năm có tuần lễ quốc tế Extravaganza do ISA tổ chức, ăn chơi nhảy múa suốt 1 tuần :D chị có làm regional leader cho khu vực East Asia. Ban ngày là triển lãm của từng vùng trên thế giới, trưa có brown bag thảo luận, tối thì chiếu một bộ phim tiêu biểu của 1 nước trong vùng. Đến hôm cuối cùng là International dinner, khoảng 50 chục món ăn quốc tế, các em blonde với mấy anh Tây mắt xanh là cứ cầm đĩa xếp hàng để được phát nem, meatballs, rice pudding do sinh viên quốc tế chế biến. Sau dinner là biểu diễn những tiết mục truyền thống do sinh viên các nước tự trình bày. Chị tổ chức fashion show, múa quạt (có chị và một chị Việt Kiều còn 2 cô Tàu chị bắt mặc áo dài, 4 cô Tây chui áo dài ko vừa, cho khoác cái áo bà ba). Một tuần rất vui. Tuần lễ quốc tế là một hoạt động khá phổ biến ở các trường ĐH của Mĩ.

Năm vừa rồi, chị cũng cơ hội làm phóng viên cho báo trường và trưởng nhóm của tạp chí Worldwise vì viết báo cũng là 1 sở thich của chị. Làm báo vui, học được nhiều, quen được nhiều nhưng cực và tốn thời gian, tham gia nhiều hoạt động quá, ko có thời gian học bài đâu em ạ 8-}

Chị ko học engineering nhưng có mấy cái club khá hay, có 1 hội là Engineers without Border- Lafayette Chapter còn lên xây dựng đường nước cho 1 tỉnh ở Honduras, năm vừa rồi là năm thứ 2 chúng nó bay xuống Honduras làm.

Điều chị muốn nói là bên cạnh việc học, sinh viên Lafayette rất tích cực và nhà trường rất tôn trọng các sáng kiến của sinh viên. Đấy là điều chị thích nhất về student life ở Lafayette.

Chỉnh sửa lần cuối:
Nguyễn Việt Anh đã viết:
Chị Lan cho em hỏi là Lafayette cho finaid max là bao nhiêu ạ??

Financial aid của Laf là need-based, tùy thuộc vào hoàn cảnh của gia đình nên ko con số cụ thể nào cho maximum của financial aid cả. Và đây là chị trích nguyên email của bác Barry “While our costs for tuition, room, board and fees for next year are $39,267. our aid expects no more from a family than it can reasonably provide.”

FYI: I have just sent emails about Lafayette Group session invitation. Please check your email. If you have registered, you are welcome to come (I didnt have email addresses of 2 registered applicants...)
Thank you guys ^^

Back
Bên trên