Lớp Toán 1 thân yêu !

@ anh trai : tại vì các bạn đi du học ko được ăn nem chua rán nên ko miễn dịch được với "bệnh than" như các bạn ở nhà anh ạ ;))

Ơ, mà lớp mình tết này có đi chơi đâu ko, thấy bảo trời lạnh lắm mọi người chỉ thích ở nhà đắp chăn xem tivi thôi thì phải :D

@atu: Đã mấy tháng nay không ăn nem chua rán vì dịch tả :| đợt đấy sợ quá đâm cai luôn món này :))
@NMinh: Dạ, em xin lỗi anh b-)

@ anh trai : tại vì các bạn đi du học ko được ăn nem chua rán nên ko miễn dịch được với "bệnh than" như các bạn ở nhà anh ạ ;))

Ơ, mà lớp mình tết này có đi chơi đâu ko, thấy bảo trời lạnh lắm mọi người chỉ thích ở nhà đắp chăn xem tivi thôi thì phải :D

Ăn nem chua rán lại miễn được bệnh than à, lạ nhỉ :eek:

Minh Tú mệt quá, cứ bắt bẻ tớ là thế nào :p
Thế ấy có biết bệnh than là bệnh gì ko đã ;))
Tớ đang nghĩ giá mà có ai bê Hà Nội sang bên này cho tớ (Hà Nội = mọi người + nem chua rán + chè bưởi + hồ Ngọc Khánh +...) thì chắc là tớ hết bệnh than ngay :D

Chúc cả nhà ăn tết vui vẻ nhé :x

Việc bê Hà Nội sang Pháp rõ ràng là khó hơn nhiều so với việc bê atu từ Pháp về Hà Nội =))

Minh Tú mệt quá, cứ bắt bẻ tớ là thế nào :p
Thế ấy có biết bệnh than là bệnh gì ko đã ;))
Tớ đang nghĩ giá mà có ai bê Hà Nội sang bên này cho tớ (Hà Nội = mọi người + nem chua rán + chè bưởi + hồ Ngọc Khánh +...) thì chắc là tớ hết bệnh than ngay :D

Chúc cả nhà ăn tết vui vẻ nhé :x

Chẹp than thở nhiều chỉ là thói quen không được hay cho lắm thôi chứ đâu phải là bệnh, sao mà nhìn cái gì cũng thành bệnh thế 8-} .

Ước gì mình có một cái cần cẩu vĩ đại để cẩu cả Hà Nội sang Pháp cho Anh Tú nhỉ =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) .

cho em hỏi, khóa các anh chị thi ĐH đã có ĐH Kinh tế của ĐHQG chưa ạ?

Anh trai nặng lắm, bê sao nổi :-ss
Nhưng nếu anh tự "nhúc nhích" được sang bên này thì đảm bảo có tourist guide miễn phí đi cả châu Âu luôn (đấy là trong trường hợp em ko bị viêm màng túi ;)) =)) )

Chỉnh sửa lần cuối:
Chào cả nhà. Mấy ngày qua đối với tớ thật là buồn. Trước thềm xuân Mậu Tý mà thế này thì chán quá, không chấp nhận được. Nhưng thật may mắn khi mà lúc này đây, tớ thấy thật vui vẻ và nhẹ nhõm trong người, những điều không vui đã qua đi rồi. Tự nhiên tớ thấy phấn chấn lạ thường.

Lên Topic lớp mình, đọc các bài viết của mấy bạn, thấy anh em nhớ nhà nhiều, nhớ cái Tết truyền thống quá, mọi người dường như cứ loạn hết cả lên.
Mình như đang nghe thấy những tiếng kêu gào trong trái tim của các bạn phương xa. :)

Chính từ thực tế đó, Quang Tèo tôi đã quyết định lên kế hoạch thực hiện một buổi đi chơi, thăm thú mấy khu phố cổ, nơi mà không khí sắm sửa cho Tết nguyên đán được thể hiện một cách rất rõ nét. Trước là mong muốn đem chút "hơi Tết" chia sẻ cùng anh em, nhất là với những bạn Tết này không có dịp về nhà, sau là để tìm niềm vui cho bản thân mình.
Có thể tạm coi đây là "ký sự" ảnh ngày Tết cho nó oai.:D

Xuất phát từ số nhà 15, khu Trung Tâm Thương Mại, Đô thị mới Định Công, nhóm ký sự trên chiếc xe Future Neo dung tích 124, vừa được lau rửa rất sạch sẽ với giá 7.000đ, đã tiến thẳng về khu vực hồ Hoàn Kiếm, trung tâm thương mại của thủ đô.

Đầu tiên, chúng tôi đến chợ Hàng Da. Không khí mua bán ở đây thật sôi động. Những dòng xe cộ đi lại tấp nập, khiến chúng tôi cứ hoa cả mắt. Vốn từ vùng xâu vùng xa của Hà Nội lên đây, tôi thấy trong lòng thật rạo rực và phấn khởi trước cảnh sống của chốn phồn hoa đô hội. :D

Nhóm ký sự lại tiếp tục đi qua các phố Hàng Điếu, Hàng Gà và dừng chân ở số nhà 77 Hàng Mã, ngôi nhà mà tôi đã gắn bó hơn 20 năm và nhỏ hơn 21 năm. :)

Phải nói rằng, mấy dọc dãy phố cổ này thật rực rỡ vì chúng được trang hoàng với những ánh đèn màu, những đồ vàng mã,v.v. Nhìn chung, mọi người xung quanh, cả người bán và mua, ai ai cũng tươi cười, vẻ mặt rạng rỡ. Chúng tôi bắt gặp nhịp sống hối hả, trái ngược hẳn với vẻ tĩnh lặng, chậm rãi ở khu chung cư mà tôi hiện đang sống.

Còn đây là một số hình ảnh về khu vực bán đào, quất và các loại hoa khác dọc theo dãy phố Hàng Rươi, Hàng Lược, Hàng Khoai và chợ Đồng Xuân.

Chia tay với ngôi nhà cũ thân thương, chia tay với những thiếu nữ bán hàng xinh đẹp, dịu dàng và mến khách, anh em chúng tôi tiếp tục cưỡi con Future Neo đến chợ hoa Quảng Bá. Suốt dọc đường Nghi Tàm và Âu Cơ là những cây quất, cây quýt, hoa đào, hoa mai được bày ra. Lúc đó, trong tôi xuất hiện một cảm xúc ngỡ ngàng vì nghĩ rằng: mình như đang được vẫy chào hai bên, trên con đường tiến vào khu trung tâm của chợ hoa vậy. :)

Đến nơi, sau khi đã gửi xe xong xuôi, nhóm ký sự bắt đầu cuộc hành trình khám phá cái nơi mà suốt bao năm qua mình chưa từng bước chân đến.

Ở đây, tôi có dịp chiêm ngưỡng vẻ đẹp của nhiều loại hoa nhưng ấn tượng nhất là Lan Hồ Điệp

Cái chậu này đề giá 19500. Lúc đầu nghĩ vui là 1 triệu 950 nghìn. Ai ngờ khi hỏi bà bán hàng, bà ấy nói là 19 triệu 500 nghìn. Khiếp quá, giật cả mình. Hóa ra mình thật không khác gì nhà quê lên tỉnh =))

Còn đây là cảnh mua bán và thưởng thức hoa của người dân trong vườn hoàng lan:

Có thể nói chợ Hoa Quảng Bá thật hoành tráng. Nhóm ký sự bắt gặp một khung cảnh mua bán, vận chuyển hoa về chợ rất tấp nập. Những chiếc xe tải cỡ lớn cứ ùn ùn kéo vào chợ, gây tắc nghẽn giao thông. Hoa được chuyển về đây nhiều lắm, thích ơi là thích.:)).

Đang mải đi loanh quanh ngắm nghía, thì bất chợt, tôi phát hiện ra một em gái bán hoa đẹp mê người:).
Tớ cam đoan với anh em rằng: bác nào đi qua mà không dừng lại nhìn thì chắc chắn không phải đàn ông :D.
Em này trông mặt hơi lành lạnh. Nhưng bằng một số biện pháp nghiệp vụ, mình đã tiếp cận được và đã khiến em ấy nở nụ cười. Úi giời ơi, nhìn em ấy cười mà đứng ngây cả người . ;;)
Chẹp, thật đáng tiếc, do bản tính nhút nhát, tôi đã không đủ can đảm để mời em ấy chụp một bức ảnh kỉ niệm và gửi tặng anh em sản phẩm được.
Thêm vào đó, nhìn ánh mắt em ấy, tớ chợt nhận ra: em ấy đang muốn nói với tớ rằng: Anh ơi, em vẫn còn bé, hãy để em được yên, hãy để em được sống đúng với cái tuổi của mình anh nhé. :))

Vậy là thôi. Nhưng rồi nhất định sẽ có ngày mình sẽ quay trở lại đó để...:))
Giờ em ấy còn bé quá, theo suy đoán của tớ thì chắc là học sinh lớp 6 hay lớp 7 thôi, cùng lắm maximum là lớp 8. :)

Chúng tôi ra về, trong lòng vẫn còn cảm thấy có cái gì đó nuối tiếc. Trên đường đi, anh em có dịp tạt qua Hồ Tây và ghi lại được cảnh sắc chùa Trấn Vũ nửa hư nửa thực trong làn sương mỏng

Có một điều lạ là tối nay, đi dọc đường Thanh Niên mà không thấy nhiều đôi uyên ương ra ngồi tình tứ ven hồ. Có lẽ, dưới cái thời tiết lạnh lẽo cùng với những đợt gió lạnh từ hai bên hồ thổi vào, hôn nhau thế này chắc chẳng sung sướng chút nào.=)) Với tình hình thời tiết như hiện tại, rúc vào mấy bụi cây ở công viên Thống Nhất có lẽ là một giải pháp hợp lý hơn:)).
Cũng có thể, những phút giây hạnh phúc thường ngày đã phải nhường chỗ cho sự tất bận trong mấy ngày giáp tết.

Trước khi về nhà, anh em chúng tôi có dịp dừng chân ở một quán bánh mì sốt vang tại ngã ba phố Cửa Nam. Đói quá, anh em húp lấy húp để bát sốt vang nóng hổi và ngon lành. Rồi cùng nhâm nhi cốc trà nóng, giây phút thật hạnh phúc và thoải mái. :))

Lời kết: Buổi đi chơi tuy thật ngắn ngủi nhưng đã để lại trong chúng tôi nhiều ấn tượng sâu sắc. Bản thân tớ thì nảy ra ý tưởng thiết kế một website về du lịch Hà Nội nhân dịp kỉ niệm 1000 năm Thăng Long. Đó chắc chắn sẽ là một project thú vị và nhiều ý nghĩa với các lập trình viên trong nhóm học của tớ ở Aptech.

Thực ra, các bức ảnh tớ chụp ảnh chẳng đẹp lắm. Đơn giản là vì lúc chụp, tay cầm còn run run, máy ảnh thì không phải của mình, đi mượn thằng bạn, pin sạc không nhiều, thành ra lúc chụp có cảm giác không thoải mái, như kiểu vừa đá* vừa dòm ý :) vì cứ sợ là máy hết pin mà. Ngoài ra thì trên đây, tớ chỉ đưa lên vài kiểu thôi, chứ nhiều quá, sợ anh em lại giồ hết cả lên vì thèm và nhớ Tết:)
Bên cạnh đó, do thời gian có hạn, mình cũng không thể truyền tải được hình ảnh nào về Hồ Gươm vì lúc thực hiện ký sự, trời đã ngà ngà tối rồi. Các bạn xem tạm vậy nhé. :)

Chùm ảnh ký sự cũng chỉ tập trung vào một khu vực nhỏ của Hà Nội, còn nhiều chỗ khác ví dụ như loanh quanh trường ams mình, các dãy phố Kim Mã, Nguyễn Chí Thanh, Liễu Giai, đường Láng, Cầu Giấy, chợ Bưởi... mình có dịp đi qua nhưng chưa kịp thực hiện và cũng vì không thông thạo địa hình ở đây. Những nơi đó nhộn nhịp không kém gì trên khu vực phố cổ mà tớ thực hiện đâu, đặc biệt là trên Cầu Giấy và đường Láng, đông người lắm, tắc đường nhiều.

Trước thềm năm mới, chúc anh em trong lớp có cái Tết vui vẻ, ấm cúng, năm mới gặt hái nhiều thành công mới trong học hành và trong công việc. Bạn nào có người yêu rồi thì chúc cho tình yêu đó ngày càng sâu sắc, gắn bó. Bác nào chưa có thì mong rằng năm nay sẽ có và đó sẽ là tình yêu đích thực. :) Với các bạn đi du học, tuy có phần thiệt thòi hơn so với anh em trong nước, nhưng tớ tin là các bạn sẽ khắc phục khó khăn để ở đất khách, Tết Mậu Tý vẫn được tổ chức với những hương vị không thể thiếu được như Bánh chưng, mứt, thịt gà...:)

Chào cả nhà.:-h

Chỉnh sửa lần cuối:
Ôi, ảnh đẹp lắm Quang Tùng ạ, nhất là mấy cái ảnh ấy chụp các loại hoa ý :x
Cảm ơn ấy nhiều :x :*:*:*

Thấy hấp dẫn nhất đoạn cái em gì gì mà lại chẳng có ảnh, bùn :(

Hoan hô Quang Tùng =D> ! Bài viết của ấy thật ý nghĩa vào lúc này. Tớ chúc các bạn lớp mình cùng gia đình năm mới an khang thịnh vượng và có nhiều niềm vui <:p . Hi vọng sẽ sớm tụ họp với mọi người.

Năm hết tết đến, tớ chúc các bạn lớp mình 1 năm mới hạnh phúc, mạnh khỏe và tràn đầy may mắn *-:)

VN có khá nhiều sinh viên học tại Đại học Cambridge (Anh). Họ còn ghi được nhiều “kỷ lục” khác: Dẫn đầu toàn trường, giành nhiều học bổng lớn và có người đã khẳng định mình trên bục giảng…
Chuông đồng hồ báo thức reo vang. Bên ngoài trời vẫn chưa sáng hẳn. Thế nhưng Đinh Nho Tâm, sinh viên năm 2 ngành toán Trường Trinity (ĐH Cambridge) vẫn phải chồm dậy, ăn vội bữa sáng với ổn bánh mì và ly sữa rồi tất bật chuẩn bị lên lớp. Buổi trưa, Tâm ở lại trường, ăn trưa trong phòng ăn của trường, rồi lại lao vào học. Lịch của buổi chiều vẫn thế. Tối cuối tuần, tranh thủ thời gian cùng bạn vè lên London tham dự chương trình văn nghệ của Hội sinh viên VN tại Anh. Thế là ngày hôm sau, Tâm phải thức trắng đêm ở thư viện để học bù.
Luôn có mặt trong top đầu
Môi trường học tập cạnh tranh gay gắt ở Cambridge buộc sinh viên không thể lơ là. Đặt chân vào được Cambridge đã khó, trụ vững lại còn khó hơn gấp bội. Chỉ cần một chút sơ sẩy, họ sẽ phải đối mặt với nguy cơ “ra đi” bất cứ lúc nào. Trong 31 trường ĐH thành viên thuộc Cambridge, Trường Trinity là một trong những trường được coi là “khắc nghiệt” nhất cả trong tuyển sinh lẫn đào tạo. Đây là trường có nhiều học bổng và thường dẫn đầu về cơ sở vật chất, phòng ốc cho sinh viên, vì thế luôn là niềm mơ ước của nhiều sinh viên xuất sắc trên toàn thế giới. Điều này khiến mức độ cạnh tranh ở trường trở nên cực kỳ căng thẳng. Chính vì thế, Tâm luôn phải nỗ lực không ngừng. Những nỗ lực ấy giúp Tâm luôn đứng vững ở tốp sinh viên dẫn đầu.
Ngoài Tâm còn có sáu sinh viên VN khác cũng đang học tại đây. Một nửa trong số đó vừa bắt đầu năm học thứ nhất vào tháng 9-2007, còn lại là các sinh viên năm thứ hai trở lên. Kì cựu nhất phải kể đến Lê Hùng Việt Bảo: ba năm học tại trường là ba năm liền Bảo giành danh hiệu sinh viên xuất sắc nhất ngành toán trong toàn ĐH Cambridge. Bảo trước đây là học sinh khối phổ thông chuyên toán Trường ĐH Khoa học tự nhiên ( ĐH Quốc gia Hà Nội), ngay từ năm 2003 khi mới học hết lớp 11. Bảo từng tham gia đội tuyển VN tham dự Olympic toán Quốc tế tại Tokyo và mang về cho đất nước tấm huy chương vàng với điểm số tuyệt đối 42/42 điểm.
Khối ngành kinh tế, “dân” Cambridge không ít người phải kiêng dè chàng sinh viên trùng trên với Trạng Lường – Lương Thế Vinh. Trong suốt thời gian học, Vinh luôn là sinh viên dẫn đầu trong nhóm ngành kinh tế của trường St Catharine’s, được xếp ở tốp 10 trong toàn Cambridge. Năm học 2007-2008, Hội Sin viên VN tại ĐH Cambridge còn đón thêm một tin vui. Lần đầu tiên VN có sinh viên vào được trường King’s, một trường dạnh giá bậc nhất và trường được dùng làm hình ảnh đại diện cho Cambridge. Người ghi tên mình vào lịch sử này là Nguyễn Phước Long, sinh viên ngành Khoa học máy tính. Anh chàng cựu học sinh trường THPT Chuyên Lê Hồng Phong (TpHCM) này đã vượt qua kỳ sát hạch đầu vào, được trao học bổng với tổng trị giá 48.000 USD cho 3 năm học. Trong khóa tuyển sinh 2007-2008, Trường King’s chỉ tuyển 4 người trong ngành Khoa học maý tính. Ngoài Long còn có 2 sinh viên người Anh và 1 sinh viên Đức.
38: Còn quá ít!
Đối với bậc sau ĐH, năm học 2007-2008 cũng là năm đầu tiên VN có người vào được trường King’s: Nguyễn Việt Anh – cực sinh viên trường ĐH Bách Khoa (ĐH
QG TP HCM). Sau khi tốt nghiệp ĐH tại Úc, bằng sức học bổng AusAID, Việt Anh được ĐH Cambridge cấp học bổng toàn phần làm nghiên cứu tiến sĩ tại trường King’s. Cô gái có dáng người nhỏ nhắn này nói vui: “ học bổng của trường cấp có thể em sẽ dùng không hết”.
Đến ĐH Cambridge, hỏi sinh viên VN cái tên nào được nhắc đến nhiều nhất, có lẽ tất cả đều đồng ý rằng đó là tiến sĩ Hoàng Việt Hà. Lần đầu tiên nghe đến việc có một người VN giảng dạy tại Cambridge, nhiều người vẫn còn ngờ ngợ. Nhưng sự thật là, Hoàng Việt Hà đã đứng vững trên bục giảng Cambridge gần chục năm nay. Anh hiện đang thuộc biên chế trường Emmanuel (ĐH Cambridge).
Xuất thân trong một gia đình có cả hai bố mẹ là giảng viên ĐH, Hoàng Việt Hà vốn thừa hưởng truyền thống hiếu học của gia đình. Năm 18 tuổi, anh nhận được học bổng AusAID du học Úc. Tốt nghiệp ĐH vào năm 1996, anh nhận được học bổng làm nghiên cứu sinh tại Cambridge.
Ngay khi đang làm nghiên cứu sinh, anh đã bắt đầu trợ giảng, đến khi bảo vệ thành công luận án tiến sĩ ngành toán, anh được giữ lại làm giảng viên cho đến nay. Tiến sĩ Hà trăn trở: “Từ xưa đến nay, mọi người đều biết đến về mặt học hành, người VN không thua kém bất kỳ sinh viên nước nào. Những bạn đang học tại Cambridge đều rất giỏi. Tuy nhiên, mới chỉ có 38 sinh viên học ĐH và sau ĐH ở đây thì còn ít quá. Nếu so với Singapore, Malaysia hay Thái Lan, chúng ta vẫn chưa bằng họ.”

Nhân dịp năm mới vào xem blog bạn Linh mới để ý thấy bạn Nho nhà mình được lên báo :x
Link nè : http://www2.vietnamnet.vn/giaoduc/2008/02/767532/

----------

Nhân dịp năm mới và sự kiện này mình xin chúc mừng bạn Tâm :D

----------

@ Nho: cưới vợ đi mày ơi

Chúc cả lớp 1 năm mới thành công!
-Nhật Minh:hôm qua tao cũng vừa đọc bài này trên mạng :D

Có phải những lần lớp mình đi chơi Tết với nhau thật đông là những lần đi đạp nước ở Hồ Tây không nhỉ?

Năm mới, chúc cả nhà thật nhiều niềm vui mới:D <:p

Dù ở xa nhưng vẫn mong yêu thương đến thật gần:x

Back
Bên trên