Lớp F1 yêu quí của tớ

"Diplôme Maïs" là cái gì hả Ngọc :D dạo này Ngọc lại đi trồng ngô à ? ngộ nhỉ! :D

Đầu tiên tao định thi IUP nhưng mà concours của nó cũng khoai phết, có phần culture générale, mà phần đấy thì có thể nói là tao nulle :)). Với cả chương trình học của bọn nó kinh quá, tiếng anh có anglais traductorat, laboratoire, commerce; rồi còn espagnol, allemand hoặc italien nữa, mà lúc vào cũng phải thi 1 trong 3 tiếng đấy, nói chung phải có niveau nhất định 1 trong 3 tiếng đấy nữa nên tao thấy tình hình chết chắc, khỏi thi. Còn IUP banque thì có một kì phải học toàn bộ các môn bằng tiếng anh 8-}, nên tao bỏ ý đinh IUP. Với cả bằng cấp của nó chẳng biết có khác université ko, chỉ sợ về Vn chúng nó đánh giá linh tinh.
Bọn mày định lên paris à? có những đứa nào định chuyển thế?

Uh có ng còn bảo tao thi cai gì về Sciences de Gestions. Chẹp, cũng là concours nhưng tao cũng chưa tìm hiểu xem nó thi như thế nào ( vì tao chỉ dạ vâng cho xong, còn chưa hề có ý định ngó lại ) thế mới thấy mình cũng thụ động ghê ha, chỉ yêu cái gì gần như vạch sẵn thôi, chẳng thay đổi bao h :D

lớp mình chắc có Hương nè, Bá Linh và Bò là lên Paris hè này, còn ko thì gần như ai ở chỗ ng nấy thì phải. Tao thì tao yêu Nancy hơn nhiều rồi :x ( ko biết năm sau có yêu đc thế này ko 8-| ) nên tao bám trụ ở đây thôi :D

bọn mày ơi, có phải ngành nào cũng có IUP không? mà cái này hình như học xong 3 năm dễ xin việc hơn vì nó là pro đúng không ?
thế sao bọn mày không thi vào đó học cho "chắc cú" (ngôn ngữ địa phương của Tours) rồi lại học master bình thường. chắc là lớp mình hiện tại không có ai định làm these hả? tao thấy già rồi , mệt lắm rồi:-s

hơ, Phương ui, mới học năm 2 Licence đã hỏi mọi ng có ý định làm thèse k? Hỏi xa thế?

tao chắc chắn là ko :p nghĩ đến ko thấy ham hố, cái chính tao ko có ý định theo recherche ... nên cho đến bây h là " chắc chắn ko " :p

Ngành nào cũng có IUP ah :-? bi h mới biết đấy :D bt tao chỉ thấy cái IUP của banque thôi chứ chưa thấy ngành khác :-? nên ko bít
Nhưng mà học IUP 3 năm cộng thêm 2 năm học licence bt nữa đến 5 năm rồi còn gì, mà hình như cái bằng tốt nghiệp của IUP ko bằng M2 nên thấy nhiều ng học xong IUP toàn đi kiếm thêm M2 nữa cho nó complet thôi :D Tao thấy thi vào IUP kinh quá, culture générale đg nhiên là ko bít rồi nhưng mà là QCM nên ko hiểu có ăn may đc ko nữa :)) kinh nhất là quả 1 langue étrangère nữa ngoài tiếng Anh ra :)) mà bt tiếng anh học còn chưa xong nữa là tiếng gì gì nữa :-? Ko hiểu sao tự dưng ông dạy compta của tao năm nay hào hứng đi quảng cáo IUP thế ko bít nữa :))

Hehe, bọn tao mai đi học rồi, hix, nghĩ thì chảng biết sướng hay khổ nữa, chuẩn bị chết đến nơi rồi, nhưng dù sao thì cũng ko còn lo lắng phải thi muộn nữa hhe

Hè này những bác nào lại hồi hương ?

Avatar của Thảo bây giờ đẹp nhất trong số những cái ấy dùng trong thời gian dài vừa qua :D

Hè này có tôi, Phanh, Dung cò, Thảo, Ngô Linh, Huyền poulet (ko chắc lắm), NGuyễn Linh, thế thôi nhỉ, chắc hết rồi. Bác hè có về ko?

ô hay nhỉ
còn trẻ trung thế này mà đã xưng hô thế kia á:x
nghe cứ như ...nông dân ý ha ha

thế thôi cái gì hả mày, đông ra phết rồi, hè này họp lớp ở Vn đi ( thêm cho cái lần ở Lyon :D ) :x

thế mày ko có học bù hả Quake, mà mày hình như cũng nghỉ 1 tháng đúng ko :) bọn tao hình như thứ 3 đi học, nếu là thứ 3 đi học thì tao cũng nghỉ đúng 1 tháng :) hi vọng nó cho tao đi học thôi, và đừng có lùi ngày thi lại :) tao sợ bọn nó lắm rồi

Hello cả nhà,:)
Sáng nay khoa tớ vừa có A.G để thống nhất về le mode d'évaluation. Nói chung thì giải pháp thi vào tháng 9 là impossible0:) vì rất nhìu ng phản đối:> .Bọn tớ bị học lùi lại một vài tuần chậm nhất là đến cuối tháng 6 thôi:* . Một số contrôle continu cũng được xem xét để hủy;;) bù lại phải trả ba bốn cái hồ sơ mỗi cái cũng sơ sơ 10 trang8-}
Tớ nghĩ các profs cũng chẳng mún níu kéo chương trình học đâu.J thì J chứ vacances vẫn phải vacances;;) .Ai chẳng muốn dạy cho nhanh còn tranh thủ đi du lịch chứ:))Công nhận sao mà từ khi sang P thấy nhiều khi mình sống nhàn rỗi một cách quá đáng=>nhớ lại những tháng ngày ko thể nào quên của đời học sinh ở VN.:(( Tuy là vất vả nhưng cũng rất vui.Vì sau khi học tập miệt mài đến lúc nhận dc kết quả cũng cảm thấy xứng đáng với công mình bỏ ra.Còn ở đây nhiều khi hay nhận được lộc từ trên trời rơi xuống lắm.Có cái mình chẳng mất sức j mà lại giành dc kết quả bất ngờ.Tớ thấy nó cứ bizarre thế nào í.
Chắc tại CPE làm mình bị nghỉ lâu quá nên điên điên mất rồi:)) :((
Anw, đã được trở lại trường lớp. Đi học có khổ nhưng nghĩ còn sung sướng chán so với những vấn đề to đùng phải đối mặt trong tương lai: sự nghiệp,tiền bạc,gia đình,TY...
Sau này cả nhà nhớn cả rồi,có con đàn cháu đống rồi:D nhìn lại thời học sinh,sinh viên chắc sẽ thấy nhớ và tiếc lắm đấy:"Ôi thời oanh liệt nay còn đâu"8-| Tất cả những j ngày hôm nay chúng ta cho là tồi tệ,là chiant sẽ trở thành niềm an ủi khi ta cô đơn về già(ấy là nếu con cái ta bất hiếu tống ta vào trại dưỡng lão)Tout ça pr dire kil faut aimer la vie,kon devrait aimer la vie koi k'elle soit:*
hehe,tự dưng hôm nay mình lại philo quá:| ko biết có sao ko nhỉ8-|
Mong cả nhà cảm thông và chia sẻ!
Sincèremt!
:*

uh, có tớ chia sẻ này :D dù sao ai cũng nói là đang còn đi học thì cố mà tận dụng đi. Vì đến khi đi làm thì nhàm chán lắm, ngày nào cũng như ngày nào, ko đc như khi đi học đâu ( mà cái này ai trong lớp mình đi làm rồi chắc cũng biết ha :D ) Ở đây thậm chí còn có anh bảo là đi làm mà nghe đứa thư kí nó chào " bon wk " là sg tỉnh cả ng rồi. Tối thứ 6 dù có ngủ muộn đến mấy thì thứ 7 cũng cố dậy sớm để cảm giác wk nó dài. Còn sáng Cn thức dậy là thấy buồn rồi :( hic, nghe mà ghê quá, thế nên chúng ta cố mà tận dụng đi

Ngô Linh nghỉ bao lâu, tớ nghỉ ban đầu tg ko nhiều mà cuối cùng đúng 1 tháng nè, kinh phết nhở :( lâu thế. Mà cái chính là vì chúng nó cứ AG ngày này qua ngày khác, thế nên đôi lúc cũng ko nhận ra là đã 1 tháng rồi. Thôi 1 lần để biết cái văn hóa grève của bọn nó là thế nào. Sợ vỡ mật luôn :|

Tớ cũng chẳng đếm ngày chính xác nhưng chỉ biết tớ bị mất 9 cours toàn rơi vào thứ 3(thứ 3 nào cũng có 3 cours mà)Vậy là cũng khoảng 3 tuần cộng với 2 tuần nghỉ Pâques nữa coi như hơn một tháng:|
Miễn bình luận về manif ở Pháp/:) 8-} :)) :((

đi làm chán nhưng mà lại có lương, muốn tiêu gì thì tiêu. đến hết thì thôi.;;)
uh , học thì vui thật hay PA thích học quá thì ở đây làm hết post doctorat :))
eo ôi; thế thì kinh lắm.
mà nghe giọng Ngô Linh thấy rõ là đang rất phấn khởi. vậy chúc đi học suôn sẻ nhá

hết thì đi vay, nói thế thôi, chứ đi làm chán thật đấy, chẳng phải là vui vẻ gì đâu :) bây h còn đi học thì cố mà tận dụng.

mà mày nghĩ làm doct là đi học ah /:)
làm nghiên cứu phù mỏ ra thì có ý /:) tao thấy mấy ng làm doct còn mệt hơn nhiều, còn post doct thì tao ko rõ, ở đây ko có ai làm cả :D

Lớp mình đi học gần hết rồi ah :D có đứa nào vẫn nghỉ ko thế :D chắc đến tuần sau là đi học hết thôi :D hic, tao chẳng đc nghỉ ngày nào cũng muốn nó nghỉ cho 1 ngày thứ 4 cũng đc :(( ước mơ nhỏ nhoi ;;) mà có đc đâu :((

Lâu lém rùi mới lên , thấy lớp mình hè này về nhìu ghê ta, con Poulet thì chắc chắn rùi, nó đặt vé rùi,suốt ngày bây giờ chỉ phè phỡn nghĩ xem về ăn cái gi thôi , những đứa còn lại hè ở đây chắc chỉ đi lám , ko thì đi du lịch , Ngọc đi quấn nem tiếp hả ngươi , ta chắc lại chui tiếp vào nhà hàng hoặc femme de ménage, chán trông trẻ đến tận cổ, may mắn được chân đứng bar thỉ tốt , Ngọc ah , học sớm nghỉ sớm , càng sướng chứ sao , kế hoạch ko bị đảo lộn
Việt hè này về ko thế?
Còn về việc đi làm thì trời ơi , đúng là chán , nhưng chắc là làm việc chân tay , ko hợp với bọn mình nên mới thế , việc trí óc nhất từng làm là dậy tiếng việt cho bọn trẻ con Việt kiều thì cũng chán, bây giờ sướng nhất với ta là đi du lịch các nước thui (thế nên xiền vẫn phải cố mà cày ), còn với Pa chắc là về Vn

ôii Vi sang Pháp rồi à :D
Sorry các bạn cho tớ bon chen 1 tí ^^ chả là lúc này liếc mắt nhìn thấy tên bạn Vi post bài nên phải vào tận nơi hỏi thăm cái :p
Vi ơi, có gì liên lạc với tớ nhé, hehe, EU cả rồi, lúc nào còn thăm nhau chứ :x
ko biết ấy có chat YM hay MSN ko nhưng thôi cứ để cho chắc ;) [email protected] or MSN: [email protected]

Back
Bên trên