Lớp F1 yêu quí của tớ

Uhm uhm,ko phải học bù nhưng mà có phải tự học ko hả mày?Nếu mà có thì thà tao đi học bù còn hơn. Anw,chúc bọn mày sớm đc quay trở lại với trg lớp :x :x :))
Mà đặt vé của bọn P.voyages thì trả trc 11/4 ah ? :-/

ko ng ah, trả mỗi tháng cũng đc
ko cần thiết là trả 1 cục trc 11 tháng 4 luôn :D

năm ngoái ta làm thế, thế là dại :( vì nếu vé in ra rồi, ng muốn chuyển là ... ko khéo xì tiền ra
còn nếu vé chưa in, chỉ là chuyển hồ sơ, thì free :D

Tao cũng ko biết gì đâu, tao mua vé trên mạng mà, trả tiền hết rồi, chỉ còn chờ lấy vé nữa là xong thôi. Mày bắt đầu đi học chưa? Chỗ những đứa khác thế nào rồi? Đã có đứa nào được đi học nữa chưa?

hôm trc tao đã đặt vé bọn P. voyages, 1 tuần sau gọi điện lại bảo nó đổi ngày, thì nó bảo là bọn Eva hủy vé bay về HN rồi? Bọn mày gọi lại hỏi thử xem có bị hủy vé ko, ko lại nhỡ hết cả việc.

lớp mình có đứa nào đi Eva nữa đâu :-? Vì Quake thì là Qatar, Linh là Sing, tao và Dung là Thái ...

hết rồi đúng ko nhỉ :-?

tao vừa nhận đc sms của bạn tao, chúng nó nghỉ đến jeudi, jeudi vote tiếp

pp nhà chúng nó, chúng nó điên cha nó hết rồi ah :|

có 3 solutions : hoặc mà rattrapage en samedi matin, hoặc là học đến đâu thi đến đấy. Hoặc là lùi ngày thi đến tháng 9. " On é en cours de discussion avec le President de l univ " :|
Thà cho tao đi học bù, ko vcs, ko wk còn hơn là thi vào tháng 9. Học rồi nghỉ 1 thời gian ( gần 3 tháng ) rồi mới thi thì kiến thức nó cũng rụng pp nó rồi. Mang sách vở về nhà thì cũng ko yên. Mà đã thế còn quay sang sớm 1 tháng, thi xong trong vài ngày, rồi ngồi mốc mỏ ngắm nc Pháp thân yêu :|

Tao cáu lắm, vì dù sao tao vẫn còn trong hoàn cảnh ở lại nhà thêm đc ngày nào mừng ngày ấy :|

pp nhà chúng nó, kiểu này ko khéo sẽ có ngày đi magnifester vì bị nghỉ học mất :-w

@PA: mày ơi, ko lo đâu, nếu mà lùi đến T9 mới thi thì sẽ có rất rất nhiều đứa lỡ việc: chuyển trường, chuyển hồ sơ, đi échange... Nên tao nghĩ là sẽ ko có trường hợp thi vào t9 xảy ra đâu!

Thế thì ra lớp mình ko đi Eva à? Thế vé bọn Thái là bn? Tao tưởng là hơn 800 cơ mà, đắt thế bọn mày đi làm gì? Tao cg đặt vé đi qatar rồi :D

Tao cũng nghe bọn trường tao bảo thế, hôm nọ tao hỏi con bạn tao, tao bảo nó năm nay chắc ko có vacances printemps nữa rồi, nó bảo chắc vẫn có, còn học bù thì có khi ko học đâu, kể cả đi học cuối tuần thì làm sao mà xếp lịch được, cả trường học cơ mà, lấy đâu ra chỗ mà học; còn thi mà để đến tháng 9 thì cũng khó, vì còn nộp hồ sơ đi échange, hoặc có đứa đi thực tập, rồi còn xin master nữa, tháng 9 thi thì loạn hết. Nó bảo có khi chẳng học hết chương trình đâu, học đến đâu thi đến đấy :)); mà thế cũng được, chứ còn hơn cái kiểu về nhà 3 tháng hè, vừa đi chơi, vừa ôm đống sách vở ngồi học, rồi lại sang sớm để thi, pp nhà chúng nó, cứ viện cớ để nghỉ học, cái bọn Pháp lười chết cha.
Hi vọng là đến thứ tư tuần này đi học cho con nhờ

mày ơi, tin bọn nó nói làm gì. Hôm qua nhận đc mail của bà phụ trách khoa tao bảo : la rumeur selon laquelle on vs offrirait l'année est totalement fausse. Les contrôles continus et examens seront peut-être un peu
retardés mais ils auront lieu
/:) Hic, trường mình tuần trước còn chịu khó update thông tin cho sv là có đi học hay ko. Tuần này chắc đến cả President cg chán rồi, chả thấy thông báo gì cho sv biết có đi học hay ko, cứ ngồi chờ kq chúng nó voter thôi! Thứ 4 này tao quyết tâm đi manif...ko phải để contre CPE mà để contre blocage...

Uh, thi đương nhiên là controle voi ca exam vẫn có rồi, ý tao đang nói là nếu ko học hết chương trình thì học đến đâu thi đến đấy, chứ chúng nó ko dám để retarder năm học quá lâu đâu, thế thì bọn sv chúng nó phản đối ngay, vì chúng nó còn đi vacances, đi thực tập, còn nhiều thứ nữa, còn nhiều thẻ loại đi về nghỉ hè như mình chẳng hạn :))

Chào cả nhà,
Hôm nay tớ có cours rồi:x .Mừng quá;;) .Tuần này trường sẽ mở cửa và việc học hay không là do prof. Vì ngày mai có grève nhưng nếu prof vẫn dạy thì những ai đi học sẽ vẫn học như thường:)
Có chị bạn tớ kể là sáng nay lớp chị í có 6 đứa vác mặc đến và cửa lớp bị khóa. Thầy giáo đã yêu cầu tất cả mang ghế ra sân trường ngồi học8-| . Đúng là tinh thần chống blocage bất diệt:p. Sao mấy ông prof của mình ko thế nhỉ.:-/
Dù sao có cái chữ cũng cảm thấy mình đỡ thừa thãi hơn một tí:>
Trường tớ cũng bảo ko bắt học bù vào nghỉ xuân và học đến đâu thì thi đến đó. Eo ơi trường Fanh đưa cái solution khoai thế thì nghỉ với nghiếc cái j[-( Mang tiếng là nghỉ mà cứ lúc nào cũng như ngồi trên than y'[-x
chúng nó mà voter cái solution ấy thì phăng teo luôn nhe':)>-
BB cả nhà:*À wên mọi ng đặt xong hết vé rồi hả?Ko vấn đề j phải ko;;)

Em chào các anh/chị, em là Hồng Phương lớp Phap1 0205. Em muốn hỏi các chị một số infos. Em muốn đi học IUT ở Pháp, nhưng em ko bít ở tỉnh/thành phố nào GEA tốt. Em định đến Orleans, ko biết ở đó thế nào...
Thứ 2 là hồ sơ đi thì bao gồm những gì ạ ?
các anh chị có thể trả lời em sớm được không ạ ? Merci bcp :x

GEA... là cái gì vậy em :D nên hạn chế viết tắt mấy cái ngành học em ah, vì thg là mỗi ng chỉ biết có ngành mình đang học thôi, em nói thế chị cũng ko biết đấy là ngành gì

Đầu tiên là về ý định học IUT. Nếu em chỉ định ở đây trong 1 thời gian rất ngắn, thì chọn IUT là đúng rồi. Nhưng nếu em có ý định ở lại Pháp lâu dài 1 chút, thì sau 2 năm IUT... theo như chị thấy thì khả năng học tiếp lên hơi ít em ah ( đây là ý kiến của chị thôi, chị ko biết thế nào. Vì sau 2 năm IUT, bạn chị chuyển tiếp vào fac, toàn phải học lại từ năm 1 hoặc năm 2, mà với con gái thì thời gian cũng ko cho cò cưa nhiều lắm đúng ko :D cảm giác học lại rất là nản ) Về IUT tốt nhất để anh Việt vào trả lời cho em :)

Còn các thành phố của Pháp, nó cũng tg đg nhau em ah, ko quan trọng lắm đâu. Chỉ có Paris là khác 1 chút về cách sống. Chị ko rõ cái GAE của em nó là cái gì, éco hay science :D Nếu về Eco thì có Grenoble, Nantes, Lyon, Strabourg, Nancy chị đang ở cũng pas mal ( đấy là 1 số chỗ có bạn chị đang học, và chị nghe mọi ng nhắc đến nhiều ) Orleans thì chị mù tịt, để ng khác vào nói cho em :D
Và khi chọn thành phố, chị ở đây thấy thêm 1 kinh nghiệm nữa, là đi thành phố càng đông ng Việt thì cuộc sống ở đây càng kém vui và tình cảm. Nhiều quá mà, đâm ra thành hỗn loạn :D Mà ít ng quá thì đg nhiên là buồn thúi ruột rồi. Yếu tố đó ko phải là ko quan trọng đâu em ah :) Thiết yếu ra phết. Thế nên chọn thành phố nào tầm tầm thôi cũng đc. Ít ng nên yêu thg nhau.

Còn Hồ sơ đi thi, cái này chờ anh Việt hay ng khác vào hỏi, chị ko trả lời đc câu này của em :D

bon courage et bonne chance :)

Công nhận lớp mình toàn là học fac ko nên chẳng biết gì cả :D nhưng mà dù có đi fac hay là IUT thì vẫn phải thi TCF-DAP thôi :)>- hình như hồi trc Việt thi vào tháng 5 :-? mà tốt nhất là em cứ lên hỏi anh Hà Việt Anh cho nó chắc (lỡ anh Việt mà ko vào đây thì chắc em cũng ko có câu trả lời chính xác đâu :)) ) nhớ lên hỏi anh HVA thì lên ngày nào có mưa ấy :)) hoặc ít nhất cũng ko nắng to :)) đấy là kinh nghiệm bạn chị truyền lại ;;)
Hic, lớp mình thế là đi học gần hết còn gì :D sao tao chẳng đc nghỉ ngày nào cả thế :(( ghen tị quá :(( thấy mọi ng ai cũng đc nghỉ sao mỗi tao ko đc nghỉ :(( Mà tao thấy trên báo trg tao có ghi ông Jacques Chirac có nói là les etudiants ne sont pas penalisés par exple il n'y aura pas de cours le samedi :D tại có đứa đi làm thứ 7 nên chắc ko có rattrapage thứ 7 đâu, bọn mày cứ yên tâm :)) với lại chắc chỉ có thi lại bị dồn sang tháng 9 thôi chứ thi bt sang tháng 9 chắc bọn nó lại biểu tình greve loạn cả lên cho coi :D

Chị ơi tại sao lên gặp anh HVA lại phải lên hôm nào trời mưa hay ko nắng to cơ :-? em chỉ thấy anh ý cứ thiếu nhiệt tình thế nào ý thôi...
À quên, em đang chọn ville để đi, thế đi ville nào thì được ạ ? Paris có đắt đỏ lắm ko ạ ?

Hehe anh VA thì tính tình thất thường theo thời tiết em ạ, có lúc lên gặp anh ý thì anh ý rất nhiệt tình, nhừng phải hôm nào anh ý bị làm sao thì ...
Em định hoc IUT GEA là ngành gì hả em? Nếu em học IUT về kĩ thuật thì chị thấy cũng hay mà cơ hội học lên tiếp cũng dễ hơn, còn nếu em học IUT về kte hoặc xã hội thì chị thấy chuyển tiếp lên hơi khó, dĩ nhiên là tùy nơi. Chị cũng quen mấy người chuyển tiếp từ IUT vào năm 3 trường chị nhưng cũng có người phải học lại năm 2. Nếu sau 2 năm IUT mà em thi concours vào được IUP hoặc grande école thì super, còn nếu ko vào fac học tiếp thì chị nghĩ là sẽ thấy chán hoặc ko quen vì cách học khác nhau.
Chọn ville cũng quan trọng ko kém hehe, ở Paris thì nhà khó tìm lại đắt nữa, cuộc sống hơi lộn nhộn, xô bồ, nếu em thích cuộc sống như thế thì ko sao, dù sao ở đấy cũng là thủ đô, có nhiều cái dễ dàng hơn, như dễ kiếm việc hơn, nhiều cơ hội hơn, dù sao thì chị vẫn thích ở Lyon hơn :p. Em ko nên chọn chỗ nào mà ít người Việt quá với hẻo lánh quá, ở những chỗ như thế sẽ thấy chán nản, ko có envie làm gì hết hihi (đây chỉ là suy nghĩ cá nhân, có thể do chị ham chơi nên ko chịu được những chỗ như thế chứ còn nhiều người vẫn sống như thế, no prob, nói chung là tùy suy nghĩ và tính cách mỗi người ;) )
Voilà, qq renseignements pour toi. Bonne chance et bon courage ;)

Lê Bảo Ngọc đã viết:
hình như hồi trc Việt thi vào tháng 5 :-?
Cái đấy là thi của ASIUT, mà xem ra là Phương sẽ tự gửi hồ sơ cho IUT mà. Học ASIUT chả bít thế nào nhỉ, tớ cũng không quen ai.

Phương làm các thứ tới đâu rồi nhỉ ? gấp phết đấy.

Lâu không vào topic lớp mình, chào thân ái cả nhà, bạn bè gần xa, bà con khối phố, từ đứa ngố đến đứa thông minh, từ đứa thần kinh đến đứa giống mình - lú lẫn :))

:(

GEA là Gestion d'Entreprise et Adm :D bi h mới bít ngành này là cái gì :))
Anh HVA tính tình thay đổi theo thời tiết em ạ :)) hôm nào trời mưa thì hình như anh ấy buồn hơn mọi ngày với lại nhu cầu nói chuyện nhiều hơn nên rất nhiệt tình ;;) b-) còn hôm nào trời nắng to thì anh ấy hay cáu lắm :)) ko nên đụng chạm b-)

Ở Paris thì đúng là đông quá thật, nhiều ng quá thì cũng coi như ko quen ai :)) nên nếu thực sự ko cần thiết quá thì đừng đi paris làm gì ;) còn nếu em thực sự muốn có 1 cái diplome de bonne réputation thì hãy đi paris, ở tỉnh vui hơn nhiều :D mọi người gắn bó hơn :D mà đối với con gái thì có thể là sẽ tốt hơn ;)

Sao tao thấy mấy đứa học Bac+2 chỗ tao toàn phải học lại năm 2 đấy chứ, có đứa nào đc lên thẳng năm 3 đâu hở QA :-? Cuối năm nay có đứa nào có ý định thi vào IUP ko thế ;;)

Chả có ý định thi :| Thế ng định thi IUP ah? :D Mà ...hic hic hic sry ng ta chưa lên Scolatité lần nào nữa.Mà nếu ta ko nhầm thì nó bảo là đến tháng 5 mới có dossier cơ mà,sao lên hỏi từ bi h làm j :-/ Hay là sốt ruột quá rồi hả Ngọc :-/ :))

Hehe ta cũng bít đến giữa tháng 5 mới có mà :D hỏi lại cho chắc thôi :D
Hôm trc ông dạy compta đi quảng cáo cho cái IUP của ông ấy nên ta tò mò hỏi lớp mình có đứa nào định thi IUP ko ấy mà :D hình như sau 3 năm hết cái cursus của IUP xong thì mình có cái diplome mais ko bằng M2 bt ah :-/

Back
Bên trên