Lại sắp hết năm

vẫn cái chị bài trước. xinh không thể tưởng! nhìn vào mắt tưởng chết chìm trong đấy!

ôi cuối năm sến quá.
Ờ, sến vô bờ bến như con hến! Sao anh chả thể nào chết chìm trong mắt ai đấy được nhỉ. Cứ nhìn quá 5 giây là lăn ra cười như ma làm :))

Hôm qua xem lại Kill Bill, nghe em Nancy hát Bang Bang hay quá.

http://www.youtube.com/watch?v=GaVNfZWBVhQ

Music played and people sang…
Just for me the church bells rang…

Now he's gone I don't know why
And till this day some times I cry
He didn't even say goodbye
He didn't take the time to lie

Bang bang

Dịch tiếp đi em :p

Hoàng Lê Vĩnh Hưng;2479851[I đã viết:

Bang bang [/I]

bang bang, that awful sound - bang bang,
my baby shot me down.

đứa nào bị bắn ngã rồi mà vẫn nhạch mồm ra hát thế?
có vừa bò vừa rống lên "baby ôi sao mày làm tim tao rỉ máu" ko?

ơ, giống opera Ý-đại-lợi mới cả điện ảnh Ấn-độ.
:-j

bác đây mà vô phúc ăn đạn, thì 1 là bị trúng ngay a-lô đếch hát đc, 2 là a-lô may còn lành thì chỉ dùng để cười ruồi mới cả vẫy tay gửi muôn vàn tình thân ái, rồi lẳng lặng chuồi lết đi như 1 con cóc-ghẻ-bốc-cứt thôi.

khồng, gái nhớn rồi không dịch nhạc trẻ con như Bang Bang :">
tặng anh H bài này nhá, của chị Regina Spektor, tên là Fidelity. fidelity chắc anh H và các chú ở đây ai cũng thiếu, nên em chọn riêng để tặng đấy :x

http://www.youtube.com/watch?v=p62rfWxs6a8

tôi không bao giờ yêu ai trọn vẹn
luôn luôn một chân chạm đất
và khi bảo vệ trái tim mình cẩn thận
tôi lạc lối giữa những thanh âm

tôi nghe thấy những giọng nói khác nhau
vang lên trong tâm trí
tôi nghe thấy những từ ngữ khác nhau
vang lên trong tâm trí
tôi nghe thấy cả âm nhạc
vang lên trong tâm trí
và thế là trái tim tôi vỡ tan
trái tim tôi vỡ tan

giả sử tôi chưa từng, chưa từng gặp anh
giả sử ta chưa từng yêu nhau
giả sử tôi chưa từng để anh hôn, ngọt ngào và mềm mại đến thế
giả sử tôi chưa từng thấy anh
giả sử anh chưa từng gọi
giả sử tôi cứ mãi hát tình ca như thế
như thể chỉ để mình đừng sa ngã

bạn tôi cứ nói mãi, rằng mọi việc sẽ tốt hơn, rồi mọi thứ sẽ ổn
sẽ ổn thôi, sẽ ổn cả thôi

tôi không bao giờ yêu ai trọn vẹn
...
và thế là
trái tim tôi vỡ tan

giả sử tôi chưa từng, chưa từng gặp anh
giả sử ta chưa từng yêu nhau
giả sử tôi chưa từng để anh hôn, ngọt ngào và mềm mại đến thế...

Em Nga dịch uyển chuyển mềm mại quá nhỉ. Anh thì chỉ dùi đục chấm mắm cáy, kiểu dư lày được thôi

Nhạc nổi lên và người ta hát...
nhưng em nghe như chuông nguyện hồn ai...

Giờ anh quất ngựa truy phong
còn em cứ mãi ngồi than khóc
Anh thậm chí không thèm nói câu đoạn tuyệt
cũng chằng bịa ra nổi một lý do theo kiểu Sở Khanh

Bang Bang :D

Chỉnh sửa lần cuối:
nhớ các bạn ở trường quá :( các bạn xinh đẹp yêu kiều ngọt ngào đáng yêu đến thế. có một bài hát này, thật sự là dành tặng tất cả các nàng thiên thần với gương mặt đẹp quá ngỡ ngàng khiến mình chẳng dám nhìn thẳng vào mắt, với làn da mà khi chạm vào khiến mình xúc động phát khóc, nhẹ nhõm tựa lông chim trôi đi trong nhân thế...

http://www.youtube.com/watch?v=YKqVrK9yJNY

Creep - Radiohead

When you were here before,
Couldn't look you in the eye
You're just like an angel,
Your skin makes me cry

You float like a feather
In a beautiful world
I wish I was special
You're so f_cking special

But I'm a creep,
I'm a weirdo
What the hell am I doin' here?
I don't belong here

I don't care if it hurts,
I wanna have control
I want a perfect body
I want a perfect soul

I want you to notice
when I'm not around
I wish I was special

But I'm a creep
I'm a weirdo
I don't belong here, ohhhh, ohhhh

She's running out the door
She's running out
She run run run run...
run...

Whatever makes you happy
Whatever you want
I wish I was special

But I'm a creep,
I'm a weirdo
I don't belong here

I don't belong here...

Chỉnh sửa lần cuối:
Thân gửi tới box 8790 những ai cuối năm không đi đó đi đây, gọi là chút xíu để mà suy ngẫm.
Thủy chỉ làm công tác cán bộ văn thư, oánh máy lại thôi nhé.
Bản quyền thuộc về "Hội thánh Tin lành"

PHẦN I: BA LOẠI TÌNH YÊU

TÌNH YÊU NÀO?

Ở đời không ai lại không muốn được yêu, vì nền tảng của một đời sống hạnh phúc chính là sự an bình và thoả mãn khi được yêu.
Có nhiều cách xếp loại tình yêu, nhưng ở đây chúng ta có thể chia tình yêu làm ba loại. Chúng ta cần tìm hiểu từng loại vì hạnh phúc của mỗi người tùy thuộc vào loại tình yêu người ấy theo đuổi.

TÌNH YÊU “NẾU”

Chúng ta có lại tình yêu “Nếu”. Đây là loại tình yêu chúng ta nhận được NẾU chúng ta đáp ứng được một số đòi hỏi nào đó.

“Nếu con ngoan, cha sẽ yêu con”
“Nếu anh tặng quà cho tôi, tôi sẽ yêu anh”
“Nếu anh thành công và đạt được địa vị trong xã hội, tôi sẽ yêu anh”
“Nếu anh hứa cưới tôi, tôi sẽ hiến tình tôi cho anh”
“Nếu anh có thể trở thành một người chồng lý tưởng, tôi sẽ là người vợ trung thành của anh”

Đây là loại tình yêu thông thường nhất, và có lẽ có người không biết tình yêu nào khác ngoài loại tình yêu này. Đây là tình yêu ràng buộc, có điều kiện, là tình yêu đổi chác. Động lực thúc đẩy tình yêu này là lòng ích kỷ, và mục đích của tình yêu chỉ là vụ lợi.

Hình thức thấp nhất của loại tình yêu này phơi bày nhan nhản trong các phim ảnh, báo chí và tiểu thuyết rẻ tiền.
“Nếu em thoả mãn những đòi hỏi của anh, anh sẽ yêu em”
Nhiều người, nhất là những người trẻ, không ý thức được rằng, thứ tình yêu họ mong chiếm hữu bằng cách thoả mãn những nhu cầu sinh lý là loại tình yêu rẻ tiền, không đem lại thoả mãn thật và không có giá trị gì cả.

Một người con trai của vua Davit tên là Annon, vì say mê sắc đẹp của Tama, người em cùng cha khác mẹ, nên đã vờ đau để đòi cho được nàng vào phòng săn sóc. Một hôm Annon nắm lấy tay em và nói: “Em gái của anh, đến nằm với anh”. Cô em trả lời: “Không được, anh đừng cưỡng ép tôi, không ai làm điều ô nhục như vậy trong nước Do Thái, anh đừng hành động điên rồ”. Nhưng Annon không nghe, và vì mạnh hơn nên đã ép Tama nằm với mình. Sau đó Annon ghê tởm Tama và khinh bỉ nàng hơn cả tình yêu đối với nàng ngày trước (II Samuel 13:1-15)

Đây là một hình thức của tình yêu ích kỷ, rất dễ biến thành hận thù.
Nhiều cuộc hôn nhân đổ vỡ vì xây dựng trên tình yêu “Nếu”.
Cô dâu và chú rể không yêu nhau bằng tình yêu chân thật, đặt căn bản trên nhân cách của mỗi người, nhưng yêu nhau qua những hình ảnh rực rỡ, mộng mơ và lãng mạn bên ngoài. Khi ảo ảnh tan biến, sự thật không được như điều mong ước, tình yêu ấy liền biến thành thù ghét. Điều bi đát là có thể không phải lỗi tại họ, nhưng chỉ vì họ chưa được biết một tình yêu nào khác hơn tình yêu “Nếu”

Đôi khi, ngay cả tình yêu của cha mẹ đối với con cái, là loại tình yêu cao quí nhất, cũng không vượt lên trên được loại tình yêu “Nếu”.

Cách đây vài năm, trên trang đầu của các nhật báo có đăng tin một thanh niên tự tử. Vì muốn thi đậu vào đại học Tokyo để cha mẹ vui lòng, chàng thanh niên đó đã học hành chăm chỉ ngay khi còn ở trung học. Ngoài giờ học ở trường, cậu còn đi học thêm rất nhiều. Nhưng cuối cùng cậu thi hỏng nên không dám về nhà gặp mặt cha. Để giải khuây, cậu đến suối nước nóng Hakone chơi một tuần lễ. Khi cậu về, cha cậu giận dữ quát mắng: “Mày không biết nhục sao, đã thi rớt mà còn đi chơi ở một chỗ bê bối như Hakone vậy nữa ?”. Cậu trả lời: “Thưa cha, cha có lần nói rằng mỗi khi buồn cha thường thích đến Hakone”. Người cha không biết trả lời thế nào, và trong cơn giận ông đã đánh đập cậu tàn nhẫn. Tối hôm đó, chàng thanh niên tháo ống gas dẫn vào lò sưởi trên tường, để vào miệng, hút gas vào phổi tự vẫn. Báo chí cho rằng cậu tự vẫn vì bị khủng hoảng tinh thần, nhưng tôi nghĩ nguyên nhân chính là vì cậu bất ngờ khám phá ra rằng tình yêu của cha đối với mình là loại tình yêu có điều kiện. Ông chỉ yêu cậu nếu cậu đạt được điều ông mong muốn.

Tất cả chúng ta đều mơ ước có một tình yêu cao cả hơn loại tình yêu “Nếu”. Khi biết có một loại tình yêu chân thật hơn và biết mình có thể tìm được tình yêu ấy, đời sống bạn sẽ đổi khác. Thay vì hủy hoại đời sống như chàng thanh niên kia, bạn sẽ vui sống vì tìm được ý nghĩa và giá trị của cuộc đời.

TÌNH YÊU “VÌ”

Loại tình yêu thứ hai có thể gọi là tình yêu “Vì”. Trong tình yêu “Vì” đối tượng được yêu VÌ một lý do nào đó. Vì những điều người ấy có hoặc những điều người ấy đạt được. Người được yêu phải có những giá trị hay những điều kiện phù hợp với tiên chuẩn của người ban tình yêu.

“Anh yêu em vì em đẹp quá”
“Tôi yêu anh vì anh thật tử tế với tôi”
“Tôi yêu anh vì anh đặc biệt hơn người khác, anh nổi tiếng, giàu có, danh giá…”
“Tôi yêu anh vì anh có thể bảo đảm đời sống tôi”
“Tôi yêu anh vì anh có chiếc xe sang trọng và anh đưa tôi đến những nơi thơ mộng”

Có lẽ chúng ta cười những câu nói như thế, nhưng chính chúng ta cũng vậy, nhiều khi chúng ta yêu một người vì tìm thấy nơi người ấy vài đặc điểm đáng yêu, hay vì người ấy đã chiếm được tình yêu của chúng ta bằng cách nào đó. Có lẽ chúng ta thích loại tình yêu này hơn tình yêu “Nếu”. Tình yêu “Nếu” đòi hỏi chúng ta phải luôn luôn cố gắng để giữ đúng tiêu chuẩn hoặc đáp ứng được đòi hỏi, nên người được yêu thấy mệt mỏi, khổ sở. Trái lại, nếu được yêu vì những đặc điểm sẵn có trong con người thì bao giờ cũng dễ dàng hơn, vì chúng ta không cần phải cố gắng nhiều để giữ tình yêu đó. Người được yêu không phải lo lắng vì biết mình vốn có sẵn những điều đáng yêu .
Tuy nhiên, chẳng bao lâu người nhận loại tình yêu “Vì” cũng thấy mình chẳng khác gì người nhận được tình yêu “Nếu”. Khi được yêu vì mình đáng yêu, chúng ta cảm thấy sung sướng nên tìm cách gia tăng giá trị của mình để thu hút nhiều người khác. Do đó, chúng ta sẽ cố gắng không ngừng để được nhiều người yêu chuộng hơn. Nếu có một người khác đáng yêu hơn ta xuất hiện, ta sẽ lo lắng vì sợ người đang yêu mình sẽ yêu người ấy. Từ đó, chúng ta sẽ rơi vào sự ganh đua và cố gắng không ngừng để tranh giành tình yêu.

Một đứa bé trong gia đình trở thành hay ganh tị khi có một đứa bé khác đến ở chung nhà. Một thiếu nữ được nhiều người yêu chuộng ganh tức khi thấy một thiếu nữ xinh đẹp khác xuất hiện. Một thanh niên có xe đẹp sẽ ganh với những thanh niên khác có xe lộng lẫy hơn. Các bà vợ thường ghen với cô thư ký kiều diễm và tài ba của chồng.

Nếu vậy thì có gì bảo đảm cho loại tình yêu này?

Thánh Kinh dạy: “Tình yêu hoàn hảo đánh tan sợ hãi” (I Giăng 4:18).Như thế, tình yêu “Vì” không thể là tình yêu hoàn hảo và chân thật.

Ngoài mối lo ganh đua, còn ít nhất là hai lý do nữa cho thấy vì sao loại tình yêu “Vì” thiếu bảo đảm. Trước hết, nó làm ta lo sợ rằng ta không thật là người đáng yêu như người yêu của ta vẫn tưởng. Nhân cách của con người thường có hai mặt, một mặt bày tỏ cho mọi người thấy, mặt kia chỉ một mình ta biết. Và lúc nào chúng ta cũng cố gắng che giấu bộ mặt thứ hai vì sợ nếu những người yêu ta biết rõ sẽ thấy vọng và sẽ bỏ ta.

Một lý do khác nữa khiến loại tình yêu này không bảo đảm, đó là chúng ta sợ trong tương lai chúng ta sẽ thay đổi và không còn đáng yêu như hiện tại.

Có một thiếu nữ Nhật rất đẹp làm việc trong một hãng giặt nọ. Một hôm, nồi đun nước nổ tung, nước sôi tạt vào người làm cô bị phỏng ở mặt, ngực và hai tay. Nét mặt cô trở thành xấu xí kinh khủng, đến nỗi trong bệnh viện, cô băng kín cả mặt và không cho ai vào thăm, ngoại trừ vị bác sĩ. Chàng thanh niên đã hứa hôn với cô liền từ hôn. Suốt mấy tháng cô nằm trong bệnh viện cho đến ngày cô chết, cha mẹ cô dù đang ở trong cùng một thành phố cũng không muốn đến thăm cô. Tình yêu mọi người dành cho cô đã một sớm một chiều biến mất, vì tình yêu đó đặt trên sắc đẹp của cô. Khi sắc đẹp không còn, tình yêu ấy cũng chấm dứt.

Trong xã hội, loại tình yêu chúng ta nghe nói và biết đến nhiều nhất là tình yêu “Vì”, là loại tình yêu mà chúng ta không biết sẽ tồn tại được bao lâu. Nhưng ngoài tình yêu “Vì”còn loại tình yêu nào khác nữa không ?

TÌNH YÊU “MẶC DẦU”

Loại tình yêu thứ ba có thể gọi là tình yêu “Mặc dầu”. Tình yêu này khác hẳn tình yêu “Nếu”, vì nó không có điều gì ràng buộc, cũng không đòi hỏi hay trông mong một điều gì cả. Tình yêu này cũng khác tình yêu “Vì”, vì nó không phát sinh bởi những đặc điểm quyến rũ nơi người được yêu. Trong loại tình yêu thứ ba này, một người được yêu không vì bất cứ một lý do gì, nhưng dù-thế-nào-đi-nữa cũng vẫn được yêu. Một người dù xấu xí nhất, đê tiện nhất, hèn hạ nhất trên đời vẫn có thể được yêu khi người ấy gặp tình yêu “Mặc Dầu”. Người ấy không cần phải xứng đáng với tình yêu, cũng không cần phải dùng đạo đức, vẻ đẹp hay giàu sang để đạt được tình yêu. Người ấy nhận được tình yêu chỉ vì người ấy được yêu. Dù người ấy lỗi lầm, dốt nát, xấu xa hay độc ác, người ấy vẫn được yêu. Dù có thể người ấy chẳng có giá trị gì cả nhưng vẫn được yêu như thể là người có giá trị vô cùng.

Đây là tình yêu mà chúng ta vẫn mòn mỏi khát khao. Dù bạn có nhận thức được tình yêu này không, nó vẫn rất quan trọng đối với bạn; quan trọng hơn cả thức ăn, đồ uống, áo quần, nhà cửa, gia đình, tài sản, công danh, và tiếng tăm của bạn. Căn cứ vào đâu mà tôi có thể nói như thế ? Xin cho tôi hỏi bạn câu này: Nếu bạn cảm thấy như không một người nào trên thế giới này quan tâm đến bạn, không một ai thật lòng yêu bạn thì bạn có còn để ý đến thức ăn, áo quần, nhà cửa, gia đình, tài sản, thành công và danh vọng nữa không ? Bạn sẽ không tự hỏi: “Sống để làm gì” sao ? Giả sử ngay bây giờ, tự nhiên có cuộc cãi vã gay cấn xảy ra giữa bạn và người thân yêu nhất, và bạn khám phá ra rằng người đó yêu bạn chỉ vì những lợi lộc có thể đạt được nơi bạn, lòng bạn hẳn không tê tái và hết muốn sống nữa sao? Có thể bạn đang sống bình thường hết ngày này sang ngày khác, và bạn nghĩ mình cũng khá hạnh phúc; nhưng bạn có thể nào kéo dài chuỗi ngày còn lại nếu chẳng hy vọng rằng một ngày kia sẽ có người yêu bạn với một tình yêu chân thật, sâu đậm và làm thỏa mãn tâm hồn bạn? Có lẽ bạn sẽ thất vọng và tự kết liễu cuộc đời, hoặc nếu chưa đến mức độ đó, thì bạn cũng tự huỷ hoại dần cuộc đời trong lối sống bừa bãi, hèn hạ cho đến lúc bạn chỉ còn là một xác chết biết đi.

Sở dĩ bạn đang sống được là vì bạn đang nhận được phần nào tình yêu “Mặc Dầu”, hoặc là vì bạn vẫn hy vọng một ngày nào đó sẽ tìm được tình yêu này. Tuy nhiên, trong xã hội loài người, chúng ta không thể nào tìm được loại tình yêu này, nếu có chăng nữa cũng không đủ để đem lại thoả mãn cho chúng ta, vì tất cả mọi người đều đang thiếu tình yêu đó nên không ai có thừa để chia sẻ cho người khác. Chúng ta hy vọng những người thân sẽ cho chúng ta tình yêu ấy, nhưng chính họ cũng đang trông mong nhận được tình yêu ấy nơi khác. Thật ra, trong trần gian này chúng ta chỉ được nếm một chút xíu loại tình yêu “Mặc Dầu”, đủ để thấy mình cần và khao khát nó biết chừng nào!

Điều hiếm và quý nhất nhất trên thế giới ngày nay chính là tình yêu “Mặc Dầu”

PHẦN II: CHÚA CỨU THẾ JESUS VÀ TÌNH YÊU “MẶC DẦU”

Mình chưa dám chép phần này ra vì hình như diễn đàn của chúng ta không đề cập đến khía cạnh tôn giáo.
Bạn nào muốn đọc tiếp thì Thủy sẽ PM riêng nhé !
Thân ái.
>:-D<

"TÌNH YÊU...

là anh đè em ra hôn ngay sau khi em vừa nhai cả kg tỏi sống,

là em vẫn cứ tin rằng anh chỉ yêu mỗi em, ngay cả khi thấy anh tay trong tay với gái khác,

là anh thủ thỉ, vuốt ve, âu yếm, nựng nịu em cả tiếng đồng hồ chứ không đạp em ra khỏi giường rồi lăn ra ngủ sau mỗi lần (kiểm duyệt),

là em như giọt nước trắng trong tinh khiết như hoa sứ hoa đại xong hoà vào anh thì em đen thui thùi lùi như giọt mực đen, mà em vẫn cứ yêu anh."

=))

Thế này, thì sếp vào tình yêu loại gì hả cô Thuỷ? :D

Cái này nghe quen quen.

Thứ nhất là Thể lực tốt (vì ăn tỏi)
Thứ hai là Tinh thần "Cuống cuồng cuồng là cuống cuồng cuồng" (vì nhiều em quá)

Rút ra:
Tình yêu "Nếu" thì không phải rồi.
Tình yêu "Mặc Dù" đâu thể nhận ra em đang trong trắng biến thành mực đen. Tình yêu "Mặc Dù" không hoang tưởng anh chỉ yêu mình em, mà sẽ nhắc nhở anh mang bcs trong ví.

Túm lại là "Vì"
"Vì" em và anh cùng "Cuống cuồng cuồng là cuống cuồng cuồng"
"Vì" chúng ta luôn thiếu thốn giây phút bên nhau

Nên cứ yêu là yêu đi.
Yêu trong thì hiện tại.
Rồi sau đó mơ hồ, nghi hoặc.
Rồi lại nhớ nhung điên cuồng.

Có sao đâu ?

Ô thế thì là Tình yêu "Dại Khờ" chứ nhỉ? Kiểu "chỉ biết yêu thôi chả biết gì" :))

không cần biết em là ai
không cần biết em từ đâu
không cần biết em ngày sau
ta yêu em băng mây ngàn biển rộng
ta yêu em qua đông tàn ngày tận
yêu em, như yêu vùng trời mênh mông

P/S: Dạo này bị lây hội chứng nhạc sến mất rồi :D

Hehehe thật sự là mình luôn theo dõi hết từ lâu rồi khi mà các bạn cả bạn Mai bạn Nga và bạn Hưng và bạn Thủy cứ túm lại chêu diễu bạn Hiệp, mình buồn cười quá nhưng mà mình cũng thấy phục bạn Hiệp là bạn Hiệp bị ám chỉ như thế mà bạn Hiệp vẫn bình tĩnh lại còn khen bạn Thủy, quả thật là bạn Hiệp quả là cao tay, hehehe, mình mong được các bạn ý súm vào chêu diễu mà không được chứ nếu mà được là mình khen hết đánh giá bài hay hết, vì thật sự là mình thấy các bạn đùa nhau rất là ý tứ và rất là thông minh. Mình chắc là bạn Hiệp nhỡ cư sử thế nào để các bạn ý chêu cho là đáng rồi, hehehe. Năm mới đến trong niềm không khí vui thế này quả là thích thật các bạn nhỉ.

Khứ niên kim nhật thử môn trung
Nhân diện đào hoa tương ánh hồng
Nhân diện bất tri hà xứ khứ
Đào hoa y cựu tiếu đông phong
(Thôi Hộ)

Hôm nọ bù khú trên đê, thế quái nào lúc về lạc đường, lòng vòng đi tuốt vào mạn gần Tứ Liên. Đã thấy lác đác những cây đào bung hoa đỏ thắm trong nắng hanh hao. Chợt giật mình, năm nay tết sớm.

Tự dưng nhớ đến hai câu thơ của Thôi Hộ: gương mặt người xưa giờ không biết ở phương trời nào, chỉ thấy hoa đào ngày cũ vẫn cười với gió đông.

Bài này hồi xưa các tiền bối Tản Đà, Trần Trọng Kim, Ninh Thượng... dịch dọt vân vi, nhưng vẫn thấy phê 2 câu của cụ Nguyễn Du trong truyện Kiều nhất:

Trước sau nào thấy bóng người
Hoa đào năm ngoái còn cười gió đông

Thế cháu múa rìu qua mắt thợ phát, bốt bản dịch của Hoàng Lê Vĩnh Hưng lên đây nhỉ :D (yêu mến tặng em Nga nhá)

Năm xưa, ngày cũ, chốn khuê phòng
Đào hoa đùa cợt mặt ai hồng
Cố nhân chả biết giờ đâu nữa
Chỉ thấy hoa đào bỡn gió đông

=))

Hehehe thật sự là mình luôn theo dõi hết từ lâu rồi khi mà các bạn cả bạn Mai bạn Nga và bạn Hưng và bạn Thủy cứ túm lại chêu diễu bạn Hiệp, mình buồn cười quá nhưng mà mình cũng thấy phục bạn Hiệp là bạn Hiệp bị ám chỉ như thế mà bạn Hiệp vẫn bình tĩnh lại còn khen bạn Thủy, quả thật là bạn Hiệp quả là cao tay, hehehe, mình mong được các bạn ý súm vào chêu diễu mà không được chứ nếu mà được là mình khen hết đánh giá bài hay hết, vì thật sự là mình thấy các bạn đùa nhau rất là ý tứ và rất là thông minh. Mình chắc là bạn Hiệp nhỡ cư sử thế nào để các bạn ý chêu cho là đáng rồi, hehehe. Năm mới đến trong niềm không khí vui thế này quả là thích thật các bạn nhỉ.

Bác Bảo thân mến ơi, bác mà offline với 87-90 một bữa thì chúng em mới biết bác mà đùa, hay trêu bác chứ. Bác cứ ẩn nấp thế này làm ai nấy hoang mang, thỉnh thoảng lại hỏi nhau: bác Bảo là ai ấy nhỉ? Mà mọi người viết có mấy câu mà bác đọc vị nhanh ghê cơ. thế cho nên mọi người mới nghi bác là người trong nhà.
Người thì bảo đích thị là Phú Vinh, mà lại còn con Thị Phú Vinh chả biết là đứa nào, có bài gì hay hay thấy cả Phú Vinh lẫn Thị Phú Vinh khen. Hay là chị sinh đôi của Phú Vinh mà mày không biết, Vinh ơi?
Người thì bảo đúng là Hồng Hiệp. Gần đây lại có người bảo hay là cháu Hưng bịa ra nhân vật bác Bảo cho vui cửa vui nhà.

Túm lại là bác Bảo ra khỏi chỗ nấp cho chúng em được gặp nhé.:">

Ui, Mai ơi,

Bác Bảo này chỉ anh hùng núp thôi.
Không dám ra chỗ nắng đâu.

Gần đây lại có người bảo hay là cháu Hưng bịa ra nhân vật bác Bảo cho vui cửa vui nhà.
Cô yêu quý,
sao lại nhầm nhọt hết cả sang trồng trọt thế này :)

Cháu Hưng của cô vào HAO toàn phải cố chứng tỏ mình tinh tế tao nhã sành điệu cầm kì thi hoạ đủ cả. Đấy là vì bản thân kém cỏi đâm cứ phải cố lên gân lên cốt để cạnh tranh với các ông chú hay ho và ghi điểm với em Nga :D

Chứ ai được như thày Bảo cháu, công lực thượng thừa, đâm cứ phải giả ngố giả ngọng giả ngây ngô, chả qua là để che giấu đi cái sự thông minh tinh tế nó cứ lồ lộ ra. Cơ mà, hà hà, cháu biết thầy Bảo là ai rồi nhá. Gớm thôi, núp trong đống rơm mãi không sợ ngạt thở nhỉ? :))

Btw, sao vàng sao đỏ min mod nào ghé ngang qua đây, chú Sơn anh Duy có tiện tay dắt dê thì active cho nick Nguyễn Thị Phú Vinh quyền member để vào đây post bài cái nhỉ. Chứ ai lại để con gái nhà người ta chả được ăn chả được nói gì cả, chỉ được vote bài hay thôi là lào? :D

Cháu Hưng thơ phú ác quá nhỉ. Thật hào hoa phong nhã văn võ song toàn Đông tây y kết hợp với cúng. Tuổi trẻ tài cao ông chú hết cả hồn, môn nho nhe này ông chú hãi nhất đấy.

Ngày xưa giáp Tết cũng đôi lần rủ tình yêu lên ngắm đào trên Nhật Tân, rồi say sưa ngắm tình yêu, má hồng, chạy giữa những luống đào. Hồi ấy mới đôi mươi rõ ràng là đủ lãng mạn và trong sáng để chưa nghĩ đến ba giây một ngay phút ấy, nhưng cũng không phức tạp tới nỗi ngắm hoa đào nhớ ngay ra thơ Đường nguyên bản chữ Hán cháu ạ.

Ngày xưa giáp Tết cũng đôi lần rủ tình yêu lên ngắm đào trên Nhật Tân, rồi say sưa ngắm tình yêu, má hồng, chạy giữa những luống đào.
Ờ, có anh giai nhạc sĩ gì mà bẩu là "dịu dàng mong manh em xinh như cánh hoa đào". Cứ gái má hồng là thích tuốt, ông chú nhỉ :p

Hồi ấy mới đôi mươi rõ ràng là đủ lãng mạn và trong sáng để chưa nghĩ đến ba giây một ngay phút ấy, nhưng cũng không phức tạp tới nỗi ngắm hoa đào nhớ ngay ra thơ Đường nguyên bản chữ Hán cháu ạ.
Cái vụ ngắm hoa đào nhớ ngay ra anh Thôi Hộ thì đơn giản lắm lắm ông chú ạ. Hồi xưa rủ nhau đi xem đào, có đứa nó thách cháu dịch láo bài thơ này, nên cháu nhớ đến tận giờ. Bản dịch của HLVH hồi xưa nó dư lày cơ

Năm trước bắt chuột giữa cửa phòng
Hoa đào rụng xuống mặt ai hồng?
Năm nay chuột chết người đâu mất
Còn mỗi hoa đào ngóng gió đông

=))

Ngày xưa giáp Tết cũng đôi lần rủ tình yêu lên ngắm đào trên Nhật Tân, rồi say sưa ngắm tình yêu, má hồng, chạy giữa những luống đào. Hồi ấy mới đôi mươi rõ ràng là đủ lãng mạn và trong sáng để chưa nghĩ đến ba giây một ngay phút ấy.
trong lúc tình yêu má hồng chạy giữa những luống đào, chú Hiệp cháu chắc đang mơ tới việc chạy giữa cái (kiểm duyệt) hồng giống những luống ngô của gái. ruộng ngô ngày mùa cũng đẹp và lãng mạn như ruộng hoa ngày Tết vậy. (mấy hôm nay cháu Nga ngô luộc ăn sáng, ngô chiên ăn nhậu nhiều quá nên làm gì cũng nghĩ đến ngô. ví như là 2 hạt ngô be bé của cô tình yêu cũ...)

chú Hiệp cháu đi chậm thời đại quá rồi. giờ giáp Tết, hot boy người ta không rủ tình yêu ra vườn đào Nhật Tân trơ gốc chó sủa gâu gâu nữa đâu chú ạ. hot boy là rủ thẳng tình yêu lên nhà lao động cơ (cái nhà mà mình không được nghỉ, lại cứ phải lao động hùng hục ấy)

chú Hiệp cháu đi chậm thời đại quá rồi. giờ giáp Tết, hot boy người ta không rủ tình yêu ra vườn đào Nhật Tân trơ gốc chó sủa gâu gâu nữa đâu chú ạ. hot boy là rủ thẳng tình yêu lên nhà lao động cơ (cái nhà mà mình không được nghỉ, lại cứ phải lao động hùng hục ấy)
Vớ vẩn, ai bảo thế? Anh đây là cứ phải đi 1 vòng ngắm hoa, cho đến khi nào mỏi chân rạc cẳng rồi mới cuống cuồng cuồng là cuống cuồng cuồng nhá. Mai em Nga ra bãi ngắm hoa đào với anh không? ;;)

Hồi xưa rủ nhau đi xem đào, có đứa nó thách cháu dịch láo bài thơ này, nên cháu nhớ đến tận giờ. Bản dịch của HLVH hồi xưa nó dư lày cơ
Công nhận tuổi trẻ bây giờ tài cao trí lớn, đi ngắm hoa mà còn thách đố nhau thơ. Cô nhớ ngày xưa bọn cô đạp xe hùng hục đi Ngọc Hà vì nghĩ ở đấy sẽ ăn trộm được hoa, học sinh sinh viên ít tiền mà. Đến nơi nhận ra vườn hoa được bao bọc bởi tường cao, chẳng hở chỗ nào để ăn trộm hoa được, nên lại đạp xe hùng hục về nhà.

Nhưng may quá có cái làng Ngọc Hà để còn đạp xe hùng hục, thể dục thể thao. Chứ bây giờ một bước là lên ô tô với xe máy, hôm nào bí quá thì nhảy xe ôm nên là người cứ béo hú ra. Có muốn thơ mộng chạy dọc luống hoa thì đến cuối luống thở hồng hộc, hết cả thơ với mộng

Back
Bên trên