Làm sao để thành công trong khóa A level

Oạch, em học Alevel hay là GCSE thế, đến tận 6 môn cơ á, lại còn mix giũa Social với cả Science mới hay chứ --> theo anh là ko nên, nhưng mà nếu em học được thì cứ học --> nhiều A vẫn hay hơn --> lại apply được nhiều trường

Yên tâm chú đăng ký 6 môn nhưng ko được học hết đâu. Nó bảo ghi đủ 6 môn vì nếu lớp full thì chú đỡ bị đẩy vào những môn mà chú không chọn. Chứ ít trường về VN tuyển sinh mà anh biết cho học 6 môn lắm.
Học 6 môn A-level chắc đến lúc thi cứ gọi là. Hơ hơ... mà học lắm thì cũng có để làm gì đâu cơ chứ... anh thấy có 2 cái hại
1. Đóng nhiều tiền hơn
2. Điểm có potential going down.
3. Ko có thời gian học một số cái mà Uni sẽ bắt là compulsory requirement.

@Các em: vụ extra time tùy trường thôi em ạ. Em nào học CTC thì cứ gọi là quên cái extra là cái gì đi em nhá. Ctc rules: all international sts are so much better than those local... so no extra time was given :(

Thật ra chỉ cần 3 môn là Ok rồi. Cùng lắm là 4 môn thôi. Rất ít trường cho học nhiều hơn. Cần xác định mình sẽ học gì ở ĐH, đối chiếu với yêu cầu của trường ĐH mà mình muốn học, cả ngành học nữa rồi tập trung vào ba môn mà người ta yêu cầu, chứ dàn trải ra nhiều môn thì sau này điểm sẽ thấp,khó xin học ĐH lắm. Giống như ở VN, nếu ôn cả khối A lẫn khối C thì có khi lại trượt cả hai.
Muốn xem mình nên học gì thì xem prospectus của trường đấy. Nếu chưa biết nên (hay được) học trường nào thì cũng cứ tham khảo 1 quyển prospectus bất kỳ. Các chuyên ngành ở các trường ĐH khác nhau đều có yêu cầu về subject tương tự nhau thôi, có khác là trường nào yêu cầu điểm cao, yêu cầu điểm thấp. Nếu không biết quyết định như thế nào thì nên hỏi trực tiếp trường mình sẽ học dự bị, trường nào cũng có tư vấn hướng nghiệp mà.
Nói chung với A levels thì "chất lượng hơn số lượng" -> chọn cái subject nào mà mình có năng khiếu -> điểm cao: dễ vào trường xịn, lại xin được học bổng nữa. :)

thích vào truờng ngon nên tránh môn nào ko traditional ra...general study là cái môn gì ý nhỉ cả nhà nhỉ, em nghe nhiều truờng nó loại kịch liệt mà mãi ko hiểu là học cái gì? 8-}
ko nên học cùng lúc business và acc....nói chung là cứ 3 môn, 4 as là đuợc rồi...học nhiều quá chẳng để làm gì...mà dám chắc là truờng ko cho học , 2 là sẽ nhảy vào can ngăn B-)

General Studies
Aims to give students a knowledge and understanding of important issues associated with living in the modern world.
The main areas of study include:science, mathematics and echnology;culture,morality, arts and humanities;society, politics and the economy.
OCR General Studies includes developing all the Key Skills of:communication; use of number; use of ICT; team working; improving own learning and problem solving.

Hơ hơ, nghe nói cái GS này nằm trong Students’ top A Level choices cơ mà. Lạ nhỉ?

Vũ Hoàng Yến đã viết:
thích vào truờng ngon nên tránh môn nào ko traditional ra...general study là cái môn gì ý nhỉ cả nhà nhỉ, em nghe nhiều truờng nó loại kịch liệt mà mãi ko hiểu là học cái gì? 8-}
ko nên học cùng lúc business và acc....nói chung là cứ 3 môn, 4 as là đuợc rồi...học nhiều quá chẳng để làm gì...mà dám chắc là truờng ko cho học , 2 là sẽ nhảy vào can ngăn B-)
Các sư phụ đã nói vậy chắc là em phải bỏ đi vài môn rồi
Chị Yến cho em hỏi tí, 2 năm A levels mình có cần tham gia hoạt động nào ngoài chuyện học tập không, Để cái hồ sơ lúc mình apply vào uni nhìn "quyến rũ" thì 2 năm A level mình phải chuẩn bị cái chi?
* hình như physict bên đó khó lắm phải không ạ?

có chứ em...tham gia nhiều vào....mình vừa đuợc nghỉ ngơi giải trí mà lại có lợi lúc apply...chứ cứ học ko chẳng có gì nổi bật thì hơi bất lợi đấy B-)
đấy là chị nghe và nhìn thấy nhiều người như thế - chứ chị thì cũng chẳng có giải gì thể thao cả :D
em cố gắng tham gia nhiều...nếu đuợc giải thì càng tốt...ví dụ như em có môn thể thao nào mạnh thì cố gắng tham gia đội tuyển ở truờng chẳng hạn..thi thố linh tinh đuợc giải..huyện thôi cũng là danh giá rồi :D
còn lại thì cứ tích cực ví dụ như từ thiện rồi clubs gì ở truờng thích thì tham gia....học cũng là một chuyện thôi....với cả đọc nhiều sách vào B-) nếu muốn vào truờng tốt
em chỉ cần học 4 môn năm as rồi a2 drop đi một môn là đuợc rồi...ko cần học nhiều đâu...nghe nhiều thì cũng choáng nhưng suy cho cùng đúng như anh Hiếu nói....nguy cơ bị điểm giảm hết xuống là rất có thể...vả lại chất luợng hơn số luợng >:)
chị Ly: em cũng ko biết nữa...công nhận là general nên rất nhiều hs anh chọn...chứ thực ra em chưa nghe int student nào chọn cả...8-} nghe nói nó học kiểu viết hết câu chấm câu, viết hoa đầu dòng hay là hết đoạn cách một ô lùi đầu dòng hay tuơng tự thì phải...8-} em cũng ko hiểu ...nhưng đọc prospectus của nhiều truờng đh nó ko chấp nhận general study đâu [-( :D

Yến ơi, anh take thêm 1 môn nữa năm thứ 2. Năm 1 anh bị trường bắt học 3 môn (18 tháng mà) Fcuk CTC

Nói chung là ko nên take general study, trường tao bắt học một tuần một buổi, coi như bổ sung kiến thức. Ặc, chán lắm /:), lại dễ nên uni người ta ko thích là đúng rồi :D.

em thấy môn nào cũng khó
đọc prospectus của trường mà hoa cả mắt
nếu em chọn acc, bus, maths, communication study, sports study thi` có ukie ko?
nếu chỉ đựoc học 4 môn thì nên chọn môn nào trong 2 môn cuối ah?

To casau: G.S., chỉ nằm trong số 8-9 môn được người ta hay chọn, không phải best choice of the best choices. Tuy vậy, nếu học môn này, mình sẽ dễ học những môn khác hơn, và tất nhiên là cái gì cũng biết 1 chút. Chính vì vậy mà nó có điểm yếu là chẳng chuyên môn về cái gì cả !!! Người Việt Nam mình hay thích "thực tế" nên chẳng mấy khi chọn môn này.
To pit_crazy: E phải biết là mình thích cái gì đã chứ. Đọc prospectus như đọc tiểu thuyết thì có khác gì đọc danh bạ điện thoại đâu. E chọn nhiều môn thế. Như chị thấy thì hình như E định thiên về Buz hay Econ nhưng chưa quyết định được sẽ học chuyên ngành gì. Nếu chưa quyết được thì nên học Maths, Buz và Econ. Sau này vào ĐH, tha hồ chọn bất cứ cái gì liên quan đến Buz hay Econ đều được. Nên chọn 3 môn thôi. Học A level để toàn được điểm A và B là cả một vấn đề đấy. Đừng học các môn linh tinh quá, vì chị chưa hiểu cái ngành gì mà lại cần cả sport study với acc cả. Nếu chọn As thì tùy chọn môn thứ 4, đằng nào cũng drop 1 môn cơ mà. Nếu được chọn thì chọn 3 môn cho tiết kiệm. Nhưng bất tiện ở chỗ là học rồi mới thấy mình kém thì không có sự lựa chọn nào cả.
To Maths_Follower: Còn nếu thích chơi thể thao để làm cho "hồ sơ có vẻ quyến rũ" thì cái này là tùy chất lượng trường mà E học A level. Kết luận chung là trường càng đắt thì mấy cái sport hay activities càng nhiều, đôi khi là bắt buộc như ở trường này. Nên việc kiếm mấy cái certificate chứng minh khoản này thì không khó.

cảm ơn chị :D
lên uni em định học human resource management
3 môn bus, maths và acc la` 3 môn chắc chắc em sẽ học
còn 2 môn còn lại em đnag chọn 1 môn
em rất thix thể thao :D
cũng thĩ cả communicate nữa
nên khó wa' T_T

chị ơi em nghĩ cái general chỉ dành cho hs anh học hành linh tinh thôi...chứ hs quốc tế những cái đấy học mỏi mắt ở phổ thông rồi ko nên học cho phí thời gian..mất một môn lại buồn chán....vả lại muốn vào truờng tốt nó ko nhận mấy môn đấy đâu..

thể thao thì cứ nhiệt tình tham gia em ạ...truờng nào chẳng có ít nhất đến hơn chục môn mà chọn...:D
em Trân cũng giống chị :p hồi đầu đòi học 5 môn...tutor nhất quyết ko cho...chị cũng đòi học communication study, socialogy rồi psy...8-} cả PE nữa...chị ko hiểu cái sport em nói có phải PE ko hay khác...nhưng mình ko đuợc học đâu em ạ...thứ nhất là phải có 4,5 GCSE từ truớc, mà phải học PE đến level 2 rồi hay sao ấy cái này chị ko nhớ rõ..thứ 2 là PE cực khó, tuy là vui đuợc học thể thao- chị thích cũng vì cái này, ai ngờ bà tutor cho xem xong cái đống bài tập của nó 8-} viết cái bài luận = mword đến 83 pages 8-} toàn là kiểu về cơ bắp rồi ảnh huởng hệ thần kinh cái khỉ gì đấy...chị chạy mất dép luôn 8-}
còn commu thì chị cũng hỏi một vài đứa bạn đã học..nói chung hs quốc tế ít người học lắm...vì cái này đòi viết nhiều, và tiếng anh đỉnh đấy....vì nhiều khi học cùng với bọn anh bàn luận mà mình còn chưa hiểu câu hỏi là gì chúng nó đã nói như sáo rồi...hic...chị ko bảo em ko học đâu....rất thích cái gì mà luợng sức mình học đuợc thì học, ko ngại, nhưng cũng phải nghĩ xem, vì môn Alevel thực ra ko quan trọng là môn nào, quan trọng là điểm ra sao, em hiểu ko ;) :x tuy là học thì phải theo ý thích nhưng cũng nên nghĩ xem nếu quyết tâm giành đuợc điểm tốt thì hẵng học...học cho biết thì cũng thích nhưng để sau này lên đại học hoặc học thêm linh tinh cũng đuợc mà...
à nếu em còn có ý định media, philosophy, hay là psy,socialogy thì chị cũng cho ý kiến tuơng tự luôn....media thì viết luận khá nhiều...nhưng mà hay lắm ;) tuy nhiên là 3 con bạn chị học media đều sẽ drop trong năm sau 8-} ..phil thì ..thôi rồi...nói chuyện lí luận vớ vẩn thì vui chứ vào học chắc chết...đi xem cái talk hàng tuần của nó thử xem mà đã hoa cả mắt :D...social thì hay...à nếu thích philo thì có thể thay bằng critical thinkin...cái này học thực tế hơn , hơi có thiên sang media một tẹo, nhẹ hơn nhưng lại ko phải traditional subj....

anh Hiếu ơi, em cũng take thêm Geo năm sau...vì năm đầu em cũng bị bắt học 3 môn ko đuợc học 4 8-} ..năm nay tổng động viên nên đã đuợc đồng ý ..

à TRân ơi, em học busi với econ cũng đuợc...hic...mỗi tội busi cũng khó phết đấy...hehe...lấy acc thì dễ lém :D...em có thể lấy thêm 1 môn như history hay geo cũng hay :D

em ơi có một số truờng ko nhận busi và acc cùng nhau đâu...
ko dọa em đâu nhưng xem qua một số prospectus của uni đi đã.
:-O em học cùng ngành với chị à:x yêu quá :x

oài chị cũng học HRM ah :x
nhà em có truyền thóng nga`nh này :D
thực ra ban đàu em cũng định cho geo va`o
nhưng mà đấy chỉ là vì mọi ng` nói môn na`y dễ điểm cao, hs VN hay học thôi, chứ em cũng ko hứng thú lắm :)
mấymoon như media hay psy thi` em đã được khuyên từ đầu là rất khoai với sv qt rùi >_<
econ cũng khó lè lưỡi T_T
với cả HRM lên uni cần acc mà, tại sao nó lại ko chấp nhận bus với acc nhỉ -_-

thế à Geo hay mà :x chị thích học Geo :D
cái bizz với acc là chị nói vậy để em đề phòng thôi chứ ko phải tất cả...thậm chí ít truờng ko nhận lém :p...nhưng em cẩn thận check xem ví dụ có hướng vào uni nào chưa...như lse nó chỉ thích traditional subj thôi...nhưng tất nhiên là cẩn thận thế...chứ ko phải tất cả ;)
chị thì thích econ hơn busi :x

Accounting vì sau này lên đại học được dạy lại từ đầu, nên nhiều trường ko thích môn này và ko đòi hỏi em fai học ở Alevel :)

Aston uni :D
lên đh học lại acc ah chị -_-
chán thế
hix, rối wa', chả bít chọn học kí rì :((
@c. yến: hehehe, ở Vn em cũng tuyển ĐỊa :)) cả lớp đi thi vì ... iu cô Địa wa :x :x :x

Back
Bên trên