Kinh nghiệm học ở Anh

Ui cha`, nghe cac anh chi noi ve hoc A Level o UK ma` em so qua'.Viec hoc Math trong A Level Programme la` do tuy` tung nganh hoc minh` lua chon hay la nganh hoc nao` minh` cung fai hoc ha anh chi?Ma` theo tung nganh hoc thi` muc do kho cua viec hoc Math co khac nhau khong a?Em ngu mon nay` lam nen fai quan tam.Ma` A Level co khac IB nhiu` lam khong anh chi??Em moi hoc lop 10 thui,em du dinh se di trong 3 nam cap 3 nhung nghe anh chi noi, em thay viec hoc o ben day co ve kho nhi?Lieu A Level hoac IB thi` co scholarship khong a?Va` de gianh` duoc schol thi` co kho lam' khong?Em co may` cau hoi thac mac nay`, cac anh chi giai quyet gium em nhe.

A`, co ai dang theo hoc o Bellerbys College khong?Em rat quan tam va` cam thay thich truong do, neu co anh chi nao` dang theo hoc o truong nay` thi` lam` on truyen` dat cho em vai` kinh nghiem quy' bau' nhe.Em xin cam on!

a 2 năm ngoái học Bellerbys ở Brighton,trụ sở chính..thấy vui vẻ :D

Bel ở Brighton hình như khá khẩm nhất trong mấy cái đúng ko anh?

em ơi gõ có dấu đi rùi chị trả lời :D

hehe đùa thế, nhưng mờ gõ có dấu nhé
ko khó đâu em ạ, học ở đâu thì cũng cần chịu khó một chút. ở nhà học dốt chưa chắc sang đây đã ko học được :mrgreen: cần cái chính là phải nhanh :D. IB thì có vẻ nặng hơn theo chị nghĩ, vì em phải học 2 languages thì phải , cái này chị ko chắc em phải tự check, và học 6 môn compare với 3-4-5 môn Alevel. Thứ 2 là Alevel tất nhiên thông dụng hơn, trừ phi em có ý định đi nước nào nữa thì phải tính trước.

Maths ở đây cực dễ, chưa nghe ai dưới A cả. Và nếu có là chưa học thì cũng dễ hơn nhiều so với kiểu học ở nhà, chỉ học đến mức áp dụng công thức chứ ko có gì đáng nói em đừng lo. ;)

chị ko hiểu em hỏi cái gì mà ngành gì cũng phải học :biggrin: nói chung là vào đại học người ta cũng chẳng yêu cầu môn Alevel cố định gì cả, flexible lém, chỉ trừ những cái cá biệt như Medicine thì phải có lý/ hóa/ sinh gì đó, còn học econs thì chắc là recommend có econs/business thôi...

trường tưcos hb 50% ăn ở em có thể đến các trung tâm du học - thậm chí họ có thể giúp em có hb cao hơn..cái này tùy..nhưng nên tìm trung tâm nào tử tế một chút :p đừng để sau này dây dưa mệt :D

trường công thì to nhưng ko có hb đâu, vì học phí đã rẻ rùi ;), cùng lắm có discount
à ko có đấy, đang có vài trường công mới sang tốt phết quảng cáo có hb alevel 70% hay 100% :O
Bel em thắc mắc cái gì thì hỏi chi tiết, anh Dũng sẽ nhiệt tình giúp đỡ em :D hehehe còn kinh nghiệm quý báu thì... cũng chẳng có gì, sang là học thôi, lúc chưa đi ai cũng lo lắng như vậy , sang rồi quen :D

hehe hỏi tiếp đi em :D ngại gì - ko phải cảm ơn :D

Vũ Hoàng Yến đã viết:
Bel ở Brighton hình như khá khẩm nhất trong mấy cái đúng ko anh?

em ơi gõ có dấu đi rùi chị trả lời :D

hehe đùa thế, nhưng mờ gõ có dấu nhé
ko khó đâu em ạ, học ở đâu thì cũng cần chịu khó một chút. ở nhà học dốt chưa chắc sang đây đã ko học được :mrgreen: cần cái chính là phải nhanh :D. IB thì có vẻ nặng hơn theo chị nghĩ, vì em phải học 2 languages thì phải , cái này chị ko chắc em phải tự check, và học 6 môn compare với 3-4-5 môn Alevel. Thứ 2 là Alevel tất nhiên thông dụng hơn, trừ phi em có ý định đi nước nào nữa thì phải tính trước.

Maths ở đây cực dễ, chưa nghe ai dưới A cả. Và nếu có là chưa học thì cũng dễ hơn nhiều so với kiểu học ở nhà, chỉ học đến mức áp dụng công thức chứ ko có gì đáng nói em đừng lo. ;)

chị ko hiểu em hỏi cái gì mà ngành gì cũng phải học :biggrin: nói chung là vào đại học người ta cũng chẳng yêu cầu môn Alevel cố định gì cả, flexible lém, chỉ trừ những cái cá biệt như Medicine thì phải có lý/ hóa/ sinh gì đó, còn học econs thì chắc là recommend có econs/business thôi...

trường tưcos hb 50% ăn ở em có thể đến các trung tâm du học - thậm chí họ có thể giúp em có hb cao hơn..cái này tùy..nhưng nên tìm trung tâm nào tử tế một chút :p đừng để sau này dây dưa mệt :D

trường công thì to nhưng ko có hb đâu, vì học phí đã rẻ rùi ;), cùng lắm có discount
à ko có đấy, đang có vài trường công mới sang tốt phết quảng cáo có hb alevel 70% hay 100% :O
Bel em thắc mắc cái gì thì hỏi chi tiết, anh Dũng sẽ nhiệt tình giúp đỡ em :D hehehe còn kinh nghiệm quý báu thì... cũng chẳng có gì, sang là học thôi, lúc chưa đi ai cũng lo lắng như vậy , sang rồi quen :D

hehe hỏi tiếp đi em :D ngại gì - ko phải cảm ơn :D

.. em ơi học trường công đi ... học phí rẻ mà có thể xin được discount đấy ... học trường tư có nhiều trường giảm đến nữa học phí mà vẫn đắt gấp đôi trường công em ạ .. =)) =)) ... điển hình là chị và 1 đứa bạn chị ... :D:D :biggrin: ...

.. đừng dại dột xin học qua mấy trung tâm tư vấn .. có ngày nó chém cho nát nhà nát cửa đấy em ạ :( :( ... (nhà chị bị dại 1 lần chừa cả đời :)) :D:D:p)... ra British COuncil là tốt nhất ... xin người ta mấy cái quyển có web các colleges bên này về ^^ ... lên net apply online 1 loạt ^^ may mắn là sẽ được nó gửi offer về nhà thôi ^^ ... hồi trước chị apply gần 2 tuần sau trường nó đã gửi offer letter về rồi ^^ nhanh lắm .. :x .. :x ..

Chỉnh sửa lần cuối:
ừ nhỉ quên mất chú BC quan trọng nhất
đúng rồi em ạ
nhưng mà đấy là nếu em ham học bổng trường tư ><
tốt nhất là vào Prudential các chị ý làm cho , free mà an toàn...;)
chọn trường nào ít Vn ấy :)) rồi xin disc nó cho ngay :D

Hmm, IB thì khó hơn Alevel n`, phải học 6 môn, mà essays cũng phải viết n` hơn.
Học Alevel em chọn môn nào cũng ok, tuỳ vào ngành em định học sau này hoặc do sở thik của em chứ :p. Học bổng ở UK nhiều lắm, phần lớn khoảng 50% tiền ăn và ở, chẳng bù cho uni, chả cho mấy /:)

Muh Yến ui, có nhiều vn học maths điểm dưới A đấy chứ. VN sang đây có nhiều loại mà, chắc tại Yến gặp toàn đứa giỏi :D.
Em j ko phải lo đâu nhé, ko thik maths thì thui ko take. Chị nghĩ Maths ko khó, đại khái chăm là được. Học j thì ktra cái đấy mà :p

Nguyễn Hải Khánh Linh đã viết:
Anh Bi năm nay có xuống đá cho north không 0:)
Có chứ không có anh ai đá dự bị:)>- ...huehue...:D...Tầm 1 tháng nữa đợi thằng Cường nó làm xong UCAS rồi anh lên...:D...C U then !

Anh chị nào trường mình được vào LSE rồi cho em hỏi kinh nghiệm phát :(:(:( lậy anh chị = kụ :(:)(:)(( :x:x:x :*:*:*

đông lắm em ạ :))
thế này em lạy mỏi lắm, thương quá :D

em định apply vào LSE từ VN à

ko ạ :|:|:|, LSE đâu có chấp nhận đâu :D:D:D, năm nay apply rồi, còn có 2 tháng :(:)(:)(( có ai bít anh chị nào nhiệt tình giúp đỡ ko :x:x:x :*:*:* yêu thế, chị Yến thì sao ạ :(:)(:)(( hiểu biết thì nhắn em vài câu giúp đỡ :(:)(:)(( em mới quyết định về UK thoai đâm ra khổ lắm :(:)(:)((.
Yêu lém :*:*:* anh chị nào có YM của anh chị nào nhiệt tình giúp đỡ thì giúp em ạ ^^

Thứ 7 này Aston và Warwick sẽ có sports competition em ạ ^^, chắc em đi với WW ah` ???

Cho em hỏi cái, nếu mình apply vào trường Công, họ có cho mình học bổng không ạ? Mà nếu có thì là bao nhiêu? Hôm vừa rồi cũng có một ông ở trường Chichester(chả hiểu trường nào, chưa bao giờ nghe tên) đến nói chuyện với lớp em, giới thiệu là trường công, học phí thì công nhân rẻ hơn các trường tư nhưng vẫn còn 8-} lắm, kể cả ông ý nói là sẽ cho học bổng 100% học phí nhưng còn tiền ăn ở vẫn không kham nổi. Bố mẹ em đã nói là nếu con xin được học bổng toàn phần, tức là đi ko mất xu nào thì bố mẹ sẽ cho đi :( Mà làm quái gì có cái học bổng nào sộp thế chứ?

Dua housemate cua chi hoc 2 nam Alevel Chichester College day, truong day la truong cong, nen to lam :D. Tien hoc thi co the co hoc bong, chu an o thi phai tu lo thoi em a ;).

Chi hoc truong tu, cha co ti' hoc bong nao :((

chichester nữa ah :((
đông vn quá rồi mà :( nhưng mà Chichester hình như là boarding mà? 100% là include cả ăn ở mà?
nếu 100% mà ko có ăn ở thì = 50% total thôi hả:D
@c Hiền: ko có đâu chị, tụi em Dudley riêng mà :D chắc lộn ngày rồi :D
mà tụi nó đi làm thêm toàn thứ 7-cn, rã đám lắm :((

chị chưa nghe nói gì về vụ giao lưu Dudley cả :D committee bên này chưa thấy họp hành gì :D

hic, trong này chat chit cho vui thôi, em ko thấy toàn mấy ng bàn chuyện đi chơi à :p xin lỗi mà :D
em vào svuk.org.uk lập topic mà hỏi
nhưng chị nói thật là câu hỏi này chẳng có nghĩa lý gì cả?
em muốn vào LSE thì apply, điểm tốt, vậy thôi, phần còn lại là nó quyết định, nhiều ng 3,4 A vẫn bị reject như thường....em trình bày hoàn cảnh xem nào, sao lại chuyển sang UK là sao?

Chichester ko phải boarding, nhưng có nhà ở cho kiêu u16 cũng hơi mang hơi hướng boarding :D
trường đấy đông vn quá rồi ><
em Giang: có , có ng đi rồi, hoặc 70%, nhưng cũng phải khá và nhanh nhẹn một tí ;) chịu khó tìm, dạo này thấy cả trường công cho hb 100% chứ :O ngạc nhiên

Chị Hiền ơi, bạn em người Thai ở Aston ngày mai muốn đi cùng, có được ko hả chị? Hay là phải book trước? ^^

Back
Bên trên