[Hỏi] Học Kendo ???

Đinh Xuân Tú
(nonbadboy)

Mình đang tìm chỗ học Kendo ở Hà Nội có bạn nào bít chỉ dùm mình zới...Nếu có thông tin càng cụ thể càng tốt ??? Thanks

À mà đeo kính như mình có học được không nhỉ ? :)

hôm trước thấy ti vi chiếu hình như là ở nhà thi đấu Hai Bà Trưng mới mở.
Thày chủ nhiệm là Mr Lân, thày này cũng phụ trách luôn lớp Aikido ở CLB Thanh Niên Tăng Bạch Hổ, bạn có thể đến đấy mà hỏi.
Đeo kính cũng tập được thôi chỉ có cũng hơi hạn chế.

Đến lúc tập, nếu thấy có thể nhìn dc thì bỏ kính cũng dc mà:D. Như em ý, ngày trước em học vẫn đeo kính hoài, vướng vướng thì bỏ, vẫn thấy tuốt:p.
Hiện nay ở nhà thi đấu Quần Ngựa cũng đang tuyển sinh Kendo, mà cả ở 10-10 hình như cũng có lớp nè mà:-/. Võ đường Ken do nổi tiếng nhất Hà Nội hiện nay nếu em nhớ ko nhầm thì ở trên khu phố cổ Hà Nội thì phải. Nhưng góc nào thì em chịu:p.

Ơ, ở HN cũng có chỗ tập Kendo à? Tưởng không có :D, thế này thì vui rồi :D.

U U...cám ơn mọi người, mình sẽ đi hỏi. Cám ơn lần nữa :* :*

Ngọc Anh đã viết:
Võ đường Ken do nổi tiếng nhất Hà Nội hiện nay nếu em nhớ ko nhầm thì ở trên khu phố cổ Hà Nội thì phải.

Anh bị hấp dẫn bởi câu nói này...cố nhớ đi em

Hic, em chả nhớ nổi nữa:(. Mà hỏi bọn bạn nó bảo ko phải ở trên đấy:p. Nhưng mà em sẽ hỏi giúp cho, tại thời gian này cũng đang lo một số việc cho clb. Mà mọi người ơi, tranh thủ kêu gọi tí:D, CLB đang lên kế hoạch tổ chức một giải Karatedo vào tháng 3 tới. Nếu mọi người có thời gian rảnh hoặc quan tâm có thể tham gia giúp đỡ bọn e với. Hiện tại, công việc đang ngập đầu, em chả còn thời gian làm gì nữa:((.

Có vài điều muốn nói cho các bạn định tập Kendo là các bạn nên tiết kiệm tiền đi vì tập môn này tốn kém lắm :D Mua một cây shinai loại tốt cũng cỡ 450k rồi. Mà nếu tập nhiều thì có khi 2 tuần là thay một cây shinai mới. Còn bouken nếu mua loại dùng được cũng phải 80k ( bouken thì có thể dùng hàng VN). Bạn nào có đk có thể sắm thêm bogu ( bộ giáp), loại rẻ nhất cỡ $400. Khi đặt mua bogu bạn nên để ý xem đó là loại dành cho nam hay nữ, và các size khác nhau.
Ghi chú thêm là Kendo hiện nay chưa được phép thi đấu, nếu có đấu thì chỉ là giữa các clb với nhau chứ k có giải đấu chính thức nào.

Tiền bạc ko phải là vấn đề cao nhất.
Vấn đề nhất ở đây là đòi hỏi ở người tập sự kiên nhẫn,theo ông anh em ở Nhật thì học Kendo ở Nhật thì 3 năm cũng chỉ vung kiếm bổ từ trên đầu xuống thôi.Ở VN thì may ra là 1 năm.
Nếu ai có tính kiên nhẫn cao thì hãy tập,còn ai ko có thì tốt nhất là nên đổi môn khác.

Kendo, cũng muốn thử, nhưng mà tiền bạc là một cái khó vượt qua, chưa kể không thích ông thầy lắm :p
Nếu ai có tính kiên nhẫn cao thì hãy tập,còn ai ko có thì tốt nhất là nên đổi môn khác.
Không lẽ học môn khác thì không cần kiên nhẫn ? Tớ nghĩ là học cái gì cũng cần kiên nhẫn mới khá được chứ ???

Không lẽ học môn khác thì không cần kiên nhẫn ? Tớ nghĩ là học cái gì cũng cần kiên nhẫn mới khá được chứ ???

Tất nhiên là các môn khác cũng phải cần tính kiên nhẫn.
Nhưng có lẽ ko có môn nào đòi hỏi tính kiên nhẫn như kendo,thử hỏi ông anh xem suốt 1-2 năm đến võ đường chỉ suốt ngày chỉ có vung kiếm liệu có chịu nỗi ko?
các môn khác thì còn có đổi đòn thế mới rồi cho tập đối kháng=====>thế thì mới đỡ chứ

Làm gì không chịu nổi ^^ Đã tập thì phải chấp nhận, còn nếu không chấp nhận nổi thì tập cái khác, có gì đâu ? Học cái gì cũng không phải một sớm một chiều mà xong được.
các môn khác thì còn có đổi đòn thế mới rồi cho tập đối kháng=====>thế thì mới đỡ chứ
Cũng chả biết được. Chẳng hạn, theo những gì tớ biết, chương trình cơ bản của Vịnh Xuân quyền là 3 năm, chỉ có đứng tấn, đánh Thủ Đầu Quyền, tập một số hình đỡ cơ bản, tập lực. Hết :D Nghe thì nhiều, nhưng cứ làm đi làm lại hoài cũng ngán lắm. Hoặc như Thiếu Lâm, 1 năm đầu tập được 1 bài quyền, cộng với đứng tấn, các đòn đánh cơ bản, cũng chả sung sướng gì hơn đâu.

Cũng chả biết được. Chẳng hạn, theo những gì tớ biết, chương trình cơ bản của Vịnh Xuân quyền là 3 năm, chỉ có đứng tấn, đánh Thủ Đầu Quyền, tập một số hình đỡ cơ bản, tập lực. Hết Nghe thì nhiều, nhưng cứ làm đi làm lại hoài cũng ngán lắm. Hoặc như Thiếu Lâm, 1 năm đầu tập được 1 bài quyền, cộng với đứng tấn, các đòn đánh cơ bản, cũng chả sung sướng gì hơn đâu.

đấy cũng là nhiều động tác rồi đấy ông anh ạ,ông anh xem teppy chưa,cái động tác bổ kiếm từ trên đầu xuống đấy,hình như chỉ tập duy nhất 1 động tác đấy thôi,hình như còn thêm ngồi thiền thì phải.
Thì môn nào cũng thế thôi,năm đầu toàn tập cơ bản,hồi xưa em học karate cũng thế nhưng bây giờ học SK thì thấy học mấy động tác cơ như thế tuy đơn điệu nhưng cần thiết vì bây giờ học em SK tốc độ nhanh ,về nhà mà ko tập mấy động tác cơ bản thì đến lớp chả tập được cái gì cả,lóng nga lóng ngóng

đấy cũng là nhiều động tác rồi đấy ông anh ạ,ông anh xem teppy chưa,cái động tác bổ kiếm từ trên đầu xuống đấy,hình như chỉ tập duy nhất 1 động tác đấy thôi,hình như còn thêm ngồi thiền thì phải.
Chẹp, mang tiếng là nhiều, nhưng tại vì cứ lặp đi lặp lại hoài thì cũng chán. CHả khác gì 1 động tác đâu ^^
Vụ ngồi thiền thì hay đấy chứ. Ít nhất là tĩnh tâm, còn thêm cái gì không thì tớ chịu, nhưng nội cái kia thôi là hay lắm rồi.
Thì môn nào cũng thế thôi,năm đầu toàn tập cơ bản,hồi xưa em học karate cũng thế nhưng bây giờ học SK thì thấy học mấy động tác cơ như thế tuy đơn điệu nhưng cần thiết vì bây giờ học em SK tốc độ nhanh ,về nhà mà ko tập mấy động tác cơ bản thì đến lớp chả tập được cái gì cả,lóng nga lóng ngóng
Cố gắng lên ^^

nói chung là học sinh ít tiền(trừ con nhà giàu)chọn mấy môn ít đòi hỏi dụng cụ tập mà học.
lao vào mấy môn như kendo thì lấy đâu ra tiền mua kiếm với giáp

Nói thì nói thế, yêu thích thì làm sao mà cấm ^^ Chỉ là cố dung hòa giữa yêu thích và khả năng của mình thôi.
Vả lại tập lên cao thì thể nào chả phải mua dụng cụ ^^ Chẳng hạn VX thì mua mộc nhân, nghe đâu cũng tầm triệu bạc ấy chứ, hay là taolu thì mua đủ các loại kiếm với côn ^^

Nói thì nói thế, yêu thích thì làm sao mà cấm ^^ Chỉ là cố dung hòa giữa yêu thích và khả năng của mình thôi.
Vả lại tập lên cao thì thể nào chả phải mua dụng cụ ^^ Chẳng hạn VX thì mua mộc nhân, nghe đâu cũng tầm triệu bạc ấy chứ, hay là taolu thì mua đủ các loại kiếm với côn ^^

mộc nhân xin bằng inox thì tầm hơn 1tr,còn nhờ thợ mộc làm bằng gỗ ko thì khoảng tầm 500(nhưng chả mấy ông làm đâu,lại còn ko biết có ra gì ko nữa)
nếu ko có tiền mua kiếm xịn thì làm mấy thanh gỗ hoặc tre cũng được:> mang đến lớp bảo với ông thầy là em ko có tiền mua đồ xịn,rồi cầm mấy thanh đấy mà phang bọn trong lớp:))

Chỉnh sửa lần cuối:
mộc nhân xin bằng inox thì tầm hơn 1tr,còn nhờ thợ mộc làm bằng gỗ ko thì khoảng tầm 500(nhưng chả mấy ông làm đâu,lại còn ko biết có ra gì ko nữa)
Triệu với nghìn này là tiền Việt hay USD thế ^^
Theo tớ biết thì 1 con mộc nhân bằng gỗ đã hơn cả triệu rồi, và chưa thấy có mộc nhân bằng inox bao giờ ( trừ Lý nhà giàu không tính ^^ )
Làm bằng gỗ cũng tùy loại chứ, tiền nào của nấy mà.

Triệu với nghìn này là tiền Việt hay USD thế ^^

Tiền việt thôi,chứ đô thì ai dám mua.
Còn mộc nhân inox thì ở HN thì em chưa thấy thật,chỉ có lần vào TP.HCM thì thấy thôi,hình như là 1tr5 thì phải

Thế thì có vẻ hơi rẻ o_O
Tại vì mộc nhân ngoài HN này, con nào thấy cũng cỡ đó. Chưa tính mấy chú bằng gỗ lim thì còn đắt nữa.

dụng cụ để tập bây giờ cái gì cũng đắt hết.8-|
cả cái bao cát tưởng như là rẻ nhất nhưng hóa ra cũng phải trên 100 (50-75k cái vỏ bao,tiền cát,trấu hoặc mùn cưa,bóng tennis...)

Back
Bên trên