[Hỏi] Học Kendo ???

Cũng đúng thôi. Xăng lên đến trên 70USD một thùng, đâm ra các thứ lên giá hết. Hôm nọ tớ ăn 1 bát phở mà cuối cùng phải trả tận 15K T_T Đau khổ.
Thực ra nếu quen biết rộng thì thử đi tìm mua hàng cũ xem, nhiều khi vớ được đồ tốt giá rẻ ^^ Tất nhiên là nhớ check kỹ trước khi mua.
Còn cái bao cát, tớ nghĩ chắc cậu định tập đấm đá thôi. Nếu vậy thì làm cái cột rơm kiểu của Karate, kinh tế hơn nhiều, mà chất lượng thì có thể chấp nhận được.
Cuối cùng, chúc mừng SN :) Sorry, quá muộn, tớ không biết. Chỉ đến lúc đọc bài viết chúc mừng của các thành viên khác thì mới rõ :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Cuối cùng, chúc mừng SN Sorry, quá muộn, tớ không biết. Chỉ đến lúc đọc bài viết chúc mừng của các thành viên khác thì mới rõ

cảm ơn ông anh.
Còn chuyện làm cột rơm thì bây giờ ở HN kiếm rơm còn khó hơn cả kiếm cát:eek:
chẳng lẽ bây giờ lại sang mấy huyện nội thành tải ít rơm về chắc:-s thế nào cũng bị CSGT tóng,phệt cho mấy phát

Khó kiếm gì o_O Dễ mà. Có điều chịu khó một chút. Vả lại cũng không cần nhiều rơm đến thế đâu ^^

mà dạo này em đang thi học kỳ
thôi để đến hè thì làm vậy

oai...không để ý cái là thành chỗ câu rồi...:D :))....hôm nọ anh lên nhà thì đấu Hai Bà Trưng hỏi về điều kiện tham gia tập luyện thì...nói chung là khá ổn...theo như anh nhớ thì 50K/tháng tiền học phí....khoảng 250K...tiền võ phục....kiếm thì không rõ lắm nhưng có mua lại kiếm cũ hoặc thích thì mua kiếm mới....còn bộ giáp ( quan trọng nhất ) thì sau 6 tháng tập luyện ( nếu có chuyển biến tích cực ) thì cơ sở sẽ cho mượn một bộ để tập ( bộ này có thể mang về nhà tùy thích - nhưng khi đăng kí học cần đăng kí bộ sơ yếu lí lịch rõ ràng - thực ra bộ giáp này là của Nhật cho mượn )....nếu ai có nhu cầu muốn học thì đến trung tâm Số 1 _ Tăng Bạt Hổ hỏi thầy Lân....

Như vậy mình thấy khả năng kinh tế để theo đuổi môn võ này là hoàn toàn có thể chứ nhỉ...:D :D :D

Còn chuyện đeo kính thì thoải mái đi...hôm đến xem tập luyện có mấy em học sinh đến tập...toàn đeo kính không hà...:)) :)) :))....với lại ở đó cũng nhiều người nước ngoài to cao lắm....nói chung bây giờ lớp cũng đông....lớp tập tuần 2 buổi..thứ 3 và thứ 5

Chỉnh sửa lần cuối:
mà dạo này em đang thi học kỳ
thôi để đến hè thì làm vậy
Ờ, thi bên Lương thì khổ rồi T_T But vẫn duy trì tập đều đặn thì sẽ thấy thoải mái tinh thần hơn ^^
oai...không để ý cái là thành chỗ câu rồi...
Câu gì :p Cái này gọi là tùy theo chiêu của địch mà ta ra chiêu. Như nước chảy mây trôi, không có đích cụ thể vậy :D
Anyway, cám ơn về phần thông tin của môn học ^^
Mà nếu không nhầm thì thầy Lân dạy môn này cũng là trưởng đoàn Aikido VN sang tham dự đại hội tại Nhật thì phải. Có ai biết gì thêm về vụ này không ?

Ờ, thi bên Lương thì khổ rồi T_T But vẫn duy trì tập đều đặn thì sẽ thấy thoải mái tinh thần hơn ^^

Học LTV cứ như trong nhà tù ấy,cẳng thẳng,mệt cả người.
Đi học chỉ sợ tổng kết dưới 5,0 là thi lại,mà thi lại là trượt là cái chắc ====> ra khỏi trường.
Sao hồi đầu lớp 10 mình ngu thế nhỉ,vào trường này làm cái đếch gì cho mệt

Áp lực học bên Lương đúng là ghê thật T_T Mục tiêu là bằng mọi giá phải cho học sinh đỗ đại học, đâm ra dân bên đó thấy giống mấy cái máy học quá >< May mà hồi trước đỗ Tổng Hợp chứ không thì đời mình cũng đứt ><
Sao hồi đầu lớp 10 mình ngu thế nhỉ,vào trường này làm cái đếch gì cho mệt
Thôi, trót rồi thì cố đi, than làm gì cho mất thời gian ^^ Khi nào học khổ quá thì tập cho nó thư giãn :D

khổ là tập mãi rồi mà ko thư giãn được mới chán chứ.
Nhiều lúc chán học nhưng lại ko muốn tập,ngồi vào cái máy vi tính thì cũng chả muốn chơi =======> chả biết làm gì.
Học hành kiểu này chắc chỉ thi được trường "Xây dựng gia đình" thôi

Lạ nhỉ o_O Lẽ ra khi tập, không phải lo nghĩ, cơ thể được vận động thì sẽ thư giãn hơn chứ. Chắc là vừa tập vừa lo bài ở nhà huh ? Không nên như thế. Khi tập thì tập trung toàn bộ cho tập thôi, đừng nghĩ đến cái gì khác nữa. Tập xong sẽ thấy tinh thần thoải mái. Lúc ấy nghĩ về bài học thì thấy nhẹ nhàng hơn nhiều ^^

8-| Vấn đề khổ luyện cũng như đòn thế cơ bản thực ra khi tập cũng rất hấp dẫn, ví dụ như Vĩnh Xuân trông thật nhàm chán, nhưng sau 1 thời gian nếu khéo sử dụng 1 chút thì cũng đa hay lắm rùi.
Các thày khi đánh với mình cũng chỉ là những đòn cơ bản đấy thôi nhưng thần thái cũng như biến hóa khác hẳn.
|-) Mình nghĩ môn phái nào cũng thế thôi, cơ bản thì nhàm nhưng thiếu nó thì lại chẳng có được cái gì cả:((

hồi xưa đi học võ ai chẳng thế,lúc nào chả muốn học chiêu mới,coi thường động tác cơ bản.
nhưng học lâu rồi mới biết sự quan trọng của các động tác cơ bản

Vấn đề khổ luyện cũng như đòn thế cơ bản thực ra khi tập cũng rất hấp dẫn, ví dụ như Vĩnh Xuân trông thật nhàm chán, nhưng sau 1 thời gian nếu khéo sử dụng 1 chút thì cũng đa hay lắm rùi.
Đứng ngoài nhìn or tập mà không suy nghĩ thì đều như nhau cả, có hiểu gì đâu mà chả thấy chán ^^ Phải vừa tập, vừa nghĩ, tự ngộ ra mới thấy sao nó hay vậy ^^ Tiếc là số người tập mà chịu nghĩ ít quá, mà đến lúc các vị ấy chịu nghĩ thì cũng thường đã phải trả giá vài năm rồi.
Các thày khi đánh với mình cũng chỉ là những đòn cơ bản đấy thôi nhưng thần thái cũng như biến hóa khác hẳn.
Ăn sâu vào máu rồi, ngày nào cũng nghĩ đến thì bảo làm sao không thấm nhuần :p Vả lại các thầy là khổ luyện thật. Cơ bản của các thầy cũng là công phu cả, mình chưa so được ^^

Suy nghĩ của những người mới học võ hoặc chưa học là :võ thuật chỉ là sự mô phỏng các hoạt động.Mà ko biết trong nó là sự hợp lý giữa các động tác,những nguyên tắc vật lý,việc phối hợp,điều khiển cơ thể.....
Và trên hết trong võ thuật điều quan trọng nhất là tự ngộ ra được cái tuyệt diệu của các động tác kể cả động tác đơn giản nhất.

Chỉnh sửa lần cuối:
Suy nghĩ của những người mới học võ hoặc chưa học là :võ thuật chỉ là sự mô phỏng các hoạt động.Mà ko biết trong nó là sự hợp lý giữa các động tác,những nguyên tắc vật lý,việc phối hợp,điều khiển cơ thể.....
Có phải chỉ mỗi người mới học võ đâu ^^ Tớ còn đọc được ý kiến này trong báo Võ Thuật nữa cơ ^^ Miễn bình luận.
Chính vì quan niệm vậy nên những người học võ nói riêng và dân thể thao nói chung mới bị coi là kém đầu óc. Vớ vẩn. Làm cái gì chả cần đầu óc. Mà đã tập trung vào 1 vấn đề thì ít ai đủ khả năng để tập trung thêm vào chuyện khác lắm ^^
Và trên hết trong võ thuật điều quan trọng nhất là tự ngộ ra được cái tuyệt diệu của các động tác kể cả động tác đơn giản nhất.
Thực ra tớ nghĩ có 1 thứ khác thú vị không kém là khi học võ, tự mình nhận ra được một vài điều nào đó hay hay về cuộc sống, áp dụng được ngoài đời ^^

Có phải chỉ mỗi người mới học võ đâu ^^ Tớ còn đọc được ý kiến này trong báo Võ Thuật nữa cơ ^^ Miễn bình luận.
Chính vì quan niệm vậy nên những người học võ nói riêng và dân thể thao nói chung mới bị coi là kém đầu óc. Vớ vẩn. Làm cái gì chả cần đầu óc. Mà đã tập trung vào 1 vấn đề thì ít ai đủ khả năng để tập trung thêm vào chuyện khác lắm ^^

Nói thật chứ tập võ còn dùng nhiều đầu óc hơn đi học văn hóa trên lớp.
Học võ thì còn phải suy nghĩ các động tác này như thế nào,điểm cốt yếu của nó như thế nào,dùng vào lúc nào thì hơp lý.
Còn học trên lớp bây giờ à,học ko cần hiểu,chỉ cần biết là được.Học theo cái kiểu làm đi làm lại 1 kiểu bài,đến bao giờ thuộc thì thôi,chứ có mấy khi biết được bao giờ thì nên dùng đâu.

Thực ra tớ nghĩ có 1 thứ khác thú vị không kém là khi học võ, tự mình nhận ra được một vài điều nào đó hay hay về cuộc sống, áp dụng được ngoài đời ^^

Đúng đấy,ông anh nói chí lý.Đạo học võ ko chỉ dùng trong võ thuật mà còn áp dụng ra ngoài đời nữa.

Nói thật chứ tập võ còn dùng nhiều đầu óc hơn đi học văn hóa trên lớp.
Học võ thì còn phải suy nghĩ các động tác này như thế nào,điểm cốt yếu của nó như thế nào,dùng vào lúc nào thì hơp lý.
Còn học trên lớp bây giờ à,học ko cần hiểu,chỉ cần biết là được.Học theo cái kiểu làm đi làm lại 1 kiểu bài,đến bao giờ thuộc thì thôi,chứ có mấy khi biết được bao giờ thì nên dùng đâu.
Thật ra tớ nghĩ học kiểu gì là do người học cả thôi. Xác định học để trang bị hiểu biết thì sẽ khác, còn học vì được bảo là học thì lại khác ^^
Học võ thì mệt rồi. Trên đời này khổ nhất là người đấu với người, tại vì đều có suy nghĩ, đều có mục tiêu cả. Mỗi người lại có cách khác nhau, tùy vào tâm tính, đầu óc của mình. Vấn đề ra phết ^^
Đúng đấy,ông anh nói chí lý.Đạo học võ ko chỉ dùng trong võ thuật mà còn áp dụng ra ngoài đời nữa.
Nhiều người cứ nói đạo lý võ thuật nó cao siêu lắm, mà quên rằng những cái cao siêu phải có nền là những thứ gần gũi, quen thuộc, đôi khi tưởng là nhỏ. Người ta thường quên mất mấy thứ lặt vặt kiểu đó, mà toàn hướng tới cái cao hơn. Khổ nỗi không có thực thì vực thế nào được đạo ^^

Lúc đầu mới tập võ hết ông bà già đến mấy thằng đầu to mắt cận toàn bảo mình là ngu si tứ chi phát triển mới đi học võ.Bức ko chịu được.May mà còn giữ bình tĩnh được đấy,chứ ko cầm cái giép cho ăn hết rồi.
Hồi xưa còn hay tranh luận chứ bây giờ thì kệ từ mấy thằng bạn ngu ngu với ông bà già nữa.Toàn người sống chủi lủi,lúc nào cũng lo cho mình,hết sợ đau lại đến sợ chết.Hồi mình đi thi đấu karate rủ nhau vào hò hét mình.Lúc đầu còn tranh luận về sau thì kệ,giải thích làm gì cho mệt,mình thích gì,thấy gì đúng thì mình làm.

Nhiều người cứ nói đạo lý võ thuật nó cao siêu lắm, mà quên rằng những cái cao siêu phải có nền là những thứ gần gũi, quen thuộc, đôi khi tưởng là nhỏ. Người ta thường quên mất mấy thứ lặt vặt kiểu đó, mà toàn hướng tới cái cao hơn. Khổ nỗi không có thực thì vực thế nào được đạo ^^

Khổ.Lúc mình giải thích cho thì ko nghe,ko tin.Nói chung với em thì có anh em cùng học võ thì bàn luận về võ thôi,nói cho những người ko biết thì làm gì cho mệt.

Lúc đầu mới tập võ hết ông bà già đến mấy thằng đầu to mắt cận toàn bảo mình là ngu si tứ chi phát triển mới đi học võ.Bức ko chịu được.May mà còn giữ bình tĩnh được đấy,chứ ko cầm cái giép cho ăn hết rồi.
Hồi xưa còn hay tranh luận chứ bây giờ thì kệ từ mấy thằng bạn ngu ngu với ông bà già nữa.Toàn người sống chủi lủi,lúc nào cũng lo cho mình,hết sợ đau lại đến sợ chết.Hồi mình đi thi đấu karate rủ nhau vào hò hét mình.
Cậu còn sướng hơn tớ, vẫn đi tập được. Tớ là quên luôn ^^ Mà bức xúc nhiều làm gì ^^ Học võ phải biết nhẫn chứ, không thì làm sao học được :D
Lúc đầu còn tranh luận về sau thì kệ,giải thích làm gì cho mệt,mình thích gì,thấy gì đúng thì mình làm.
Câu này hay ^^ Tớ cũng nghĩ vậy ^^ Giờ đi tìm hiểu nhiều cái linh tinh ( bản thân mình cũng thấy linh tinh thật ), người khuyên cũng nhiều, but kệ. Cảm thấy bản thân mình cần những thứ đó. Tuổi trẻ mà cứ phải chăm chăm như mấy ông bà già thì chán chết. Vứt béng đi cho xong :)
Khổ.Lúc mình giải thích cho thì ko nghe,ko tin.Nói chung với em thì có anh em cùng học võ thì bàn luận về võ thôi,nói cho những người ko biết thì làm gì cho mệt.
9 năm đi học, không tìm được ai có cùng sở thích. Chán hết biết T_T Đến cấp III thì may gặp được thằng bạn cùng chí hướng. Giờ thì lên trên này ^^ Kể thì cũng hơi muộn, nhưng mà tốt chán :D

Back
Bên trên