[Hỏi] Học Kendo ???

Học Kendo thì tự vệ = niềm tin chắc?
Cái gì là phong trào thì nên cân nhắc trc khi chạy theo nó:|

Cái gì là phong trào thì nên cân nhắc trc khi chạy theo nó
--> chân lí :D
cái topic này đi ma teo từ lâu rồi mà ..
Em Hiếu đâu lên đi kìa..;))

em đây!! Dạo này bận học quá nên cũng ít tham gia
Thứ nhất, đây ko phải la phong trào vì chỉ co những người đam mê thức sự mới theo dc. Trong quá trình tập luyện sẽ có sự đào thải. Ai ko theo đc sẽ tự khắc rút lui
thứ hai: Sao lại ko tự vệ đc khi ma moi người luyện môn này, tốc độ ra đòn rất cao , khả năng đánh rất chuẩn
thú ba : Kendo Việt Nam có thành tích rất khà trên đấu trường quốc tế va đc nhiều lời khen ngơi
Giải Kendo vo địch Đông Nam á vừa rồi VN tham gia lần đầu nhưng co 1 huy chuong bac va 1 giai tinh than`
he' he'
Thầy j`j ` nguoi Nhật bao :"chi 5 nam nua thoi , toi so kendo viet nam ko con co doi thu o dong nam a' nua"

cho mình hỏi chỗ mua Shinai ở hà nội nhỉ . Đang muốn mua một cây, đêm hôm có trộm mò vào giường còn phòng thân cho trai tân :D

Anh ơi!Muốn mua phải co người quen mới mua đc với cả ko rẻ đâu anh ah
650k 1 cây:D:D

Anh ơi!Muốn mua phải co người quen mới mua đc với cả ko rẻ đâu anh ah
650k 1 cây:D:D

Phải có người quen mới mua được cơ à. :| . Nghiêm thế cơ à. Hay a e mình làm quen đi :D

Tuy nhiên nghĩ đến 650K thì ... thôi trộm muốn làm gì thì làm :|

Thế mà mấy lần a định mang từ Nhật về, không biết bị coi là vũ khí không nhi?̉

em đây!! Dạo này bận học quá nên cũng ít tham gia
Thứ nhất, đây ko phải la phong trào vì chỉ co những người đam mê thức sự mới theo dc. Trong quá trình tập luyện sẽ có sự đào thải. Ai ko theo đc sẽ tự khắc rút lui
thứ hai: Sao lại ko tự vệ đc khi ma moi người luyện môn này, tốc độ ra đòn rất cao , khả năng đánh rất chuẩn
thú ba : Kendo Việt Nam có thành tích rất khà trên đấu trường quốc tế va đc nhiều lời khen ngơi
Giải Kendo vo địch Đông Nam á vừa rồi VN tham gia lần đầu nhưng co 1 huy chuong bac va 1 giai tinh than`
he' he'
Thầy j`j ` nguoi Nhật bao :"chi 5 nam nua thoi , toi so kendo viet nam ko con co doi thu o dong nam a' nua"
----------------------------------------------0---------------------------------

*Uhm.....:-< công nhận nếu cậu theo vì đam mê thì tớ cũng ko còn j để nói nữa, nhưng mà cậu ơi, thế đi đâu cậu cũng vác cái shinai đi hả>:/ :eek:
*Ra đòn nhanh nhưng ko có shinai thì kiai, shiai, ta ah , shaaaah .... rồi dụng chiêu 36 hả 8-X:
*Nếu đã quan điểm học Kendo có thể tự vệ đc thì cố luyện đến khi đạt cảnh giới dùng ngón tay thay kiếm hoặc dùng bulu thần kiếm ấy(kiếm mà anh hùng nào cũng có) là ổn đấy:D :-t <:p
----------> Khi ấy Hiếu thật sự là 1 cao thủ vô đối rùi, còn ai dám đụng đến nữa :-" l-)

huynh ơi em có cái ảnh chụp với Shinai đẹp cực, ra dáng cực!! hôm nào gửi cho huynh;)

ặc !!Nhưng luyện Kendo dau có mong ước trở thàn cao thủ?, cái chinh s là tự rèn luyện mình thôi. Mùa này trong sach cua Nhật là mùa mà các kiém khách đóng cửa tu luyện. Mình cũng học tập :D
ANh ơi ! Không bị coilaf vũ khí anh ah!! có thẻ xếp vào loại dụng cụ thể thao :D:D:D:D

Chỉnh sửa lần cuối:
Ô, học kendo tự vệ đc chứ :|. Đạt đến độ thành thạo thì cầm thanh gỗ cũng giết được người, các anh chị đừng coi thường nó chứ :)). Em nhớ có một anh gì đấy học kendo em biết, anh ấy cầm cái thước kẻ 50cm chém thành vết thương dài như chơi ^^.

Chỉnh sửa lần cuối:
:) Kendo hay Aikido,Judo hoặc bất kì môn võ nào cũng có thể tự vệ được. Nhưng với Kendo nếu trực tiếp cầm kiếm thì nên có nền tảng đạo đức 1 chút thì tốt hơn.

Đúng đấy. Luyện võ là luyện thân màh.

Đúng đấy. Luyện võ là luyện thân màh.
Ờh! Nhưng luyện võ mà ko áp dụng để đánh người được thì người ta ko gọi là luyện võ. Phía trên có một bạn nào đó nói người luyện Kendo có độ chính xác và khả năng phản xạ rất cao. Như vậy thì chơi game giỏi cũng có thể thành cao thủ?! Đừng nhầm nhé, đánh nhau tay ko khác với thi đấu Kendo rất nhiều. Khi bạn quen cầm kiếm rồi, cảm giác về khoảng cách sẽ khác hẳn so với lúc đánh tay ko, chưa tính đến trường hợp bị đối phương áp sát. Các hệ phái cổ truyền ở Nhật đâu chỉ giới hạn trong kiếm thuật hay thương thuật, họ còn dậy cả Jujutsu kia mà. Kendo hiện đại, theo tôi biết thì ko bao gồm kỹ thuật Jujutsu.
Về phương diện pháp luật, đồ vật nào có khả năng gây thương tích cho người khác sẽ bị coi là vũ khí, ko loại trừ Shinai. Trong trường hợp tự vệ, dùng Shinai cầm sẵn theo người hoàn toàn có thể bị coi như phòng vệ vượt quá, đủ để bị truy cứu trách nhiệm hình sự đó.

Đó, anh Minh nói chuẩn đó, cảm giác khoảng cách rất khác nhau, nhưng em học đồng thời cả karate, aikido và kiếm quốc tế, ban đầu thì cũng khá khó khăn với kiếm quốc tế, nhưng sự thích ứng cũng không khó lắm, em mới tập hơn 1 tháng mà đã có thể quen với cảm nhận khoảng cách của kiếm thuật rồi, và cảm nhận cận chiến vẫn không bị mất. Chỉ cần cầm kiếm lên tay, là cảm nhận khoảng cách chuyển sang mode cầm kiếm, bỏ ra là mode tay không :D. Kiếm đạo cũng có thể khá hay đó, học kèm với aikido thì chắc là chuẩn, các đòn thế của aikido nhiều phần dựa trên các thế chém, thế di chuyển, vận lực của kendo, dù không có kiếm, vẫn có thể phát huy uy lực = tay không được. Em có thằng bạn tập kendo, mới tập 2 3 tháng gì đó, tuần tập có 6 tiếng, mà khi cầm kiếm đã thấy áp lực tỏa ra rồi, có thể thấy người tập kiếm đạo khi cầm kiếm vào, sức ép rất mạnh. Nhưng em thấy thằng bạn em có một số biểu hiện không bình thường rồi, nó nâng niu cây kiếm tập, mỗi ngày lôi ra lau lau chùi chùi :-SS.

Back
Bên trên