[Hỏi] Học Kendo ???

Câu này hay ^^ Tớ cũng nghĩ vậy ^^ Giờ đi tìm hiểu nhiều cái linh tinh ( bản thân mình cũng thấy linh tinh thật ), người khuyên cũng nhiều, but kệ. Cảm thấy bản thân mình cần những thứ đó. Tuổi trẻ mà cứ phải chăm chăm như mấy ông bà già thì chán chết. Vứt béng đi cho xong

Cái này thì lúc đầu em cũng ko biết nên làm như thế nào.Nhưng về sau đọc quyển "LTL cuộc đời và sự nghiệp" có câu nói của LTL :như chữ ký của em bây giờ.

Câu này hay ^^ Tớ cũng nghĩ vậy ^^ Giờ đi tìm hiểu nhiều cái linh tinh ( bản thân mình cũng thấy linh tinh thật ), người khuyên cũng nhiều, but kệ. Cảm thấy bản thân mình cần những thứ đó. Tuổi trẻ mà cứ phải chăm chăm như mấy ông bà già thì chán chết. Vứt béng đi cho xong

Ông anh giống em đấy,xương gãy thì lại liền,xước da thì lại lành,lo gì.thanh niên mà như mấy ông bà già thì chết luôn đi cho xong.

9 năm đi học, không tìm được ai có cùng sở thích. Chán hết biết T_T Đến cấp III thì may gặp được thằng bạn cùng chí hướng. Giờ thì lên trên này ^^ Kể thì cũng hơi muộn, nhưng mà tốt chán

đấy là ông anh còn may đấy,em còn chẳng có thằng bạn nào nữa là,trừ mấy thằng và mấy ông anh trong lớp võ.

Cái này thì lúc đầu em cũng ko biết nên làm như thế nào.Nhưng về sau đọc quyển "LTL cuộc đời và sự nghiệp" có câu nói của LTL :như chữ ký của em bây giờ.
Có phải quyển cậu đọc bìa màu đỏ đúng không ^^ Nếu đúng thì tớ cũng đọc quyển đó rồi. Viết khá hay và tương đối chân thực, mặc dù một số chuyện không vui của Lý thì lại không viết ^^ Và trong phần viết về Vịnh Xuân dễ gây cho người ta hiểu lầm rằng trên đời chỉ có mình Trung Quốc là sở hữu Vịnh Xuân :p
Ông anh giống em đấy,xương gãy thì lại liền,xước da thì lại lành,lo gì.thanh niên mà như mấy ông bà già thì chết luôn đi cho xong.
Nhưng mà cậu sướng hơn tớ là vẫn được đi tập, chứ tớ dính chưởng 1 lần, thế là nghỉ luôn ><
đấy là ông anh còn may đấy,em còn chẳng có thằng bạn nào nữa là,trừ mấy thằng và mấy ông anh trong lớp võ.
Mấy vị học võ cùng tớ thì tớ lại không nói chuyện được, tại vì các vị ấy học là vì thích học, nhưng chưa đến mức muốn tìm hiểu sâu thêm mấy thứ linh tinh về lịch sử, giai thoại...Cũng hơi buồn nhỉ :)

Có phải quyển cậu đọc bìa màu đỏ đúng không ^^ Nếu đúng thì tớ cũng đọc quyển đó rồi. Viết khá hay và tương đối chân thực, mặc dù một số chuyện không vui của Lý thì lại không viết ^^ Và trong phần viết về Vịnh Xuân dễ gây cho người ta hiểu lầm rằng trên đời chỉ có mình Trung Quốc là sở hữu Vịnh Xuân

quyển bìa đỏ đen thì mới đúng,có ảnh LTL đứng thủ thế ấy.nhưng mà em ko thấy nói về VX mấy ngoài việc kể rằng LTL từng theo học võ sư Diệp Vấn.
còn mấy chuyện ko hay về LTL thì ko thấy đề cập đến thật,hơi chán.
vì cả trong bộ phim mà cuốn sách đấy dựa trên là "LTL tự thuật" cũng ko đề cập đến mấy việc đó.
Bây giờ thì em mới có:
-quyển LTL cuộc đời và sự nghiệp nhưng chưa có bộ phim LTL tự thuật
-bộ phim truyền thuyết rồng tiểu tử (tên tiếng anh hình như là legend of little dragon thì phải) dựa trên cuốn sách của vợ LTL Linda Lee Cadwell là:Bruce Lee the only man i know" thì lại chưa có cuốn sách đó.
thế mới đau,chả có đủ bộ gì cả,mà ra mấy hiệu sách hay hàng đĩa tìm nát ra rồi mà ko có.

Nhưng mà cậu sướng hơn tớ là vẫn được đi tập, chứ tớ dính chưởng 1 lần, thế là nghỉ luôn ><

thế rốt cục là ông anh bị làm sao?
gãy tay à?

Mấy vị học võ cùng tớ thì tớ lại không nói chuyện được, tại vì các vị ấy học là vì thích học, nhưng chưa đến mức muốn tìm hiểu sâu thêm mấy thứ linh tinh về lịch sử, giai thoại...Cũng hơi buồn nhỉ

thế thì em cũng là 1 trong số đó rồi.
ngoài JKD ra thì em cũng chả biết nhiều về lịch sự cũng như giai thoại.
em chỉ thích bàn về cách chiến đấu hay kinh nghiệm chiến đấu đường phố thôi
cùng lắm là về bản chất các môn võ và mấy diễn viên hành động nổi tiếng thôi.

quyển bìa đỏ đen thì mới đúng,có ảnh LTL đứng thủ thế ấy.nhưng mà em ko thấy nói về VX mấy ngoài việc kể rằng LTL từng theo học võ sư Diệp Vấn.
còn mấy chuyện ko hay về LTL thì ko thấy đề cập đến thật,hơi chán.
vì cả trong bộ phim mà cuốn sách đấy dựa trên là "LTL tự thuật" cũng ko đề cập đến mấy việc đó.
Bây giờ thì em mới có:
-quyển LTL cuộc đời và sự nghiệp nhưng chưa có bộ phim LTL tự thuật
-bộ phim truyền thuyết rồng tiểu tử (tên tiếng anh hình như là legend of little dragon thì phải) dựa trên cuốn sách của vợ LTL Linda Lee Cadwell là:Bruce Lee the only man i know" thì lại chưa có cuốn sách đó.
thế mới đau,chả có đủ bộ gì cả,mà ra mấy hiệu sách hay hàng đĩa tìm nát ra rồi mà ko có.
Ah, thế thì không phải rồi ^^ Quyển của tới là Huyền thoại LTL cơ ^^ Nói tương đối kỹ từ thời thiếu niên đến khi mất ^^
Còn đĩa thì tớ có mỗi 1 đĩa JKD, trích một vài đoạn phỏng vấn Lý, cùng ý kiến một số nhân vật khác :D
thế rốt cục là ông anh bị làm sao?
gãy tay à?
Hô hô, rách mũi ^^ Thương tâm chưa ^^ Sau vụ đó là nghỉ hẳn luôn.
May mà mấy lần dính vào hạ bộ, bố mẹ không biết đấy. Không là khỏi sách vở luôn chứ đừng nói là tập.
thế thì em cũng là 1 trong số đó rồi.
ngoài JKD ra thì em cũng chả biết nhiều về lịch sự cũng như giai thoại.
em chỉ thích bàn về cách chiến đấu hay kinh nghiệm chiến đấu đường phố thôi
cùng lắm là về bản chất các môn võ và mấy diễn viên hành động nổi tiếng thôi.
Ít ra cậu còn tìm hiểu. Chứ mấy chú kia tập cũng chỉ biết tập, thậm chí cả lịch sử chi phái mình tập cũng không biết thì chán quá ><

Ah, thế thì không phải rồi ^^ Quyển của tới là Huyền thoại LTL cơ ^^ Nói tương đối kỹ từ thời thiếu niên đến khi mất ^^
Còn đĩa thì tớ có mỗi 1 đĩa JKD, trích một vài đoạn phỏng vấn Lý, cùng ý kiến một số nhân vật khác

thế ông anh mua quyển này ở đâu thế? chỉ cho em với,cả cái đĩa nữa
cái đĩa như thế nào thế? ông anh thử nói qua đi

Hô hô, rách mũi ^^ Thương tâm chưa ^^ Sau vụ đó là nghỉ hẳn luôn.
May mà mấy lần dính vào hạ bộ, bố mẹ không biết đấy. Không là khỏi sách vở luôn chứ đừng nói là tập.

chắc là chỉ khâu mấy mũi thôi chứ gì? Với học võ thế cũng là chuyện bình thường nhưng mà với mấy ông bà già thế là to rồi.Nghỉ.Ko tập tành gì nữa cả!

thế ông anh mua quyển này ở đâu thế? chỉ cho em với,cả cái đĩa nữa
cái đĩa như thế nào thế? ông anh thử nói qua đi
Quyển đó tớ mua trên Tràng Tiền, nhưng mà cũng tương đối lâu rồi, không biết còn không ^^
Còn đĩa thì chắc chắn là không còn, tại vì tớ lục được trong chồng đĩa cũ ở cửa hàng đĩa, còn mỗi 1 cái ^^
Cái đĩa đó tên là Jeet Kune Do, có trích các phỏng vấn của Lý, Brandon và Dan Inosanto để nói về môn này. Có thêm một vài cảnh quay Lý tập và dạy võ, cũng một số đoạn do Dan dạy nữa ^^ Chỉ là tìm hiểu qua thôi.
chắc là chỉ khâu mấy mũi thôi chứ gì? Với học võ thế cũng là chuyện bình thường nhưng mà với mấy ông bà già thế là to rồi.Nghỉ.Ko tập tành gì nữa cả!
Không, tớ bị rách phía trong, lâu lành, mà lại không khâu gì cả ^^ Chắc thế nên các cụ xót :p

Quyển đó tớ mua trên Tràng Tiền, nhưng mà cũng tương đối lâu rồi, không biết còn không ^^
Còn đĩa thì chắc chắn là không còn, tại vì tớ lục được trong chồng đĩa cũ ở cửa hàng đĩa, còn mỗi 1 cái ^^
Cái đĩa đó tên là Jeet Kune Do, có trích các phỏng vấn của Lý, Brandon và Dan Inosanto để nói về môn này. Có thêm một vài cảnh quay Lý tập và dạy võ, cũng một số đoạn do Dan dạy nữa ^^ Chỉ là tìm hiểu qua thôi.

bó tay!
thế ông anh up lên mạng được ko? cho em xem phát
còn quyển sách thì chịu thật

Không, tớ bị rách phía trong, lâu lành, mà lại không khâu gì cả ^^ Chắc thế nên các cụ xót

rách phía trong thì bị đòn kiểu gì,em chưa thể tưởng tượng ra đánh như thế nào để rách bên trong

Đọc lướt qua topic một lượt, có vài góp ý thế này:
1. Kiếm là vũ khí, nói đạo lý cao đẹp thế nào thì nó vẫn là thứ vũ khí, đã là vũ khí thì mang theo sát khí. Tinh thần rèn chưa tới, cầm vũ khí vào chỉ hại người và hại mình.
2. Nên xem xét lại cách dùng từ. "Võ đạo" và "võ thuật" là hai khái niệm khác nhau rất xa.
3. Khoảng 1 năm đầu học kendou, hết đứng chém rồi lại ngồi chém, dân VN mấy bác bò qua được đoạn này?
4. Tin vỉa hè: cái ông dạy kendou thật ra là dạy aikiken, hỏi sao lại quảng cáo là kendou thì ổng trả lời: "ờ thì phải nói thế chứ lị..."

Chúc quí zị zui zẻ zới kendou nhá >:).

Đọc lướt qua topic một lượt, có vài góp ý thế này:
1. Kiếm là vũ khí, nói đạo lý cao đẹp thế nào thì nó vẫn là thứ vũ khí, đã là vũ khí thì mang theo sát khí. Tinh thần rèn chưa tới, cầm vũ khí vào chỉ hại người và hại mình.
2. Nên xem xét lại cách dùng từ. "Võ đạo" và "võ thuật" là hai khái niệm khác nhau rất xa.
3. Khoảng 1 năm đầu học kendou, hết đứng chém rồi lại ngồi chém, dân VN mấy bác bò qua được đoạn này?
4. Tin vỉa hè: cái ông dạy kendou thật ra là dạy aikiken, hỏi sao lại quảng cáo là kendou thì ổng trả lời: "ờ thì phải nói thế chứ lị..."

Chúc quí zị zui zẻ zới kendou nhá

bó tay với anh Minh rồi đấy,nói thật thì cũng phải khéo cho người chuẩn bị theo học ko mất tinh thần chứ.
Hay là ông anh định lùa mọi người sang lớp SK.

Ko, lùa sang đấy làm gì, được 1 tháng bỏ hết thì cũng công cốc. Sự thật, có thì nói, ko thích thì chịu thôi :D.

:)) Mr Lân dạy Aiki ha? Thực ra aiki cũng có phần tự vệ rút từ kiếm đạo mà, nhìn thế thủ là rõ ra tay kiếm mà. chỉ có không chuyên biệt lắm thui.
Tập cho khỏe thui, cầm kiếm Nhật mà chém thì đi tù sớm, b-) Lời cảnh báo cho những anh em wen đánh nhau bằng vũ khí.

Ko, lùa sang đấy làm gì, được 1 tháng bỏ hết thì cũng công cốc. Sự thật, có thì nói, ko thích thì chịu thôi

Sap lại ko được gì! ít ra cũng thu thêm 1 ít cho quỹ lớp:))

Tập cho khỏe thui, cầm kiếm Nhật mà chém thì đi tù sớm, Lời cảnh báo cho những anh em wen đánh nhau bằng vũ khí.

đi tù là còn may đấy,biết đâu còn phải dựa cột ấy chứ.
mà gia đình nạn nhân còn ko biết thế nào,nó mà thuê mấy thằng nghiện cho 1 nhát thì đi (có thể vồ ếch rồi chết dần dần hoặc ăn dao chết luôn)
Nếu ai chăm thì đi tập song đoản côn hoặc côn nhị khúc cũng được.
Song đoản côn hoặc đoản côn thì dễ kiếm ngoài đường,còn côn nhị khúc thì cố múa được như LTL thì bọn nó cũng hãi hết rồi.:))

bó tay!
thế ông anh up lên mạng được ko? cho em xem phát
còn quyển sách thì chịu thật
Chịu. DVD, mà nhà tớ không có ổ để rip ra ^^
rách phía trong thì bị đòn kiểu gì,em chưa thể tưởng tượng ra đánh như thế nào để rách bên trong
Tùy thôi ^^ Thường thì khi đánh lực âm sẽ bị toi ở bên trong. Thằng kia chắc chưa đủ trình để làm thế, có điều ăn may 1 quả.
Kiếm là vũ khí, nói đạo lý cao đẹp thế nào thì nó vẫn là thứ vũ khí, đã là vũ khí thì mang theo sát khí. Tinh thần rèn chưa tới, cầm vũ khí vào chỉ hại người và hại mình.
Tinh thần là cái bao kiếm ^^ Vậy nên cần rèn tinh thần nhỉ :D
Tin vỉa hè: cái ông dạy kendou thật ra là dạy aikiken, hỏi sao lại quảng cáo là kendou thì ổng trả lời: "ờ thì phải nói thế chứ lị..."
Sao thấy có cả thầy Nhật sang dạy cơ mà ^^ Còn lão dạy người VN thì vốn không thích từ trước rồi :D
Tập cho khỏe thui, cầm kiếm Nhật mà chém thì đi tù sớm, Lời cảnh báo cho những anh em wen đánh nhau bằng vũ khí.
Khờ, thế mà mốt của các đại ca bây giờ là xài kiếm Nhật đấy :D Có thằng còn tự chế ra 1 cây kiếm có thể thu lại và dài ra thêm một chút cơ :D Còn ở Quảng Ninh thì các vị ấy ngâm kiếm vào nước tiểu và phân, rồi phơi khô =))
Nếu ai chăm thì đi tập song đoản côn hoặc côn nhị khúc cũng được.
Song đoản côn hoặc đoản côn thì dễ kiếm ngoài đường,còn côn nhị khúc thì cố múa được như LTL thì bọn nó cũng hãi hết rồi.
Chả cần đến như Lý :D
Mà đoản côn với côn nhị khúc đánh cũng hay ^^ Tự tập hoài mà vẫn chưa ăn thua gì :p

học kendo thì mọi người cũng đã nói ở trên.
Thứ nhất là đừng có mơ tập kỹ thuật cơ bản vài tháng rồi vào táng nhau như Teppi
Thứ 2 là dụng cụ đắt
Thứ 3 là động tác cơ bản nhàm nhất trong các môn mà em biết

Trịnh Tiến Vũ đã viết:
học kendo thì mọi người cũng đã nói ở trên.
Thứ nhất là đừng có mơ tập kỹ thuật cơ bản vài tháng rồi vào táng nhau như Teppi
Thứ 2 là dụng cụ đắt
Thứ 3 là động tác cơ bản nhàm nhất trong các môn mà em biết
Điều mà hầu như ai cũng biết thì không thấy Vũ nhắc tới: Học Kendo không phải chỉ để tập luyện kĩ thuật, mà để tiếp thu cái đạo của người cầm kiếm.
Như Hoàng Minh đã nói:
Kiếm là vũ khí, nói đạo lý cao đẹp thế nào thì nó vẫn là thứ vũ khí, đã là vũ khí thì mang theo sát khí. Tinh thần rèn chưa tới, cầm vũ khí vào chỉ hại người và hại mình

Cái này không liên quan đến Kendo lắm, nhưng mà tiện thể đang bàn về chuyện học lâu ^^
Theo tớ, học nhanh chán nhất không phải là Kendo mà là TCQ :p Không tin mời bạn đi học thử thì biết. Người mới tập, vào buổi là chỉ có đứng Trạm Trang Công, đứng yên hoàn toàn, chả có động tác cử động gì khác cả ^^
Muốn bàn thêm một chút về câu này:
Kiếm là vũ khí, nói đạo lý cao đẹp thế nào thì nó vẫn là thứ vũ khí, đã là vũ khí thì mang theo sát khí. Tinh thần rèn chưa tới, cầm vũ khí vào chỉ hại người và hại mình
Cũng không phải là phản đối gì. Nhưng mà tớ vẫn cho rằng việc rèn tinh thần này bắt buộc phải đi đôi với việc cầm vũ khí. Bởi vì có nói lý thuyết hoặc tập tay không thế nào đi nữa thì khi cầm vũ khí vào cảm giác sẽ khác. Nhất là với người tập chưa tới nơi tới chốn, khi cầm vào sẽ có cảm giác mình mạnh lên rất nhiều, chiến khí tăng khá cao ^^
Có phải vì vậy mà Kendo cho môn sinh cầm kiếm từ đầu, chứ không như Aikido, là chỉ cho phép môn sinh cao cấp được xài kiếm ? Còn kiếm tre chỉ là tránh thương tích cho người cùng tập thôi ^^

TCQ chỉ dành cho người già hoặc những ai cần phục hồi chức năng thôi.
Còn thanh niên khỏe mạnh thì nên tập những môn nào đổ mồ hôi 1 chút để về già đỡ ốm yếu bệnh tật làm khổ con cháu.

Việc vũ khí là sát khí thì đúng như vậy,nhưng 1 con người tay ko đằng đằng sát khí vẫn đáng sợ hơn 1 người cầm vũ khí mà điềm tĩnh,vui vẻ.
======> Vũ khí ko có gì xấu,chỉ có con người làm cho nó xấu thôi.

TCQ chỉ dành cho người già hoặc những ai cần phục hồi chức năng thôi.
Còn thanh niên khỏe mạnh thì nên tập những môn nào đổ mồ hôi 1 chút để về già đỡ ốm yếu bệnh tật làm khổ con cháu.
Sai rồi. Ai tập TCQ cũng được. Chẳng qua là vì tập TCQ tương đối chậm, khi tập lại đòi hỏi phải thả lỏng tinh thần, quán tưởng đường đi của khí nên người trẻ không thích thôi, chứ còn tập TCQ thì cực tốt ^^ Tác dụng dưỡng sinh đã được chứng mình, còn tác dụng chiến đấu cũng có ^^ TCQ có phần thôi thủ là để chiến đấu đấy thôi, mặc dù phần này ở VN ít người biết quá ><
Việc vũ khí là sát khí thì đúng như vậy,nhưng 1 con người tay ko đằng đằng sát khí vẫn đáng sợ hơn 1 người cầm vũ khí mà điềm tĩnh,vui vẻ.
======> Vũ khí ko có gì xấu,chỉ có con người làm cho nó xấu thôi.
Vũ khí là do con người tạo ra mà ^^ Nói chung tùy mục đích sử dụng mà bất cứ vật gì cũng có thể gây hai hoặc làm lợi thôi ^^

Đỗ Việt đã viết:
Điều mà hầu như ai cũng biết thì không thấy Vũ nhắc tới: Học Kendo không phải chỉ để tập luyện kĩ thuật, mà để tiếp thu cái đạo của người cầm kiếm.

Trước khi vào một buổi tập Kendo luôn có phần ngồi thiền để tinh thần tập trung, loại bỏ sát khí. Đó là cách tu dưỡng đạo của Kendo đấy, người tập Kendo thì trầm tĩnh, không nóng nảy và rất coi trọng lời hứa ( cái này thì chắc là ảnh hưởng từ tinh thần samurai).

Còn về động tác thì Kendo nói chung chỉ có vài động tác đó thôi, quan trọng là tập nhuần nhuyễn thì khi đấu sẽ nhanh hơn chứ nó không có cái gì là phức tạp cả. Duy có bộ pháp của Kendo thì khác hẳn các phái võ khác vì chân sau luôn nhấc gót lên để có thể bật những bước rất nhanh khi chém đối phương. Nhưng nếu tập 3 năm mà chỉ tập có vung kiếm lên xuống thì hơi khó tin vì chỉ cần tập gần 1 năm là có thể thi lên đai đầu tiên là ikkyu rồi. Mà khi thi lên đai sẽ phải đấu với một đấu thủ khác cũng muốn lên đai nên chắc chắn trong quá trình tập phải có đấu luyện rồi.

Đa số các huấn luyện viên Kendo hiện nay ở VN đều xuất phát từ Aikido nên việc họ ảnh hưởng từ Akiken là dễ hiểu thôi. Cơ bản thì Akiken, Kendo và Kenjutsu khá giống nhau.

Sai rồi. Ai tập TCQ cũng được. Chẳng qua là vì tập TCQ tương đối chậm, khi tập lại đòi hỏi phải thả lỏng tinh thần, quán tưởng đường đi của khí nên người trẻ không thích thôi, chứ còn tập TCQ thì cực tốt ^^ Tác dụng dưỡng sinh đã được chứng mình, còn tác dụng chiến đấu cũng có ^^ TCQ có phần thôi thủ là để chiến đấu đấy thôi, mặc dù phần này ở VN ít người biết quá ><

Ý em là là thanh niên thì nên tập mấy môn mãnh mẽ 1 chút cho đáng là thanh niên,vì tuổi thanh niên ngắn lắm nên chúng ta hãy làm những thứ khỏe nhất trong đời mà chúng ta có thể làm trong tuổi khoẻ nhất trong đời này^^
Còn TCQ phù hợp với tất cả mọi người từ gầy đến béo,cao hay thấp,thể chất yếu hay khoẻ.

Back
Bên trên