Học cho bố mẹ hay học cho con??????????????

Chắc là ko bởi nghe banh Phong nói như thế là tớ biết bố mẹ cậu rất tôn trọng cậu .chính vì thế tớ mới hỏi để xem cậu trả lời như thế nào mà giải quyết đc cục bộ rối ren giữa bố mẹ và con
Ừ, đó cũng là may mắn của tớ :).
Vậy các bạn có biết nỗi "thống khổ" của những người mà đã cố gắng học nhưng sơ suất trong bài kiển tra nên điểm ko cao và bị bố me rầy la,chửi con là NGU ko????????
Cái này tớ cũng biết vì chính 1 người bạn của tớ cũng ở trong hoàn cảnh này, tuy vậy, tựu trung lại, thì theo tớ, học vì bố mẹ cũng chẳng dẫn đến đâu cả.Lí do thì đã trình bày ở trên. Những cái đó thì ko chỉ có bố mẹ bực mình mà ngay chính người học cũng phải chịu, do sơ suất, nhưng nếu đã cố gắng học rồi thì sơ suất có xảy ra nhiều ko?

Đến bao giờ thì mới chấm dứt được tình trạng học vì điểm , học vì thành tích như hiện nay nhỉ , đến lúc ấy , bố mẹ sẽ ko còn băn khoăn , lo lắng , ko phải chịu nhiều áp lực nữa !

Tớ nghĩ là khó lắm đấy, tình trạng này sẽ tồn tại ít nhất là cho tới khi nước mình phát triển giáo dục mạnh như Hoa Kì thì may ra ..... Cũng phải 50-100 năm nữa, vì điều đó phụ thuộc vào sự phát triển của nền kinh tế đấy.

Tui thấy ở Mĩ học ko điên hư VNam nhưng sau khi đã graduate thì bọn nó lại hơn mình nhiều lắm .
Bằng chứng là Mĩ giàu hơn ta rất nhiều .

Thực tại xã hội là thế, còn kéo dài tình trạng này lâu, nước mình càng ko phát triển được, nhg sống trong môi trường này, con ng` bắt buộc phải chạy theo nó.
Mà mọi ng` thấy đấy, chúng ta ko chờ được nữa, chỉ có cách là thoát ra khỏi cái nước Vn này thui, try on.!

Nguyễn Trang Thư đã viết:
Thực tại xã hội là thế, còn kéo dài tình trạng này lâu, nước mình càng ko phát triển được, nhg sống trong môi trường này, con ng` bắt buộc phải chạy theo nó.
Mà mọi ng` thấy đấy, chúng ta ko chờ được nữa, chỉ có cách là thoát ra khỏi cái nước Vn này thui, try on.!
mod ơi, kô ngờ bây giờ mod và các bạn khác đều nghĩ thế, :eek: [-x thì làm sao mà nước nhà khá khẩm lên được. Phải có niềm tin chứ. :) Nhưng tớ công nhận mod nói kô sai. ;) :D

Tui thấy ở Mĩ học ko điên hư VNam nhưng sau khi đã graduate thì bọn nó lại hơn mình nhiều lắm.
Cái này có lí do là Mỹ học thực dụng,chương trình học đa dạng, bằng được công nhận trên toàn thế giới.
Bằng chứng là Mĩ giàu hơn ta rất nhiều
Cái này có nhiều lí do, vd như Mỹ là nước bị ảnh hưởng ít nhất trong 2 cuộc chiến tranh thế giới (do nằm ở 1 châu lục khác biệt).Ảnh hưởng và tổn thất của Mỹ đáng nói thì chỉ có vụ Trân Châu Cảng...Tuy vậy, Mỹ thu lợi được nhiều hơn mất (tiền bán vũ khí và ăn hôi).Nhưng nói đến cái mạnh nhất của Mỹ thì chỉ có thể nói nền dân chủ của nó mà thôi.
Xã hội vẫn đang phát triển đều đấy chứ, chỉ có điều không nhanh như các nước khác thôi.Nền kinh tế của VN vẫn tăng đều đặn.
chúng ta ko chờ được nữa, chỉ có cách là thoát ra khỏi cái nước Vn này thui
Nếu chỉ nói thế này thôi thì tớ....nói thật là rất bực tức (thông cảm nhé).Vì tớ nghĩ, đi du học là để trở về giúp nước chứ không phải vì bất mãn với đất nước mà bỏ đi.
Vậy thì học giỏi lên, đi du học đi rồi về giúp nước.Chứ đừng chỉ nghĩ thoát ly khỏi đất nước không thôi.
--------------------
(bài này viết ko có ý đả kích bất cứ ai, chỉ vì thấy nhiều người đi du học bắt đầu bất mãn với nước nhà, hơi bực nên viết)
Tổ quốc, 2 tiếng thân thương, nhiều người nói, tổ quốc là cha mẹ, vậy có đứa con nào vì cha mẹ nghèo mà bỏ đi, nhân người khác làm cha mẹ không?
Ta sinh ra là người Việt Nam, sống là người Việt Nam, chết cũng phải là người Việt Nam, cũng như ta sinh ra, lớn lên rồi chết đi, mãi vẫn là con của cha mẹ ta sinh ra vậy.
Cha mẹ nghèo, khó khăn, nhưng cố gắng nuôi đứa con khôn lớn.Sau này, khi nó khôn lớn, nó thấy người khác giàu hơn thì nhận làm cha mẹ, có đời nào con từ cha mẹ ngược đời như vậy chăng?Thế còn tệ hơn thú vật.
Làm con, thấy cha mẹ nghèo, thì phải đau lòng, thì phải khóc, nhưng sau đó là biết phấn đấu, giúp đỡ mẹ cha.Nước nhà khó khăn thì lớp trẻ phải làm cho nước nhà giàu lên, nước nhà có tệ nạn thì lớp trẻ phải biêt xóa bỏ tệ nạn đi, chứ không phải thấy kẻ giàu hơn thì chạy theo, chối bỏ cội nguồn.
Con người sinh ra , có 1 cái đầu để suy nghĩ, có một tâm hồn để hiểu lễ nghĩa, chữ trung, nghĩa cũng như chữ hiếu vậy, làm người có ích cho tổ quốc cũng như làm con có hiếu với mẹ cha.Đừng vì tiền giàu mà chạy theo, đừng vì xa hoa mà ham thích, vì những thứ đó có khi cũng hết, còn 5 chữ trung, hiếu , lễ, nghĩa, vẫn mãi còn.
Hãy tâm niệm rằng trung với nước cũng là hiếu với mẹ cha.

Nghe cảm động quá , thế nhưng bạn đã bao giờ nghĩ rằng Nhật Bản phát triển đến mức nào chưa , là 1 nước tài nguyên nghèo nàn nhất thế giới , lại chịu tổn thất nặng nề trong Đại chiến vì là 1 nước phát xít , bên cạnh đó lại còn động đất suốt ngày , thế mà bây giờ thì Nhật thế nào .

Đấy là bạn Minh không kể đên nguồn viện trợ chiến tranh không hoàn lại của Mỹ đã góp phần không nhỏ vực dậy nền kinh tế Nhật bản đấy.
Động đất chưa chắc là mất tất đâu, một nước có động đất thường xuyên sảy ra thì nhu cầu cảnh báo tăng, mà nhu cầu tăng khiến đẩy nhanh sự phát trển, hơn nữa, núi lửa đem lại một nguồn tài nguyên đất vô cùng giàu dưỡng chất, biển rộng, hải phận trải dài là vị trí kinh tế, thu lại cho nghề đánh cá vô cùng giàu có. Một khía cạnh nhỏ là còn có nước suối nóng thiên nhiên nữa , thích hơn là nước mình vô cùng nghèo nàn về khoản này so với họ. Ý tớ muốn nói là tuy nhật bản ko giàu khoáng sản nhưng họ không phải là nghèo tài nguyên đâu.

Tóm lại là thế này....
Học cho con thì ít
Mà học cho bố mẹ thì nhiều...
Nhưng ai thích nghĩ là tất cả đều học cho mình thì cũng được!

Tớ ko có ý nói bất mãn mà đi du học, mà đi du học là thoát khỏi Tổ quốc. Mục đích thì đi cũng chỉ là để trở về mà thay đổi cái hệ thống giáo dục và đưa Tổ quốc mình tốt hơn thôi!

lại chịu tổn thất nặng nề trong Đại chiến vì là 1 nước phát xít , bên cạnh đó lại còn động đất suốt ngày , thế mà bây giờ thì Nhật thế nào .
Thế tớ chưa nói cho bạn Minh vì sao Nhật phát triển thế ah?
Sau CTTG lần 2, Nhật được Mỹ đổ tiền vào đầu tư, tập trung phát triển công nghiệp công nghệ kĩ thuật cao->chính sách này thành công, sau đó, lại có thêm tiền từ cuộc chiến tranh Triều Tiên, đó là lí do tại sao Nhật giàu.Hệ thống gd thì ko đề cập đến.

trịnh đức linh đã viết:
ho, noi dung qua
Siêu ... câu !!!
To Phong : Rất đồng ý, song Việt Nam lại không như thế, đấy là điều đáng tiếc, nhưng cũng có nguyên nhân của nó, VN lúc ấy là 1 nước XHCN, nên không nhận được viện trợ ko hoàn lại của Hoa Kì, một nước TBCN phát triển, song chúng ta cũng nhận được rất nhiều sự giúp đỡ của liên Xô cũ đấy thôi, chỉ tiếc là hệ thống các nước XHCN tan rã nhanh quá.

oải thật......học hành be bét, nhìu khi cố gắng nỗ lực đạt điểm cao---> zui lòng cha mẹthầy cô thế mà.... quanh đi quẩn lại toàn 1 bầu trời đen kịt.....
.........

Cuộc đời tôi, đất nước tôi, tương lai tôi.....:(

iem chỉ có ý kiến là hồi bé thì học cho bố mẹ ,nhỡ nhỡ thì học bài cho người iu ,lớn thì bỏ học he he he :)

to Linh:sao trường chuyen Thái Nguyên lại ở Great Britain (ko hiểu gì hết)

Chan qua , xep loai hoc ki II lai dua vao ket qua thi hoc sinh gioi , nhu the thi coi mat hoc bong roi con gì , co ai bi dat nhu to ko , hic hic....

Phạm Trí Hiếu đã viết:
Chan qua , xep loai hoc ki II lai dua vao ket qua thi hoc sinh gioi , nhu the thi coi mat hoc bong roi con gì , co ai bi dat nhu to ko , hic hic....
Cái gì ????? Thật ko ???? Lớp nào cũng thế à ?????
Nói rõ sự tình đi, như thế nào
Học cho cả mình lẫn bố mẹ
Học cho ông bà, cho chú cô
Cho người yêu, cho cả bố nàng
Cho người ăn mày, cho anh công nhân
Cho chị lao công cho ông hiệu trưởng .........................................................

Back
Bên trên