Học cho bố mẹ hay học cho con??????????????

Phạm Trí Hiếu đã viết:
Tất nhiên là ức chế nhất là khi đứa bạn quay cóp được điểm cao hơn mình trong khi ta đây , thức đêm ôn bài , bỏ ăn học bài , ngủ cũng miệng lẩm nhẩm đọc bài mà điểm vẫn kém đứa quay cóp ...
Cũng đúng, lý do thì nhiêu lắm, chủ yếu là vì ta có ôn kĩ tới đâu cũng không thể bằng sách được (mà sách thì có tới trăm cuốn)
Vẫn biết gian lận là không thể không có, song vẫn ức chế quá

Hehe, những đứa như thế thì mình thấy cú lắm :D . Nhọc nhằn để rồi đứng sau 1 đứa quay cóp #-o .....vậy tại sao ta lại ko quay cóp để được điểm cao nhỉ :confused: ? Câu hỏi hàng ngày của học sinh thời nay....:)>-

Cũng có nhiều lý do để ta ko quay cóp : Nào là sợ bị phát hiện thì thật xấu mặt. Sợ bị ánh mắt bạn bè coi khinh (cũng như lúc mình nhìn lũ copy mà cao điểm hơn minh)vân vân và vân vân. Nhưng lý do cao nhất là việc gì phải quay cóp, ta học lấy kiến thức cơ mà. Chỉ mỗi tội phụ huynh cứ soi vào điểm mà la lối tối ngày.

Đề nghị pà con bỏ học, thoe thống kê thì trong 50 người giàu nhất ở Mĩ thì 40 người lúc nhỏ có cuộc sống khó khăn, 1 người có bằng về kinh doanh, 4 người có 1 bằng đại học, phần lớn là bỏ học giữa chừng, như Bill Gates và Paul Alen, Edison cũng bỏ học từ lớp 4, vậy tớ đề nghị bỏ học, vì học chả để làm gì .
thằng Phong nói chí lí yêu cầu pà con bỏ học nha! he he he:))

Chỉnh sửa lần cuối:
Học cho con thì ít mà học cho bố mẹ thì nhiều, nói thật, nhiều lúc cầm quyển sách lên mà nghĩ đến gương mặt nặng như chì của mama--> hãi, học cho xong! Kỳ rồi cũng may cả lớp TT nên không sao, chứ nếu ko thì có mà nhừ xương!

Học không chỉ cho con, cho bố mẹ mà có lẽ cho cả gia đình, cho cả thấy cô nữa, Nhưng thôi không lôi thầy cô vào cái vụ này
Thế nhưng, suy cho cùng người được lợi nhiều nhất vẫn là mình thôi, đúng khong ?

Chả biết lợi lộc gì sau này, chỉ biết trước mắt không học là bị ở nhà, mấy ngày Tết không đi đâu . Thôi nói học có lợi cho mình cũng được, học là được đi chơi!

Chúng ta phải quán triệt tư tưởng ngay tức khắc:học là học cho bản thân, cho gia đình và cho xã hội.Lí do:
Bản thân:phải học để sau còn dễ đi "cưa".
Gia đình:để bố mẹ thấy một kết quả học tập tuyệt với --> cho nhiều tiền.
Xã hội:đất nước ta đang đứng bên bờ vực thẳm nên chúng ta phải học để đẩy đất nước ta tiến thêm một bước nữa!!!!!!!!!
created by NMQ

Thế thì lại là tư tưởng bảo thủ rồi, nếu ngẫm lại thì cậu sẽ thấy tội nghiệp cho mình đấy
Mà đẩy thì đất nước ta hóa ra rơi xuốg vực ah ?
Thảng này phản quốc
có biết Saclo I, Lui 16, Mari Antoanet đều bị "bibi the life" vì tội phản bội đất nước ko ?
xử tử đi !!!!!!

Đôi khi chúng ta đổ lỗi cho bố mẹ nhưng nghĩ lại thì mọi thất bại trong học hành đều do mình hết .

Không phải là do mình hết, nói chính xác là phần lớn (cỡ 80%) là do mình, còn lại là yếu tố may rủi, yếu tố thầy cô,....

100% là do mình , do mình cả , chỉ tại mình ngu , sống thôi mà cũng không biết đường sống

Ấy ấy, nói thế là siêu bi quan đấy
Nhân tính ko = trời tính
Việc do mình làm chưa chắc đã hoàn toàn do mình.
Việc ko do mình làm chưa chắc đã ko liên quan tới mình.

Dẹp quan niệm mê tín đi , tính cách của con người hoàn toàn quyết định cuộc đời của họ , vì vậy nên những thất bại đều là do lỗi của mình .

Phùng Anh Quân đã viết:
Ấy ấy, nói thế là siêu bi quan đấy
Nhân tính ko = trời tính
Việc do mình làm chưa chắc đã hoàn toàn do mình.
Việc ko do mình làm chưa chắc đã ko liên quan tới mình.
Có cần em phải nhắc lại ko nhỉ bác Duy

Cách nói của bạn Quân chỉ là một cách chống chế ( chẳng hạn như rơi vào một tình huống nào đó rồi đổ tội hết cho hoàn cảnh ) nhưng tất nhiên là bản thân mình ko thể quyết định mọi chuyện được , chúng ta nên theo đường lối trung hòa , yếu tố quyết định là bản thân, yếu tố quan trọng là hoàn cảnh !

Phạm Trí Hiếu đã viết:
Cách nói của bạn Quân chỉ là một cách chống chế ( chẳng hạn như rơi vào một tình huống nào đó rồi đổ tội hết cho hoàn cảnh ) nhưng tất nhiên là bản thân mình ko thể quyết định mọi chuyện được , chúng ta nên theo đường lối trung hòa , yếu tố quyết định là bản thân, yếu tố quan trọng là hoàn cảnh !
Sao lại là sự chống chế ?????
Đó là điều đúng đắn mầ Hiếu !!!!!!!!!

But đúng đắn thế nào ??? VD nhé , bạn Quân ( tức là cậu ) đi xem bói người ta nói rằng cậu ko thể học hành tử tế , phát tài phát lộc được , mà sẽ là tên phá gia chi tử , thân bại danh liệt , thân tàn ma dại , nợ nần chồng chất , vợ con nheo nhóc , mãi mà ko ngóc đầu lên được , như cậu nói , " nhân tính ko bằng trời tính " và giả sử lời bói là chính xác thì cậu còn sống làm gì cho mệt đời !!!!!!!

Back
Bên trên