Học cho bố mẹ hay học cho con??????????????

Nói chính xác là bói thường sai 100% , thỉnh thoảng ăn rùa được 20 hay 30% thôi .

Sao lại như thế , phải tùy loại bói Duy ạ ,nếu thầy giỏi có thể bói đúng từ 80 _ 90 % nhưng là về các sự việc lớn , còn sự việc nhỏ thì lại khác .

Bói ko chỉ dựa vào chỉ tay , cung , năm sinh . ngày sinh ...mà còn dựa vào những yếu tố khác ...., tớ biết người ta còn dùng sách kinh dịch để bói bệnh tật , đường đời , sự nghiệp đúng lắm đấy !!!!

Theo lời bói thì về sau tương lai mình super sáng láng..:)), nhưng nghe rõ là đáng ngờ..8-}

Tốt nhất là cứ học tốt đi đã , bói chỉ để cho có chỗ dựa tinh thần thôi , nếu định mệnh ( thầy bói nói thế ) biến tôi trở thành tổng thống thì tốt nhất là đừng đi học làm gì ....

Thì nhiều chuyện . VD như là : bị ăn chửi này , bị chủ nhiệm ca này , bị thầy cô ác cảm này , bị trượt vỏ chuối các kì thi hay tuyển dụng này , bị sa thải , đuổi việc này .... vvv...kể đến hết ngày !

vậy mà cũng nói đc.tớ đang hỏi là nếu chúng ta ko thể cố gắng học tốt đc thì chúng ta có quyền lợi gì?

Tất nhiên là chúng ta vẫn có quyền sống như người khác,và một số quyền khác nữa , nhưng tất nhiên là sống thế thì chán lắm , bởi vì " có tài mà ko có đức là người vô dụng but có đức mà ko có tài thì làm gì cũng hỏng "! Và ko có gì là ko thể được , hiểu chứ ?

ko có gì là ko thể được , hiểu chứ ?
Thực sự là không hiểu :D.
Có nhiều việc ko thể làm được: vd: Bảo cậu đi hồi sinh các cụ Trần Quốc Tuấn, Nguyễn Du, Nguyễn Trãi, cậu có làm được ko?
Ko nói đâu xa, bảo cậu trong 3 ngày cậu làm tỉ phú được ko?
Bảo cậu trong 1h cậu học tiếng Campuchia, cậu có học hết đươc chăng?
Cái câu không có gì là không thể làm được, nó chỉ là cái thái độ, nhiều hơn thì câu đó đúng trong một giới hạn nhất định mà thôi.
Nhưng nhiều khi nghĩ cũng lạ, nhiều người có đầy đủ vật chất mà ko muốn học, người muốn học thì lại chẳng được đi.Chúng ta được dạy rằng phải sống theo giấc mơ của chúng ta, nhưng nhiều khi hóa ra chúng ta lại phải thực hiện giấc mơ của bố mẹ.Bố mẹ ko hẳn đã sai, nhiều khi bố mẹ chỉ muốn bảo vệ con, giúp con thành công hơn trong cuộc sống, giúp cho con đỡ ngã đau, nhưng vô tình đã không hiểu con.

Phùng Anh Quân đã viết:
Ấy ấy, nói thế là siêu bi quan đấy
Nhân tính ko = trời tính
Việc do mình làm chưa chắc đã hoàn toàn do mình.
Việc ko do mình làm chưa chắc đã ko liên quan tới mình.
Trời ơi, bây giờ cậu đi xem trời tính, trời tính rằng cậu sông đến 50 tuổi sẽ chết (ấy là tớ nói thế). Thế là đên 50t dù rất khỏe mạnh cậu vẫn tử tự hả?
Việc do mình làm sai trái gì đều tự do mình mà ra cả. Lỗi vẫn là ở mình cả.
Việc không do mình làm chư chắc ko liên q uan tới mình---> câu này cậu nói hơi thừa đấy!

Trần Thế Phong đã viết:
Thực sự là không hiểu :D.
Có nhiều việc ko thể làm được: vd: Bảo cậu đi hồi sinh các cụ Trần Quốc Tuấn, Nguyễn Du, Nguyễn Trãi, cậu có làm được ko?

Tại sao lại phải hồi sinh các cụ ấy?Người ta chỉ làm việc gì khi cần thiết hoặc vì thú vui.Nếu cậu ấy ko thích thì bắt làm sao đc???????????????

Cái câu không có gì là không thể làm được, nó chỉ là cái thái độ, nhiều hơn thì câu đó đúng trong một giới hạn nhất định mà thôi.

Tớ ko nghĩ thế đâu.Tớ nghĩ nếu ai đó nói ra câu ấy 1 là người tự cai tự đại,2 là người vô cùng cố gắng và vô cùng quyết tâm,hoặc là người luôn luôn tự tin vào bản thân,luôn muốn đạt đc những cao vọng của minh như ông Êdixon chẳng hạn

Nhưng nhiều khi nghĩ cũng lạ, nhiều người có đầy đủ vật chất mà ko muốn học, người muốn học thì lại chẳng được đi.Chúng ta được dạy rằng phải sống theo giấc mơ của chúng ta, nhưng nhiều khi hóa ra chúng ta lại phải thực hiện giấc mơ của bố mẹ.

"khi còn bé tôi làm những gì mà bố tôi muốn.Bây giờ tôi làm những gì mà con tôi muốn .Vậy bao giờ tôi mới đc làm những gì mà mình muốn???????"

Chỉnh sửa lần cuối:
Vấn đề ở đây là việc gì , mục đích thực hiện ,loại công việc , vần đề thời gian , không phải cứ làm là làm được , hơn nữa , đấy chỉ là một cách để động viên tinh thần trước những việc khó mà thôi .

Tại sao lại phải hồi sinh các cụ ấy?Người ta chỉ làm việc gì khi cần thiết hoặc vì thú vui.Nếu cậu ấy ko thích thì bắt làm sao đc???????????????
:)), tớ chỉ chứng minh rằng câu đó không đúng 100%, nhưng bảo nếu có nhiều nhân tài như thế mà ko hồi sinh thì cũng phí.Nói đơn giản thôi, bây h bảo cậu ấy nghỉ học giữa lúc nước sôi lửa bỏng, tớ ko nghĩ là bố mẹ cậu ý cho đâu.
Tớ nghĩ nếu ai đó nói ra câu ấy 1 là người tự cai tự đại,2 là người vô cùng cố gắng và vô cùng quyết tâm,hoặc là người luôn luôn tự tin vào bản thân,luôn muốn đạt đc những cao vọng của minh như ông Êdixon chẳng hạn
Đây ko phải là thái độ thì là cái gì nhỉ.Cậu ko nghĩ thế thì cậu nghĩ thế nào?
"khi còn bé tôi làm những gì mà bố tôi muốn.Bây giờ tôi làm những gì mà con tôi muốn .Vậy bao giờ tôi mới đc làm những gì mà mình muốn???????"
Lạ nhỉ, bố mẹ cậu và đứa con tương lai của cậu kì vọng vào cậu nhiều đến nỗi mà cậu không còn thời gian làm những gì mình muốn sao?
Trên lý thuyết, chúng ta được dạy phải thực hiện được điều mà ta mong muốn, nhưng trên thực tế, nhiều cái cái mà chúng ta làm là vì bố mẹ, vậy thì cố gắng làm sao để khi chúng ta đủ khôn lớn, chín chắn, chúng ta có thể đi theo con đường của riêng mình, vì làm bất cứ điều gì mà thiếu đi niềm vui và khát khao thì chẳng thể làm tốt đâu.

ê này ,đây là một câu nói mà tớ dịch từ tiếng Nga sang đó.tớ ko nói là của tớ và tớ đã để nó trong ngoăc kép rùi mà.Cậu ko thấy sao?????????

Bạn Phong cứ luận bài người khác ra theo nghĩa đen nên (tất nhiên ) là dễ dàng phản bác ý kiến của người khác thôi , vấn đề ở đây là phải học thế nào vừa vừa lòng bố mẹ , lại vừa thực hiện được ước mơ của mình là điều quan trọng nhất .

he he học cho cả con cái của chúng ta nữa :D.Nhưng nói chung là hãy làm hết sức của mình đi,làm hết sức mà không được cũng không ai trách đâu mà

Bố mẹ cho ăn cho học
Ko học được thì cố mà ăn
:))

Chỉnh sửa lần cuối:
ê này ,đây là một câu nói mà tớ dịch từ tiếng Nga sang đó.tớ ko nói là của tớ và tớ đã để nó trong ngoăc kép rùi mà.Cậu ko thấy sao?????????
Thực tình là tớ rất xin lỗi, tại tuy cậu ko nói đó là của cậu nhưng cậu cũng ko nói đó là của người khác nên....
vấn đề ở đây là phải học thế nào vừa vừa lòng bố mẹ , lại vừa thực hiện được ước mơ của mình là điều quan trọng nhất .

Giờ ngồi nghĩ lại cũng thấy khó, mình học cho bố mẹ thì nó không đúng mục đích của việc học, nếu học cho bố mẹ thì chỉ cần mỗi cái "hư danh"chứ ko cần cái "thực" . Ông bố bà mẹ nào mà chẳng tự hào khi có con giải nọ giải kia, điểm cao chót vót, nhưng có còn tự hào được nữa không khi mà có thằng con ko biết tự lực làm, hay đó chỉ là điểm số ảo.Tớ là tớ cực lực lên án cái việc học vì bố mẹ, thân mình còn chưa lo xong nói gì đến bố mẹ. Mà nghĩ xa hơn đi, học vì bố mẹ là học với sức ép từ người khác, học sẽ không có hứng thú, nó sẽ như 1 gánh nặng, cuối cùng không bao giờ đạt được thành tựu, học như thế thì ra đời sẽ sớm tàn lụi.Thử hỏi lúc đấy bố mẹ còn tự hào về đứa con điểm cao, giải đầy mình được nữa không.
Tớ nghĩ nếu đã tự biết thân biết phận, tự học vì mình thì tự khắc bố mẹ sẽ hài lòng, không cần phải tính đến chuyện học vì ai.Giả sử có thằng con mà học hành chăm chỉ, tự giác, tự biết lo học hành, không cần bố mẹ nhắc nhở thì tuy nó không đạt giải cao, hay thậm chí không có giải, bố mẹ cũng sẽ hài lòng.Mà những con người như thế mới đáng quí, có chí thú học hành, đạt đến được cái "tâm" của việc học, tớ tin chắc ra đời họ sẽ thành công hơn nhiều, vì cái mà họ có là cái thực tài chứ không phải là cái hữu danh vô thực.

Biết là hết sức mình thì bản thân không hổ thẹn nhưng có phải ai cũng là mình đâu mà nghĩ như thế, sự đời nó lắm rối ren, suy đi tính lại lại càng rối ren,
Đau đầu lắm, mệt mỏi lắm.
To Ngọc : Tớ nghĩ mình sẽ sống lâu hơn cậu đấy
To Phong : Công nhận đây là thành viên rất tích cực đấy. Một đề cử thành viên tích cực không câu bài cho Trần Thế Phong, mods ơi, iem đề cử thôi nhé.

Vậy các bạn có biết nỗi "thống khổ" của những người mà đã cố gắng học nhưng sơ suất trong bài kiển tra nên điểm ko cao và bị bố me rầy la,chửi con là NGU ko????????Chắc là ko bởi nghe banh Phong nói như thế là tớ biết bố mẹ cậu rất tôn trọng cậu .chính vì thế tớ mới hỏi để xem cậu trả lời như thế nào mà giải quyết đc cục bộ rối ren giữa bố mẹ và con

Back
Bên trên