Học cho bố mẹ hay học cho con??????????????

Đề nghị pà con bỏ học, thoe thống kê thì trong 50 người giàu nhất ở Mĩ thì 40 người lúc nhỏ có cuộc sống khó khăn, 1 người có bằng về kinh doanh, 4 người có 1 bằng đại học, phần lớn là bỏ học giữa chừng, như Bill Gates và Paul Alen, Edison cũng bỏ học từ lớp 4, vậy tớ đề nghị bỏ học, vì học chả để làm gì :D.

Trần Thế Phong đã viết:
Đề nghị pà con bỏ học, thoe thống kê thì trong 50 người giàu nhất ở Mĩ thì 40 người lúc nhỏ có cuộc sống khó khăn, 1 người có bằng về kinh doanh, 4 người có 1 bằng đại học, phần lớn là bỏ học giữa chừng, như Bill Gates và Paul Alen, Edison cũng bỏ học từ lớp 4, vậy tớ đề nghị bỏ học, vì học chả để làm gì :D.
câu này nghe quen wóe .

Phong nói hay lắm, thế thì về nước đê, học làm gì?:D:D:D
Vẫn biết điểm chỉ là phù du, nhưng đi đâu người ta cũng nhìn vào cái bảng điểm, điểm là thước đo khả năng học tập. Thế thì có bất công không khi mà cái thằng chép bài điểm cao hơn cái đứa tự làm?
Nền giáo dục nước mình còn non kém, thế nên học sinh lại càng phải tự giác hơn. Học là cho ấm thân mình thôi. Còn cho bố mẹ, chỉ là để bố mẹ được hãnh diện, tự hào. Bố mẹ hãnh diện tự hào thì mình cũng sướng lây, thế là thành học cho bố mẹ là học cho mình:D
Còn theo Phogn nói: ko phải ai cũng có khả năng như những người ấy Phong ạ.

Thật ra xét cho cùng thì học là cho mình bởi vì sau này lực học của mìn kém thì cũng chỉ có mình chịu chứ bố mẹ có chịu thay dc dâu.Nhưng cái chính là các cụ ko bao giờ muốn mình có một đứa con luôn dội sổ và luôn mơ ước dc có một đứa baby thông minh, thi đâu đỗ đấy và.....toàn đỗ đầu
Các cụ cũng bị một tác động nữa là về danh tiếng trường con mình học, chằng hạn như thi tốt nghiệp cấp hai trường ams nhưnfg lại ko thi dc váo cấp 3 hôặc là học cấp 3 ở trường mình nhưng lại thi trựơt đại học
Đấy cái chính nó là như rứa đấy

[-( Thật ra xét cho cùng thì học là cho mình bởi vì sau này lực học của mìn kém thì cũng chỉ có mình chịu chứ bố mẹ có chịu thay dc dâu.Nhưng cái chính là các cụ ko bao giờ muốn mình có một đứa con luôn dội sổ và luôn mơ ước dc có một đứa baby thông minh, thi đâu đỗ đấy và.....toàn đỗ đầu
Các cụ cũng bị một tác động nữa là về danh tiếng trường con mình học, chằng hạn như thi tốt nghiệp cấp hai trường ams nhưnfg lại ko thi dc váo cấp 3 hôặc là học cấp 3 ở trường mình nhưng lại thi trựơt đại học
Đấy cái chính nó là như rứa đấy [-( [-( [-( [-(
:)) :)) :)) :)) :)) :)) Đời học sinh đúng là một cổ hai tròng:một là áp lực của hai cụ thân sinh, hai là áp lực của trường,của bạn bè, chả ai vui gì khi bạn bè thi đỗ hết còn mình thi sống đời thi trượt [-x [-x [-x [-x [-x [-x

Hì, tưởng Bill Gates đang học dở ở Havard rồi bỏ (vì sợ tốt nghiệp xong sẽ già quá, ko kịp làm giàu nữa, ặc ặc) chứ bỏ học lớp 4 đâu. :D

Bây giờ thì cứ biệt học đã, điểm cao thì tốt, ko cao thì cũng buồn nhưng cũng chẳng sao, hấp được ngần nào thì hay ngần ấy, tốt nghiệp cấp 3 xong chọn con đường của mình, lúc đấy mới là quan trọng.

nói chung tớ thì khác mọi người đấy
tớ học cho bố mẹ là chính để cho bố mẹ hài lòng rồi tình tiếp sau
tất nhiên cũng là vì mình, thôi cứ như 50-50 vì cả 2, mà bố mẹ lo cho mình thì cũng vì tương lai thôi:)

Nguyễn Vân Khanh đã viết:
nói chung tớ thì khác mọi người đấy
tớ học cho bố mẹ là chính để cho bố mẹ hài lòng rồi tình tiếp sau
tất nhiên cũng là vì mình, thôi cứ như 50-50 vì cả 2, mà bố mẹ lo cho mình thì cũng vì tương lai thôi:)
Trời ơi 8-}

he he he đúng là Bill Gates học luật ở Havard rùi mới chuyển sang làm kinh doanh mừ:))

Tốt nhất là khỏi noi gương ai cả , phiền lém , lanmf thía nào cũng được miễn nhiều xiền là ổn.

Vương Văn Cường đã viết:
đúng quá , đ? số chỉ là phù du thôi , cái chính nó là ..... năng khiếu
Ối đứa chết vì cái phù du ấy mới đau đấy! Nói chung tui thấy học là cho bản thân, vì mình học xong có cho ai được cái học đấy đâu?

thật , ở đới toàn vùi dập nhân tài , nhìn tao thì biết này :))

Thôi , học cũng chỉ là học cho bản thân mà thôi , ngoài ra còn học cho tiền + niềm tự hào của bố mẹ , cho công việc + miếng ăn của các thầy cô , ... và cuối cùng học để bù khú với bạn bè .

Học là để bị hành , học là để cứ phải chịu ức chế bức xúc mà cóc làm đc cái quái j` lại cả , học là để thêm đau đầu , yếu tim , học là để roài đầu to mắt cận lưng còng vẹo hết xương sống , học là để được nghe nh~ bài ca bất tận ko bao giờ hết mà cứ phát đi phát lại đến thuộc lòng mà nó lại free mới chết chứ , học là để cái dạ dày phải nhiều lần kêu ráo , ngày chỉ được ngủ có vài tiếng , học là biển khổ nh ko học thì ko thể thành tài đc nh mỗi tội sao mà học nhiều quá vậy và có lắm môn thừa ra để chẳng biết học để sau này nhét vào cái quái j` nữa !!! nói chung là đành phải cam chịu số phận nghiệt ngã thôi - cố mà học nữa học mãi học tới già cũng vẫn chưa thôi !! :cool:

Khi bài giảng không còn thú vị
Khi tiết học không còn sôi nổi
Thì học chỉ là đấu láo với nhau
Hay là sửa cái bút tắc mực
Hoặc gục mặt xuống bàn mà ngủ trong tiếng giảng bài cùng tiếng đạp bàn liên tục của cô
Rồi khi kiểm tra, thằng bạn mở hết sách nọ tới sách kia
Quay sang tứ phía cầu viện trợ nhân đạo
Ta đây tự lực
Để rồi khi nhận kết quả, ta thấy mình chẳng hơn nó cái gì khi nó bắt mình nhận xét hạnh kiểm cho nó : "trung thực trong giờ kiểm tra" - Thật giả dối quá sức, thật đểu cáng quá mức

Phùng Anh Quân đã viết:
Khi bài giảng không còn thú vị
Khi tiết học không còn sôi nổi
Thì học chỉ là đấu láo với nhau
Hay là sửa cái bút tắc mực
Hoặc gục mặt xuống bàn mà ngủ trong tiếng giảng bài cùng tiếng đạp bàn liên tục của cô
Rồi khi kiểm tra, thằng bạn mở hết sách nọ tới sách kia
Quay sang tứ phía cầu viện trợ nhân đạo
Ta đây tự lực
Để rồi khi nhận kết quả, ta thấy mình chẳng hơn nó cái gì khi nó bắt mình nhận xét hạnh kiểm cho nó : "trung thực trong giờ kiểm tra" - Thật giả dối quá sức, thật đểu cáng quá mức

Bây giờ bố mẹ nào cũng muốn con vào đại học mà ko thèm biết lực học của con mình nó ra làm sao và "dùng mọi thủ đoạn" để con vào đc đại học để mở mày mở mặt với mọi người.Thật "tàn nhẫn" quá!Thế thì học đâu có phải cho mình

Tất nhiên là ức chế nhất là khi đứa bạn quay cóp được điểm cao hơn mình trong khi ta đây , thức đêm ôn bài , bỏ ăn học bài , ngủ cũng miệng lẩm nhẩm đọc bài mà điểm vẫn kém đứa quay cóp ...

Back
Bên trên