Học bổng Hàn Quốc

Lâu quá không visit forum, cũng tại mạng dởm sluggish quá, thấy mọi người bàn tán chuyện sôi nổi quá.
To my best knowledge, các trường ở HQ không tử tế cho waive fee như US, nhất là nghe các anh chị trên vnkaist bảo là muốn trường nhận được $100 thì phải gửi $140( ặc ặc), nếu mệnh đề trên mà đúng với Yonsei thì...
Em vô tình quen 1 bác( gọi là uncle tại mister đấy đã 31 tuổi rồi) kể về cuộc sống ở HQ, nói chung là đúng tiêu chuẩn 1 NICs nhưng mọi thứ đều competitive cả, rất vất vả để survive....Dù sao thì nơi nào cũng khó cả.
@anh Minh: trường SNU không có học sinh ở Ams hay không có học sinh VN ạ? Anyway, em cũng chả mơ trường đó :(

Chị Huyền Anh học Yonsei ạ? Chị cho em hỏi khi chị apply vào Yonsei có gặp khâu thủ tục nào khó khăn không? Với cả hình như em thấy chị nói Yonsei giờ không cho ăn ở 8->

Nghe anh chị nói chuyện bên đấy, thèm sang Seoul quá =P~ ước gì được sang đấy vơ vét một quả về mua bán lãi lời =P~

Chính thức thì anh Giang nói là cái học bổng liên doanh hết rồi em ạ :|
Mà app. fee của UIC đến 150000 won o_0, nó ko chấp nhận fee waiver để có mà chết con nhà người ta à :-t

Ngoài UIC em đang muốn apply Korea Uni nữa, bác nào giúp em với :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Sang Korea Univ. đi em ơi, chuẩn bị hồ sơ cho spring semester đi là vừa

@em Hiển: trường SNU có người việt chứ em. Ams hay non-ams thì liên quan gì nhau nào, quan trọng là mình có được accepted vào ko chứ :D

ÔI yonsei:((

@chị Trang: thế là Korean Ụni có cho undergraduates finaid 100% ko chị:D Nếu có thì em giơ hai chân hai tay đây:D Ngoài ra phải xem xét cả trường Seoul Uni nữa =P~

p/s: theo em được biết là kể cả US nó cho free waiver nhưng mình cũng ko nên lợi dụng quá, nếu có thể thì nên trả fee, ko thì gửi một chút tiền vào trong cái application của mình;)) Nếu mình ko được competitive thì dễ bị loại lắm :-ss (trích lời chị My Swarthmore:D)

Em không rõ lắm về Korea Uni, lên homepage thấy thế này: "Tuition fee will be discounted by 35% for international students for a period of 4 years. A further KRW 160,000 will be paid monthly - towards living expenses, for the first year of study, only.
Students are expected to achieve & maintain a minimum GPA 2.0 to be eligible."
Liệu có financial aid nào ngoài cái này không ạ? Với cả em nghe bảo có KAIST, Yonsei, SNU có dạy= tiếng Anh, thế Korea Uni thì sao ạ?
Btw, fee waiver nhé Sương, ko phải free :D

Chỉnh sửa lần cuối:
6. Scholarship
- Applicants who have good academic records will receive the following
benefits.
Type Benefits
Scholarship Type A Full Tuition + Monthly stipend of KRW 500,000
Scholarship Type B Half Tuition

ai giải thích cho em về khoản trên được ko ạ?

@anh Hiển: Nếu mà Korean Uni bắt đóng thế thì chết tiền rồi. Mà sao em lên site của nó lại thấy ghi là cho có 50%, chắc là hồi đấy chưa update.

@chị Trang: chế độ đấy của trường nào đấy hả chị :-/

Có anh chị nào có thể cho em biết link site của KAIST và SNU không ạ? Cám ơn anh chị^^

Hình như học bổng đấy dựa trên thành tích xuất sắc trong năm đầu tại trường người ta, nếu thuộc loại top( chắc tầm 2-5%) thì loại A, rồi xét xuống, chắc zậy :D. Mà học bổng đấy của trường nào vậy bạn?
@Sương: website các trường lên google nè
KAIST homepage: http://www.kaist.ac.kr/
KAIST forum: http://vn.kaist.ac.kr/
SNU: http://www.snu.ac.kr/engsnu/ hoặc http://www.useoul.edu/ đều đưa đến 1 nơi :)

Chỉnh sửa lần cuối:
@anh Hiển: Nếu mà Korean Uni bắt đóng thế thì chết tiền rồi. Mà sao em lên site của nó lại thấy ghi là cho có 50%, chắc là hồi đấy chưa update.

@chị Trang: chế độ đấy của trường nào đấy hả chị :-/

Có anh chị nào có thể cho em biết link site của KAIST và SNU không ạ? Cám ơn anh chị^^

Korean Uni mà :|

Cám ơn anh Hiển nhiều:D

Ôi em nhà quê quá, bi giờ em mới biết SNU là Đại học quốc gia Seoul:)) Em cứ tưởng là trường nào, tìm trên viện du học Hàn không thấy tên.

@chị Trang: nghe thật hấp dẫn =P~ Chị cho em cái link em tham khảo được ko, có gì em gửi email hỏi admission office^^.

Chỉnh sửa lần cuối:
Lạ thật, học bổng đấy của Korea University sao? Mình tìm kiếm trên mạng kém quá :(
Btw, Sương có vẻ thích HQ khủng khiếp nhỉ, có định app nc nào khác không?

@anh Hiển: em thích US là chính anh ạ, nhưng tại US có nhiều forum quá rồi nên em cũng chỉ lên tham khảo, còn HQ thì em tranh thủ lên học hỏi kinh nghiệm mọi người.

À mà em mới tìm ra trường Inha, thấy được phết.Trường tuy ko ở Seoul nhưng cũng là top ten uni của Hàn:x Đại khái cứ được accepted thì được 50% tuition, còn nếu muốn full thì phải có điểm thi đại học outstanding:(:)((

http://eng.inha.ac.kr/

Chỉnh sửa lần cuối:
50% năm thứ nhất thôi chứ em :D

All admitted candidates will be granted a scholarship of an amount corresponding 50% of the freshman year tuition (enrollment+admission fee)

Theo như em hiểu thì nếu apply tháng 12 tới này vào YONSEI thì là cho spring semester đúng ko ??? Giống như KAIST ý! Có nghĩa là năm nay chưa apply đc vì chưa có high school diploma :-s

Có ai biết tỉnh Cheungju ko, nó có đc ko ah, có phải là vùng xa xôi hẻo lánh ko ah :) Em đang tăm tia một trường ở đấy :))

Xem ra là học sinh Vietnam ở Kor nhiều ghê :) Em vừa đọc báo, thấy vụ anh j đang học master bị mất tích :| nghe sợ thế :| mọi người bên đấy thế nào :| Hy vọng là anh ý ko sao :|. Nghe tình tiết thấy li kì quá :-ss như mấy film ma Hàn :-ss :-ss.

À mà em mới tìm ra trường Inha, thấy được phết.Trường tuy ko ở Seoul nhưng cũng là top ten uni của Hàn:x Đại khái cứ được accepted thì được 50% tuition, còn nếu muốn full thì phải có điểm thi đại học outstanding:(:)((

http://eng.inha.ac.kr/

Hehe, Inha ở vùng sâu vùng xa, ra đến Incheon rồi :D. Mà ai bảo Inha là top ten đấy.
Anh có bạn học ở Inha, có cần gì thì anh hỏi cho

Xem ra là học sinh Vietnam ở Kor nhiều ghê :) Em vừa đọc báo, thấy vụ anh j đang học master bị mất tích :| nghe sợ thế :| mọi người bên đấy thế nào :| Hy vọng là anh ý ko sao :|. Nghe tình tiết thấy li kì quá :-ss như mấy film ma Hàn :-ss :-ss.

Đúng đấy em ạ, dạo này sợ lắm, sau 12h thì ko dám về nhà nữa, đành phải ở lại cả đêm để chơi điện tử :D

Hehe, Inha ở vùng sâu vùng xa, ra đến Incheon rồi :D. Mà ai bảo Inha là top ten đấy.
Anh có bạn học ở Inha, có cần gì thì anh hỏi cho

Em lên site nó ở phần news nó có đề cái title to đùng là chúc mừng Inha lọt vào top ten các trường đại học ở Hàn Quốc (tuy nó chỉ đứng thứ 10:">)

Em chỉ nhờ anh hỏi hội em là: Nếu điểm thi đại học không cao ngất ngưởng mà chỉ có thành tích học tập thì có được cho full aid không ạ:">

p/s: trường này trường nọ đều gặp vấn đề (thực chất là do mình:() có khi em a dua theo chị Trang apply Korean Uni đây:D

Chỉnh sửa lần cuối:
Ông Hiển có vẻ sân si với Kr nhỉ :| sướng 7.0 IELTS rồi ... giờ chọn trường thôi :x

Back
Bên trên