Du hoc Singapore

Theo em, thi thứ nhất, trừong Sing được đánh giá cao hơn là Việt Nam, thứ 2, cách học ở Sing giông với UK hơn, thế cho nên sang UK đỡ chết dí hơn ở việt nam

em nói mơ hồ lắm :) đỡ hơn là ntn? Em có thể lấy vd chứng minh cụ thể ko? :)

Cách học của Singapore thực hành nhiều hơn ở Việt Nam, tự học là chính, mà phải tự dựa vào chính mình , gọi là j nhỉ? À, chủ động hơn là học ở Việt Nam, mà thêm điều kiện là môi trường học ở Sing là dùng tiếng Anh. Mà thôi lại bắt đầu lạc chủ đề rồi

Chỉnh sửa lần cuối:
Nguyễn Ngọc Anh đã viết:
Theo em, thi thứ nhất, trừong Sing được đánh giá cao hơn là Việt Nam, thứ 2, cách học ở Sing giông với UK hơn, thế cho nên sang UK đỡ chết dí hơn ở việt nam
Anh muốn hỏi về cái này nếu như em biết thông tin j` về việc từ sing kiếm học bổng sang UK dễ hơn từ VN :) Chứ nếu đi tự túc thì chả nói làm j`
Thêm nữa em có biết tiếng Anh của sing ntn ko? :)
Cách học của Singapore thực hành nhiều hơn ở Việt Nam, tự học là chính, mà phải tự dựa vào chính mình , gọi là j nhỉ? À, chủ động hơn là học ở Việt Nam
anh đồng ý, nhưng như thế thì làm được j`? sẽ càng khó khăn hơn cho em thôi :)

em thấy học nên chủ động và năng động hơn , thực hành thì lại càng hay. tiếng Anh ở Sing, thì nghe chị em ở Sing, đi du học về, cho thử mấy loại nói tiếng anh rồi, dĩ nhiên là ko phải tiếng bản ngữ nên ko hay, lại còn thêm từ đệm. Tuy nhiên, dù sao vốn từ vựng cũng sẽ phải tăng lên mà trình độ giao tiếp, phản xạ cũng tốt

em nói đúng, nhưng về tiếng Anh thì em hoàn toàn có thể học ở VN và anh cam đoan rằng nếu em cố gắng thì sẽ chẳng thua kém bất cứ ai học ở sing cả. Môi trường và phản xạ giao tiếp hầu như em sẽ rất dễ dàng đạt được ở các trung tâm tiếng Anh :)
Thực hành thì hay thật nhưng nó sẽ chẳng dễ đến mức để em vừa có thể đạt điểm tốt vừa thấy cái hay của nó đâu :)
Thêm 1 điều nữa, ơ sing em sẽ phải học đều các môn, có khoảng 8-9 môn và 1 course thường là 2 năm, em hãy cố gắng hình dung ra lượng kiến thức em cần phải học và thật ra thì nó vô tác dụng lắm:) Sing ko như VN là khi em có thể dành nhiều thời gian vào môn chuyên hay môn em yêu thích và quay tất cả các môn còn lại đâu :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Theo em biết, học ở Sing cấp 3, thì bài cũng dễ lắm, ko như ở Việt Nam, è cổ ra mà học
Ở các trung tâm Tiếng Anh, khả năng và phản xạ đó ko phải là thực tế, vì ko thể áp dụng trong đời sống được. Học ở các trung tâm có tốt hay ko, là còn dựa vào thầy dạy nữa.
Nếu như mình cố gắng thì thực hành nói riêng hay như các môn khác thì cũng vẫn vừa có thể thấy hay lại vừa co thể tự chiêm ngưỡng thành công đạt được.
Mà thôi nhé, ko nói về chủ đề này nữa

Phạm Quang Minh đã viết:
to Cường , em yêu , đừng nhầm , anh thấy ong bảo là chỉ lấy 10 nam thôi , còn SCGS lấy 7 nữ :) năm nay là năm đầu tiên SC về tuyển schoolbased .
oh oh! thế là 10 trên cả nứoc ah?:((
mà sao đi mới có 1 năm mà các anh nhà mình thay đổi nhiều thế? " to Cường, em yêu" không biết có nên vào chốn bụi trần này không?;;) :)) :-?

Lấy ít như thế thì còn đâu cơ hội nhỉ. Thôi, cứ cố lên đã, rồi tính tiếp. Thế ngoài thầy hiệu trưởng bác ái trường mình ra, thì còn có thể lấy form thi ở đâu nữa ạ?

@ NA: những cái trưởng thành của việc sống tự lập là vô giá em ạ.;)
À, mà anh chưa biết thầy Điện có form của trường nữ nào đâu nhé.

Nguyễn Ngọc Anh đã viết:
Theo em biết, học ở Sing cấp 3, thì bài cũng dễ lắm, ko như ở Việt Nam, è cổ ra mà học
Ở các trung tâm Tiếng Anh, khả năng và phản xạ đó ko phải là thực tế, vì ko thể áp dụng trong đời sống được. Học ở các trung tâm có tốt hay ko, là còn dựa vào thầy dạy nữa.
Nếu như mình cố gắng thì thực hành nói riêng hay như các môn khác thì cũng vẫn vừa có thể thấy hay lại vừa co thể tự chiêm ngưỡng thành công đạt được.
Anh thấy em Anh nói cũng có cái đúng cũng có cái sai.
Nếu em bảo là từ sing đi Mĩ dễ hơn từ VN thì chưa hoàn toàn đúng. Nó chỉ đúng khi ngay từ Vn em đã có sự chuẩn bị thật tốt về kiến thức và trình độ cho việc apply không phải cho việc học ở sing>> tỉ lệ sẽ rất cao, không những vậy trường top, ivy cũng có thể nói là nằm trong tay.
Còn đi Anh thì anh không nhĩ là tốt hơn. Đi Anh thì rất khó để dc grant, mỗi trường thừong chỉcos khoảng 3 học bổng full thôi. Và yêu cầu sang Anh cũng không khắt khe như Mĩ, chủ yếu là IELT nêu từ VN có khi còn thuận tiện hơn(lớp học thêm chắc chắn cao điểm hơn là 2 năm bên sing).
Bài sing dễ hơn thì không chắc. Ở VN em có khẳng định rằng không đi học thêm em sẽ có GPA cao không? Không những vậy sang sing ngôn ngữ không có, phuơng pháp học cũng không quen, họ luyện về skill và thinking(khác xa 9 năm học của em)>> low GPA là không thể tránh khỏi.
Còn về phương pháp giảng dạy, anh "căm ghét" VN education còn hơn em nhiều rất nhiều nhưng quan trọng là em không thể thích nghi ngay với new education>> nên low GPA>> buồn>> thát vọng>> chán>> không tham gia hơt động gì>> non-academic record không có>> không tác dụng gì cho việc apply. trong khi ở VN em còn là chuyen , còn làm mình làm mẩy one of the most... Nếu em thật sự active và có background tốt thì ở VN theo anh lợi hơn.
Cái duy nhất khiến anh muốn " thử" (thử thôi không chắc chắn và còn lưỡng lự) với học bổng này là cơ hội mà anh bổ lỡ năm lớp 10. Nếu anh biết đén du học trước đó, quyết định học English sơm hơn thì anh sẽ ở VN và apply thẳng sang Mẽo chứ tội t\gif phải già đi mất 2 năm " tuổi thanh xuân":)) . Đến bây giờ anh vẫn luôn hối hận, nên em cũng nên cân nhắc cẩn thận.
Anyway, nếu em thực sự active thì dù ở sing hay Vn thì cơ hội cũng là như nhau. câu này không hề mâu thuẫn với mấy câu trên.
hehe.

Nguyễn Ngọc Anh đã viết:
Em căn cứ vào đâu mà nói như vậy? :) Học đều các môn ko dễ như em tưởng đâu, hoặc chắc trình độ anh còi chăng? Từ xưa đến nay những môn XH gần như anh toàn quay thì sang bên này chính xác là phải è cổ ra mà học đấy em ạh :)
Nhưng em ko muốn nói nữa thì anh cũng thôi :)
Cái sự trưởng thành...:)) em ra đời càng sớm thì càng dễ ngã đau và đau nhiều mà thôi :)

Troi ui, em đã bảo đổi chủ đề đừng nói về phương pháp học ở Singapore với Việt Nam nữa, nếu cần thì làm 1 bài về nó cũng được. Còn bây h, để bàn nốt chuyện mấy cái form đã.

----------

Khiếp nghe các anh chỉ bảo ghê quá! Đúng là phát ngôn 1 cấu sai lầm nên mới ra nông nỗi này.... Hic hic, thảo nào mình bị tụi nó gọi là Chuối

anh Nam ra dáng wa :D mà nếu ở sing hay 1 nc nào đó nói tiếng anh từ 4 năm trở lên thì ko cần TOEFL nữa

Nguyễn Trung Hiếu đã viết:
oh oh! thế là 10 trên cả nứoc ah?:((
mà sao đi mới có 1 năm mà các anh nhà mình thay đổi nhiều thế? " to Cường, em yêu" không biết có nên vào chốn bụi trần này không?;;) :)) :-?

chú bị dở hơi ah ??? 10 đứa ở HN còn HCM chưa tính :D
hehe , chú nói bụi trần là sai roài :) phải là thác loạn nó mới lột tả đc hết :> |-)

----------

Trần Thế Phong đã viết:
@ NA: những cái trưởng thành của việc sống tự lập là vô giá em ạ.;)
À, mà anh chưa biết thầy Điện có form của trường nữ nào đâu nhé.
có form của SCGS và ACS , năm nay thi chung mà

Nguyễn Trung Hiếu đã viết:
Anh thấy em Anh nói cũng có cái đúng cũng có cái sai.
Nếu em bảo là từ sing đi Mĩ dễ hơn từ VN thì chưa hoàn toàn đúng. Nó chỉ đúng khi ngay từ Vn em đã có sự chuẩn bị thật tốt về kiến thức và trình độ cho việc apply không phải cho việc học ở sing>> tỉ lệ sẽ rất cao, không những vậy trường top, ivy cũng có thể nói là nằm trong tay.
Còn đi Anh thì anh không nhĩ là tốt hơn. Đi Anh thì rất khó để dc grant, mỗi trường thừong chỉcos khoảng 3 học bổng full thôi. Và yêu cầu sang Anh cũng không khắt khe như Mĩ, chủ yếu là IELT nêu từ VN có khi còn thuận tiện hơn(lớp học thêm chắc chắn cao điểm hơn là 2 năm bên sing).
Bài sing dễ hơn thì không chắc. Ở VN em có khẳng định rằng không đi học thêm em sẽ có GPA cao không? Không những vậy sang sing ngôn ngữ không có, phuơng pháp học cũng không quen, họ luyện về skill và thinking(khác xa 9 năm học của em)>> low GPA là không thể tránh khỏi.
Còn về phương pháp giảng dạy, anh "căm ghét" VN education còn hơn em nhiều rất nhiều nhưng quan trọng là em không thể thích nghi ngay với new education>> nên low GPA>> buồn>> thát vọng>> chán>> không tham gia hơt động gì>> non-academic record không có>> không tác dụng gì cho việc apply. trong khi ở VN em còn là chuyen , còn làm mình làm mẩy one of the most... Nếu em thật sự active và có background tốt thì ở VN theo anh lợi hơn.
Cái duy nhất khiến anh muốn " thử" (thử thôi không chắc chắn và còn lưỡng lự) với học bổng này là cơ hội mà anh bổ lỡ năm lớp 10. Nếu anh biết đén du học trước đó, quyết định học English sơm hơn thì anh sẽ ở VN và apply thẳng sang Mẽo chứ tội t\gif phải già đi mất 2 năm " tuổi thanh xuân":)) . Đến bây giờ anh vẫn luôn hối hận, nên em cũng nên cân nhắc cẩn thận.
Anyway, nếu em thực sự active thì dù ở sing hay Vn thì cơ hội cũng là như nhau. câu này không hề mâu thuẫn với mấy câu trên.
hehe.

tóm lại là , đi cũng có cái hay , học bổng này cũng kha khá, nhưng mà nói chung là 4 năm ở đây thì cũng nhạt lắm em ạ . . . mất thời gian

còn về edu của sing với edu của vn, thì theo a , edu của sing khá là nặng in terms of lượng kiến thước< còn về độ khó thì ko = vn , nhưng trâu hơn > , h học cũng nhiều từ 7h40--> 3h chiều . . . mà học liền ko có time nghỉ giữa các tiết :) thêm nữa còn phải tham gia vào hoạt động ngoại khóa ( CCA ) mà thường thì sau khi học trên lớp xong. lúc đấy nói thật trên lớp đã buồn ngủ rồi chỉ muốn về nhà mà nằm ngủ cho nó sướng thoai :)) chả hứng thú đâu.

Đừng dọa em! học thế thì ở nhà người bằng que tăm, sang đó người thành sợi chỉ. KHIẾP.
Thế phải chọn ? môn. Có được chọn Chem và Bio trong năm đầu không? cả Psychology nữa? có đc chọn không?

Đúng là nhạt thật! Nhưng còn cách nào khác ngoài làm lại năm lớp 10? Em không muốn gap year và ngay cả khi gap year thì cơ hội vào Williams cũng mong manh hehe như kiểu chiếc là cuối cùng nhưng tiếc thay lại không có 1 ông Mem bớc hay gì gì đấy thứ 2. hehe.
1 tuần được ra khỏi campus mấy lần? Chứ trong dorm toàn con trai mất hứng lắm. Em vẫn còn 2 vợ và 1 đời trai trẻ, chưa thể dừng lại tại đó được. hehe.

----------

Cái sign của anh Minh làm em đau lòng quá! hehe.

chú bé thích Bio àh :)) Như mình mình học được 1 tháng mình drop luôn :)) Chọn tầm 8-9 môn, nói ở trên rồi màh. Chú muốn ra khỏi campus lúc nào cũng được miễn là có mặt ở nhà vào 1 số thời gian nhất định...Mà chú bé yên tâm, sing này cũng đêk có mấy chỗ cho chú đi đâu mà đòi ra khỏi campus :)) :)

Back
Bên trên