Du hoc Anh, A level

Cac' anh chi co' ai biet' loughborough o? leicester khong a?
Thang' 9 nay`em se sang truong` do' ma` ko quen ai ng` VN ca? :((

Chu Thuc Hien đã viết:
trường chị hơi bị tốt nhá, location cực kỳ đẹp, hồi chị học chỉ có 1 mình là VN :D, 1 lớp có mỗi 7 đứa, nhưng mà ko cho học bổng :D

A level thì hình như ko có ranking table hay sao ý :D, cứ trường nào đắt là trường đấy tốt :D, chắc thế :D

Bosworth nhiều vn cực ý :D, em nào muốn tìm hiều, vào SVUK mà xem
úi, trường nào đắt thì tốt á? :(( Thế nếu em nghèo mà lại muốn học trường tốt thì sao :(. Anh dạo nay ki ko chịu được, toàn cho HB 50% tuition fee. Ngày trước hình như có cả 100% tuition lẫn accom luôn. :(( Ui, ước gì sinh ra sớm hơn 1 tí. Mà nghe nói học đại học ở Anh thì những hs của những nước đang phát triển Vd như VN được rất nhiều ưu đãi thì phải.

em lại ko thấy thế, tất nhiên là đắt như Eton với King thì ko nói làm gì ;;) :nono:
nhưng mấy trường tư đòi nhiều xiền hay về các nước đăng ký agent, rồi cái bọn agent nó cứ khen bay khen bổng như gì ấy, chẳng qua là được % hoa hồng chứ có cái gì đâu, được 10 hs thì được 1 xuất 100% chẳng hạn ;;) cho nên là em chả tin :nono:
nói chung chọn trường thì vô cùng, cứ vào trường nào ít VN thôi :mrgreen: núi đồi một tí, được được là ngon rồi, ko cần kén chọn quá đâu các em thân yêu :biggrin: (mẹ mìn :D)

uầy, Lou ở đấy đang có bạn Linh lớp chị :D nhưng năm sau nó chuồn rồi, ở đấy thích:x chị đến tá túc 1 đêm :x accom của nó lém :x nói chung là kết :x

em ơi ANH chả bao giờ là chưa ki bo cả :)) chị lại thấy đợt này mới nghe thấy có hb toàn phần ý chứ, có cái trường gì gì ấy quảng cáo hb toàn phần mà...chứ trước đây chỉ có Bromsgrove là về ams tuyển thẳng nhá, mà toàn cao thủ cả >:) , còn CTC thì vẫn có đấy thôi, liệu mà thi :D

chị chả thấy ưu đãi khỉ gì cả :mrgreen: chị Hiền có thấy gì ko :D chỉ tại đóng international fees mà chúng nó ưu đãi thôi , mỗi năm chúng nó tăng tiền học như điên :)) inflation quái gì mà như rocket thế :((

còn cái ranking đấy thì chả tin được đâu em ạ, kể cả cái cho uni xem cũng vừa vừa thôi :D nó dựa trên quá nhiều thứ để đánh giá chung, mà thường cứ trường tư là nó trên hạng trường công rất nhiều, thực tế thì ko hẳn :nono: nói chung là mình + học bổng thôi em ạ. hehehee nhớ ngày chưa đi cũng lục tung hàng trăm cái trường ra kể cả những cái trường quái quái chả ai nghe bao giờ, viêt mail xin thi học bổng, nghiền ngẫm ranking rồi mail tứ tung hỏi :)) quá khứ hào hùng :mrgreen:

Chỉnh sửa lần cuối:
Em cứ viết thư cho hiệu trưởng của trường A-level của em ý, mặn ngọt một lúc là kiểu gì cũng tăng học bổng thôi :D . Vì từ trường ở việt nam nghe thì to, chứ còn sang UK thì trường A-level nó như là gia đình trị thui. Chứ chả có nguyên tắc nguyên tủng, luật lệ gì ráo. Học bổng thì tùy hứng hiệu trưởng thích bao nhiều thì phát bấy nhiêu. Kể cả nó cho em học bổng 75% 80% thì em vẫn đóng nhiều hơn bọn bản xứ, nói cách khác thì nó vẫn có lợi hơn là nhận đứa bản xứ không học bổng. Nên cứ mạnh dạn mà xin xỏ.

Mà anh bảo, em nào mà tình hình đi thi agent mà không được cho học bổng, thì viết thư cho cái trường em thích luôn, gửi hồ sơ trực tiếp có khi còn ngon ăn hơn qua Agent. Vì trường không phải trả phí agent nữa trường cũng sướng hơn mà :d .

Mà khuyến cáo luôn các em sắp sang không lại sock :d . Trường A-level ở tình thì có thể to, chứ còn A-level ở london (hay một số tp lớn) thì các em cứ hình dung nó được 200 m2 là may mắn nhé. Có khi chỉ bằng hai cái xe bus ốp lại thôi . Staff có khi phải ra hành lang ngồi cho mát :D .

Chỉnh sửa lần cuối:
heheh truong ma to rong thi cu phai xuong Man hoc truong em y ;;) ... cai campus cua em rong vat va dien cuong luon :)) .. 2 cai pools chay am am .. dep tuyet nhe :D ... 3-4 bai do xe oto to to dung nga ngua ... :D ... 6 cai buildings (day chi la 1 cai khu campus em dang hoc trong so 5 dia diem campus cua truong em thoi day =)) =)) :)) ... :"> cai campus cua em dep de cao to nhat trong 5 cai thi phai :">) ... nghi lai thay truong minh giau phet =)) =)) ...

anh Yen noi dung roi .. cu apply qua net la nhanh nhat ... hoi chi di cung apply qua net day ... den British Council lay 1 quyen 1 dong cac truong college ben nay ve roi nghien cuu ... roi len web cua no apply online luon .. :D .. :mrgreen: ... 2 tuan sau no gui giay ve goi di hoc nhe .. :"> .. :mrgreen: .. ma tien hoc co 4350 thoi :"> (hinh nhu bay h len 4500 roi :D :mrgreen: nhung nam nay no lai vua co policy cho hoc bong international students :(( :(( bon qua dang :(( hoi minh apply no keu truong nay chua co policy ve khoan scholarship cho international student :(( )

Chỉnh sửa lần cuối:
cho em hỏi, apply qua mạng thì làm những gì ạ, làm thế nào mà chỉ cần qua 1 bức email là người ta có thể thấy hết được con người thật của mình

Em mới được 1 cái 70% đi Albion College, một trường bé tí hin ở London. Thế mà giờ lại vướng ềg chứng minh tài chính và phỏng vấn visa. Mấy anh chị nào đi Gb rùi mà qua được cửa visa chỉ bảo cho đàn em này với...Giờ mà lỡ dại đóng tiền rồi fail chắc em ngồi khóc tới hết năm 12 ở Việt Nam quá... Đa tạ, đa tạ...
Một trong những trường tốt nhất ở Uk theo ranking của BBC là City college of Manchester (đang kêu gọi học bổng rùm trời). Mà ở UK, tư thục tốt hơn so với công lập. Điểm thi trung bình A level của tư thục toàn ngất người trên 300, có khi hơn 400 nữa. Còn công lập thì do tuyển từ nhiều nguồn nên khá thấp, trường nào average được 200 là giỏi rùi.
Hammersmith ở Havetco cũng được, mỗi tội 60% là những người lớn tuổi hơn, nghỉ ngang rùi bắt đầu lại từ đầu...

Cho em hỏi một chút:mọi người có ai biết ở đâu có thông tin về bảng top các trường A level ở Anh không? hoặc là top ranking các trường cũng được..em vào BBC search mà chẳng thấy..bạn An có thể giúp mình được không?

Bạn An có nói trường City college of Manchester nằm trong top ranking đúng không? nhưng mà theo mình biết thì đây là trường công lập mà,đâu có chất lượng bằng tư thục?

Em thấy học phí (chưa tính học bổng) của trường học Anh khác nhau kinh quá..như em thấy mấy trướng tư thục học phí đắt gấp 4, 5 lần trường công lập.Chẳng lẽ chất lượng học cũng cao gấp ngần ấy lần à?

Chỉnh sửa lần cuối:
Chắc cũng tùy thôi anh ạ. Đâu phải công lập nào cũng kém mà cũng đâu phải tư thục nào cũng tốt. Với cả học alevel thì em nghĩ cũng ko cần học những trường nào top lắm, phù hợp với khả năng học + tài chính của mình là được rồi.

top thì phải là Eton với Kings chứ :D những trường top đấy thì lại ko nhận international =))
em HG nói đúng rồi đấy, ko quan trọng ranking quá đâu, chưa đi đứa nào cũng thế. có sang học rồi mới thấy trường ổn ổn là được rồi, ko phải tốn tiền vì học Alevel đâu. uni mới là quan trọng :D cuối cùng vẫn chính là mình tự học thôi.
em Hương Giang nói rất đúng đấy :->
ranking thì search cái là ra mà. :)

anh gì trong ava của HG đẹp trai thật :mrgreen:

Các anh chị ơi học A level để lấy điểm 4A dễ nhất thì nên học môn gì ạ? Em định học môn Buiness nhưng không biết học buiness có hay ko, hay cũng chỉ như học thuộc lòng như ở nc mình thôi?

Em nghe nhiều người bảo học mấy môn tự nhiên dễ đc điểm A,nhất là toán. Toán thường thì em nghĩ học sinh Việt Nam chắc ổn vì học trong nc đã toàn kiến thức cao siêu cả nên cũng coi như là lợi thế. Nhưng mà học toán cao cấp thì chắc là khó lắm,không biết có anh chị nào học toán cao cấp không cho em hỏi với?có dễ đạt A hơn các môn khác không?

Toán cao cấp, hay là Further Maths thì cũng dễ thôi em ạ. Chị ko biết ở các trường khác thế nào nhưng ở trường chị- Bromsgrove- thì FM bao gồm Maths ở AS và FM continued ở A2. Chị học FM thì phải học 3 môn: Pure ( dạng như số học), Mechanics ( giống với Vật Lý) và Statistics ( thống kê). Pure với Statistic thi dễ. Còn Mechanics chị thấy khó vì chị ko giỏi Lý. Nếu em đã có một cái background tốt ở nhà thì ko có vấn đề gì đâu

em cũng học pure với stat, thì đều thấy dễ. nghe bạn em nói thì môn gì cũng học đến 3 thôi (vì mỗi môn đến 6) ví dụ pure thì học c1,c2,c3 xong học cái khác, stat cũng học s1-3 thôi, ko học lên thì khó hơn :mrgreen: thế là dễ nhất :D
econs học hay mà ko khó được A đâu. còn cũng ko nên làm một loạt busi-acc-econs - nhiều trường ko thích đâu :biggrin: còn ở nhà ai giỏi toán, lý, hóa thì sang nói chung là dễ... có cái thực hành nữa nhưng chăm chỉ chắc là được thôi vì ở nhà tuy chưa ai thực hành nhưng cũng sang cũng chưa nghe ai chết vì thực hành bao giờ :D chị chưa học nên chịu :p
à acc cũng dễ ..

Cho em hỏi có anh chị nào học A level ở trường Abbeys Cambridge ko ? Em nghe nói trường này nh` Amser lắm..ơ mà trường này hình như thiên dạy tự nhiên thôi nhỉ?...anh chị nào học AC giúp em với.......

trường nhiều amser thì vô số em ạ :mrgreen: nói chung "amser đi đâu cũng đông như quân Nguyên" :biggrin:
ko quan trọng đâu em ạ. abbey cam mình chả biết ai. Hưng có biết ko?

Nguyễn Minh Thủy đã viết:
em vừa từ chối học bổng 50% của MPW và Bellerbys Cam rồi, ko hiểu là có qá ngu ko nhỉ ?

mà sao Bellerbys chỉ cho học bổng 50% là max thôi ạ , đã ai được học bổng cao hơn chưa, cho 50% thì còn đóng thêm nhiều tiền lắm

mà có ai tìm cho em cái link những trường best để học A-level của UK được ko ạ, thx mọi người nhiều nhiều
HUm nọ đi thi lấy học bổng 50% of Bell, lúc interview, hỏi ông representative tại sao không cho học bổng cao hơn thì ông ý bẩu làm thế này là để cho nhìu người có cơ hội được học bổng hơn!Pó....Ròi ông ý lại còn ngồi giải thick một lô một lốc những cái thứ linh tinh gì gì đấy như thể sợ mình hỉu lầm!Ơ, sao bạn Thủy từ chối MPW cơ à?Hehe, hơi tiếc một tí!Tớ thick trường nào ở London or gần đấy lém...Thế cho nên tớ mà được cái HB của MPW thì đi ngay, chả có lý do gì để ở lại cả!

Có lẽ sang năm em sẽ sang bellerbys (cũng phải tùy thuộc vào kết quả học tập năm lớp 11) :(. Tự dưng thấy sợ sợ. Chả biết mình có học được không vì nghe mọi người bảo khó lắm, phải cày thật trâu mới mong vào mấy trường đại học top top. Lo quá.:-s. Mà mấy anh chị nào giải thích cho em về mấy môn học alevel cái. Nghe nhiều rồi nhưng vẫn chẳng hiểu gì cả. :-s

Bạn em học Bell thấy nó phàn nàn ghê lắm :| Chả hiểu nhà mình có ai học Bell ko ? :-?

:D Bell ai cũng kêu >:) bảo Bell Brighton là nhất, mà mấy anh chị năm trước học đấy cũng bảo crap :D hehe Bell Brighton năm trước đến 40 ý chứ

:eek::eek::eek: ối, từ trước tới giờ em vẫn quan niệm trường ý tốt ghê lắm. Ai ngờ...Học phí thì đắt lòi mắt 8-}. Thực ra trường ý toàn học sinh quốc tế nên em cũng không thích lắm, nhưng rõ ràng là Bell rất có tiếng ở Việt Nam mà. Ôi trời, chả hiểu thế nào cả. Mỗi người nói một kiểu, mọi người đang làm em rất confused. :-s

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên