Du hoc Anh, A level

@ Zany: dạ vâng. đồng ý 2 tay 2 chân. TQ, HK, ML trường mình toàn đứa tốt. có mỗi bạn Chris là mình thấy hơi bệnh hoạn tí thôi :))
@ a Việt: bọn e ko dạy chúng nó chửi bậy mà chúng nó còn tự đi học cơ. thế mới gọi là potential students :>

@ Minh em: part time job ah? Cũng tùy thôi. Ví dụ như a vì host có một cái fastfood shop nên mới ở đc 2 tuần a đã đi lảm rồi. Nhưng cũng chỉ là vừa làm vừa học hỏi thôi vì shop mở rất muộn ở lại thì sáng hôm sau đi học sao đc nên tiền kiếm đc cũng chẳng đáng bao nhiêu. :D
Tóm lại là cứ nên tập trung học. Làm thì để lên uni e ạ :D

Có lẽ vù part time để sau vậy, h có lẽ cứ tập trung học T.A rồi thi học bổng nữa, rồi có gì tính sau.:d

Bạn Minh phải >18 tuổi hoặc có người nhà ở bên này (hình như ng nhà >24 tuổi) thì mới được ở ngoài (tức là ko phải ở host mà là thuê nhà ở ngoài ý).

Học ở đây giờ giấc ngang lắm nên là có đi làm cũng chỉ T7 CN được thôi, như thằng bạn mình nó đang ở với chị nó, ở ngoài trường, đi làm T7 CN về muộn được chứ mình ở host hoặc là ở trong trg thì bị quản lí giờ giấc nên là cũng khó làm theo ca được.

Hơn 16 là ở tự do được rồi. 16 tuổi "rưỡi" anh đã lang thang chuyển 3,4 chỗ ở rồi ;)) mà chả có nhà nào là của trường cả ;))

Học A-level đi làm thì cho vui là chính, kiếm được bao nhiêu đâu, chỉ tổ mệt ;))

Chú Minh muốn vào được trường tử tế thì tập trung vào việc học đi.
Năm ngoái cùng khóa a có 3 người đi làm thì cả 3 kết quả thi đều bết bát, 2 đứa AS toàn C với D còn ông A2 phải apply Clearing.
Mà đi làm được tiền cũng có sung sướng gì đâu, toàn bị chủ nó bóc lột.
£60/3 buổi, 4h/buổi (trung bình £5/h, thấp hơn cả minimum wage), tiền boa phải nộp lại cho chủ.
Chú xem có đáng mất thời gian, công sức không?

A-level học nặng lắm, cố mà A hết đi rồi thì chẳng có chỗ nào nó chê chú đâu.
A khuyên thành thật đấy.

Gjx, bây h nghe các anh em mới thấy ghê, thôi thì tập trung học vậy, học cho tốt cái A-level rồi điểm cao xin học bổng ở trên đại học, rồi coi như tiền học bổng đấy là tiền mình tiêu trong mấy năm A-level vậy. Em cũng sợ là 17 tuổi nó đêk cho làm ý. Đầu tiên em nghĩ là tất cả các ngày trong tuần là học còn t7 CN tranh thủ kiếm chác 1 tí, 1 phần tiếp xúc cho quen với 1 phần muốn học cách có trách nghiệm với đồng tiền hơn.:D

@ a tuấn: sếp thì tính làm j [-x. Mà hơn 16 là đc rồi á? Check lại cho e đi thế nào ý chứ :-s

@ e Minh: cứ sang đây tiêu tiền rồi sẽ tự phải biết "có trách nhiệm với đồng tiền" ngay e ạ, ko phải đến lúc đi làm đâu :))

ehe không hiểu thế nào chứ em nghĩ 16 tuổi không được thuê nhà ở riêng đâu :D

Nếu có người bảo lãnh (guardian) hoặc trường đứng ra bảo lãnh thì được.
Thường là phải nhờ người bảo lãnh vì dân ở đây nó sợ trách nhiệm lắm.

Theo luật thì bảo lãnh cho bọn dưới 16 thôi. 16-18 thì không cần bảo lãnh nhưng thuê cũng không dễ lắm vì không tự kí kết hợp đồng được.

Nhưng mà anh nhớ là hồi trước đi thuê nhà vẫn đứng tên trên hợp đồng được, miễn là có 1,2 người trên 18 đứng tên cùng là được hay sao ý :p

Chả biết nữa ... nhưng mà ở UK từ hồi 16 tuổi mà đã có ai bảo lãnh cho mình cái gì bao giờ đâu ;))

Em thì thấy bọn ở đây cứ dưới tuổi là nó đòi phải có bảo lãnh.
Ngay cả cái Oyster 16+ cũng phải có chữ ký của người 18+.
Dùng Oyster thường đắng quá .......

Vậy các anh chị cho em list thật chính xác về những trường A tốt à ít các bác nhà ta được không ạ, em thấy mấy anh chị bảo Man với Not là học được mà rẻ, nếu có tên trường nữa thì tốt quá, anh chị giúp em nhé.

Bạn Minh muốn đi thì nên tự tìm hiểu một chút chứ cái gì cũng vào hỏi như đúng rồi ý :) HAO từ trước đến giờ ko chỉ phải có mỗi một topic A-Level này đâu mà còn những topic khác cũng có rất nhiều thông tin, chịu khó mà đọc.

Còn học như thế nào là tùy vào bản thân mình chứ còn tây ta tàu gì chả bố con thằng nào nó làm gì được mình ngoài mình tự ý thức ra. Học kể cả có 100 người VN mà nó không học cùng môn/cùng giờ với mình thì cũng chả gặp bọn nó đâu. Mà có người VN cũng vui chứ, không nhiều quá là được.

Liên e dạo này rất chi là người nhớn nhá ;)) :p

@ e Minh: đúng đấy e ạ. Với lại thêm điều này nữa, theo a đc biết thì ko có cái danh sách chính thức nào về việc xếp loại các trường dạy A levels cả. Em cũng đừng nên nặng nề quá việc học A ở đâu vì thực chất rất nhiều các a chị đã nói việc tự học sẽ là chính, tức là e đc điểm cao hay thấp là dựa vào bản thân thôi. Em cứ tự cân đối tình hình tài chính của gia đình cộng thêm khả năng của bản thân rồi chọn trường mà học. Nguồn thông tin về các trường giờ rất dễ kiếm trên mạng nên e có thể tự tìm hiểu.
Còn việc tây với tàu thì đc ở trường ít tàu thì tốt, mà nhiều thì cũng chẳng sao, tây cũng có thiếu để e kết bạn đâu :D. Còn như a thì tàu hay ta hay tây chả là vấn đề j :))

:x Bằng mọi giá em phải đi Man,có j đi xem bóng đá.Vé ở đấy có đắt ko ạ:-t
Mà có chị em sang đấy cùng thì có đc gọi là ng bảo lãnh ko ạ:-??Chị í học thạc sĩ

Vân e cũng thích M.U hả?
Sao không vào topic M.U nói chuyện cho vui?
Giá vé thì tham khảo ở đây: http://www.manutd.com/default.sps?pagegid={38F4DC65-5522-4F2A-B07F-3D150263B4C5}

Người bảo lãnh thì cứ 18+ và có địa chỉ (thường trú, tạm trú) là được.
Nếu người đấy là họ hàng thì càng tốt.

@Việt Anh: Dạo này chú học nhiều quá hay sao mà chẳng thấy mặt mũi đâu cả?

Back
Bên trên