Du học Anh

@Chị hà: thax chị nhìu nhìu, em đang offer hb của trường Dudley, nó cách Bir 10 miles, cũng mới có 5 VNese thui ^_^
@Châu: tớ chẳng bít j` nhìu nhwung mà sơ sơ vài cái cơ bản cũng okie, nếu ấy mún thì contact tớ nè: pit_nart(lucs add nhớ gửi mes giwois thiệu nhé, ko tớ lại deny mất*_*)

To Hưng: thằng tutors đếch nào mà chẳng bảo thế ..... nhưng không dựa vào cái Ranking thì đúng là chẳng biết đường nào ma lần.... Kinh nghiệm năm ngoái chọn trường của anh là chọn 4 trường trong top 15, 1 trường từ 15-20 còn 1 truờng khoảng top 40... yên tâm thể nào cũng nhận được hết offer:D
btw, mọi người đang làm ucas nhẩy... nộp sớm đi có gì còn chuẩn bị.... Gud luck to all

@bác Hiếu: em mới hoàn thành hôm thứ 5 với cả cũng gửi luôn rồi, hồi trước trong cái CAM application form bác có viết gì thêm ở additional statement không hay là cứ để nguyên ạ.
Nói chung là em cũng mong suôn sẻ đôi chút.
còn về chuyện thông tin du học thì các bạn có thể xem ở cac leaflet của BC chẳng hạn, cũng được ........ GL

Trân à,thế thì đâu có gọi là ở Birm, chắc town tên Duley há?

Hey Sis Ha', long time no see then. How ya doing in England!
@Hung: hey bro, i had applied for Cambridge last year, i think, in the application form i mean supplement one the one from UCas, they asked us to fill a small blank which we can write about 10 lines about why do we want to study in college that we have chosen. I have been applied to Jesus last year, but definitely, got rejection lor. No hope then.
@ All: if somebody said, ranking is rubbish. So let see what they choose in their ucas form are also rubbish. Seriously, universities that contain your course such as Art, Marketing, special Engineering or science are not too many. So you'd better off checking the website of these universities and ordering the prospertus, this is the best way to know well about them. Normally, each university has an open day university. And if really, you wanna skip class and enjoy some journeys, let register for it. I bet it will be more helpful than harmful
So, let take all the choices equally serious. Dun think, a lower ranking Uni will be easier to get in :D
Gud' luck then

CHị không nói rank là không có ý nghĩ gì, nếu như thế người ta còn rank làm gì cho tốn tiền của ra, rite? Nhưng mà nếu chỉ chăm chăm vào rank mà chọn trường thì chị thấy là chưa thiết thực. Nếu những ai cảm thấy tài chính và sức học của mình đều ổn thì cứ màn bản rank chọn từ cao xuống thấp. Nhưng nếu chỉ đơn giản thế thì có ai phải đắn đo cân nhắc mấy việc chọn trường làm gì. Trường tốt đi kèm với đắt đỏ, cũng có trường rank cao nhưng lại có những nhược điểm khác như ở thành phố có mức sống quá cao hay là đông châu Á quá....Không phải đông người Á là không vui, mà chị nói đến chuyện môi trường tiếng Anh mình sẽ sống...Nếu về nhà mà toàn nói tiếng Việt với nhau hay vào lớp toàn nói tiếng Anh với người Trung Quốc thì chắc chắn không tốt bằng với người Anh....
Chị không biết mọi người nghĩ thế nào nhưng quan điểm của chị là nên kết hợp nhiêu yếu tố đẻ chọn trường của mình. Trước hết là ngành hoc. Chọn 1 ngành mình thật sự thích rồi tìm xem những trường nào valid ngành đó....Có thể đối với nhiều người chuyện này quá không quan trọng vì đâu cũng mở Eco Busi với IT nhưng những ai học ngành odd như chị (Env) thì điều này là quan trọng. Xong xem đến thành phố mà phù hợp với mình. Như là thích sống đong vui nhọn nhịp hay chỉ nơi nào có mức sống vừa phải yên bình thôi, hay thích thành phố nào cổ kính, etc.
Then là chi phí học thế nào? Ở UK thì mức tiền học có 3 4 mức chứ không phải mỗi trường 1 giá đâu, người ta chia thành nấc mà.
Cũng nên xem qua requirement của trường, xem trình độ của mình đáp ứng thế nào và xem rank xem...
Đúng là mỗi người 1 quan điểm, chị chỉ cảm thấy cái gì đúng với mình thì nói ra thôi.
Chị nghĩ quan trọng nhất vẫn là mình học như thế nào, cho dù mình học ở đâu

@chị hà: nó là town, nhưng mà khá gần Bir, như thế hay hơn, ở trong Bir thì nhìu VNese, với cả nhộn nhịp wa', hehehe, em lại thix những chỗ zui ze, ặc, laioj chẳng học hành j` được thì tiêu

Chỗ nào chả là town em, chị không nói chỗ nhỏ chỗ lớn, trường đâu có phải so với kích cỡ thành phố đâu. ý chị là em đi lên Birm như thế cũng xa, tính chuyện đi từ sân bay về ý chứ, có phải đổi tàu xa nhiều thì khổ

... chị Hà đang ở đâu đấy ạ ??? ... em đang ở Man .. em chả gặp Amser nào bên này cả ... bên Man cũng ít Việt ... :) ... mà chị có công nhận là bên này lắm Tàu không ??? .. đông khủng khiếp ... /:)

.. to trân : .. bao h ấy đi ??? ... nếu có thể tớ sẽ hỏi về trường ở brim cho vì tớ có con bé ( 27 tuổi :p ) cùng nhà vừa từ brim chuyển sang Man ... có thể nó cũng biết đôi chút ... nhưng mà cách tới 10miles thì xa quá .... mà apply đã được accept chưa ???? ... :)

.. to chị Hà ( tập 2 :D ) ... đúng là những ngành kiểu hiếm hoi như chị em mình thì phải tìm trường trước rồi xét chất lượng sau .. cũng đỡ mệt hơn nhiều .,.. :D .. ;)

Chị học ở Dundee - scotland....Man cũng nhiều người Việt nhưng học Uni ò Man đấy chứ, chị cũng không biết ai ở Man nhưng xmas trước xuống man đi vào shop đã thấy ngay người nói TV rồi. China town ở Man to nên nhiều TQ là đúng rồi, nhưng nhiều ng` TQ cũng nice mà.

@Thủy: tớ tưởng ở Man nhìu Vnese muh *_* Tớ thì đến thang 8 năm sau mới té, nhưng nếu đợt này được skularship cho tháng 1 thì cũng té lun
@các bậc tiền bối: Alevel 5term ntn ạ?

A-level 5 term đúng sở trường của mình. Nhưng để dài dòng nói tóm lại học thì phê vì thời gian ngắn, tiền đóng nhiều hơn vì người ta quan tâm mình hơn. thê thui mà nhóc định xin trường nào thế :D

Về phần tiền học, em phản đối, đóng ít hơn hội 2 năm là cái chắc, còn so sánh với hội tháng Tư thì em không biết.
Noi chung là phải học nhanh hơn thôi, cũng bt mà

nếu AL 6t thì e đang apply vào Dudley-Bir, còn AL 5t thì có lẽ là Boswoth
E ko hỏi về fees, cái chính là học có nặng lắm ko? Khó hơn 6t nhìu ko?

Syllybus thi không khác gì bọn học 2 năm nhưng vì mình học có 18 tháng thế nên có một số thay đổi trong schedule. Nói chung we must be in rush :D

Chị hỏi lại mọi người nhé...Theo các em (không biết có ai hơn tuổi thì bỏ quá) thì học A-level hiểu 18 tháng trường nào tốt?

Hơ thì trường nào dạy 2 năm tốt thì 18 tháng cũng tốt thôi, vì cũng từng đấy giáo viên dạy mà chị :D CTC :D :))

Phá chị đấy hả cưng, chị hỏi thật mà...
Trường nào có khóa đấy cho chị list (nếu ai có)?

Ơ em phá chị làm gì :D :D
Đùa thôi, cũng có khá nhiều truờng có 18 month course - Alevel em list một vài cái ra đây nhưng em nói thật đấy CTC học 18 tháng tốt lắm bởi vì người ta xếp toàn giáo viên tâm huyết vào dạy với cả có kinh nghiệm nhiều:
List những trường hay tuyển A-level 18 tháng tại Việtnam
Cambridge Tutors College (Tháng 10 này về tuyển đấy)
Abbey London
Abbey Cambridge
Abbey Birmingham
Bellerbys Brighton
Bellerbys Camb (cái này hỏi lại em Hưng)
Asbourne
Còn một vài trường nữa để em tìm đã rồi post sau
Tuy nhiên, hầu như các trường Boarding + People College thì không co 18 tháng vì bọn Anh nói thật thì không đủ năng lực để học cái đấy.
Nếu em nào muốn hỏi thêm về viêc học A-level thì post lên đây nhá. Moreover, hiện nay anh vẫn đang ở Việtnam, như thông tin của BC thì sắp có studying abroad exhibition. Thế nên có gì các em contact với BC nhá. CHắc hôm đấy cũng lên giúp các chị một tay.
@Hưng: Tiền học cũng thế cả thôi, có khi còn đắt hơn... hôm nào chú lên website của trường chú với trường anh mà xem, sai anh bắt đền :D

Anh Hiếu đang ở VN ah? ^_^ tranh thủ đào mỏ ti' kinh nghiệm
có phải AL 5t là bỏ 1 term đầu của AL6t ko ạ? Nhuw vậy thì hỉu thế we' nìu được?

Back
Bên trên