Cuộc đời có công bằng ko vậy ta?Hay nghe xem họ nói j...:|

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Sao lại công bằng? XH này chỉ công bằng khi ko có những tờ giấy in hình Bác Hồ
Hay!!! Tên này ngoan đạo, yêu Bác Hồ, tin vào Đảng :)) :D

Mọi người hay thật nhỉ, lôi nhau ra bảo cuộc đời có công bằng không khi mà chính mình không tự xác định được cuộc đời của mình. Nghe nè, chỉ có những người sống nhiều, mất nhiều và được nhiều, khi ngồi nhẫm lại, người ta mới trải nghiệm ra rằng dường như có một cái qui luật nào đó của đời mình: nếu mình làm tốt, mình chịu hy sinh thì trước sau gì mình cũng được - và ngược lại.
Mà đứng trên quan điểm khoa học mà nói, con người - đơn vị nhận thức TGKQ thì sẽ không bao giờ tìm được qui luật chung nhất của TGKQ - câu này của Stephen Hawking, thế nên đừng cố gắng kết luận làm gì.
Nhưng mà nói thế không có nghĩa là phó mặc tất cả cho cái gọi là số phận (fate), như thế thì tiêu cực quá. Bởi vì ai tạo ra cuộc đời? - mình. Ai tạo ra số phận? - mình. Ai nhận những cái được và mất? - cũng mình luôn! Thế thì mình sẽ là người quyết định chứ, quan tâm làm đek gì cái chuyện cuộc đời có công bằng hay ko?
Trong khi ở khắp nơi trên quả đất, bọn teen cùng tuổi nó đang làm những trò động trời động đất - thì một nhóm teen Việt ngồi với nhau bàn xem cuộc đời đã công bằng với mình chưa :) - trong đó có tui :D. Nói lại một lần nữa này: "vũ trụ chỉ đi từ mức hỗn độn này sang mức hỗn độn khác, chứ không phải một trạng thái cân bằng phiếm định nào đó" - cũng của Stephen Hawking luôn. Cho nên nếu mọi người cho rằng cái li nước bị vỡ hoàn chỉnh hơn cái li lúc nó chưa vỡ - thì mọi người nhầm!

Rất tiếc...
1. Mình nghĩ mọi người trong topic này chẳng ai là đang thảo luận nghiêm túc cả... :|
2. Cuộc đời được nói đến ở đây phải hiểu là nói chung cho tất cả hay nói cho từng cá nhân... :-/
3.
Trong khi ở khắp nơi trên quả đất, bọn teen cùng tuổi nó đang làm những trò động trời động đất - thì một nhóm teen Việt ngồi với nhau bàn xem cuộc đời đã công bằng với mình chưa - trong đó có tui.
Nếu thảo luận thực sự nghiêm túc thì vẫn có cái hay chứ... dù cho không đi đến đâu...
Lần lại lịch sử thì khi tìm kiếm cách chứng minh định đề 5 của hình học Ơclit trong vô vọng... chẳng phải hình học Lô-ba-sép-ski (hình như phiên âm thế) đã ra đời đó sao... :-/

Chỉnh sửa lần cuối:
thế theo anh VA, nếu nói chung tất cả thì ntn? Em chưa hiểu cái chung ý ntn cả

Trong khi ở khắp nơi trên quả đất, bọn teen cùng tuổi nó đang làm những trò động trời động đất - thì một nhóm teen Việt ngồi với nhau bàn xem cuộc đời đã công bằng với mình chưa - trong đó có tui.

câu này hay :) (ko đọc trang trc nen ko bít của ai ^^)
chúng ta mới chỉ nói thôi, mới chỉ biết nhìn vào những khuyết điểm mà chỉ trích thì mãi chẳng tiến lên đc..
tự hỏi chúng ta đã làm đc những j để thay đổi cái gọi là " cđ bất công"? :-/

câu đấy là của anh Vũ bài đầu tiên của trang này chị ạ. Nói công bằng thì riêng trường mình với các trường ngoài đã có sự công bằng hay ko. Ở các trường khác luôn có giám thị, ko bùng tiết được, trong h học thì sân trường ko 1 bóng người, còn trường mình? Còn nhiều thứ về tinh thần trường mình có được mà các trường khác ko có được nữa, nói ra thì ai chả muốn học trường mình. Đấy mới chỉ là trường học thôi, còn gia đình, công việc, xã hội,..., có công bằng ko?

Nói đến cái công bằng như em Thảo đưa ra thì ko đúng rùi. Chuyện bùng học, bùng tiết, ko giám thị đâu có nghĩa là trường mình sướng hơn trường khác. Sao em ko nghĩ như thế cũng là giết học sinh. Các trường khác họ nghiêm như vậy cũng là có lí do, để đảm bảo cho học sinh ko dính vào các vụ đánh nhau rùi thì ... làm gì nhau đó:p.
Đấy là nói thế thôi chứ dc thoải mái như ở trường mình thì cũng sướng thật:D.

Trường mình ko có giám thị nhưng vẫn ko đánh nhau nhiều = mấy trường ngoài có giám thị.
Nói chung là chẳng có gì là công bằng cả

Bó tay/:)
Tóm lại là chia phe ra: Có công bằng và không công bằng =>rùi cứ xen kẽ mà nêu ý kiến=>tranh cãi sôi nổi luôn:)>-
Cái này trong văn gọi là gì ý nhỉ? Văn bính luận ah?;;)

Tóm lại là chia phe ra: Có công bằng và không công bằng =>rùi cứ xen kẽ mà nêu ý kiến=>tranh cãi sôi nổi luôn
Ôi dz ào, có ai dám nói cuộc đời luôn công bằng, mà cũng có ai dám khẳng định cuộc đời lúc nào cũng bất công không?! Tớ đã nói rồi, chỉ khi nào trưởng thành và trải nghiệm nhiều thứ mới kết luận sơ sơ được xem mình đã được đời đối xử công bằng chưa.
Tóm lại cứ găm cái câu "Ở hiền gặp lành" vào đầu là ok, chắc chắn đúng :) Phần thưởng cho người ngoan :D :) chẳng mất cái gì đi đâu mà sợ. Có cái câu "Đời ko lấy đi của ai cái gì, cũng ko cho ko ai cái gì" cũng đúng. Cứ cho đi rồi nhận lại, vấn đề là bao h mới nhận lại được và người cho đi có kiên nhẫn mà đợi thành quả ko thôi.
Ví dụ như những cái có thể thấy ngay thành quả: bỏ 1k ra mua được cái nem chua cho vào bụng, hàm lượng dinh dưỡng ko cao nhưng được cái sướng mồm. Hay cho tiền ăn xin trước mắt bạn gái, mất có 1k mà mà vêng mặt được cả buổi, cũng sướng! :D Lâu hơn một tí thì tập thể hình cả hè để vừa đô, vừa khỏe, chống đẩy như dập ghim, hôm nào nóng nóng phanh ngực ra cho tụi bạn thèm - xời :)! Hay cố gắng thức đêm đúc Tiếng Anh để tìm cơ hội du học ... Xa nữa là bỏ cả thời mài đít trên ghế để đi chơi điện tử, rồi thành gamer chuyên nghiệp, đại diện cho Việt Nam đi thi đấu quốc tế, rồi bỏ buổi trưa hè nghỉ ngơi trong phòng điều hòa để chạy trên sân tập, để đến SEAGames mang HCV về cho thể thao nước nhà,... nhiều lắm! Xem ra cuộc đời khá công bằng nhể!
Nhưng nếu muốn nghĩ theo hướng khác thì cuộc đời cũng ko công bằng thật. Đơn cử cái chuyện mình cố gắng viết bài chất lượng mà rất ít khi được cộng điểm :D, hay cẩn thận hết cỡ rồi mà vẫn bị spy lúc search crack, rồi cái trò đến lớp hôm nào cũng bị ghi tên vào sổ đầu bài vì chưa soạn Văn - xong đến lúc tức quá bỏ cả buổi tối ra soạn thì hôm sau lại quên vở - vừa tức vừa nhục :( :|
Hiện tại thì cuộc đời khá là bất công vì vừa bị mất cái máy tính mới nhặt được :( :(

Nguyễn Kim Vũ đã viết:
Hiện tại thì cuộc đời khá là bất công vì vừa bị mất cái máy tính mới nhặt được
:)) :)). Cát bụi lại trở về cát bụi mà thôi anh Vũ ạ :)) :))

Công nhận đúng. Thấm thía nhất câu "Đời ko lấy đi của ai cái gì, cũng ko cho ko ai cái gì". Giờ mới thấy có lẽ bạn Vũ nói đúng, có trải nghiệm mới thấy cái gì đúng, cái gì sai, cái gì công bằng, cái gì ko? Nhưng túm lại một điều, cuộc sống trước mắt có vô vàn điều thú vị và hấp dẫn đang chờ đón ta khám phá, vì thế chả việc quái gì phải nghĩ ngợi nhiều vừa mệt đầu, vừa mất thời gian:).
Cứ nghĩ mình đang vui, luôn vui và mãi vui là đủ rùi. Chứ giờ mà vác thêm cái chuyện cuộc đời có đối xử công bằng ko á? Thế thì thà tớ dành thời gian ấy để ngủ thì có khi còn dc thêm mấy giấc mơ đẹp rùi:p.
Bàn tán nhiều, cãi nhau nhìu rùi rút cục đâu vẫn hoàn đấy mà thôi. Tốt nhất, ko nói chuyện công bằng hay ko nữa. Nói mấy cái triết lý ở đời mà mọi ng thích ý:D. Vui hơn nhiều.

Tóm lạ là "sông có khúc người có lúc":D
cuộc đời muôn năm:D

Cuộc đời ko muôn năm. Bất công. " sông có khúc người có lúc", nhưng còn phải dựa vào hoàn cảnh mỗi ng` nữa chứ. Chẳng lẽ ai cũng có lúc giàu lúc nghèo à? Nhiều ng` nghèo mãi cũng có nh` ng` giàu mãi cơ mà

Ơ, Volly dạo này hành văn siêu wa' :)), Volly thi chuyên văn được đấy nhỉ :p, trong hội cũng có thầy Trực là nhân Văn đấy, Volly đấu với thầy chắc được đấy nhỉ :D

Đỗ Thu Hương đã viết:
Ơ, Volly dạo này hành văn siêu wa' :)), Volly thi chuyên văn được đấy nhỉ :p, trong hội cũng có thầy Trực là nhân Văn đấy, Volly đấu với thầy chắc được đấy nhỉ :D
Chị Hương, đừng dùng tên biệt danh như thế. Em chẳng biết ai nên chẳng biết đường nào mà lần

Lại lạc đề nữa rùi, tình hình là sắp hết vấn đề để nói(toàn nhai đi nhai lại)=>tốt nhất là đổi chủ đề đi mà còn câu cho nó đường đường chính chính chứ.:D

Bạn Hoài Anh bắt đầu yêu rùi hay sao mà thấy viết có vẻ ..."tích cực" thía?:D
đời sáng sủa nhỉ? Tớ thì chả thích thiếc gì nữa, thấy đời vẫn màu rực rỡ như thường:)

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Back
Bên trên