Con gái Hà Nội gốc.

Nguyễn Thảo đã viết:
Đúng như chị Nguyệt Anh nói, Anh ý trông có vẻ nữ tính quá ... [/FONT] [/SIZE] [/COLOR]
Em cứ hỏi Thắng ái chị nghĩ ai học 86-89 cũng biết hết đấy. À nhân dịp mọi người tán chuyện linh tinh chưa thấy bị mod hỏi thăm chị cũng tranh thủ hỏi tí, Thảo học chuyên ngữ Pháp mà lên đại học lại là chuyên ngành tiếng Anh hả em? Sao em đa tài thế? Nếu em học khoa Anh ĐHSPNN thật (chắc là K26 à) thì cho chị nhận đồng hương với.

Kính chị là em học chuyên Pháp, sau bị đuổi khỏi Ams mới chạy bán sống sang SPNN, và rồi nhờ trời vớt vát được vào SPNN học khoa Anh, em học khóa 26 chị ạ, học cùng các bạn sinh năm 1975, và cô Đức làm chủ nhiệm (cô Đức nhà ở khu tập thể Đồng Xa... :)) )... chị cũng học SPNN đấy à, chị học khóa nào và lớp nào thế (A B C D E G H), Em cũng biết nhiều người học khóa 23 và 24 lắm (bọn chị là khóa cuối cùng phải học 5 năm nhỉ).... thỉng thoảng về trường thấy thế hệ trẻ nhìn mình như UFO, .... lớp chị có hay họp lớp không, những khóa trước các lớp em còn thấy đông, đến bọn em thì.... vắng vẻ lắm, Ôi, nhớ SPNN quá, nhớ thầy Thơ dậy Văn Học Anh, thầy Trường dậy lý thuyết tiêng (suýt đi tù vì làm bằng rởm), Dr. Quang nữa... nhớ quá quá.... :)) yêu SPNN

Chỉnh sửa lần cuối:
Không ngờ lại gặp đồng hương ở đây nhỉ. Cùng khóa với em chị biết Đặng Kim Anh, bây giờ vẫn dạy trong trường và làm ở AIT VN nữa. Chị học K23A, đúng là khóa cuối cùng 5 năm đấy, cùng với anh Hà con cô Phi, chị Mơ con thầy Sít, anh Kỳ con cô Thịnh... Chị cũng học thầy Trường (nhớ nhất câu "I thọt you cụt"), thầy Thơm (đến hồi bọn chị thầy Thơ đã nghỉ rồi mà nhỉ) có truyền thuyết đi mua thuốc lá bảo bà hàng là "bán cho tôi 1 điếu Tourism", uốn lưỡi rất chuẩn làm bà ấy choáng, cả thầy Quang "Nhật", Quang Lục Đình lẫn Quang gì lùn lùn mà dạy Lý thuyết tiếng ấy. Bọn chị mới họp lớp kỷ niệm 10 năm ra trường hồi tháng 8 năm ngoái xong.
Em học chuyên Pháp lại được vào thẳng khoa Anh, xong rồi bọn Pháp nghĩ lại tiếc quá lại rủ em sang Paris hả em?

Phan Nguyệt Anh đã viết:
Không ngờ lại gặp đồng hương ở đây nhỉ. Cùng khóa với em chị biết Đặng Kim Anh, bây giờ vẫn dạy trong trường và làm ở AIT VN nữa. Chị học K23A, đúng là khóa cuối cùng 5 năm đấy, cùng với anh Hà con cô Phi, chị Mơ con thầy Sít, anh Kỳ con cô Thịnh... Chị cũng học thầy Trường (nhớ nhất câu "I thọt you cụt"), thầy Thơm (đến hồi bọn chị thầy Thơ đã nghỉ rồi mà nhỉ) có truyền thuyết đi mua thuốc lá bảo bà hàng là "bán cho tôi 1 điếu Tourism", uốn lưỡi rất chuẩn làm bà ấy choáng, cả thầy Quang "Nhật", Quang Lục Đình lẫn Quang gì lùn lùn mà dạy Lý thuyết tiếng ấy. Bọn chị mới họp lớp kỷ niệm 10 năm ra trường hồi tháng 8 năm ngoái xong.
Em học chuyên Pháp lại được vào thẳng khoa Anh, xong rồi bọn Pháp nghĩ lại tiếc quá lại rủ em sang Paris hả em?

Ôi, thế chị học cùng lớp Anh Hà con cô Phi đấy ạ, khóa chị em biết chị Quỳnh Dung làm ở bản tin tiếng Anh, đài truyền hình VN (mất cách đây 2 năm vì bị ung thư), Anh Hà Phi thì....nổi tiếng vì đẹp trai, học giỏi nhưng... hơi lùn nhỉ..... hihii(Anh ý mà biết em nói thế này thì ... toi...), , Mr. Quang Anh (hát rất hay) .... còn Md. Giang con thầy Trường nữa, em thân với chị ý phết (vụ bằng cấp....), thầy Thơ vẫn dậy bọn em vì... thiếu giáo viên giỏi mà chị, em không nhớ 1 trong mấy thầy Quang có ghi cả nội quy trước khi vào nhà: 1. Bỏ dép; 2. không mang bật lửa theo người đề phòng hỏa hoạn; 3. thật yên tĩnh; 4. .... không nhớ nổi nhưng buồn cười lắm, và thầy Quang nào lấy.... sinh viên kém 25 tuổi. Rồi thì SPNN đào tạo ra toàn .... đặc công, chẳng biết bọn chị có bị nhốt lúc thi vấn đáp không, cái kiểu ba bốn đứa xúm vào đẩy mãi mới được một đứa trèo qua cửa sổ.... thế mà khi gặp giáo viên ở ngoài thì cứ.... 1 phát nhảy vào luôn, mà cái cửa sổ SPNN chắc chị không lạ gì :))

Chị cứ động viên làm em buồn, ngày nào em chẳng đi qua khoa Pháp và tiếc vì... khoa Anh trông vừa xấu, vừa bẩn... :)), nhưng được Mr. Bao (phòng đào tạo) suốt ngày nói xấu khoa Pháp nên cũng an ủi ít nhiều... Giờ chị bảo em ra chợ thì em còn hoa chân múa tay được chứ bảo em nói một câu tiếng Pháp cho ra hồn thì em.... đầu hàng toàn quốc luôn :((

Bây giờ SPNN thành ĐHNN thuộc ĐH Quốc gia Hà Nội, chết cười cái thời em học thì dân ĐH Ngoại Ngữ Hà Nội coi SPNN là nhà quê chị ạ, bây giờ ra trường rồi mới biết... đích thực ai quê.... hihii.... tự hào SPNN... :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Đúng là chị học cùng lớp với Hà Phi đấy, nó mà còn bị em chê lùn à, buồn quá, vì chồng chị (cũng học cùng lớp đấy luôn) phải kém nó đến 5 phân là ít. Nó mới đến thăm bọn chị hôm thứ 7 tuần vừa rồi đấy, văn phòng nó sang họp ở đây. Hát hay chắc là Quốc Anh chứ không phải Quang Anh, cũng lớp chị nốt, nhưng thực ra Hà P hát hay hơn, theo ý kiến của chị. Giang con thầy Trường thì học dưới bọn chị một khóa. Quỳnh Dung là lớp trưởng lớp H khóa chị, tính hay lắm. Bọn chị hình như chỉ có nhốt thầy cô giáo thôi chứ chưa bị ngược lại bao giờ. Chị cũng đã từng trèo cả cửa sổ lẫn cửa ra vào của trường mình rồi, rách cả áo len, bây giờ vẫn còn giữ làm kỷ niệm. Công nhận trường mình hay bị chê quê, nhưng mà hơi bị hay, học ít chơi nhiều, nghĩ lại thời sinh viên vẫn thấy sướng!

À, thế chị học lớp A nhỉ, Em nhầm chị Giang cũng học lớp A khóa sau.... Anh Hà Phi cũng không cao lắm ạ (Em xin chữa lại như thế), xin hỏi đồng chí chồng chị là ai ở cái lớp có vài mống con trai đấy, thưa là em phục chị NA sát đất vì mỗi lớp có ít bạn trai thế mà chị cũng chiếm được một chú... Em biết Md. Hoa của khóa chị nữa, và nhiều lắm, nhưng bây giờ chỉ tưởng tượng ra mặt thôi chứ tên thì chịu (già rồi nên lẩm cẩm lắm ạ), còn Anh Quốc Anh với chị Minh Lan (Bồ Câu) nữa nhỉ, à, thầy Điệp chị có nhớ không???, sau này em dậy học cho Trung tâm của thầy ở Nguyễn Lương Bằng đấy.... mẹ mìn kinh khủng luôn... bóc lột hơn cả tư bản. Còn thì không có trường nào như trường mình: lớp trưởng được cộng 0,3, lớp phó: 0,2.... và đi nhổ cỏ đều: 0,1 ... hihihii, và có 66.000 tiền học bổng + yêu nghề mà xem ra chiến đấu ác liệt nhỉ... :))

Gà què ăn quẩn cối xay mà em :)) . Nhưng lớp chị hơi bị hiện tượng của trường mình đấy, những 10 con trai cơ mà, có lẽ là vô địch tất cả các khóa cũng nên. Có nói tên chắc em cũng không biết chồng chị, vì nếu biết chắc em đã kể ra rồi đúng không :) ? Lan với Hoa thì khối chị nhiều lắm, chị cũng phải nhìn mặt mới biết được chứ chỉ nghe tên thì chịu. Thầy Điệp thì khỏi nói rồi, hồi dạy bọn chị thầy mới đi Mỹ về, vào lớp hôm nào cũng chỉ toàn kể chuyện tôi đi Mỹ, bên ấy bọn nó gọi rau muống là bok choi, chán, cả lớp trốn đi chơi, thầy mách thầy Nhuận chủ nhiệm khoa, thế là bọn chị bị gọi lên mắng một trận tơi bời [-x. Bọn em đi nhổ cỏ là còn đỡ đấy, hồi năm thứ 1 mới vào trường bọn chị được đi dọn nhà vệ sinh công cộng cơ, chắc là để tạo ấn tượng mạnh cho sinh viên mới. Em thuộc thành phần nào, 0,3, 0,1 hay 0,2 mà nhớ rõ thế?

Nguyễn Thảo đã viết:
... cái thời em học thì dân ĐH Ngoại Ngữ Hà Nội coi SPNN là nhà quê chị ạ, bây giờ ra trường rồi mới biết... đích thực ai quê....

Em Thảo vui tính nhỉ, lập ra hẳn 1 mục về con gái Hà nội, mãi đến cuối mới lộ ra thông tin này.

Vậy đừng nhận đồng hương với chị Nguyệt Anh nữa, nhận với anh đi. Em ở xóm nào của Nhổn mình thế?

/Thanh

Bùi Hải Thanh đã viết:
Nguyễn Thảo đã viết:
... cái thời em học thì dân ĐH Ngoại Ngữ Hà Nội coi SPNN là nhà quê chị ạ, bây giờ ra trường rồi mới biết... đích thực ai quê....

Em Thảo vui tính nhỉ, lập ra hẳn 1 mục về con gái Hà nội, mãi đến cuối mới lộ ra thông tin này.

Vậy đừng nhận đồng hương với chị Nguyệt Anh nữa, nhận với anh đi. Em ở xóm nào của Nhổn mình thế?

/Thanh

Em có nhận đồng hương với chị Nguyệt Anh đâu, đồng trường thì đúng hơn, còn Anh ở Nhổn xem ra còn gần Hà Nội chán, Em đang nhẩm trong đầu mình xem ở cái xó nào của Mù Căng Chải. :((

Nghe nói anh có hai đứa con trai đang đem đi quảng cáo, sẵn chiến dịch Em mang con bé nhà em vào tiếp thị, anh làm ơn để mắt nhíe. tks. :))

Phan Nguyệt Anh đã viết:
Gà què ăn quẩn cối xay mà em :)) . Nhưng lớp chị hơi bị hiện tượng của trường mình đấy, những 10 con trai cơ mà, có lẽ là vô địch tất cả các khóa cũng nên. Có nói tên chắc em cũng không biết chồng chị, vì nếu biết chắc em đã kể ra rồi đúng không :) ? Lan với Hoa thì khối chị nhiều lắm, chị cũng phải nhìn mặt mới biết được chứ chỉ nghe tên thì chịu. Thầy Điệp thì khỏi nói rồi, hồi dạy bọn chị thầy mới đi Mỹ về, vào lớp hôm nào cũng chỉ toàn kể chuyện tôi đi Mỹ, bên ấy bọn nó gọi rau muống là bok choi, chán, cả lớp trốn đi chơi, thầy mách thầy Nhuận chủ nhiệm khoa, thế là bọn chị bị gọi lên mắng một trận tơi bời [-x. Bọn em đi nhổ cỏ là còn đỡ đấy, hồi năm thứ 1 mới vào trường bọn chị được đi dọn nhà vệ sinh công cộng cơ, chắc là để tạo ấn tượng mạnh cho sinh viên mới. Em thuộc thành phần nào, 0,3, 0,1 hay 0,2 mà nhớ rõ thế?

Ôi, 10 bác trai ở lớp chị cơ à, em đúng là có mắt như mù, lớp A khóa 24 có 1 bác, đến khóa em thảm hại không kém, cũng 1 bác, ngày 8/3 thấy khổ thân quá... đúng là lập kỷ lục cho lớp chị luôn nhé, nhưng các nam nhi của SPNN cũng... nữ tính nhỉ (trừ chồng chị NA ra) :)) .

Thầy Điệp hình như chuyến xuất ngoại đầu tiên là US thì phải, xem ra mơ ước được thực hiện nên thầy... chẳng có chuyện gì kể, Em bị tra tấn ở lớp chưa xong, đến trung tâm thầy lại tiếp tục "tôi ở bên US chẳng thấy người ta trồng lúa ngô khoai ở đâu cả, đô thị hóa hết rồi"... chết cười... mà vẫn phải gật gù.

Chị cứ nói tạo ấn tượng cho sinh viên ở SPNN thì không ai bằng, bọn em ngày nào cũng ra trời nắng chang chang nhổ cỏ hàng mấy tiếng đồng hồ, vừa đói vừa khát... nhưng nghĩ đến cái 0,1 cấm thấy đứa nào kêu mệt.... khủng hoảng nhất là đi học xa, đến 12 km, mà có đứa lớp em đạp xe 10' là đến trường rồi xông vào nhổ cỏ, đi qua toàn đường bê tông với cánh đồng... khủng hoảng lắm.

Còn khoản cộng điểm ý hả chị, em cũng thuộc thành phần được cộng nên cứ hết học kỳ là chen lấn xô đẩy xem mình có tên trong danh sách học bổng loại A (66.000 VND) hay không,... vui quá!!!!,

Ơ, mà chị có phải chị Nguyệt Anh nhà ở Khu Tập thể của Ban Tổ chức Trung Ương không? (đối diện với Bách Thảo) :))

Nguyễn Thảo đã viết:
Ôi, 10 bác trai ở lớp chị cơ à, em đúng là có mắt như mù, lớp A khóa 24 có 1 bác, đến khóa em thảm hại không kém, cũng 1 bác, ngày 8/3 thấy khổ thân quá... đúng là lập kỷ lục cho lớp chị luôn nhé, nhưng các nam nhi của SPNN cũng... nữ tính nhỉ (trừ chồng chị NA ra) :)) .

Còn khoản cộng điểm ý hả chị, em cũng thuộc thành phần được cộng nên cứ hết học kỳ là chen lấn xô đẩy xem mình có tên trong danh sách học bổng loại A (66.000 VND) hay không,... vui quá!!!!,

Ơ, mà chị có phải chị Nguyệt Anh nhà ở Khu Tập thể của Ban Tổ chức Trung Ương không? (đối diện với Bách Thảo) :)) [/FONT] [/SIZE] [/COLOR]
Ừ, ngày xưa hồi ở trường suốt ngày chị dài miệng chê "Con trai đã học SP rồi lại còn NN nữa thì...", y như rằng "ghét của nào trời trao của ấy". Nhưng cũng phải nói thêm là con trai lớp chị hơi bị hay, trừ anh nhà chị tài hèn sức mọn phải lấy vợ trong lớp, còn lại toàn cưa con gái Tổng hợp, Kinh tế, Ngoại thương, Ngoại giao... hết em ạ.

Sao học bổng loại A lại có 66.000 nhỉ, chị nhớ đến khi chị ra trường hình như đã là hơn 120.000 rồi cơ mà?

Chị thì làm sao mà chen được vào chỗ cơ quan cao cấp thế hả em, chỉ có đi qua Bách Thảo chơi thôi em ạ.

Thế cũng phải, em không chê nên chẳng lấy được anh nào SPNN cả, ...hic... Còn học bổng em chẳng nhớ rõ lắm, chỉ nhớ mức thấp nhất hình như 39.000 VND thôi ạ, em thấy các Anh SPNN cũng tài nhiều đấy chứ, chỉ tội ít quá nên không đáp ứng được nhu cầu của chị em trong trường... mà chị sướng nhé... bằng tuổi nằm duỗi mà ăn... :)

Em nhớ cái thời còn học lớp chuyên toàn đi qua Bách Thảo nhặt lá đa về thổi, thế chị lớn hơn em vào Bách Thảo chắc không phải nhặt hoa gạo nhỉ :)) :))

:D Em không dám ăn cơm mèo nói leo các chị,nhưng em thấy chủ đề này đem sang bên túm tụm tán gẫu là hợp nhất chị ạ.Ghê gớm,mới có hai chị mà topic đã dài được bằng ngần này...

Bàn về chủ đề Hà Nội nhiều quá rồi cũng phải có break chứ... chị NA nhỉ :))

Nguyễn Thành Trung đã viết:
:D Em không dám ăn cơm mèo nói leo các chị,nhưng em thấy chủ đề này đem sang bên túm tụm tán gẫu là hợp nhất chị ạ.Ghê gớm,mới có hai chị mà topic đã dài được bằng ngần này...
:D (cười biết lỗi). Em thông cảm, bọn chị lâu ngày chưa gặp, đúng hơn là chưa gặp bao giờ, nay tự nhiên tìm thấy đồng hương mừng quá nên tâm sự ngắn gọn vài câu ấy mà. Tạ tội với em Trung nhé.

Hà Nội - Trần Đăng Khoa

Hà Nội có chong chóng
Cứ tự quay trong nhà
Không cần trời nổi gió
Không cần bạn chạy xa

Hà Nội có nhiều hoa
Bó từng chùm cẩn thận
Mấy chú vào mua hoa
Tươi cười ra mặt trận

Hà Nội có Hồ Gươm
Nước xanh như pha mực
Bên hồ ngọn Tháp Bút
Viết thơ lên trời cao

Hà Nội có nhiều hào
Bụng súng đầy những đạn
Và có nhiều búp bê
Bóng tròn cho các bạn

Hà Nội có tàu điện
Đi về cứ leng keng
Người xuống và người lên
Người nào trông cũng đẹp

Mấy năm giặc bắn phá
Ba Đình vẫn xanh cây
Trăng vàng chùa Một Cột
Phủ Tây Hồ hoa bay...

1969

Nguyễn Thảo đã viết:

Thảo ơi hay hai chị em mình sang bên Túm tụm tán gẫu mở hẳn một topic tìm đồng hương SPNN cho nó hoành tráng nhỉ? Không có ai khác thì hai chị em mình nói chuyện chắc cũng phải được đến 6 trang ấy chứ... À anh nhà chị không bằng tuổi chị đâu, giống em, đi học sớm 1 năm, nhảy cóc 1 năm, nên cùng lớp mà kém chị 2 tuổi - đây chính là hiện tượng "phi công lái máy bay bà già" ở nhà mà em hỏi đấy :D

Hà Nội có Nguyệt Anh
Tóc xanh như pha mực
Tâm sự ngắn rất nhanh
Trang này sang trang khác

Hà Nội có Hải Thanh
Tài trai từ đất Nhổn
Có một ngọn tháp Bút
Viết thơ lên trời cao

Hà Nội có Tung Dương
Bụng súng đầy những đạn
Hà Nội có Anh Thư
Ăn cơm nàng - gặp hạn

Hà Nội có Thảo Nguyễn
Đi về cứ leng keng
Người xuống và người lên
Khen avatar đẹp

Mấy năm giặc bắn phá
Trường Ams vẫn đầy giai
Chuyên ngữ đông đúc gái
Câu chuyện vẫn còn dài... ;)

Chỉnh sửa lần cuối:
Đúc kết thêm được một điều nữa: con gái Hà Nội đa tình một cách rất duyên, nói chuyện luyên thuyên mà các anh vẫn lăn như điếu đổ.:) Con gái Hà nội cũng khéo hờn ghen, chỉ mới hơi quen mà chỉ muốn giữ riêng cho mình mãi mãi. Con gái Hà nội lắm tài nhiều tật, thế mà vẫn luôn được các anh yêu thế mà là điều quan trọng nhất! :p

Nguyễn Hữu Cầu đã viết:
Hà Nội có Nguyệt Anh
Tóc xanh như pha mực
Tâm sự ngắn rất nhanh
Trang này sang trang khác

Hà Nội có Hải Thanh
Tài trai từ đất Nhổn
Có một ngọn tháp Bút
Viết thơ lên trời cao

Hà Nội có Tung Dương
Bụng súng đầy những đạn
Hà Nội có Anh Thư
Ăn cơm nàng - gặp hạn

Hà Nội có Thảo Nguyễn
Đi về cứ leng keng
Người xuống và người lên
Khen avatar đẹp

Mấy năm giặc bắn phá
Trường Ams vẫn đầy giai
Chuyên ngữ đông đúc gái
Câu chuyện vẫn còn dài... ;)
:)) =D> Bái phục em Cầu. Nhưng có lẽ phải thêm một đoạn này nữa:

Hà Nội có nhiều cầu
Cầu nào rồi cũng gãy
Chỉ riêng có Hữu Cầu
Còn trơ trơ đứng đấy*

* Chú thích: Mình ít khi làm thơ, nhưng đã làm thì mỗi câu bao giờ cũng phải có phần diễn giải khoảng nửa trang trở lên, vì thơ mình giống tính mình, súc tích ngắn gọn :D sợ người đọc không hiểu hết ý. Đoạn này lấy cảm hứng từ câu "Trăm năm bia đá còn mòn
Ngàn năm bia miệng hãy còn trơ trơ"
Ý mình muốn nói là cầu Thăng Long, Long Biên, Chương Dương, Thê Húc, Khuyến Lương... hay gì gì ở HN đi nữa thì cũng chỉ có tuổi thọ tương đương với bia đá thôi, không thể nào sánh với tài văn chương của em Cầu, "còn mãi với thời gian" như bia miệng được.

Phan Nguyệt Anh đã viết:
Nguyễn Thảo đã viết:

Thảo ơi hay hai chị em mình sang bên Túm tụm tán gẫu mở hẳn một topic tìm đồng hương SPNN cho nó hoành tráng nhỉ? Không có ai khác thì hai chị em mình nói chuyện chắc cũng phải được đến 6 trang ấy chứ... À anh nhà chị không bằng tuổi chị đâu, giống em, đi học sớm 1 năm, nhảy cóc 1 năm, nên cùng lớp mà kém chị 2 tuổi - đây chính là hiện tượng "phi công lái máy bay bà già" ở nhà mà em hỏi đấy :D

Em sẽ sang TTTG và mở hẳn một topic cho riêng SPNN, sẽ rất hoành tráng vì ít nhất em cũng tóm được 3 chú học Ams rồi vào SPNN, chị cũng biết rồi đấy, SV tốt nghiệp trường mình thì chú nào chẳng talkative.... vui nhỉ.... :))

Anh nhà chị mà lái máy bay bà già đâu, em thấy chị trẻ thế cơ mà, bây giờ em biết rồi, Md. Nguyệt Anh học giỏi nhất lớp A khóa 23.... (Anh Hà Phi bảo thế)..., :))

Back
Bên trên