CLB nhạc Hàn

Chị thích Happiness nhất, xem clip là chính chứ nghe thì rõ là k bằng Choti đc :x
K phải Love is của Whee Sung :| Chị đang rát rất rất cố gắng mà vẫn k thể nhớ ra tên ca sĩ là j 8-}

:)) :)) :))
http://s-u-j-u.com/forumdisplay.php?fid=50
Ở đây có link down tất tần tật các chương trình của Suju: Super Junior Full House, một số clip về hậu trường phim Flower boys và trailer phim, clip một số bài hát, các gameshow... đều có phụ đề tiếng Việt. Một số clip còn có thể xem online, như cái Full House chẳng hạn, đủ cả 13 tập.
Em xem cái Suju Full House mà cười chảy cả nước mắt nước mũi =))

Hic mà công nhận là các gasoo Hàn có lắm fan fic thật (nhiều nhất là H.O.T.), mà toàn là yaoi với SA @-). Vừa bên WS đọc cái fic "Hẹn ước" về, đang ko biết làm sao cho ngưng cười đc đây :((.

Các anh chị ơi, em cứ phải gọi là fan cuồng nhiệt của K-Pop nè. Hồi trước thì em chỉ mê US&UK thoai thế mà 1 năm trở lại đây, em bẳt đầu cuồng DBSK, cả Suju thì cũng thik nữa
@ Ly: em công nhận là cái đầu mới của Min kinh dị quá nhỉ? Mà sao cái bọn stylist nó toàn lấy Min ra để chặt chém thế hả ss? Chán quá!

@Trang: Chém mạnh í chứ, phải ss thì ss cũng chém :-w Đầu tóc dài luộm thuộm, so vs hồi Hug thì một trời một vực, lại còn mặc áo ba lỗ khoe người chứ :( Min lớn rồi :((

@Thảo: Post fic lên cho ss xem vs ;;)

@Thủy: Thế là chưa ra Flower boys ah :( Ss mong chờ nó lắm :-j Ss cũng thích Full house, nhưng mà tiếc là chưa đc xem hết 8-}

Bây giờ mới đọc thấy hôm nay có họp FC j đấy to lắm hả 8-} K bùng học đc chứ k thì ss cũng muốn đi xem thế nào :( Chả biết có bán cái j hay k nữa 8->

À chắc là cái ngày hội Kpop j` đấy ở NVH Công nhân (hình như thế 8-}) họp 3 FCs của BoA, SuJu và DBSG, nghe quảng cáo thấy có vẻ xôm -'___'-. Hôm nay thì phải...

@Ss Hằng: Ơ ko dám đâu, đưa lên đây người ta lại đánh giá em chết :">. Ở trong www.vnfiction.com, mục Người thật ấy, tha hồ :-"!

Ơ chị Thủy, ava Ki Bum kìa :">...

Chỉnh sửa lần cuối:
Thực ra em thấy bi giờ các ca sĩ hay nhóm nhạc Hàn không được chọn phong cách cho riêng mình mà phải theo phong cách của công ty quản lí đã đặt ra, ví dụ như:
Con gái thì sexy (Chae Yoen, Ivy, Ely,...)
Con trai thì băn tỉa hai tay hai súng : nhảy nhót + ballad;))
(chưa kể chiều hướng couples trong làng ca sĩ nam;)))

Em thấy DBSK hát bài gì, nhảy thế nào, ra sao...đều là do các nhạc sĩ cũng như quản lí của SM quy định, có quyền chọn đâu:(

Đại khái em chỉ thấy thế thôi chứ em ko thích nhạc hàn nên ko co quyền nói nhiều, chỉ nghe mỗi DB thôi, dạo này lại còn vừa nghe Chung Sang Ji Hee vừa ngồi chém gió;;)

Thực ra em thấy bi giờ các ca sĩ hay nhóm nhạc Hàn không được chọn phong cách cho riêng mình mà phải theo phong cách của công ty quản lí đã đặt ra, ví dụ như:
Con gái thì sexy (Chae Yoen, Ivy, Ely,...)
Con trai thì băn tỉa hai tay hai súng : nhảy nhót + ballad;))
(chưa kể chiều hướng couples trong làng ca sĩ nam;)))

Em thấy DBSK hát bài gì, nhảy thế nào, ra sao...đều là do các nhạc sĩ cũng như quản lí của SM quy định, có quyền chọn đâu:(

Đại khái em chỉ thấy thế thôi chứ em ko thích nhạc hàn nên ko co quyền nói nhiều, chỉ nghe mỗi DB thôi, dạo này lại còn vừa nghe Chung Sang Ji Hee vừa ngồi chém gió;;)

Uh, công ty quản lí bao giờ cũng gây sức ép lớn cho các sao nhà mình. Cái bọn SM dã man nhất, nuôi "gà" từ bé rồi. Bên YG có vẻ êm ái hơn, các nghệ sĩ thoải mái hơn nhưng dù sao cũng chưa thâm niên bằng SM. Chuyện nghệ sĩ sau đó bỏ công ty của mình là chuyện bình thường, nếu không có khả năng chuyển công ty khác thì phải tan rã, chuyển hướng. Gần đây có Yoon Eun Hye cũng vừa bỏ công ty mình vì cảm thấy bị thiếu tôn trọng đấy thôi +_+.

2 nữa là do fan, đòi hỏi về sao của mình nhiều quá >.<. Hoặc bên anti fan nữa cũng ghê. Cho nên gasoo có khi giỏi về cái này nhưng không dám bộc lộ tài năng ở khoản đó vì sợ fan mếch lòng hoặc anti fan kiếm cớ chỉ trích này nọ.

Nhân tiện, có ai để ý cái bảng xếp hạng những nghệ sĩ có số lượng anti fans lớn nhất không? Khổ thân chị Chae Yeon nhà mình "đứng đầu bảng", cũng vì lý do chính là khoản "sexy" mà theo nhiều người là đáng chê trách (vấn đề là nhiều ca sĩ nữ khác cũng bắt chước theo thế mà còn không nổi lại chẳng bị sao), trong khi tính cách của Chae Yeon (nói về mặt đạo đức) thì trong giới nghệ sĩ đều ca ngợi và quí Chae nhà mình :)). Thế mới biết cái gì thành làn sóng lớn quá cũng cay đắng chẳng kém T__T

Em nghĩ là có lý do cả thôi... Nói thế nào thì nói, công ty quản lý bao h chẳng là những người có thâm niên trong giới, về chuyện định hình phong cách cho ca sĩ thì tất nhiên là họ phải có kinh nghiệm (và nắm rõ thị trường). Ví dụ như Lee Hyolee hồi mới tách ra solo, so với những người khác trong Fin.K.L. thì giọng hát không thể bằng Ok Joo Hyun, vẻ ngoài không xinh đẹp đc như Sung Yuri, nhưng cô ấy được định cho mình một phong cách phù hợp với mình (ở đây là sexy :p) --> kết quả thì chắc ai cũng biết rồi. Còn BoA, khi dòng teen pop đang làm mưa gió ở US, UK, bác So Man cho chị ấy hát những bài pop "ngọt" (Milky Way, Shine We Are, Amazing Kiss, etc.) --> "Britney Spears của châu Á" nổi như cồn. Và sau khi Bi lên như diều nhờ Full House, kiểu tóc, phong cách đc khắp nơi nhắc đễn và ưa chuộng --> tất nhiên là các nhà sản xuất, ông bầu cho luôn các gasoo nam khác để tóc hơi dài, học nhảy, đóng phim... Lee Jun Ki mở đầu Kkotminam (beautiful boys), Hyolee bắt đầu trào lưu sexy cho các gasoo nữ... Tóm lại, chuyện các ông bầu bắt ca sĩ theo một hình mẫu nhất định (thường là toàn giống nhau -___-) thường là vì trước đó có một ca sĩ nào đó theo trào lưu đó đã rất đc yêu thik rồi, nếu biết cách tận dụng "con đường đã được mở ra" thì dễ đc chú ý hơn, vậy thôi.

Tất nhiên là trừ một vài trường hợp cố định là tự tạo phong cách riêng biệt đc cho mình.

Nghe chị Trang nhắc đến Chae Yeon, lại nhớ hôm biểu diễn của mấy gasoo trong HCMC tháng 7 vừa rồi chị ấy "bị bỏ rơi". Người ta ở hàn nổi đình nổi đám mà đễn VN chẳng ai biết, cổ vũ lèo tèo, khổ :(! Cả Hye Sung của Shinhwa, chuyện anh ấy đến VN hầu như chỉ nội bộ Shinhwa FC biết với nhau, người ngoài có biết Shinhwa cũng ko biết đc Hye Sung có đến vì lẽ trong chương trình BTC ghi tên thật của anh ấy, chả ai nhận ra +___+.

Bạn nào biết mấy bài buồn mà hay kiểu như Byul trong 200 Pounds Beauty thì list hộ tớ cái ^^

Chỉnh sửa lần cuối:
Em nghĩ là có lý do cả thôi... Nói thế nào thì nói, công ty quản lý bao h chẳng là những người có thâm niên trong giới, về chuyện định hình phong cách cho ca sĩ thì tất nhiên là họ phải có kinh nghiệm (và nắm rõ thị trường). Ví dụ như Lee Hyolee hồi mới tách ra solo, so với những người khác trong Fin.K.L. thì giọng hát không thể bằng Ok Joo Hyun, vẻ ngoài không xinh đẹp đc như Sung Yuri, nhưng cô ấy được định cho mình một phong cách phù hợp với mình (ở đây là sexy :p) --> kết quả thì chắc ai cũng biết rồi. Còn BoA, khi dòng teen pop đang làm mưa gió ở US, UK, bác So Man cho chị ấy hát những bài pop "ngọt" (Milky Way, Shine We Are, Amazing Kiss, etc.) --> "Britney Spears của châu Á" nổi như cồn. Và sau khi Bi lên như diều nhờ Full House, kiểu tóc, phong cách đc khắp nơi nhắc đễn và ưa chuộng --> tất nhiên là các nhà sản xuất, ông bầu cho luôn các gasoo nam khác để tóc hơi dài, học nhảy, đóng phim... Lee Jun Ki mở đầu Kkotminam (beautiful boys), Hyolee bắt đầu trào lưu sexy cho các gasoo nữ... Tóm lại, chuyện các ông bầu bắt ca sĩ theo một hình mẫu nhất định (thường là toàn giống nhau -___-) thường là vì trước đó có một ca sĩ nào đó theo trào lưu đó đã rất đc yêu thik rồi, nếu biết cách tận dụng "con đường đã được mở ra" thì dễ đc chú ý hơn, vậy thôi.

Tất nhiên là trừ một vài trường hợp cố định là tự tạo phong cách riêng biệt đc cho mình.

Nghe chị Trang nhắc đến Chae Yeon, lại nhớ hôm biểu diễn của mấy gasoo trong HCMC tháng 7 vừa rồi chị ấy "bị bỏ rơi". Người ta ở hàn nổi đình nổi đám mà đễn VN chẳng ai biết, cổ vũ lèo tèo, khổ :(! Cả Hye Sung của Shinhwa, chuyện anh ấy đến VN hầu như chỉ nội bộ Shinhwa FC biết với nhau, người ngoài có biết Shinhwa cũng ko biết đc Hye Sung có đến vì lẽ trong chương trình BTC ghi tên thật của anh ấy, chả ai nhận ra +___+.

À ừ, chả hiểu sao các ông bà ý lại ghi Pil Kyo ra :)) Cái tên này Hye Sung đã hay bị trêu thì chớ, mấy ông báo nhà mình lại lôi ra, khổ thân :(.

Theo như ảnh chụp của các fan Shinhwa chị đã xem thì ở sân bay chủ yếu thấy fan Shinhwa mặc đồ cam, fan Chae Yeon đồ hồng (bóng hồng), fan H.O.T (đón Kangta) thì đồ trắng, Paran hoành tráng là thế tưởng rợp trời xanh thấy có vẻ cũng ko có mấy. Tất nhiên là số fan chỉ ở trong TPHCM thôi thì ko thể nhiều được rồi T___T (mình ở HN thèm chết đi được 8->).
Nhưng mà nguyên nhân là do fan nhà mình nghe nhạc Hàn chưa phải số lượng lớn, cũng chẳng chịu khó nghe vì không hiểu tiếng Hàn, các sao bên đấy cũng chẳng có ý đồ xơ múi gì cái thị trường âm nhạc "loạn cào cào" của mình nên tất nhiên ít fan Việt rồi.

Đúng là ít người nghe nhạc Hàn thật :D. Có một số người cũng nghe, nhưng thường là chỉ do ảnh hưởng của phim, của game chứ cũng chẳng tìm hiểu đc mấy.

Nói ko hiểu tiếng Hàn thì... Em nghe mấy cái bài nhạc VN mà cứ chuối chuối, chia tay rồi khóc lóc, sến sến thì còn... ko hiểu hơn :D. Thà đi tìm translation còn đỡ đau đầu hơn nhiều :)). Mà nhạc Hàn Của đã ít người nghe, đến nhạc Nhật Bổn còn ít người nữa :(. Nói mình thik nhất là Utada Hikaru mà cứ thấy người ta tròn mắt: "Ai thế?" thì đau lòng thật.

Chị cũng thích Utada nhưng mà k nghe nhiều, chỉ là thấy bài nào nổi thì nghe thôi :) Vì cũng k thích nhạc Nhật lắm :|

Nói chung về style thì bọn anti Hàn vẫn bảo male gasoo HQ là faggot :-w Thực ra nhìn chung thì đúng là như thế. Ở Hàn fan chuộng kiểu sweet + cute boy, thành ra hầu hết các anh, anh nào lúc mới lên cũng có tí dễ thương, có tí nhí nhảnh, nhạc thì cũng sêm sêm như nhau thôi, chẳng có j nổi bật, có đánh bật được thằng khác cũng là vì ngoại hình + clip hay. Mà chẳng phải chỉ riêng fan Hàn, nói chung là fan châu Á đều thế cả. Phải nói là ở Hàn nhiều thần tượng, chứ còn âm nhạc kiểu nghệ thuật vị nghệ thuật k phải là chủ yếu, nên chị nghĩ ca sĩ Hàn hầu hết đều đi theo một số lối mòn cũng là phải thôi. Nhạc Hàn k có tính bùng nổ mấy, nên nó vẫn mãi chỉ nổi tiếng ở châu Á thôi, so vs ở Châu Âu, ở Châu Mỹ (chắc cả châu Phi nữa :))) thì k đc chào đón lắm. Nghĩ lại chị cũng thấy thực ra nghe nhạc Hàn đầu tiên là bị thu hút vì ngoại hình các anh các chị chứ còn từ âm nhạc thực sự mà đi lên thì có lẽ hiếm khi :))

Showbiz ở đâu cũng thế thôi, showbiz Hàn cũng có nhiều thành phần, chẳng qua là cái phần nổi nhất mà đông nhất là cái phần idol, nên nhiều người không nghe nhiều nhạc Hàn thường đánh giá sai, bảo nhạc Hàn là thị trường quá, con trai Hàn ái ái ẻo ẻo, con gái Hàn chỉ có mỗi cái uốn éo k biết hát[-( Phiến diện quá [-x Hàn còn bao nhiêu ca sĩ đi từ âm nhạc lên, người ta biết đến bằng giọng hát trước khi nhìn mặt, là SG, là See Ya, là FT Island, là Clazziquai... Có lẽ cũng vì ng ta có định kiến vs nhạc Hàn từ trước rồi thành ra cứ nhắc nhạc Hàn, chưa cần biết nó thế nào, đã lại bĩu môi :-w

Còn chị, nếu mà bảo chị nhận xét Hiphop vs chả rap US, thì chị chỉ thấy mỗi bọn da đen (k phải phân biệt chủng tộc đâu :|) đứng rap rồi thì xung quanh là hàng trăm cô sexy khoe hàng (mà cô nào trông cũng như sắp nổ đến nơi @-)) :-& Chị sợ nhất xem clip của mấy chú da đen vì nó còn thị trường gấp trăm lần clip Hàn, mà là thị trường đen ấy chứ 8-}

Bạn nào biết mấy bài buồn mà hay kiểu như Byul trong 200 Pounds Beauty thì list hộ tớ cái ^^

Vài bài...
미워도 좋아 của Byul
사랑안해 (I wont love) - Baek Ji Young
Neo-ui Dwi-eseo (Remake Ver.) Behind you - Tim
가슴아파도 (even that it hurts) của Fly to the sky
Doll - Group S
Love...after của Shin Hye Sung ft. Lyn
Being grateful và I love you của Tim
Namjado...uhjjuhl soo obda (Guys cant help it either) của Evan
눈물 속으로 của Brian
I love you to death của SG Wannabe
SG Wannabe thì toàn nhạc như thế.

Chỉnh sửa lần cuối:
Chị cũng thích Utada nhưng mà k nghe nhiều, chỉ là thấy bài nào nổi thì nghe thôi :) Vì cũng k thích nhạc Nhật lắm :|

Ngày trước em toàn nghe nhạc Nhật, học cả tiếng Nhật nữa :x. Suốt ngày Amuro Namie với Utada Hikaru, cả Hamasaki Ayumi, Hitomi nữa :x. Về sau nghe và thik H.O.T. thì mới nghe nhiều nhạc Hàn đấy chứ :D.

Còn chị, nếu mà bảo chị nhận xét Hiphop vs chả rap US, thì chị chỉ thấy mỗi bọn da đen (k phải phân biệt chủng tộc đâu :|) đứng rap rồi thì xung quanh là hàng trăm cô sexy khoe hàng (mà cô nào trông cũng như sắp nổ đến nơi @-)) :-& Chị sợ nhất xem clip của mấy chú da đen vì nó còn thị trường gấp trăm lần clip Hàn, mà là thị trường đen ấy chứ 8-}

Cái này công nhận đúng :|, haizzz :-<...

À, ở đây các chị có ai đọc blog K.A.L. (Kpop-Anti Land) chưa :|? Vụ đấy làm náo loạn cả Cassiopeiavn 8-}, hình như còn làm ảnh hưởng đến kế hoạch sang VN của DBSG luôn -___-.

CSJH The Grace có bài My Everything hay, clip đẹp (có Ki Bum :">) 8->... Mà dạo này em đang nghiền Remember me của Hyolee nữa :x.

Chỉnh sửa lần cuối:
À, ở đây các chị có ai đọc blog K.A.L. (Kpop-Anti Land) chưa :|? Vụ đấy làm náo loạn cả Cassiopeiavn 8-}, hình như còn làm ảnh hưởng đến kế hoạch sang VN của DBSG luôn -___-.

CSJH The Grace có bài My Everything hay, clip đẹp (có Ki Bum :">) 8->... Mà dạo này em đang nghiền Remember me của Hyolee nữa :x.

Oài, vừa xem số thứ 500 1st day của Showbiz extra, khách mời là CSJH The Grace, có cái clip ngay mặt anh Ki Bum đầu tiên :x
2nd day ngày mai sẽ có khách mời là FT.I đấy :> Cô Hằng tiếc là ko được xem rồi :-h .

Hyolee thì chụp cái quảng cáo cùng Jessica Alba, mỗi tội trình độ Eng của chị này có vấn đề quá nên trông ngố ngố :|.

Còn vụ cái Kpop anti land :)) Đọc chỉ để thay cho truyện cười cũng được em ạ.

Oài, vừa xem số thứ 500 1st day của Showbiz extra, khách mời là CSJH The Grace, có cái clip ngay mặt anh Ki Bum đầu tiên :x

Đấy, "My Everything" :x.

2nd day ngày mai sẽ có khách mời là FT.I đấy :> Cô Hằng tiếc là ko được xem rồi :-h .

Chị Hằng đi Seoul à -'___'-? Còn chị Phanh đi US đúng ko ;___;?

Hyolee thì chụp cái quảng cáo cùng Jessica Alba, mỗi tội trình độ Eng của chị này có vấn đề quá nên trông ngố ngố :|.

Hyolee có cái clip quảng cáo điện thoại AnyCall cùng Lee Jun Ki đẹp dzã man :">. Nhìn đôi đấy đẹp :x.

Còn vụ cái Kpop anti land :)) Đọc chỉ để thay cho truyện cười cũng được em ạ.

Thực ra em thấy họ viết cũng có phần đúng đấy chứ chị -'___'-. Chỉ có mấy cái Bò Phi Lê, Hạ Đan Nhiên với Hik-chan viết trên mấy 4r lúc vụ anti DB đang bùm xum thì em thấy khó chịu thật sự thôi -___-.

Back
Bên trên