Cho em hỏi về du học ở Sing

cho em hỏi là xe bus ở Sing thì cứ đến bus-stop là dừng lại hay là như ở Việt Nam (muốn lên thì vẫy tay gọi, muốn xuống thì bước ra kêu người ta dừng, em cũng thấy nút Stop nhưng thấy ít khi dùng) ạ?

Lúc xuống xe thì phải bấm nút Stop, vì ở bên này trên bus chỉ có tài xế chứ không có phụ xe như ở nhà :p (Hồi anh còn đi học thì ở HN trên xe bus luôn có phụ xe, có những xe "cổ cổ" không có hệ thông nút bấm nên muốn xuống là phải báo phụ xe. Cứ đến bến là anh phụ xe lại nhanh nhẩu "Khách xuống nheeé" thế là mình được xuống thôi :D. Lâu rồi không đi bus ở nhà, nên không biết bây giờ thế nào). Không phải bus stop nào bác tài cũng dừng lại cả đâu, nếu không có ai lên, cũng chả có ai xuống thì bác đi chậm lại chút rồi đi thẳng luôn.

Lúc lên xe, theo luật thì mình phải đứng ở bus stop và giơ tay ra hiệu (bởi vì có những bus stop có nhiều tuyến bus đi qua, nếu mình không vẫy tay sao tài xế biết là mình muốn lên tuyến của họ? Họ sẽ không dừng lại đâu). Ở trong trường thì chỉ có 1, 2 tuyến bus của trường thôi, nên gặp bác tài xế dễ tính thì cũng không cần ra hiệu. Nhưng tốt nhất là nên ra hiệu, chẳng may gặp bác khó tính là bác cũng đi thẳng luôn :|.

@Hải anh: Cậu nhận được Offer letter của cái Asean chưa? Tớ vẫn chưa nhận được mới chết chứ. Không biết đến hôm 15 này mà vẫn chưa nhận được thì sẽ làm sao đây.... S0S.

Phan Việt Nga đã viết:
Anh Cường trả lời ẩu kìa :D. Xu thi Business thì ở NTU hình như vẫn thi O-level thôi. Nếu thêm Engin mới là A-level chứ anh.

SMU thì nó có nhận cả người học 12 mà anh (có vẻ là nộp cái bằng PTTH sau), đợt trước em đọc cái tờ rơi quảng cáo hội thảo du học SMU nó nói thế, chưa kiểm chứng, Xu lên web SMU thử xem, ngại tra quá :(.

Mấy hôm nay đơn từ bay loạn xạ, còn chưa đăng ký workcamps :(( :((.

:"> :"> :">

Tụ học thì mấy anh chị mua sách ở đâu thế ạ???? (để em còn đi mua).Em có biết là ở 80 Bà Triệu có bán nhưng ở đấy chỉ có sách bài tập với trắc nghiệm ,mà em đang rất cần sách lý thuyết.Em thấy mấy anh chị ở NTU bảo có quyển The core of Physics nhưng em ko biết mua ở đâu.Mấy anh chị giúp em với nha!!!!!!!!!

Chị gì ơi! Em không định đi sing nhưng có 2 cuốn A-level của Physic & math. Nếu chị cần thì em có thể cho chị mượn photo.

MDIS chứ ? trường đấy thấy bảo toàn tiền là tiền , học bổng hồi tao ở VN là 1000S$ , ko đáng kể , tổng chi phí cho cả course là tầm 27000$ xuân ạ, con hà my học cùng cấp 2 ams đang học trường đấy đấy , cần thì tao hỏi hộ cho :) thấy bảo MDIS là non profit organization nhưng chưa biết thế nào

Tóm lại là chả có gì hay ho đâu, 50 năm MDIS nó cho mỗi 1 suất toàn phần bé tẹo. Ờ đi workshop thấy cũng quảng cáo MDIS là NGO, chả hiểu thế nào. Chỉ tội học bổng chỉ dành cho diploma và advanced diploma thôi, chán lắm.

Ầy, dạo này đi workshop loạn lên, toàn để phá với lôi quà về, mà đi ai cũng soi mình là sao.

Các anh chị ơi, cho em hỏi với ạ, PGP thì address type là thế nào ạ? Em đang điền form của Tuition Grant, có cái phần đấy ạ, cho chọn mấy cái HDB/HUDC rồi PTE gì gì đấy :(, em ko hiểu lắm ạ :(.

cậu ở cung block với tớ thì chắc cung form thôi :D
35 Prince Geogre's Park, <mailing address cua cau>, Singapore 118429 :D

Còn mấy cái kia là type nhà đúng ko :-/ ? nếu đúng thì cậu chọn cái d hay sao ý, cái mà co blk đấy :)), tớ hỏi mấy anh thì cứ bao điền bừa vào ko sao đâu :)), nhg mà các anh cũng recommend cái đấy :D ;)

----------

chết lộn rồi :p, câu đâu cung blk với tớ :p, ko biết cùng residence thì form có giống nhau ko nhỉ ? :-/, sorry nha :p ;) :D

:)) Cùng Residence là giống nhau rồi :)). Hôm qua tớ điền cũng chọn cái D, nhưng sau bị điền lộn một cái :(, cái đoạn mà có Notary Public gì đấy í :|. May mà điền nhiều cái cũng được, chỉ tính cái cuối cùng thôi :)).

Cảm ơn cậu nhá.

----------

Ủa mà cậu ơi, cái 35 Prince George's Park là ghi vào phần Building name đúng ko? Thế phần Street name thì thế nào nhỉ? Còn ghi Room No. vào đâu, hay cứ kệ :p?

street thi la Prince George's Park, còn building name thi la Prince George's Park residence :D, room no. ko can dau :D

Room No. ghi trên cửa phòng đó còn gì :p
Mấy cái địa chỉ ghi kiểu gì chả xong, miễn cái mailing unit với postal code đúng, những cái còn lại không quan trọng lắm, nói PGP là họ tự biết nó ở đâu :))

Hơ, em vừa đi cái hội thảo du học Sing về 8-} Có mỗi Nanyang là hay :"> Còn lại toàn trường chán :-s

Nghe ông giáo sư dọa : "đề thi TA của bọn tao còn khó hơn đề IELTS hay TOEFL " Cũng kinh :-s 8-|

Cho em hỏi tí : cái hỗ trợ học phí của chính phủ Sing có cần điều kiện gì ko :-? Hay là chỉ cần đỗ vào trường là đc :-? Tương tự với Tutition Fee Loan :-?

Btw, học bổng thì lấy thế nào :-? ( Nanyang Scholarship, Asean Scholarship, etc 8-} )

Trong hội thảo người ta nói không đúng đâu em.

NUS - A Truly Flexible Education

NUS - Singapore's Global University

NUS - Towards a Global Knowledge Enterprise - Building synergies between education, research and entrepreneurship

@chị Phương: em vừa delete một số bài viết của em ở phía trên (vì các bài viết, hồi trước em viết theo cách nhìn hơi bị không đúng mà em lại quên delete)

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên