Cho em hỏi về du học ở Sing

E hèm, trong này động chạm gì đến US applicants đấy.
Thứ 1 là xin nói apply đi US ko ưu tiên chuyên TN hay XH gì cả, Hải Anh xem 1 năm có được 2 3 chục người đi US có được bao nhiêu người chuyên TN vào trường top. Ai nói thế là nói bậy cả.
Ừ thì apply đi US tốn, nhưng tôi ko ngại nói thẳng với Huyền Anh là US edu tốt hơn, college life cũng phong phú thoải mái hơn. Còn ai mà được Freeman Asian Scholar Program thì cứ gọi là bét nhè, full comprehensive fee + airfare + $200/month + summer program at Yale University. Còn về chi phí ăn ở thì chưa chắc US đã đắt hơn SG, nhất là khi campus job ở US có thể lên đến upper $10/hour. Ở SG nghe nói phải ở lại làm 3 năm

Chỉnh sửa lần cuối:
Thôi, so sánh cái gì nhở :| So sánh thế thì đến hết ngày mất thôi :| Chúng ta đều là con dân Việt Nam đi học nhờ mấy nước tư bản để về xây dựng quê hương, chúng nó giỏi kém nhau thế nào kệ bọn nó :|;;)
:x

Em Hải Anh :
BLK 21 #6-H
Unit Mailing Address #06-24-H

Như vậy em sẽ ở block 21, tầng 6, phòng H. Unit là cái để em dùng khi ghi vào mục address của các thứ giấy tờ, không có gì quan trọng đâu.

Tương tự như vậy với Huyền Anh nhé. Em ở block 21, tầng 5 phòng A. Yên tâm là 2 em ở gần nhau, đi thang bộ 1 tầng là đến.

@VL: :smoking: Không dám so sánh gì đâu mà ^^, còn chuyên TN với XH thì tớ nghe thầy Khôi nói thế hồi mấy đứa đi High School, chứ ĐH thì ko rõ ^^. Còn mấy cái HB mà VL nói thì có mấy cái đâu. Còn về việc đi Mỹ có thể mất ít tiền hơn, thì cái này có lẽ đúng. Đi Sing tính tưởng rẻ mà ko rẻ chút nào :(, lại còn làm 3 năm nữa. HB Asean rồi mà tính ra vẫn còn thấy cả đống 8-}. US Edu tốt hơn, thì nhìn chung rõ ràng như vậy mà ^^.

Còn cái College life phong phú thì cũng đúng luôn. Tớ thấy mấy đứa lớp tớ học High School thôi cũng đã đủ sướng rồi ^^. Dù sao Sing vẫn là châu Á, vẫn khác :(. Nhưng như hồi thầy Nghiêm nói đấy, mỗi người mỗi kiểu. Đi Sing có thể trở thành "somebody" dễ hơn US một chút ^^. Đi Sing cũng gần với kiểu VN hơn.

:x Cảm ơn chị Minh Phương, vậy là bọn em ở gần nhau rồi :x. Thế chị ơi, Block 21 với Block 22 có xa nhau lắm ko ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Nói chung là cùng 1 khu PGP thì block nào cũng gần block nào hết :D Trừ có mấy block 1,2,3,4 thì hơi xa tẹo, còn đâu thì các block quây quần với nhau đi vài chục mét là đến nơi các em ạ.

hix, như vậy là không được cùng blk với mọi người rồi, tớ
BLK 24 #2-K
Unit Mailing Address #02-20-K

Ít ra cũng được ở tầng 2, không phải leo cầu thang hay thang máy gì cả...

Cho tớ/em hỏi có ai hiểu rõ or biết nhiều thông tin về ngành TÀI CHÍNH NGÂN HÀNG ở SG ko ạ? :)

Em hỏi tí trong cái Educational Qualification của Nanyang Scholarship nó có
+Singapore-Cambridge GCE 'A' level holders
+Local Polytechnic Diploma holders
+Year 12 equivalent results

Thế là cả 3 cái hay chỉ 1 trong 3 :-? Theo sự suy đoán ngu si của em là 1 trong 3 :p

Shld b là 1 trong 3 cái đó thôi :D

Tài chính ngân hang` à :-? có lẽ phải ngó qua SMU (đoán mò thế :p): www.smu.edu.sg

Chỉnh sửa lần cuối:
Tài chính ngân hang` à có lẽ phải ngó qua SMU (đoán mò thế ): www.smu.edu.sg

Dạ, có trang Vietnamese ko hở anh? :D (hiz, bố em cũng muốn ... tham khảo :-s ) Với lại theo các anh các chị đã, đang và sẽ du học bên SG thì ngành TCNH bên đó có phát triển ko ạ? :)

Chị nghĩ là cực phát triển em ạ :D. Theo như mẹ chị làm về ngân hàng ở VN thì đợt mẹ chị sang thăm bên đấy, ngành ngân hàng ở Sing được đánh giá là blooming nhất Đông Nam Á đấy :D.

anh chị ơi, có chỗ nào có thể học Toán Lí Hóa bằng tiếng Anh ra ? :-s ( Ngoài RV ) TIền học ở RV đắt kinh dị :((

Chương trình thi tầm O level hay A level ạ ?

Có phải là thi trường nào thì làm đề trường đó ? Kiểu như thì 3 trường thì làm 3 đề ko ạ ? :-s

@Phượng: em chịu khó làm phiên dịch đi, lấy đâu ra trang tiếng Việt :p Singapore là 1 trung tâm tài chính lớn của khu vực cho nên cái ngành đó ở đây thì tất nhiên là phát triển rồi, nhưng còn việc đào tạo ra những người làm ngành đó ở đây có phát triển không thì chịu :p

@Xuân: Tự học đê em :D
NTU, NUS thì thi, trường nào làm đề trường đó, tất nhiên là A-level.
SMU tuyển sinh bằng xét hồ sơ với đối tượng đã hoàn thành PTTH (meaning đang học đại học :D)

Anh Cường trả lời ẩu kìa :D. Xu thi Business thì ở NTU hình như vẫn thi O-level thôi. Nếu thêm Engin mới là A-level chứ anh.

SMU thì nó có nhận cả người học 12 mà anh (có vẻ là nộp cái bằng PTTH sau), đợt trước em đọc cái tờ rơi quảng cáo hội thảo du học SMU nó nói thế, chưa kiểm chứng, Xu lên web SMU thử xem, ngại tra quá :(.

Mấy hôm nay đơn từ bay loạn xạ, còn chưa đăng ký workcamps :(( :((.

SMU mà đang học lớp 12 thì thêm khâu "Dự đoán điểm thi TN", mai sau cứ đúng hoặc hơn là được thì phải :smoking:. À, còn khoản PV qua điện thoại nữa, nhưng nghe nói ko có câu nào hiểm ^^.

@ chị Hải Anh: Cái đoạn dự đoán điểm thi là chị đùa hay thật đấy ạ? :D Nếu thế em cứ dự đoán em 1 điểm để sau này ăn chắc là điểm thật bằng hoặc hơn thì nó có giết không nhỉ? Mà PV qua điện thoại thì em nghĩ chắc dễ hơn rồi, không nhìn được mặt mình cũng là 1 cái lợi (VD có khi dùng người nhắc vở đứng bên cạnh :D).

SMU bảo ở VN không có bài kiểm tra để xác định điểm forecast results cho kỳ thi TN nên họ bảo điền điểm học kỳ 1, lớp 12 và xem đó là điểm forecast results cho kỳ thi TN...

còn phỏng vấn SMU thì có thể có mấy câu hỏi như:
- ước lượng xem có bao nhiêu xe máy ở HCMC? một năm có bao nhiêu trẻ em sinh ra ở VN?...
- ngoài SMU, còn apply trường đại học Singapore nào nữa? Ngành gì? Có thích ngành đó không? -> "thích" -> vậy thì còn apply SMU làm chi nữa? -> "?!"
- chi phí sinh hoạt ở Singapore khá đắt so với VN, nếu không có học bổng thì làm sao chi trả các chi phí?
- có được nhận vào trường đại học Singapore nào không? -> "Có, NUS" -> "Ngành gì, có thích ngành đó không?" -> "thích" -> họ thank you, rồi cúp máy luôn.

Chỉnh sửa lần cuối:
Lê Quang Dũng đã viết:
Block 24 vẫn ở cùng residence với block 20, 21, 22, 23 và 25 mà. Cùng residence thì còn gần nhau chán :D. Sao năm nay mọi người toàn ở gần nhau thế nhỉ :D.

Map của PGP nè: http://khudan.100webspace.net/PGPR.jpg
(Bản gốc, to: http://www.nus.edu.sg/osa/housing/PGP/pages/PGPR.jpg )

Btw, map của NUS luôn nè: http://www.nus.edu.sg/campusmap/

Haizzz... sắp bị 'tống' khỏi PGP rồi :-<.

Em xem bản đồ, úi sao cái blk 21 của em cách xa SDE thế:((
Ko biết đi bao lâu thì đến trường đây :(

Block 21 hay block nào cũng thế, muốn ra khỏi PGP thì trước hết phải ra bus stop đã, trừ khi em muốn đi bộ :mrgreen: . Sau đó từ bustop PGP mà đi đến SDE và Engin thì xa nhất thật, xa nhất so với các khoa khác. Mất chừng 15 phút em ạ (cũng tại bus phải dừng ở các bus stop khá lâu cho sinh viên lên xuống).
À, cũng cần chuẩn bị tinh thần sang bên này đi bộ mỏi chân nhá :-" :p.

Còn chưa đầy một tuần nữa là freshman sang Sing rồi hả, chúc các bạn/các em lên đường may mắn, sang Sing sớm hòa nhập và học tốt nhá ;).

thanks anh Dũng
Ở đây em cũng đi học = xe bus quen rồi, cũng phải chạy đuổi theo xe khi đi muộn :))
chắc đời em gắn liền với ô tô roài :D

Back
Bên trên