Cho em hỏi về du học ở Sing

moi nguoi co ai biet thi ACS vao thang may ko ạ mà fai thi nhung môn j vậy?

Chúc mừng các em được học bổng nhé ;)

Đinh Việt Hoàn đã viết:
Các anh chị ơi, cho em hỏi về cái hệ thống CORS gì gì đó với, mình sau này đăng kí môn học là qua hệ thống đó phải không ạ? Quyển freshman guide nói không rõ nên em còn hơi lơ mơ. :((
Uhm, thế này nhá: ở NUS có những môn mà bọn em bắt buộc phải học, có những môn không giới hạn gì cả, tự chọn thoải mái, và có những môn phải học, nhưng không bắt buộc em học vào thời gian nào, em thích chọn học vào học kì nào thì tùy. Và CORS là hệ thống online để sinh viên toàn trường đăng ký môn học cho từng kì.

Mỗi kì em sẽ được "cấp" 1000 điểm để "bid" môn học. Giả sử kì này em định học môn Physics I, em "đặt" cho môn đó 100 điểm. 'Physics I' có chỗ cho 200 người học, nhưng đến lúc đăng ký lại có 300 người đăng ký, vậy thì 200 người có điểm "bid" cao nhất sẽ được học. 100 người còn lại không được học, nhưng được trả lại số điểm đã "bid" để vòng sau đăng ký tiếp môn khác. Giả sử số điểm tối thiểu để được học là 70 (tức là người đứng thứ 200 đặt 70 điểm), thì em sẽ được "refund" 100 - 70 = 30 điểm, cất vào "tài khoản", lúc khác bid môn khác.

Quá trình đăng ký có nhiều vòng, quota cho từng môn được chia theo vòng và theo khoa (ví dụ Physics I vòng 2 có 10 suất cho khoa Arts, 20 suất cho SoC; vòng 3 có 30 suất cho sinh viên toàn trường, không giới hạn khoa). Quá trình đăng ký là kín, em ko biết các sinh viên khác bid bao nhiêu điểm, chỉ biết tại một thời điểm nào đó có bao nhiêu người đang bid, và điểm bid thấp nhất để có thể học là bao nhiêu (theo như ví dụ trên là điểm bid của người hiện đang đứng thứ 200 - tức là 70). Đến khi chỉ còn 2 tiếng nữa là close bidding round thì các thông tin này hoàn toàn bị giấu kín, đây là thời điểm quyết định, có thể mọi người sẽ ồ ạt vào tăng điểm bid nên em phải tự cân nhắc đặt thêm điểm cho môn nào hay không thì tùy (đôi khi em cần cả một chút may mắn ở đây nữa đấy).

Đến khi em đăng ký hết các môn học cho học kỳ đó rồi, còn thừa bao nhiêu điểm thì được giữ lại, đến kì sau em lại được cộng thêm 1000 nữa để bid môn học cho kì sau.
Quá trình cứ thế tiếp diễn |-) |-) |-)

Em tìm hiểu sớm nhỉ? :D Chả bù với anh hồi trước :))
Link đến trang CORS nè: http://www.cors.nus.edu.sg/index.html
Còn muốn practice hay nghịch ngợm thử xem bid điểm sẽ thế nào thì vào đây: http://www.cors.nus.edu.sg/Using Cors/biddingpractices.html

moi nguoi co ai biet thi ACS vao thang may ko ạ mà fai thi nhung môn j vậy?
Em sang mấy topic du học Singapore cho Secondary hoặc JC nhé (cũng ở trong box này thôi, ví dụ như ASEAN Scholarship (SEC 3 only) gì đấy), topic này nói về học đại học thôi, đa số mọi người cũng không biết về cấp 2, cấp 3 đâu.

Chỉnh sửa lần cuối:
ở VN có tổ chức thi môn Humanities mà.
Năm nay, môn Humanities được thi vào 1h30 đến 4h30, ngày 03/03/2006 tại 2 nơi là TPHCM và Hà Nội.

còn về faculty nào lớn hơn thì mọi người có thể vô địa chỉ sau đây:
http://www.nus.edu.sg/registrar/statistics.htm
rồi down các bảng thống kê về (có thể xem thống kê enrolment năm 2005-2006 là năm gần nhất)

Ah, I got it now. Thanks anh Dũng :D
Btw, cho em hỏi, một semester thì học bao nhiêu môn là vừa ạ?

:( Sao tớ ko hiểu lắm nhỉ. Thôi, sang đấy có gì hỏi trực tiếp sau :p.

Đinh Việt Hoàn đã viết:
Ah, I got it now. Thanks anh Dũng :D
Btw, cho em hỏi, một semester thì học bao nhiêu môn là vừa ạ?
Để tốt nghiệp theo hệ 4 năm (chắc đa số là thế), bọn em phải học 160 MCs (Modular Credits, kiểu như 'học trình' ở nhà ý). => theo mức chuẩn để tốt nghiệp thì 160 MCs / 8 học kỳ = 20 MCs/ kỳ. Đa số các môn học là 4 MCs => trung bình một kỳ học 5 môn. Dĩ nhiên không ai bắt bọn em phải học đúng 20 MCs một kỳ cả, có thể học từ trên 15 MCs đến dưới 25 MCs, tùy nhu cầu. Nếu muốn, em cũng có thể xin trường để được học trên 25 MCs một kỳ (nhưng ko được khuyến khích thế :p).

Freshmen bọn em thì anh khuyên thế này: năm đầu cứ học mỗi kì 5 môn đã + tiếng Anh nữa (có thể phải học từ 1 đến 2 kỳ, hoặc giỏi thì ko phải học :D, không tính MCs, không tính vào điểm tổng kết, nhưng vẫn phải học 8-} ). Sau 1, 2 kỳ đầu tiên hình dung ra mức độ khó dễ, nặng nhẹ của việc học bên này đã rồi các kỳ sau mới học tăng hay giảm số môn, tùy nhu cầu :D (có người học giỏi, 5 môn thấy nhẹ không (8-}), muốn học thêm để học minor, hoặc để năm cuối học ít môn cho nhẹ, tập trung làm luận án TN...)

Sao tớ ko hiểu lắm nhỉ. Thôi, sang đấy có gì hỏi trực tiếp sau
Hồi đó anh sang đến nơi rồi mà còn chả biết gì nữa là :)) ;)

thế thì 1 module sẽ kéo dài trong 1 học kỳ, thế là xong ạ?

Uh, đa số là thế, trừ khi em thi trượt thì kì sau phải học lại (ko có thi lại)

Ngoài ra cũng có môn học nửa kì (2MCs) và 2 kì (6 hoặc 8 MCs), nhưng ít lắm.

A` quên, những thông tin trên chỉ áp dụng cho NUS thôi nhé, NTU học nhiều môn hơn đấy, cách gọi MCs cũng khác.

Các em chăm tìm hiểu ghê :)) Hồi mình sang đây ngoài việc hiểu NUS stands for National Uni of Sing ra thì chả biết cái gì khác :))

Uh, đa số là thế, trừ khi em thi trượt thì kì sau phải học lại (ko có thi lại)

Ngoài ra cũng có môn học nửa kì (2MCs) và 2 kì (6 hoặc 8 MCs), nhưng ít lắm.

A` quên, những thông tin trên chỉ áp dụng cho NUS thôi nhé, NTU học nhiều môn hơn đấy, cách gọi MCs cũng khác.
em thấy NUS thì mình có sự lựa chọn khá rộng rãi, mô hình hay hơn NTU (NUS có các môn GEM, SS, Breadth, Unrestricted Elective), NTU cũng có elective nhưng sự lựa chọn rất hẹp......
(em thấy NTU còn quy định trong học kỳ học môn gì nữa, không flexible bằng NUS,...)
nhưng tổng cộng thì em thấy NUS học 160 MCs, NTU thì như SCE thì chỉ học có 154 AUs thôi...

Đặng Vũ Quang Thái đã viết:
em thấy NUS thì mình có sự lựa chọn khá rộng rãi, mô hình hay hơn NTU (NUS có các môn GEM, SS, Breadth, Unrestricted Elective), NTU cũng có elective nhưng sự lựa chọn rất hẹp......
(em thấy NTU còn quy định trong học kỳ học môn gì nữa, không flexible bằng NUS,...)
nhưng tổng cộng thì em thấy NUS học 160 MCs, NTU thì như SCE thì chỉ học có 154 AUs thôi...
Ý anh là trong một kỳ sinh viên NTU phải học nhiều môn hơn ý (tại thấy bạn anh ở NTU học 6, 7 môn là bình thường), chứ tổng số môn học thì có thể NUS nhiều hơn thật, dẫu sao NUS cũng nhiều khoa và đào tạo đa dạng hơn. Tổng số 154 AUs so với 160 MCs cũng chả nói lên được gì đâu, đó chỉ là cách quy định của từng trường, có thể ở NTU đa số các môn được quy định là 3 AUs thôi chẳng hạn?
Em này tìm hiểu ghê nhỉ :D, cả NTU cả NUS đều nắm khá rõ. Định học trường nào thế em? /:)

Lê Quang Dũng đã viết:
Uhm, thế này nhá: ở NUS có những môn mà bọn em bắt buộc phải học, có những môn không giới hạn gì cả, tự chọn thoải mái, và có những môn phải học, nhưng không bắt buộc em học vào thời gian nào, em thích chọn học vào học kì nào thì tùy. Và CORS là hệ thống online để sinh viên toàn trường đăng ký môn học cho từng kì.

Mỗi kì em sẽ được "cấp" 1000 điểm để "bid" môn học. Giả sử kì này em định học môn Physics I, em "đặt" cho môn đó 100 điểm. 'Physics I' có chỗ cho 200 người học, nhưng đến lúc đăng ký lại có 300 người đăng ký, vậy thì 200 người có điểm "bid" cao nhất sẽ được học. 100 người còn lại không được học, nhưng được trả lại số điểm đã "bid" để vòng sau đăng ký tiếp môn khác. Giả sử số điểm tối thiểu để được học là 70 (tức là người đứng thứ 200 đặt 70 điểm), thì em sẽ được "refund" 100 - 70 = 30 điểm, cất vào "tài khoản", lúc khác bid môn khác.

Quá trình đăng ký có nhiều vòng, quota cho từng môn được chia theo vòng và theo khoa (ví dụ Physics I vòng 2 có 10 suất cho khoa Arts, 20 suất cho SoC; vòng 3 có 30 suất cho sinh viên toàn trường, không giới hạn khoa). Quá trình đăng ký là kín, em ko biết các sinh viên khác bid bao nhiêu điểm, chỉ biết tại một thời điểm nào đó có bao nhiêu người đang bid, và điểm bid thấp nhất để có thể học là bao nhiêu (theo như ví dụ trên là điểm bid của người hiện đang đứng thứ 200 - tức là 70). Đến khi chỉ còn 2 tiếng nữa là close bidding round thì các thông tin này hoàn toàn bị giấu kín, đây là thời điểm quyết định, có thể mọi người sẽ ồ ạt vào tăng điểm bid nên em phải tự cân nhắc đặt thêm điểm cho môn nào hay không thì tùy (đôi khi em cần cả một chút may mắn ở đây nữa đấy).

Đến khi em đăng ký hết các môn học cho học kỳ đó rồi, còn thừa bao nhiêu điểm thì được giữ lại, đến kì sau em lại được cộng thêm 1000 nữa để bid môn học cho kì sau.
Quá trình cứ thế tiếp diễn
Cám ơn anh vì bài viết bổ ích nói trên.

Thế còn quá trình đăng ký tutorial thì sao ạ, em thấy cũng có vẻ khác với quá trình đăng ký module...

Anh có thể chia sẻ một số kinh nghiệm không ạ?
Lê Quang Dũng đã viết:
Em này tìm hiểu ghê nhỉ , cả NTU cả NUS đều nắm khá rõ. Định học trường nào thế em?
bạn em học NTU nên em tìm hiểu chơi cho biết thôi... :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Đặng Vũ Quang Thái đã viết:
Cám ơn anh vì bài viết bổ ích nói trên.
Có gì đâu mà khách sáo thế nhỉ? :D. Cũng chả mấy khi mà bài viết của mình được đánh giá là bổ ích :p, cả Ryo nữa nhé :p.

Thế còn quá trình đăng ký tutorial thì sao ạ, em thấy cũng có vẻ khác với quá trình đăng ký module...

Anh có thể chia sẻ một số kinh nghiệm không ạ?
Uh, 2 cái này khác nhau khá cơ bản. Đăng ký module gọi là 'bid', còn đăng ký tutorial thì gọi là 'ballot' (lằng nhằng khiếp :)), nhưng khá sát nghĩa tiếng Anh của nó đó).

Đăng ký tutorial thì không mất điểm như bid môn, mà chỉ là một quá trình sắp xếp (ranking) các lớp học theo nguyện vọng của em thôi. Tất cả các môn em học đều phải đăng ký lớp tut (trừ phi khoa đã allocate nhóm tut sẵn cho bọn em (như sv Engin năm 1 hầu như đều được allocate sẵn rồi chẳng hạn), hoặc là môn đấy không yêu cầu ballot qua mạng, mà trực tiếp lên khoa đăng ký). Lấy ví dụ thực tế cho dễ hiểu nhé :D: MA1505 có 3 lớp tutorial: Tut M1 học thứ 2, tut M2 học thứ 3, tut M3 (thứ 4). PC1431 có 4 lớp tutorial (bọn anh hay gọi tắt là tut): Tut P1 (thứ 5), P2 (cũng thứ 5), tut P3 (thứ 6), P4 (thứ 6). Em được quyền rank 20 lớp tut từ 1 đến 20 (1 là cao nhất). Ví dụ anh rank như sau: M1 rank 1, P1 rank 2, P2 rank 3, P3 rank 4, M2 rank 5, M3 rank 6, P4 rank 7, thì khi hết hạn rank, người ta sẽ tổng kết một lớp tut, M1 chẳng hạn, xem ai đặt M1 rank cao hơn thì người đấy được học. Giả sử mỗi lớp tut có 20 chỗ, nếu anh đặt M1 rank 1, và chỉ có 10 người khác cũng rank M1 là 1 như anh, thì anh được học. Nếu anh đã được học M1, người ta sẽ loại anh ra khỏi danh sách xét M2, M3. Tương tự với các lớp tut P của môn PC1431. Trong trường hợp có 21 người rank M1 vị trí 1, thì người ta chọn random 20 người cho tròn lớp. Người thứ 21 ko được học M1, nhưng vẫn được xét tiếp ở M2, M3 (tùy theo thứ tự rank của người đó, lớp nào rank cao hơn thì xét trước) cho đến khi tìm được một lớp thích hợp nhất. (không tìm được (out bid) hết, thì đành chịu khó ballot vòng sau vậy nhé :p)

Sau khi tổng kết xong, em ko muốn học lớp mình vừa mới đăng ký được thì có thể swap với người khác, đang muốn vào học ở chỗ của em.
Nếu hết tất cả các vòng rank mà vẫn có một môn nào đó em chưa chọn được lớp, thì em phải manually lên khoa xin vào một lớp nào đó.

Lằng nhằng nhỉ? :D :p. Nhưng thực ra cũng chưa cần tìm hiểu quá rõ đâu, qua đây rồi sẽ quen ý mà, anh nói qua để biết trước mà chuẩn bị tinh thần nếu phải ballot thôi. Đừng có lơ mơ như anh trong việc chọn môn hồi năm 1, mà chậm trễ không được học ở lớp mình muốn là được :D.

Kinh nghiệm hả, uhm, chả có gì nhiều, chủ yếu là dựa vào 'chiến thuật' rank của từng người thôi + với 50% may mắn nữa :p, kỳ vừa rồi anh cũng tính toán rank ghê lắm mà vẫn trượt :p, nên chả dám truyền đạt gì. Chỉ có điều này muốn nhắc thôi: lớp tut nào em muốn học nhất, hoặc ko thể học lớp khác được (vì các lớp khác của môn đó đều trùng giờ học các môn khác của em chẳng hạn), thì nhớ để rank 1. Điều thứ 2 là nhớ 'nhạy cảm thông tin', ví dụ như hết vòng balloting đầu tiên chẳng hạn, trên CORS người ta có list ra các lớp tut nào còn trống bao nhiêu suất cho vòng 2 thì nhớ xem mà tính sao cho có xác suất vào cao nhất. Thế thôi :D. Mà năm 1 chắc cũng chưa đến nỗi căng thẳng lắm đâu (nhất là với dân Engin :D)

bạn em học NTU nên em tìm hiểu chơi cho biết thôi...
Kiểu này chắc là bạn gái rồi :D ;)

Chỉnh sửa lần cuối:
Engin 1 lo bid cho tut PC1431 với CS1101C thôi nhẩy? Mấy cái kia cứ rank cuối cùng, không được cũng cứ nhảy đại vào mà học (hoặc thôi ở nhà :">) vì có tính điểm đâu, ngồi lớp nào cũng thế, chọn bác nào dạy hay mà chui vào, nice ! :D

:)) Anh Dũng viết chi tiết quá =D>. Có vẻ như việc đăng ký tutorial dễ hiểu hơn module thì phải, nhưng nói chung là vẫn lằng nhằng :(, mà còn phải nghiên cứu tỉ mỉ, tính toán nữa hả anh, thế nhỡ mà trượt sạch thì biết làm sao ạ :(.

:)) Em cứ tưởng là sang đó trong mấy môn phải học thì mình thích môn nào học trước thì học, lớp nào tiện thì vào học, cứ đến cuối cùng có đủ 160 MCs là được là được :p.

Anh ơi, thế còn việc đăng ký học Minor thì sao ạ, thường nếu muốn học minor thì học từ năm mấy thì vừa ạ, có phải là lúc nào thấy rỗi thì học, cứ đủ số MCs qui định của minor đó là coi như học xong ko ạ?

Trượt sạch thì em phải lên khoa 'xin xỏ' đăng ký lại, người ta sẽ cho em vào lớp em muốn thôi :).

Chuyện minor thì anh không chắc (vì không có ý định học :D), nhưng như anh biết thì đúng là em có thể declare lúc nào cũng được, miễn là em học đủ 6 môn của ngành đó. Nhưng không phải "rỗi lúc nào thì học" :p, cũng phải tính trước để bid môn cho thuận lợi chứ, với cả nếu em học nhiều thứ linh tinh trước quá, đến lúc muốn đủ 6 môn cho minor lại phải học nhiều hơn 160 MCs, mất công ra :D. Trong số 6 môn đó, có môn bắt buộc, có môn giới hạn thế nào đó, đại khái là cũng phải chú ý 'luật'.

Cheers :D

Trời, fresh năm nay chăm chỉ tìm hiểu quá 8-|
Nói gì thì nói, cứ lo ăn chơi đi. Tìm hiểu trước mất thời gian. Sang bên này rồi tự tìm hiểu thôi, ai cũng thế mà.
Mà fresh AMS sang NUS năm nay có mấy người vậy?

Lê Hải Anh đã viết:
:)) Anh Dũng viết chi tiết quá =D>. Có vẻ như việc đăng ký tutorial dễ hiểu hơn module thì phải, nhưng nói chung là vẫn lằng nhằng :(, mà còn phải nghiên cứu tỉ mỉ, tính toán nữa hả anh, thế nhỡ mà trượt sạch thì biết làm sao ạ :(.

:)) Em cứ tưởng là sang đó trong mấy môn phải học thì mình thích môn nào học trước thì học, lớp nào tiện thì vào học, cứ đến cuối cùng có đủ 160 MCs là được là được :p.

Anh ơi, thế còn việc đăng ký học Minor thì sao ạ, thường nếu muốn học minor thì học từ năm mấy thì vừa ạ, có phải là lúc nào thấy rỗi thì học, cứ đủ số MCs qui định của minor đó là coi như học xong ko ạ?

Minor thì em kô phải lo. Em thích thì cứ học các môn mình thích (lựa theo yêu cầu của minor mà chọn cho phù hợp) rồi đến năm cuối thấy mình đủ tiêu chuân thì đăng ký (lấy) minor cũng được. Đừng đăng ký sớm lại tự tạo áp lực cho mình. Nhỡ mình đăng ký một minor rồi năm sau lại muốn chuyển ra minor khác hoặc kô học đủ được theo yêu cầu của minor thì lằng nhằng.

Chỉnh sửa lần cuối:
:)) Cám ơn anh Duy với anh Dũng nhiều ạ.

@anh Duy: Ams sang Nus năm nay có 5 người ạ.

Năm sau mà thi vào NUS thì phải thi Anh Toán Lí , nếu theo buz thì phải thi môn kinh tế ( là môn gì đấy ạ ? )

Ở Sing còn có các trường Poly, những trường đấy chất lượng ntn ạ ? So với NUS, NTU thì có bằng ko ạ ?
Em nghe bảo là học bổng cho người học buz rất là ít và khó :-s nếu xin vào uni , còn nếu là poly thì dễ hơn ?

Có phải là application của hs Ams và tổng hợp đều được nhận hết không ? Đã có ai Ams mà bị loại vòng xét application chưa ạ ? :-s

NUS có ngành Finance / Banking ko ạ ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên