Cho em hỏi về du học ở Sing

Ở Sing còn có các trường Poly, những trường đấy chất lượng ntn ạ ? So với NUS, NTU thì có bằng ko ạ ?
học xong polytechnic cũng nộp đơn vào NUS, NTU như bình thường (chắc là polytechnic chỉ tương đương cấp 3 thôi)

Ối, Xu ơi hiểu nhầm rồi, chỉ có NTU thi riêng ngành Businesss thì thi Anh Toán Business không thi Lý Hóa thôi. Mà có đến 5 nguyện vọng cơ mà. Nếu nguyện vọng của Xu bao gồm cả Engineering thì vẫn phải thi Anh Toán Lý Hóa do giờ thi Business luôn trùng với giờ thi 3 môn kia. NUS thì không cần thi Business, thi Anh Toán Lý (hoặc Anh Toán Hóa). Có gì lên web trường mà xem là chắc nhất.

NUS có hẳn NUS Business School, NTU thì có Nanyang Business School, làm gì không có Finance & Banking.

Polytechnic em nghĩ là khác cấp 3 VN chứ anh. Tại học xong polytechnic cũng có thể ra kiếm việc luôn, hoặc cũng có thể apply vào đại học. Dĩ nhiên chính vì thế nên polytechnic apply bao giờ chả dễ hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:
Poly như kiểu trường cao đẳng ý, không phải cấp 3. Sinh viên poly ra trường lương ít hơn sv đại học, và không phải ai học xong Poly cũng được học lên đại học cả, chỉ 5, 10% giỏi nhất hay sao ý. Xem thêm ở đây nè: http://www.forum.vncnus.net/viewtopic.php?t=26893&highlight=

Phan Thanh Xuân đã viết:
Có phải là application của hs Ams và tổng hợp đều được nhận hết không ? Đã có ai Ams mà bị loại vòng xét application chưa ạ ? :-s
Năm nay anh không biết, còn năm ngoái thì có vài người rồi em ạ.

NUS có ngành Finance / Banking ko ạ ?
NUS Business School có Department of Finance and Accounting, còn Banking thì cần học những gì, có học được ở NUS không v..v.. anh ko rõ

em thấy NUS, NTU khi tuyển sinh có hẳn Category B cho polytechnic mà anh(còn category A là dành cho A-level, tương đương cấp 3), mình học xong polytechnic mà đậu vô NUS, NTU em thấy được miễn nhiều môn (em vô website các khoa thấy vậy)

em nghĩ chắc polytechnic là giống như trường Trung Học Kỹ Thuật (trung học chuyên nghiệp) ở VN mình, học xong có thể đi làm nhưng cũng có thể học lên đại học,...

Uh, anh cũng có bảo là sv học Poly xong bị cấm apply vào University đâu. Sv Poly lên học chung cùng bọn anh luôn mà. Và đúng là tụi nó được bỏ khá nhiều môn cơ bản, chỉ phải học khoảng 120 MCs thôi, coi như được miễn năm đầu :D. Ý anh là học xong Poly mà muốn vào học tiếp đại học thì phải là những người đạt kết quả giỏi cơ, không phải là vào thoải mái đâu. (Hoặc là trường có quota riêng cho Poly, ko nhiều lắm, và tiêu chuẩn xét tuyển dựa trên thành tích học ở Poly nên chỉ những ai học giỏi ở Poly mới vào đại học được)

À, nhân tiện em hỏi luôn. Sao em thấy lớp xã hội đỗ vào NUS và NTU đều không có mấy nhỉ? Liệu có phải đấy là do kết quả thi thường không tốt bằng (em nghĩ cũng không phải) hay là do NUS và NTU thường không thích người học xã hội?

Phan Việt Nga đã viết:
À, nhân tiện em hỏi luôn. Sao em thấy lớp xã hội đỗ vào NUS và NTU đều không có mấy nhỉ? Liệu có phải đấy là do kết quả thi thường không tốt bằng (em nghĩ cũng không phải) hay là do NUS và NTU thường không thích người học xã hội?
Faculty of Arts and Social Sciences của NUS là faculty lớn thứ hai của NUS (chỉ sau Engineering, lớn hơn cả Science, Business, Computing, SDE,.....)
http://www.nus.edu.sg/registrar/statistics.htm

Mình thử so sánh tỉ lệ dân lớp xã hội apply vào NUS, NTU với dân tự nhiên xem nào... :D. Riêng dân số chung cũng đã ít hơn rồi: 3 lớp Anh + Trung Anh (đúng ko nhỉ? :D) cộng với 1 lớp Văn (các lớp Pháp, Nga... kô kể nhé :p) so với bên tự nhiên có Toán, Lý, Hóa (mỗi môn 2 lớp) + Tin, Sinh. (Các trường không có lớp chuyên thì ko có khái niệm tự nhiên hay xã hội nên anh ko kể ra ở đây nhé).
=> "đầu vào" ít hơn :p

Bây giờ thử so sánh số ngành mà dân xã hội sẽ vào so với dân tự nhiên xem nhé: dân xã hội chủ yếu sẽ vào Business, Arts (Economics, và một số rất ít các ngành khác như Sociology, Psychology...). Các ngành này tuyển không nhiều, cũng vừa phải thôi (khoa Arts ở NUS tuy to nhưng nhiều ngành lắm). Trong khi đó dân tự nhiên thì thoải mái hơn, có thể vào Engineering (đủ mọi thể loại luôn, Chemical, Bio, Electrical, Civil...v..v.. đều có), Science (Toán, Lý, Hóa, Sinh, Life Science, Food...), Computing, School of Design and Environment (xay dựng, kiến trúc, nhà cửa...)... Nói chung là dân tự nhiên có nhiều nhu cầu hơn. (dĩ nhiên không phải cứ dân xã hội mới theo Business hay Arts và ngược lại, nhưng chủ yếu là thế).
=> "Đầu ra" cũng ít hơn :D

'Đầu vào', 'đầu ra' là thế, mà theo anh các trường tuyển sinh có quota theo từng nước, từng khoa nữa, số sinh viên được tuyển cũng có giới hạn thôi.

Đó, theo anh thì 2 so sánh trên cũng phần nào lý giải vì sao có ít người xã hội đỗ vào NUS, NTU rồi nhé. Giờ em thử qua forum SMU hỏi xem, có khi bên đấy lại thấy toàn dân xã hội, chả thấy mấy dân tự nhiên ý chứ :D.
Chuyện NUS, NTU ko thích người học xã hội, theo anh không phải, anh Thái cũng có dẫn chứng rồi nhé.

Anh Dũng nói đúng quá, nhưng còn thêm điểm nữa là các bạn bên lớp Anh 1, Anh 2, Trung-Anh apply đi Mỹ nhiều lắm (học bổng toàn phần đó!), đâu có cần apply qua Singapore đâu...

Nói chuyện với mấy đứa Poly đa số đều băn khoăn ra trường sợ không tìm được việc :-S

---> Nên cân nhắc kỹ nếu quyết định theo con đường Poly :)

Anh Dũng nói đúng quá, nhưng còn thêm điểm nữa là các bạn bên lớp Anh 1, Anh 2, Trung-Anh apply đi Mỹ nhiều lắm (học bổng toàn phần đó!), đâu có cần apply qua Singapore đâu...
Cái này em sửa một chút nhé, apply đi Mỹ nhiều lắm thì công nhận đúng (lớp em truyền thống apply lung tung loạn xạ cả lên cơ) nhưng học bổng toàn phần thì không phải. Financial aid thì nói chung tùy trường, nhưng không trường nào là 100% được hết cả. Tóm lại cũng phải gia đình có điều kiện mới cho đi được. Em đây bố mẹ đã ra điều kiện là tự tìm được học bổng 100% thì đi, không thì ở nhà nên mới phải tìm đường sang Sing :((. Dù thế nào chất lượng giáo dục và môi trường học tập cũng tốt, ít ra là khá khẩm hơn ở VN. Nghĩ lại mới thấy bố mẹ mình thật là béo :((.

Nghe anh Dũng lý giải xong quả là sáng ra được nhiều điều :D. Còn về chuyện SMU thì em không ham SMU lắm, dù công nhận SMU chắc chắn có nhiều dân xã hội hơn. Thôi đành cố gắng hết sức mình mong năm sau nữa được gặp lại các anh chị bên đấy vậy :D.

A, suýt quên mất, theo kinh nghiệm của các anh chị thì NTU và NUS có đánh giá cao các hoạt động xã hội (VD kiểu tình nguyện...) so với kết quả học tập của mình không ạ? Kiểu như 2 người mà A kết quả học tập 9 còn B thì 10 nhưng A lại có nhiều hoạt động xã hội hơn hẳn B thì liệu A hay B sẽ có nhiều cơ hội được shortlisted hơn ạ?

^^ Lúc nộp hồ sơ đâu có nộp thành tích hoạt động ngoại khóa. Lúc nộp hồ sơ dự thi chỉ có:
  • School Record (của 2 năm 10, 11)
  • Bằng tốt nghiệp cấp hai (thêm giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời của cấp II, nếu điểm cao)
  • Bản sao Passport/Identity card
  • Giấy chứng nhận giải quốc gia/quốc tế (nếu có)

NUS ghi rõ là ko cần các giấy chứng nhận giải nhỏ hơn QG, QT, ko cần giấy chứng nhận hoạt động ngoại khóa... mà ^^. Chị dịch cả đống rồi để đấy hết.

Đến khi thi xong, khoảng đến tháng 4, như năm vừa rồi, thì sẽ phải submit thêm một số documents cho Financial Aid và Scholarship, lúc đấy mới nộp hoạt động ngoại khóa, nhưng hình như cũng ko quan trọng lắm. Cái đấy chắc chỉ quan trọng khi được gọi đi interview ^^.

Nói chung vòng shortlist thì quan trọng nhất là bảng điểm thì phải. Mà tiêu chuẩn mỗi năm mỗi khác, và mỗi người mỗi khác hay sao ý :|, hình như còn thêm chút may mắn :p.

:smoking: Còn việc vì sao bên chuyên xã hội ít người đỗ hơn, thì đơn giản bởi vì trong 3 môn thi bắt buộc đã có đến 2 môn tự nhiên :)). Chuyên xã hội thì cũng phải lo thi ĐH, mà chủ yếu là khối D. Chứ ko có chuyện NUS ưu tiên chuyên tự nhiên đâu :)), chỉ có apply sang Mỹ ưu tiên chuyên tự nhiên thì đúng :smoking:, cái này thầy Khôi và mấy ông đến từ mấy private high school của Mỹ đến trường mình tuyển sinh cũng bảo vậy.

^^ Còn mấy ai mà đã quyết tâm sang Sing, thì chuyên nào cũng vậy thôi. Ví dụ điển hình là năm nay Anh 1 có 3 người sang Sing (2 sang NTU, 1 sang NUS), Anh 2 có 1 người sang NTU.

:x:x Em Nga quyết tâm thế này, làm gì có chuyện trượt :x.

Thế nếu hoạt động ngoại khóa mà được từ quốc gia trở lên thì cũng được tính và được nộp vào các loại chứng nhận ạ? VD như nếu nhóm em vừa thắng giải Ngày sáng tạo Việt Nam do World Bank tổ chức trên quy mô cả nước thì sao ạ? Liệu có được nộp kèm vào không? Vì nếu không nộp thì có vẻ bảng điểm của em Anh không nói làm gì nhưng mấy môn tự nhiên làm sao bằng các bạn tự nhiên được :((.

Em Nga quyết tâm thế này, làm gì có chuyện trượt
Chị làm em nhớ tới phương châm của lớp em, Sống bằng niềm tin :)).

Phan Việt Nga đã viết:
Thế nếu hoạt động ngoại khóa mà được từ quốc gia trở lên thì cũng được tính và được nộp vào các loại chứng nhận ạ? VD như nếu nhóm em vừa thắng giải Ngày sáng tạo Việt Nam do World Bank tổ chức trên quy mô cả nước thì sao ạ? Liệu có được nộp kèm vào không? Vì nếu không nộp thì có vẻ bảng điểm của em Anh không nói làm gì nhưng mấy môn tự nhiên làm sao bằng các bạn tự nhiên được :((.

Chị làm em nhớ tới phương châm của lớp em, Sống bằng niềm tin :)).

Theo anh thì những hoạt động nổi bật như vậy (=p~) em cứ nộp đi :D, chẳng phải vì tốn 5ph xem cái chứng nhận của em mà người ta loại em ra khỏi shortlist đâu. Kể cả sau này nếu em bị loại ra khỏi shortlist rồi, em cũng có thể viết thư trực tiếp cho họ, tìm cách khẳng định mình, nêu thành tích chứng tỏ sự năng động và sáng tạo, và mong mỏi được thể hiện mình (trong kì thi), thì anh tin em vẫn còn cơ hội.

Có niềm tin thì thật tuyệt, nhưng niềm tin phải đi với quyết tâm mới đảm bảo thành công chứ :) :D :p.

----------

Đặng Vũ Quang Thái đã viết:
à, mà năm nay học bổng Nanyang của NTU được tăng nhiều quá:
http://www.ntu.edu.sg/admissions/Scholar_FinAssist/nanyang_terms.htm
với sinh hoạt phí lên đến 6500 SGD/năm và 1750 SGD cho riêng năm đầu
(còn hơn cả HB chính phủ nữa)
:(( NTU giàu thế :eek:.

Chỉnh sửa lần cuối:
@Nga: Thế thì cứ nộp đi em ạ :x. Còn việc điểm tự nhiên ko cao bằng các lớp tự nhiên thì em cứ nhầm thế nào í chứ :eek:, điển hình là chị mà mang bảng điểm Toán sang so với bên Anh1 thì cứ gọi là 8-}:(:(.

@Thái: :( Ừ, tớ biết cái Nanyang đấy nhiều cỡ nào rồi, hôm gì một đứa bạn tớ được Nanyang có cho tớ xem. Vì vậy nên nó rất buồn vì ko có cơ hội sang học NUS nữa vì bên NTU cho quá nhiều tiền, đến khi được mời sang PV học bổng Asean ở Nus cũng ko đi PV nữa cơ, vì đằng nào cũng ko được nhiều tiền bằng ^^.

em có thể qua lớp 12 Anh 1 gặp anh Nam Anh, lớp 12 Trung-Anh gặp chị Thu Phương, hoặc lớp 12 Hóa 1 gặp anh Việt Long để giải thích rõ thêm...
Em cảm ơn lời khuyên của Anh nhưng những người như anh Nam Anh hay anh Việt Long thì chẳng phải là người nhà của bọn em rồi hay sao? Và nói chung là đi Mỹ dù gì cũng tốn khá nhiều, chuyện này chắc chẳng cần bàn.

Còn việc điểm tự nhiên ko cao bằng các lớp tự nhiên thì em cứ nhầm thế nào í chứ , điển hình là chị mà mang bảng điểm Toán sang so với bên Anh1 thì cứ gọi là
Cái này thì cũng còn tùy nữa chị ạ. Lớp em năm nay học Toán dở lắm, lại gặp phải thầy Hải bí ngô nên trời ơi chả ai thèm học gì cả, từ đầu năm đến cuối năm em thấy chẳng bao giờ giở sách ra làm bài tập 1 lần nào. Thi HK không giở trò gì mà vẫn qua được em thấy đúng là 1 điều kỳ diệu :)).

Á, SMU đòi thi thêm cả SAT I nữa :((. Em đã tưởng thoát được SAT I, ai ngờ :((.

Đặng Vũ Quang Thái đã viết:
em có thể qua lớp 12 Anh 1 gặp anh Nam Anh, lớp 12 Trung-Anh gặp chị Thu Phương, hoặc lớp 12 Hóa 1 gặp anh Việt Long để giải thích rõ thêm...

^^ Bạn Thái nói như là đã đã quen Bờm, VL và Thu Phương lắm rồi í nhỉ :p. Vậy chứng tỏ cậu chưa gặp mấy nhân vật này bao giờ rồi ^^, về lý thuyết thì đúng là như cậu nói, còn thực tế thì ko có chuyện ấy đâu :|. Cứ hỏi mấy đứa apply đi Mỹ thì biết, mất ko ít tiền đâu ^^.

:)) Mà thật ra thì đi đâu bây giờ chẳng mất tiền, dù có là học bổng toàn phần đi nữa ^^. Để được cái HB đó, và sau khi đc rồi, còn nhiều việc phải bàn lắm ^^.

----------

:x Em Nga đừng quá lo về điểm, thật ra cũng ko quá khó trong vòng hồ sơ đâu. Lớp chị có 8, 9 người gì đấy nộp hồ sơ năm vừa rồi thì ko thấy có ai ko đc đi thi cả, mà ko phải ai cũng điểm cao ^^.

Các anh chị ơi, cho em hỏi với, như thế này là ở chỗ nào ạ:
BLK 21 #6-H
Unit Mailing Address #06-24-H

^^ Mọi người có ai ở gần chỗ đó ko ạ? Có một bạn em cũng ở Block 21, còn 1 bạn ở Block 22, vậy là gần nhau nhỉ ^^.

Đây là room của em :
BLK 21 #5-A
Unit Mailing Address #05-24-A

Không hiểu phòng em với Hải Anh là thế nào, có sát nhau ko nhỉ :-?

Back
Bên trên