Cho em hỏi về du học ở Sing

Mình thấy cái deadline của Form A là 28 June mà nhỉ???
thấy họ nói Form A must be returned to Registrar office by 28 June, sao một số bạn lại bảo là 28 May nhỉ????

deadline là 28 May mà
Ấy đọc lại đi
Nghe 1 đứa bạn viết email hỏi NUS thì họ bảo trước giữa tháng 5 sẽ gửi email thông báo ai được interview

Đặng Vũ Quang Thái đã viết:
NUS chia ra hall với PGP, nữa, thật là tùm lum, coi bộ hall với PGP của NUS thì khác xa nhau.

NTU chỉ có hall, thế thì hall ở NTU giống với PGP của NUS hơn hay giống với hall của NUS hơn?

Em Thái hay tự kết luận lung tung thế nhỉ [-(
PGP với hall của NUS chẳng khác nhau là mấy đâu, diện tích phòng và đồ đạc cũng giống giống nhau thôi, giá tiền phòng cũng vậy, xêm xêm 240-260 SGD/tuần. Ở đâu cũng tốt như nhau thôi mà :)

Các anh chị ơi, trong tờ "Application for student's pass for international students" thì họ ghi là:

If you have applied to more than one IHL and have ealier accepted an offer from another institution, please note that ICA (Singapore's Immigration & Checkpoints Authority) will not issue more than one Student's Pass application. In other words, you can only accept ONE offer from an IHL and if you wish to accept our offer of admission, you must inform the other institution to cancel their Student's Pass application for you before you can proceed with the steps below. A copy of your email/letter to the other institution should be copied to our office for reference.

IHL include National University of Singapore, Nanyang Technological University,...

Vậy có phải là em phải viết thư cho NTU ngay bây giờ nói về việc mình đã lựa chọn NUS và sẽ ko học NTU ko ạ. Mà NUS họ còn ghi là:

If your Student's Pass application is unsuccessful, we will inform you via email/letter and your offer will be deemed as withdrawn accordingly.

:(( Nhỡ NTU họ làm Student's Pass cho em rồi, xong bây giờ cả NUS cũng làm, cuối cùng ICA họ chẳng issue cái Student's Pass nào cho em hết thì có phải em phải ở nhà không ạ :(:)(:)((.

Chỉnh sửa lần cuối:
Tất nhiên phải thông báo sớm cho NTU để tránh conflict, đã quyết định rõ ràng rồi thì hà cớ gì mà không withdraw ngay đi :-/ Stu's Pass sang đây lấy giấy tờ của trường rồi mang đến ICA làm (phải nộp fee $200 nữa b-()

@peony: $240-260/tuần thì có mà bán nhà hả ấy ơi :)) 1 tháng chứ :p

Còn về điều kiện ăn ở và cơ sở vật chất nói chung thì 2 trường có thể nói là ngang nhau, chú Thái không nên so sánh làm gì mệt quá [-(

Chỉnh sửa lần cuối:
ui thế thì lạ thật đấy, tui xem lại rùi mà nhỉ???
cái deadline cả trên offer letter và cái form A đó đều là 28 - JUN
package mọi người nhận được phải giống nhau chứ nhỉ????? hix
để tớ email hỏi OAM xem, sợ we, có phải tớ bị xếp vào một chương trình khác nào đó không nhỉ?, hay là họ gởi nhầm cho tớ cái form của singaporean :(((

Chỉnh sửa lần cuối:
@ Bạn Hoàn: Tớ cũng chẳng để ý nó là May 28 hay Jun 28 nữa :)):p, bạn tớ nó bảo là May 28 nên nhận package một cái là vội vội vàng vàng dán ảnh + phong bì rồi ra bưu điện gửi :smoking:, bây giờ cũng chẳng biết nó là ngày nào :)).

@ Anh Cường: Vâng, em cũng đã viết thư Withdrawal from NTU rồi ạ, làm theo hướng dẫn, yêu cầu bên NTU cancel việc làm Student's Pass của em, gửi một bản copy cho Ms nào đó của NUS ghi trong tờ form, chắc bây giờ sẽ ko có vấn đề gì :|.

:x Ôi, tuyệt vời quá, NUS đã đồng í cho em chuyển sang học ở Faculty of Science rồi :x. Em sẽ học Chemistry ạ :)), hoặc học Food. Quá tuyệt. Nhưng nghe nói học Science muốn xin việc thì phải học lên Master hoặc PhD đúng ko ạ :)), với cả cơ hội việc làm của sinh viên học Science liệu có thấp ko ạ :(.

Oái, chuyển khoa nhanh thế em.
Uhm, anh hay nghe người ta nói rằng để có cơ hội được nhận vào làm ở các công ty, (công ty nhá, tức là lực lượng sản xuất ý, không phải viện nghiên cứu), thì dân Science phải có bằng Master mới được "thích" bằng dân Engin.
Về lương thì dân Science nếu được bằng Honour (học 4 năm) thì cũng tương đương Engin thôi (kém tí tẹo :p), không được bằng Honour thì hơi bị thiệt. Vì thế học Science là phải chăm lắm đấy, đặc biệt là 2, 3 năm đầu.

ui thế thì lạ thật đấy, tui xem lại rùi mà nhỉ???
cái deadline cả trên offer letter và cái form A đó đều là 28 - JUN
package mọi người nhận được phải giống nhau chứ nhỉ????? hix
để tớ email hỏi OAM xem, sợ we, có phải tớ bị xếp vào một chương trình khác nào đó không nhỉ?, hay là họ gởi nhầm cho tớ cái form của singaporean (
có thể là một mistake trong vấn đề đánh máy thôi :)

bạn hải anh appeal xin đổi khoa àh???
Vậy là đợt appeal năm nay đã tới rùi sao? mình cứ tưởng như mọi năm là tháng 6 chứ nhỉ?? :D
hix, sao mình vào cái online application status của mình thì cái appeal status của mình là unapplicable nhỉ?

Chỉnh sửa lần cuối:
:smoking: Tớ cứ viết thư xin đổi hết từ ngành này sang ngành khác thôi mà :)), ngành nào mà họ bảo ko được thì lại viết thư lại :)):p, cho đến bao giờ có ngành mình thích mà họ bảo được thì thôi :p. Còn đợt mà tất cả được appeal thì chưa đến hay sao í, nhưng nghe nói appeal đợt đấy lâu có kết quả nên tớ ko đợi được :)):)).

@Anh Dũng: Em sẽ học chăm anh ạ :)), em cũng muốn học lên cao nên chọn học Science.

HỌc Science thì đúng là những con người chăm chỉ rồi ;;)
hôm nay họp fresh, có cả các anh chị senior về nữa
Vui thật :D

khoa nào cũng vẫn cần những con người chăm chỉ thôi ;) (not me :)))

:)) Hôm qua đi họp fresh mới được gặp bạn Việt Hoàn nha, ai ngờ là một siêu nhân :eek:, môn nào cũng giỏi khủng khiếp :)). Sang kia rồi có gì nhờ cậu chỉ bảo giúp đỡ :smoking::)).

:)):)) anh Cường cứ khiêm tốn rồi :))

Yên tâm sang SG là được gặp lại các anh chị hết à :p
Mà sao các anh chị đang ôn thi hay sao mà yên ắng vậy ạ
Bạn HẢi Anh có cơ hội gặp bạn Hoàn sướng nhớ ;;)
Khổ, suốt đường đi cứ khen suốt thôi b-)

bạn Hoàn ghê thế ;;)

thi xong lâu rồi em, thế thì mới có các seniors mò về gặp freshies được chứ :)) ;;) Có điều cái chỗ này vốn dĩ là cho applicants và freshies, bọn anh biết gì đâu mà khơi chuyện, lại chả yên ắng :))

fresh ấn định ngày sang chưa để các seniors còn chuẩn bị tinh thần nào ? ;;) b-) >:) :))

:)) Bọn em chắc là 15/7 bay anh ạ, hoặc không thì 18/7 :)).

@HuA: "Sướng nhớ" với cả "đi đường cứ khen suốt thôi" ở đâu thế :eek:. Có mẹ tớ thì khen suốt thật :)), cả tối vẫn còn nói, sao con học hành chán thế :(:)(.

Nếu ở HN còn quả nào offline fresh nữa ới chị đi với ;;) Đang hừng hực khí thế giao lưu văn hóa đây b-)
Dạo này trời nóng, đường bụi, chán quá huhuhu :((

:)) Hình như tháng 7 mới họp lần nữa chị ạ, nhưng nếu nhiệt tình muốn "họp" thì chắc các anh chị cũng không nỡ từ chối :)):)).

:smoking: Còn 11/6 thì có một buổi nhờ các học sinh của NUS quảng bá hộ RV thì phải :)).

Back
Bên trên