Cho em hỏi về du học ở Sing

Bọn ấy yêu nhau thế :D Chết bọn ấy rồi [-x Brokeback Mountain :D
Mà công nhận, môn học của Vinh mà Cường cũng thuộc hết hay sao ý nhỉ :))

Ơ mà cái bạn Cường kia b-) dụ em nó vào NUS mà không ghi thêm lí do gì à b-) chỉ chực dụ dỗ xuông ;;)
Chẹp. Viết xong rồi cũng sực nhớ ra là có quen vài anh 85 Ams ở đây :-s but, quen cũng như không quen :| quen kiểu đấy thì quen được 1 tỉ anh /:) Chị thì có quen mỗi chị Hải Tú là học Ams :-? còn đâu chả quen chị nào :mrgreen:

Năm nay có cái financial aid gì lằng nhằng thế nhỉ.

Không may là những buổi "đàm đạo chính trị, giáo dục, khoa học, kĩ thuật và các vấn đề văn hóa xã hội khác" đấy lại diễn ra với mật độ dày đặc vào giữa mùa thi :)) còn lúc free đã có nhiều trò khác b-) Đúng là phải tách ra mà học thật :)) Đây là những sinh hoạt văn hóa rất lành mạnh bạn Phương không được hiểu sai lệch vấn đề nhá [-( :))

:(( :(( ngành BU and RE ra trường vất vả lắm ạ :(
Mà tự nhiên hôm nay bố kêu em phải thi ĐH trong nước
Nếu được ngoại thương thì sang SG làm gì
Nghĩ mà chán...

Bố mẹ hay lo mà :D Nhưng chắc đợi thêm một thời gian nữa bố mẹ sẽ không bắt thi nữa đâu ;)
Thực ra thời gian này thì các em nên học thêm tiếng Anh và tìm hiểu về Singapore một chút.

Chú nói phải đấy :))

Cá nhân mình thấy campus NTU rất đẹp, như một công viên quốc gia vậy :)>- nhưng mỗi tội hơi buồn và giao thông trong campus không được thuận tiện như NUS. Campus NUS tuy nhỏ hơn 1 chút nhưng rất hiện đại và cũng không kém phần lãng mạn ;;) và đặc biệt là luôn tấp nập :D. Có thể ví NTU như 1 công viên lớn còn NUS như 1 thành phố nhỏ ^^

Con` phòng ở thì mới vào thăm được 1 thằng bạn, thấy cũng ngon lành lắm, nói chung chả khác NUS mấy (NUS mà được vào hall thì cũng có phòng đôi, tuy nhiên ít). Ở phòng đơn thoải mái hơn nhiều, phòng đôi thì lúc chưa ở thì cứ tưởng tượng là vui đấy nhưng rồi cứ đến ở đi rồi sẽ thấy có nhiều cái bất tiện. Mà hơn nữa không phải lúc nào roommate cũng là VN như mình. Ai định ở phòng đôi nên cân nhắc cho kỹ ;)

Đặng Vũ Quang Thái đã viết:
Tóm lại, em thấy đừng nên so sánh campus của NUS và NTU.
Campus trường nào đẹp hơn tùy vào những người nhận định học trường nào.

Đúng thế! Hoàn toàn đồng ý.

Thêm nữa, các hall ko phải được xây cùng một lúc nên trong cùng một trường có hall xấu, có hall đẹp, có hall mới, có hall cũ, cũng là chuyện đương nhiên.

@em Hải Anh, các anh chị nói phải đấy em ạ :D
Chị nghĩ chất lượng học thì 2 chắc trường như nhau, NTU đúng là giá cả êm hơn bên NUS, hall có hall xấu, hall đẹp, cũ mới (cái này tùy vào may mắn của em :p, hên như chị vào hall 6 thì tuyệt lắm, còn nếu ko vào hall tệ quá thì :-&). Sống fong đôi ở bên này thì đúng là tiện hơn thật, nhất là lúc mới sang, nhưng thực ra sẽ kém tự lập hơn là ở fong đơn. Còn campus thì;)) chị thấy đúng là fong cảnh bên NTU đẹp hơn, thơ mộng hơn... nhưng em yên tâm, học bên nào sẽ kết bên đó thui ah. Hồi trc chị chọn đúng là theo suggest của a Cường: học bổng > bạn bè > cảm tình.... Em cứ bình tĩnh chọn, ở đâu cũng hay cả, sẽ ko hối tiếc j đâu :p :X

:x Cảm ơn các anh chị nhiều vì đã giúp đỡ em chọn trường ạ >:-D<. Đặc biệt cảm ơn anh Dũng nhiều lắm ạ >:-D< :)). Em định gửi message cảm ơn nhưng chưa biết viết gì :p, vì cũng chưa nghĩ xa hơn về chọn trường, nên định để lúc nào có quyết định thì gửi mess cảm ơn luôn :)). Chiều hôm đấy em đã quyết NTU, đến khi đọc xong tin nhắn của anh Dũng lại thấy Nus cũng tuyệt :p, đến tối lại có một bạn bên TH ngồi thuyết phục học Ntu... :(

:p Đến giờ phút này em vẫn chưa quyết định được chắc chắc là học trường nào nữa :(:p. Nhiều anh chị khuyên học Nus, các anh chị khác lại kêu Ntu :|, nhưng mà em thấy thích cả hai mới chết :(:p. Nhưng đúng là qua ảnh thì NTU có vẻ có nhiều cây quá, lại thêm mấy cái hồ nước rất thơ mộng :)), phong cảnh trữ tình nên thơ :x. Còn Nus thì trông rất nhộn nhịp, đông vui nữa :x:p.

Nhưng mà nói chung là được sang Sing học thì trường nào cũng tuyệt hết :x, bố em cũng nói là thấy trường nào cũng tốt hết cả, và thật hạnh phúc là còn được lựa chọn nữa :p.

Em hỏi bố thì bố em nói là cứ từ từ, đằng nào đến khoảng tháng 6 mới phải đưa ra quyết định đúng ko ạ :)).

:( Nhưng các anh chị ơi, cho em hỏi với, ngành Civil Engineering bên đấy có cơ hội xin việc nhiều đúng ko ạ. Mà nếu con gái đi xin thì liệu có được ko ạ. Ngành này có phải là mai sau sẽ trực tiếp ở công trường ko ạ. Trường mình có ai đang học Civil Eng ở bên đấy ko ạ :).

:x Cảm ơn các anh chị lần nữa >:-D<.

Chỉnh sửa lần cuối:
Oạch! Em nói thế như kiểu anh đi "cửa sau" dụ dỗ trẻ con
:((. Anh cũng đâu có ý định dụ dỗ em vào NUS đâu, chỉ... vô tình thôi

Uh, rồi sẽ đến một lúc nào đấy em tự nhiên sẽ có quyết định và hướng đi của mình thôi. Dù gì đi nữa anh cũng không tin là sau này em sẽ phàn nàn vì quyết định của mình

Em hỏi bố thì bố em nói là cứ từ từ, đằng nào đến khoảng tháng 6 mới phải đưa ra quyết định đúng ko ạ
Em đưa ra quyết định lúc nào là tùy thuộc vào deadline của cái online confirmation ý chứ. Tháng 6 mới hết hạn cơ à? :-?

Ngành civil thì anh... chả biết gì mấy. Chỉ thấy có người bảo ngành này ở Sing đào tạo cũng nhiều rồi...
. Trên VNCNUS nhiều người học Civil lắm (hình như là xu thế của năm ngoái hay sao á), em lên đó hỏi chắc chắn sẽ được giải đáp tận tình.

Lê Quang Dũng đã viết:
Em đưa ra quyết định lúc nào là tùy thuộc vào deadline của cái online confirmation ý chứ. Tháng 6 mới hết hạn cơ à? :-?

:eek: Còn có cái online confirmation nào nữa ạ :eek:. Em tưởng có mỗi một cái trả lời cái offer lúc báo đỗ thôi chứ ạ :eek:. Mà cái đấy thì em accept cả hai rồi :)), ko phải đợi tháng 6 có package rồi thích trường nào thì theo hướng dẫn của trường đấy mà làm sao ạ :(.
:( Em nhớ là mọi người đều nói có thể accept cả hai đúng ko ạ :|.

À uh anh Dũng chắc là mention đến cái đấy đấy :p Em accept cả 2 rồi thì ko lo :D Mà NUS có thêm cái form A nữa nhẩy, em gửi sang cho nó chưa? :-/

Đặng Minh Phương đã viết:
À uh anh Dũng chắc là mention đến cái đấy đấy :p Em accept cả 2 rồi thì ko lo :D Mà NUS có thêm cái form A nữa nhẩy, em gửi sang cho nó chưa? :-/

:( Ôi, form A là gì vậy ạ :eek:, em ko thấy nói gì hết trơn à :(. NTU thì lúc điền cái acceptance form thì còn phải điền rất nhiều thứ, chứ NUS thì click vào cái chỗ accept là được liền à :p, rồi thế là xong luôn :)). Còn gì nữa hả chị :|, họ gửi về nhà rồi làm gửi sang ạ :|. Financial Aid thì năm nay deadline trước khi có kết quả Nus rồi cơ ạ :).

À, với cả em muốn hỏi một tẹo :p. Trong cái Letter of Admission của bên NTU gửi về nhấn mạnh cái chỗ nếu sau này thông tin phát hiện ra ko chính xác thị sẽ bị expelled luôn :(. Em có một chỗ ko chính xác anh chị ạ :((, bây giờ ko biết làm thế nào :(.

Hôm mà điền Application form của NTU thì em có ghi nghề nghiệp của mẹ là "Engineer", nhưng cái cơ quan của mẹ em rất tệ, chẳng hiểu làm chính xác cái gì, mà Giám đốc thì ghê, nên sợ làm các giấy tờ chứng nhận sau này phiền, đến hôm điền cái acceptance form em lại điền nghề nghiệp của mẹ em là "House-wife" :p:(:(. Bây giờ có phải viết thư sang Ntu nói với họ sự tình ko ạ :(, sang Sing rồi họ kiểm tra thấy 2 cái đó ko khớp thì có bị đuổi ko ạ :((

Sao mà không nên hả em :D Việc mình mình lo, cứ accept luôn cho chắc chứ. Nói chung accept rồi thì thôi, đợi đến 28/5 cũng được, chẳng có gì là nên với không nên cả :D Hay là em lo cho một số bạn trong waiting list (ko có waiting list chính thức nhưng chắc là cũng có một số người phải chờ đợi ở dạng này) không còn cơ hội vào NUS nữa :-/

Còn học bổng ASEAN thì chắc là các em cấp 3 chưa có list ai được phỏng vấn, chứ đại học thì thấy có mấy người được học bổng hẳn hoi rồi chứ ko phải là chỉ phỏng vấn nữa :D
Còn cái form A thì nó ở trong package gửi đến nhà cơ, Hải Anh mới được thông báo kết quả accept, chắc là package nó chưa đến nhà à :-/

Bạn Thái đặt địa vị mình đỗ 2 trường và phân vân không biết chọn trường nào thì bạn sẽ thế nảo :-?
tât nhiên cứ đông ý 2 trường rồi sau đó thích cái nào rồi chọn một
CHỉ 1 tuần sau khi nhập học nếu mình ko đến học thì mới coi như bỏ trường đó
Việc accept luôn ko có j` là lạ cả vì quyền lợi minh được như thế mà :D
à, chị Minh Phương ơi, sao em chưa nhận được gì từ NUS nhỉ, cái form A mà anh chị nói đến ấy
Em cũng kích vào cái accept thôi ạ

Cái form A là 1 tờ giấy nằm trong package (trong package có Guidebook của NUS, form A và 1 số tờ hướng dẫn vụn vặt linh tinh nữa). Chứ form A không có ở trên mạng để down về đâu :p Nói chung là cái form A này các em không cần phải chuẩn bị gì cho nó cả, người ta chỉ yêu cầu mình dán 1 cái ảnh, ghi một số thông tin cá nhân rồi gửi lại cho NUS thôi (cái ảnh là để người ta làm matriculation card). Bao giờ có package về thì các em hẵng lo về form A ^^

@Hải Anh: sai sót kiểu đấy thì chả sợ đâu yên tâm đi :)) Quan trọng là các thông tin cá nhân, điểm số, thành tích ..vv.. dung` trong quá trình xét tuyển không có sai sót gì là được rồi.

@Thái: Withdrawal là 1 việc hết sức bình thường, và chắc chắn cũng nằm trong dự kiến của OAM, họ đương nhiên hiểu là không phải 100% những ai thi đỗ sẽ nhập trường, em không nên quan trọng hóa. Có điều theo phép lịch sự thì đương nhiên nên viết 1 cái thư cho OAM chọn 1 lý do gì đó dễ nghe một chút, và nên viết ngay khi mình có quyết định chính thức, còn thi` không phải lo lắng gì cả.

Ai đỗ cả 2 thì cứ accept cả 2 đi, thế cho nó an toàn, sau này withdraw 1 cái, sweet! :D

Chỉnh sửa lần cuối:
@ Chị Phương: Package thì Nus nói là đã gửi đi từ hôm 17/4 rồi ạ (2 ngày trước khi có kết quả). Nhưng bây giờ vẫn chưa thấy đến, chắc phải vài ngày nữa chị ạ :)), về đến VN thì qua bưu điện còn dài lắm :)), nhưng chắc cứ yên tâm đợi thôi chị nhỉ :p.

@ Bạn Thái: :| Nghe cậu nói tớ thấy như mình vừa làm một việc rất tệ vậy :(, mà có phải tớ accept ngay cái offer của Nus đâu, tớ đợi sau 1 tuần mới accept đấy chứ :)), còn NTU thì tớ accept sau 10 phút đọc kỹ cái email nó gửi :smoking:)). Với cả nói thật, chứ chưa accept tớ thấy cứ ko an tâm, chỉ sợ ngày mai tự nhiên cái chỗ để accept nó biến mất thì :(:):)P, thật đấy :)). Rồi, tớ sẽ viết cái thư cho họ để xin lỗi là đc chứ gì :|.

@Anh Cường: Anh nói vậy em yên tâm quá :)), hôm gì đọc cái thư họ gửi về nhà, đến cái đoạn đe dọa sẽ bị đuổi nếu phát hiện thông tin sai lệch sợ suýt khóc :(:):)P. Nhưng nếu vào Nus thì an tâm rồi :)), vì Nus thì chỉ yêu cầu điền thông tin của 1 trong 2 bố mẹ.

@Hải Anh :Online confirmation là cái mình accept sau khi log in vào check status online :D
Nghề nghiệp bố mẹ thì nó ko check đâu, chắc chỉ check cái thành tích học tập điểm chác có khai tăng lên ko thôi :))
Ở NTU SV chỉ được ở năm 1, năm 2 muốn ở lại thì phải có điểm họat động. NUS bảo đảm được ở trong campus 2 năm đầu :)>-
Khuyên em cứ NUS mà thẳng tiến ;)

@ Cường + Dũng : đàm đạo chính trị, giáo dục, khoa học, kĩ thuật và các vấn đề văn hóa xã hội khác =)) =)) =))

@ Phương : NUS thì điều kiện vật chất tốt hơn nên sinh viên cũng ít trốn học hơn (cứ 4 phút 1 bus). =)) =)) =)) chắc chưa :)) :)) :)) mà ấy muốn đè bẹp ai :|

Về việc accept thì có vấn đề gì nhỉ ??? Người ta chẳng nghĩ gì cả, đỗ thì accept, có gì đâu :)) . Đằng nào thì từ h đến khi hết hạn accept người ta cũng chưa có danh sách chính thức được. Sau 28/5 người ta mới check xem ai ko đăng kí rồi mới tuyển thêm từ waiting list.
Bạn Thái có vẻ muốn bạn Hải Anh deny NUS nhỉ ? Họ chẳng email đến khi bạn từ chối offer mới thôi đâu :)) :)) :)) Năm nào số học sinh vào NUS cũng xấp xỉ 30 cả PTTH và ĐH , ng này ko đi thì sẽ có ng khác thay thế.

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên