Cho em hỏi về du học ở Sing

Chuyện học NTU hay NUS là tùy vào bạn cảm thấy thích học trường nào thôi. Như tớ vào học trường NTU không phải là do bạn bè vào trường này :D , cũng không phải do NTU có kết quả trước (sự thật thì mình biết kết quả NUS rồi mới chọn NTU) :D , chỉ đơn giản là thấy thích vì ngay từ đầu mình đã thích cách tuyển sinh và làm việc của NTU hơn. Chỉ là ý kiến riêng của mình thôi, vì mình là dân TH mà :D (ko nhớ có ai nói NTU chủ yếu là dân TH với LHP y' nhỉ :D)
Hôm trước mình có qua NUS chơi, đúng là thấy rất đẹp, trang thiết bị thì khỏi chê, như cái lib ý, đẹp ghê:rolleyes:, và rất yên tĩnh nữa, vào đấy mình cứ gọi là toát mồ hôi (vì không được nói chuyện mà :D). Chả bù với lib của NTU, cũng tiện nghi nhg mà dân việt nam ta rất thoải mái nói chuyện :D , hỏi bài, nên lúc nào cũng phấn khởi lên lib để buôn chuyện ( bây giờ ngẫm lại mới thấy đúng là dân TH hợp với NTU hơn vì không được văn minh lịch sự như NUS :embarasse ). Mình thừa nhận là NUS rất mạnh về các môn xã hội, cả engineering cũng tuyệt vời, còn NTU thực sự chỉ tập trung nhiều vào engineering. Chỉ đến bây giờ bác Su cũng có xu hướng phát triển NTU thành trường tổng hợp, mà mình thì chả đồng ý tẹo nào[-( , tội gì lập thêm mấy ngành Art & Design làm chi cho nó mệt óc, vừa chẳng bằng NUS :D, vừa làm loãng đi cái thanh thế của Engineering NTU...
Nếu bạn muốn chọn các ngành xã hội, thì nên vào NUS, nếu chọn engineering, thi có thể "hạ cố" nhìn xuống vùng nông thôn nơi NTU chúng mình đang trú ngụ >:-D< . Nếu bạn là người thích sự văn minh lịch sự, thì hãy coi NUS là điểm đến lí tưởng, còn nếu bạn muốn được thoải mái "tự do ngôn luận", chơi bới trác táng, muốn thoải mái lên LIB buôn chuyện, muốn "phá vỡ các quy tắc"... thì NTU là nơi dành cho bạn :D.
Túm lại không có trường nào là không tuyệt vời, mình chưa thấy ai sang đây rồi mà tiếc rẻ về chuyện mình học sai trường cả (cả NTU, NUS và SMU). Hãy tự cân nhắc và lựa chọn điểm đến của mình nhé :D
@bạn Hải Anh: chắc chắn bạn sẽ đỗ NUS thôi, đề NTU năm nay khó vậy mà bạn còn đỗ được, bạn mình mấy đứa trượt gần hết rồi :( Vấn đề còn lại của bạn là chọn trường, Good luck :D

Em thấy mọi người kêu ca khá nhiều về khoản shortlisting của NUS (mấy anh chị đi trước em quen bảo thế). Hình như nó chủ yếu quan tâm đến điểm phẩy của mình, có phải không ạ? Nếu như thế thì học sinh Ams sẽ bất lợi hơn, vì điểm toán lý của bọn em chấm chặt lắm. Còn hình như NTU thì điểm thi mới là quan trọng? Em khá lo cho phần này, nhỡ nó quan tâm đến những môn như Sinh hay TD thì chịu, điểm em không cao lắm.

Nếu như có TOEFL và IELTS thì có được thêm advantage nào không ạ?

Em định apply năm sau vào finance and banking, cả NTU và NUS đều offer cái này. Nhưng hình như rất ít người từ Ams apply vào khoa đấy, và mọi người đi trước nếu có đều chọn NUS cả, học business ở NTU chẳng lẽ lại không thuận lợi bằng? Em cũng đã sang thăm NUS, nói chung điều kiện thì chắc không phải bàn, nhưng đợt ấy em sang Faculty of Science nên không biết bên School of Business thế nào. Anh chị có thể cho em lời khuyên được không ạ?

>:-D< Ôi, nghe chị Ngọc nói cứ sướng run hết cả người :)):p. Đúng là cả NTU và NUS đều tuyệt :x, cứ nhìn học sinh Việt Nam mình hồi học để thi, rồi thì hôm thi là biết :p, cố gắng từng tí một để được có một cơ hội sang đấy. Rồi thì mấy đứa nói chuyện với nhau hồi chưa có kết quả, đứa nào cũng kêu đỗ bất kỳ trường nào, bất kỳ ngành nào, kể cả nó cho đỗ vớt, hay đỗ kiểu gì cũng học :)).

Chỉ đến khi đỗ cả hai trường là có một số người lại đâm ra chê trường này, trường nọ, kêu trường này ko tốt, trường kia dở, đề dễ hơn, chất lượng kém hơn... :smoking: Đã thế thì sao ban đầu còn đóng một đống tiền để học và thi? :)). Nói chung, em đã từng đợi kết quả, có rất nhiều bạn bè rơi vào tình trạng bị trượt/ hoặc under consideration, em hiểu cái cảm giác muốn được học như thế nào.

:| Mà em cũng đang đợi kết quả NUS chị ạ :(, đợi run muốn đứng tim luôn, cảm giác như hồi đợi kết quả NTU vậy :(. Vậy mới hiểu được những ai đã rớt NTU thì hy vọng đến cỡ nào :). Nhưng đúng là em làm NUS có tốt hơn, và còn thi cả Toán, Lý, Hóa nữa nên cũng có lợi. Nhưng biết đâu lại rớt cũng nên :|, vì bên NTU bao nhiêu người thi tốt ơi là tốt vẫn rớt đàng hoàng, thậm chí ko được "under consideration" :|.

Em cũng nghe nói về việc NUS có cơ sở vật chất tốt hơn, nói chung đẹp hơn, và có vẻ "nghiêm" hơn nữa :p. Nhưng nói chung, đúng như anh nào đó đã nói mà bây giờ em ko nhớ :p, trường nào cho tiền và offer ngành mình thích thì đi :)). Còn bạn nào giỏi cả hai trường đều cho học bổng, đều đi ngành first choice thì tính sau :)).

Chị khuyên em Nga nên thi Toefl/Ielts ngay thôi. Thật lòng đấy :)). Vì năm nay NUS có một chính sách mới mà các anh chị đi trước nói chưa gặp bao giờ. Đó là có một số trường hợp nhận được thư nói bài tiếng Anh làm không tốt lắm, nhưng bài Toán, Lý làm rất tốt nên cần phải nộp thêm Ielts/Toefl trước ngày 5/6. Nếu nộp được thì coi như đỗ, còn ko nộp được điểm Tiếng anh thì coi như trượt. Vì lúc nó gửi thư báo là một tuần trước ngày hôm nay (10/4), nên đăng ký Toefl cho đợt tháng 5 hết hạn lâu lắm rồi :(:(, mà Toefl cũng đã đổi mới thì phải :(, chỉ còn cách ôn thi Ielts, mà có rất nhiều bạn chưa chuẩn bị bao giờ :(.
>:-D< Vì vậy thi Toefl/Ielts trước là một quyết định sáng suốt. NTU/NUS đều nói là sẽ ko có gì ưu thế hơn các bạn khác, nhưng thật ra vẫn có đấy, khi điểm Toefl/Ielts cao, nhưng bài thi hơi trục trặc thì nó có thể nương tay, cho đỗ vớt :|:)):p.

Chỉnh sửa lần cuối:
Ừm, đợt tháng 5 là đợt cuối của TOEFL pBT, chả trách lại hết. Bọn bạn em đăng ký từ đầu tháng 3 rồi, chật vật lắm, lúc nào cũng nơm nớp lo chmậm chân, chẳng đứa nào muốn thi iBT với em cả. Vậy mà TOEFL tháng 8 em thi iBT. Khổ cái là đến bây giờ bên ETS vẫn chưa ra lịch hết nên cũng chẳng biết đằng nào mà lần. Chả hiểu Hà Nội đã được xếp vào diện iBT chưa hay lại thi tiếp pBT. Mà em lo là lo toán với lý của em hơn. Lý và toán em đều làm đề các năm trước rồi. Lý thì ổn, không đến nỗi nhưng em thấy toán hình như có một vài kiến thức của đại học bên mình đúng không ạ?

Mà ôn thi NUS và NTU thì có sách gì không ạ? Hay là theo như các anh chị khuyên thì nên đi học RV? Em thấy một khóa của nó $500 không hiểu có được kết quả gì không nữa. RV học lại 1 khóa 3 tháng, nên học trước khi thi hay học từ thời điểm này? Anh bạn em thi NTU năm ngoái chỉ ôn sách thôi mà vẫn đỗ, tự học liệu có ổn không ạ?

Hôm em sang NUS độ tháng 12 năm trước, qua thăm Faculty of Science, đi làm 1 chuyến thăm quan, nghe 1 bài giảng về Mathematics của nó, rồi đi thăm Pharmacy, học làm Charcoal Capsule. Lúc đấy em nói chuyện với assistant professor của nó, 1 bà vừa từ Cambridge về, bà ấy bảo Pharmacy thi khó lắm, nhưng mày cứ apply Pharmacy đi, đừng đi business, chả hiểu bà ấy đùa mình hay là gì :D. Bây giờ mới biết Pharmacy là 1 trong những khoa điểm đầu vào cao nhất NUS. Chả trách khoa ấy PR giỏi ơi là giỏi, lại còn generous nữa chứ! Ăn ở canteen của NUS cũng khá ngon, nhất là thịt gà...... Tóm lại là gà ở Sing ngon lắm, em về nhớ mãi. Chị Hải Anh cố lên, sang đấy tha hồ mà sướng!

Mà em sợ là chẳng có chuyện đỗ vớt đâu chị ạ. Giữa 300-400 người apply nó chỉ chọn vài chục (em nghĩ chắc chỉ 20) thì làm gì có đỗ vớt. May ra mình max 2 môn thì mới vớt được thôi.

:x Hí hí ;;), nghe em Nga nói sướng quá chừng, ăn ngon hả, nhưng mà mình đi thăm vài ngày nó khác, đi sang học nó khác :(, chắc là cũng chẳng dám ăn ngon mãi :p, tốn tiền lém :)).

:| Sao hồi gì thấy kêu tháng 3 có đợt paper-based cuối cùng của Toefl rồi :eek:, bây giờ lại thành tháng 5 là đợt cuối, lại có thể tháng 9 là thể loại gì :|:)), đúng là Vietnam mình buồn cười quá :)). Nói chung là thi được thì cứ thi thôi, thi được của Sat nữa thì quá tốt :p, có gì apply SMU :)), nhưng học Alevel thôi cũng đủ mệt :(.

Nếu em học tốt thì tự học ở nhà, nhờ ai học ở RV mượn sách rồi mình đi photo. Nhưng nói chung học ở RV cũng có cái lợi ích của nó :)), nghe giảng vẫn hiệu quả hơn mà. Chỉ có điều 3hs/buổi :( 3 buổi/tuần :(, cũng hơi buồn ngủ :(. Nhưng nếu chăm chỉ học, làm hết bài tập của nó giao và ôn lại kỹ lưỡng thì chắc là phải làm tốt lắm :)). Vì thực tế là chị thấy chẳng ai trong lớp của chị, kể cả chị có thể học một cách tập trung :p, bài tập thì hồi hè chăm chỉ, đến đợt cuối năm thi học kỳ, bỏ hết ráo :p. Mà RV bắt học ít nhất 2 khóa, $150 cho khóa Study Skills, $600 cho khóa PU, mà nghe nói bây giờ PU tăng tiền rồi thì phải :|.

Với cả đỗ vớt hoàn toàn có thể lắm :)), năm nay số người nhận được thư của NUS bắt nộp thêm điểm Toefl/Ielts sơ sơ những người chị biết là 4 người rồi, mà mấy người này làm bài cũng ko perfect gì đâu, chưa hiểu là năm nay NUS làm sao. Còn under consideration ở bên NTU thì nhiều vô kể :|. Nói chung đỗ vớt cũng là đỗ :)), chỉ tội NUS chị ko đỗ vớt :(, nên một là trượt thẳng cẳng :((, hay là đỗ đẹp :p.

Đúng là năm nay đề toán của NUS dài thật :(, làm như dở hơi :((. Nhưng mà đề thi của NTU thì tớ cũng có làm hết đâu :|, chưa tính đáp số so lại cứ lệch hết cả :(, vậy mà vẫn đỗ :eek:. Trong khi nhiều tên làm xong thừa cả thời gian kiểm tra vẫn rớt đẹp :|. Chịu, đến bây giờ vẫn chưa hiểu sao mình đỗ và bọn nó trượt :p.

Chà, Business của NUS là ngành thấp nhất phải kô ạ:D
Mà có ai so sánh được SMU với Business của NUS kô thế:D thông báo ở RV thì vẫn đòi học bạ đẹp:( IL 6.5 or TOEFL 550, apply nó cũng hay đấy, SAT 1300:)

Hình như mọi người chuyên tự nhiên nên lo Anh, em chuyên xã hội điểm Anh toàn 9.5 nên chỉ thấy lo Toán thôi. Nghĩ đi nghĩ lại thấy hình như mình tự học cũng là đủ rồi anh chị nhỉ. Mà sách luyện thi NUS với NTU thì mỗi năm một khác hay vẫn thế cả ạ? Và theo em hiểu thì đấy là sách từ RV mà ra?

Bọn bạn em đang kêu đã thi TOEFL, thi SAT thì apply Mỹ luôn với chúng nó, uhm chắc lại để NTU với NUS plan B vậy.

Hí hí , nghe em Nga nói sướng quá chừng, ăn ngon hả, nhưng mà mình đi thăm vài ngày nó khác, đi sang học nó khác , chắc là cũng chẳng dám ăn ngon mãi , tốn tiền lém .
Chuyện ăn tốn tiền hay không còn tùy chị ở residence hay hall nào cơ mà. Mỗi residence hay hall nếu em nhớ không nhầm thì canteen, nhà bếp và đồ ăn cũng khác nhau nên giá cả cũng khác. Hôm đấy bọn em đi theo đoàn của tập đoàn Temasek Holdings nên được miễn phí thôi, còn lại là vẫn ăn cùng với học sinh ở đấy đấy chứ. Mà bên đấy rõ lắm người Việt mình. Ông vice của Faculty of Science còn bảo, có khi sau này phải chuyển tiếng Việt thành ngôn ngữ thứ 3 của NUS mất :D. Ngồi nghe giảng trong phòng máy lạnh, mát ơi là mát (chị cứ nghĩ xem bên đấy tháng 12 mà 27 độ C), thầy giáo người Đức đẹp trai ơi là đẹp trai, thú bông thầy đem đến làm ví dụ xinh ơi là xinh. Chỉ tội bên cạnh em bọn nó lăn ra ngủ hết. Người Việt mình khách sáo nên vẫn ngồi nghe, bọn Sing còn nằm lăn ra cả bàn. Cuối bài giảng, ông ấy bảo: "Thank you for listening, and to those who didn't listen, thank you for keeping quiet :D!". Just kidding!

Và hình như là:
- NBS (của NTU) có 2 ngành là Accountancy (hình như NUS không có) và Business (có đủ thứ ngành trong này)
- NUS Business school chỉ có 1 ngành là Business Administration.
Không đâu anh ạ, cả business school của NUS và NTU đều có finance and banking, tức là ngành mà em nhắm ấy. Về chuyện chứng chỉ của nó thì em không rõ, nhưng rõ ràng 1 department của NUS Business School là Finance & Accounting mà.

Đặng Vũ Quang Thái đã viết:
mình tưởng SMU phỏng vấn qua điện thoại chứ?
năm nay họ đến VN phỏng vấn luôn à?

À quên, chị đang học ở Sing nên cứ đến trường phỏng vấn trực tiếp thôi ạ...
Nhưng nếu người nào apply từ VN thì đúng là sẽ có phone interview

Chỉnh sửa lần cuối:
Trích dẫn:
Và hình như là:
- NBS (của NTU) có 2 ngành là Accountancy (hình như NUS không có) và Business (có đủ thứ ngành trong này)
- NUS Business school chỉ có 1 ngành là Business Administration.

Không đâu anh ạ, cả business school của NUS và NTU đều có finance and banking, tức là ngành mà em nhắm ấy. Về chuyện chứng chỉ của nó thì em không rõ, nhưng rõ ràng 1 department của NUS Business School là Finance & Accounting mà.

Hồi trc NUS School of Business đc gọi là Faculty of Business Administration, gần đây mới đổi tên. Khi tốt nghiệp chứng chỉ của em sẽ ghi là BBA (Bachelor of Business Admin). Còn Finance & Accounting chỉ là department thôi. Hiện tại Bizad mới chỉ có 4 major: Finance, Marketing, Logistics và Management, từ năm học tới sẽ có thêm Accounting :) Nghe đâu SMU chính là Accounting dept. của NUS tách ra :D

Chà, Business của NUS là ngành thấp nhất phải kô ạ
Nói thế này là ý j đấy em?/:) Chính ng Sing còn thấy chật vật mới vào đc Bizad nữa đấy:|

Đặng Vũ Quang Thái đã viết:
năm nay khác chị ạ, ai cũng thấy bất ngờ :) đề NUS khó hơn đề NTU (em đang nói môn Toán)
8-| Thế à? Mình không biết? Mà công nhận đề toán NUS năm nào cũng dài, cứ cho là chẳng nghĩ gì mà cũng phải vắt chân lên cổ mới làm kịp...Như năm bọn mình cũng vậy, còn NTU thấy làm xong rồi mà thời gian vẫn còn. Nói thì nói vậy chứ đúng như em Hải Anh nói, làm đề thi NTU rất dễ giải sai, mình ra ngoài phòng thi cũng phát hiện ra sai gần hết, về nhà tối tối trước khi lên giường chỉ cầu mong sao cho được đỗ vớt một trong hai trường :D, cuối cùng may mà đỗ, âu cũng do trời thương mình ở hiền gặp lành. :D Nếu Hải Anh ở hiền gặp lành thì chắc sẽ đỗ thôi, he he, giống chị ấy b-)

Thi NUS nếu điểm trên lớp mà ko đủ cao (khoảng 9.0) thì nên có TOEFL hoặc IELTS vì vòng shortlist khá gắt gao. Nhưng theo như một đứa bạn chị đi phỏng vấn thì cái ông ý bảo là họ cũng biết điểm Ams chất lượng hơn so với tổng hợp :D, nên có thể điều kiện shortlist sẽ khác.

Mà hình như không chỉ đề toán mà đề lý cũng có chỗ ngoài chương trình lớp 12 thì phải, nhg ít thôi. Môn toán thì có nhiểu cái ngoài lề hơn, nhg chị cẩn chịu khó là ok liền, vì nó cũng đơn giản hơn so với toán việt nam mình. Nếu em thấy tự tin là mình học giỏi môn tiếng anh, và môn lý cũng ok, thì chị nghĩ em có thể tự photo tải liệu về nhà học được. Tất nhiên là phải chăm chỉ. Học RV do có thầy cô nên cũng có động lực làm bài tập hơn, :D, và có những chỗ không hiểu thì có thể hỏi thầy. Trước đây chị cũng có đi học RV và cũng tự học thêm ở nhà nữa, nghĩ lại thấy học RV cũng có cái lợi là có nhiều tài liệu, có thư viện đầy đủ sách để mình tham khảo. Ngoài ra còn có những buổi kiểm tra trình độ mà theo mình là khá sát với thi thật nên mình có điều kiện cọ sát hơn. Chỉ có thế thôi, còn thi học ở nhà vừa tiết kiệm thời gian lại vừa tiết kiệm tiền, nếu được thì đi học làm gì cho phí ra :D. Nều em có bạn học RV để mượn sách photo thì là tuyệt nhất đấy.
Just my fifty cents, ngày thi lên mạng nói nhảm tẹo, mọi người thông cảm :D

Nguyễn Thuý Ngọc đã viết:
Nói thì nói vậy chứ đúng như em Hải Anh nói, làm đề thi NTU rất dễ giải sai, mình ra ngoài phòng thi cũng phát hiện ra sai gần hết, về nhà tối tối trước khi lên giường chỉ cầu mong sao cho được đỗ vớt một trong hai trường :D, cuối cùng may mà đỗ, âu cũng do trời thương mình ở hiền gặp lành. :D Nếu Hải Anh ở hiền gặp lành thì chắc sẽ đỗ thôi, he he, giống chị ấy b-)

;;) Ối chị ơi, em ở hiền lắm lắm :x, nhưng ko biết có gặp lành ko thôi :(b-), dù sao cũng chỉ biết đợi kết quả vậy :|. Nhưng năm nay đề toán của NUS đúng là rất dã man :(, hoặc là học sinh VN năm nay học tệ dã man :p cho nên gặp 10 người hỏi thì 9.5 người kêu ca làm chán :(. Vì vậy có hy vọng hơn cho mình >:-D<:)).

Thư viện ở RV đúng là nghe nói đã từng có rất nhiều sách :)). Hồi năm ngoái học SS thì em chưa vào thư viện đến 1 lần :p, còn hồi học PU chỉ vào đúng một lần để mượn quyển Chemistry Alevel, nhưng mấy tủ sách trống trơn, đặc biệt là bên phần Business :|. Hỏi thì mấy chị kêu là bị lấy hết rồi, học sinh mượn rồi ko trả nữa :(. Vì vậy từ hồi năm nay, RV chỉ cho học sinh của mình mượn sách, và mỗi lần mượn sách phải đặt 100K, chỉ được mượn 1 quyển/lần, và tối đa là 2 ngày sau phải trả, nếu ko thì mất tiền và ko được mượn nữa :(.

Còn lại, mượn sách của cô Anie là nhanh gọn, mà toàn sách hay :x. :)) Với lại em Nga yên tâm, sách của RV được update thường xuyên. Như hồi NTU thông báo phải thi hóa thì khoảng tháng sau có gửi tài liệu về mà b-).

Chỉnh sửa lần cuối:
Em thấy bài thi cả NUS lẫn NTU nó có bao giờ báo điểm hay cho đáp án đâu nên ngồi nhà mà chờ chắc là lựa chọn duy nhất :D.

Năm nay có anh chị nào thi Biz bên NBS NTU không ạ? Em nghe bên Eco nói là Biz thi Toán AO, Anh và Business. Em từng nghe đến Humanity và Social Sciences nhưng chưa từng nghe đến Business. Trong khi đấy bên NUS thì vẫn thấy thi Anh Toán Lý như thường. Có anh chị nào từng thi Biz hay có thông tin gì có thể truyền lại cho em được không ạ? Em có đọc syllabus và sample papers của nó thì thấy thi Biz cảm giác giống thi Humanities. Nó cũng test khả năng suy nghĩ và kỹ năng về biz của mình. Cái này thì chắc không có luyện thi ở VN phải không ạ?

Cứ thế này hè phải đi RV học thôi :(, lo quá.

Chỉnh sửa lần cuối:
Nhưng nếu em vừa chọn các ngành business, vừa chọn các ngành engineering thì phải thi 4 môn là: Toán A, Anh, Lý và Hóa (không thi business), lý do là môn Lý và môn Business thì cùng giờ (lịch thi năm nay).
Vâng, đấy là một trong những lý do em chọn thi business only đấy ạ. Môn hóa em dở tệ, thuộc mỗi cơ bản thôi. Sao NTU lại bắt thi cả Hóa lẫn Lý nhỉ, chậc chậc.

- Môn Business bên NTU dễ hơn, chủ yếu hỏi về cách kinh doanh thôi. Hôm đi hội thảo, ông Loh (dean of admissions) nói là ví dụ như môn Business có thể hỏi như là nếu cho 1000 USD, làm thế nào biến thành 1 triệu USD chẳng hạn. Môn Business thì không cần học gì cả.
Vậy với câu hỏi đó thì sẽ phải trả lời cụ thể (đầu tư vào ngành nào, thuê ai...) hay chỉ đưa ra hướng giải quyết chung chung kiểu, chọn một ngành rồi đầu tư, đưa ra giải pháp đầu tư đúng đắn, marketing đúng đắn, blah blah blah... ạ? Thi business nó chỉ giới hạn thời gian, vậy mình có cần viết dài không? Viết cấu trúc kiểu essay hay câu trả lời bình thường (tức là không cần outline)?

Đang lo lắng may quá có anh Quang Thái giải đáp hộ. Nghe anh nói thì hình như anh cũng thi business.

>:-D< Các anh chị ơi, em đỗ NUS rồi :x:x:x, vậy chắc khả năng là em đi NUS thôi ạ :)). Một người bạn thân học cùng lớp với em cũng đã đỗ NUS :x, một người bạn khác học cùng lớp thì đang chuẩn bị IELTS.
:)):)):)):)) Sướng quá :)). Mong được các anh các chị giúp đỡ :p.
>:-D<>:-D<>:-D<

Chúc mừng chị Hải Anh nhé! Thế là cũng bõ công chờ chị nhỉ.

Nhân tiện cho em hỏi, chị Hải Anh đi rồi chắc không cần tài liệu ôn thi làm gì nữa đâu chị nhỉ :D. Chị có tài liệu gì có thể cho em mượn photo được không ạ? Em cảm ơn chị rất nhiều, có gì em sẽ cố gắng để năm sau gặp lại chị bên đấy :).

Chúc mừng em Hải Anh nhé. Đúng là em ở hiền gập lành rồi, cung hỉ cung hí :D NUS biết kết quả rồi hả em? Có nhiều người đỗ không? :D Thế là năm sau mình thành senior rồi, chào mừng các em frehie mới đến Singapore :X:X:X

Chúc mừng bọn em.
Wow, mấy lớp chuyên Toán năm nay có nhiều người sang NUS thế :eek:, 2 năm trước thì chẳng có ai (chỉ có mấy người sang NTU thôi), năm nay thì cả 12, cả đại học đều có dân chuyên Toán (có vẻ nhiều là đằng khác :p)

Chỉnh sửa lần cuối:
>:-D< Cảm ơn em Nga, chị Ngọc, anh Dũng đã chúc mừng bọn em ạ :x. Năm nay chuyên toán sang NUS 3 người :x, chuyên lý 1 người, chuyên Anh thì có một bạn đỗ NUS rồi, còn lại các bạn khác em cũng chưa biết thế nào, thêm mấy người đỗ NTU nữa, năm nay trường mình sang Spore chắc là sẽ nhiều :)):p.

Nhưng tổng hợp năm nay mới thành công, riêng chuyên Lý tổng hợp đã có 9 người đỗ NTU rồi, còn NUS thì cả tổng hợp chắc phải đến mười mấy người :eek::|.

Em Nga yên tâm, chị học ko nhiều sách nhưng có nhiều sách cho em mượn photo lắm :)):x, có gì cứ qua lớp chị nhá :)), tầng 3, phòng mấy mà cạnh 12Anh í :)).

Đang lo lắng may quá có anh Quang Thái giải đáp hộ. Nghe anh nói thì hình như anh cũng thi business.
anh apply vào ngành Computing, không apply vào Business

Chỉnh sửa lần cuối:
anh apply vào ngành Computing, không apply vào Business
Thế mà anh nói em nghe như là anh thi Business ấy. Hay người yêu anh thi nên mới biết rõ thế nhỉ? Nghi ngờ nghi ngờ.

Just kidding! :D

@chị Hải Anh: Vậy ngày mai em lên lớp chị luôn được không ạ? Chị đem mấy quyển sách đến luôn hộ em nhé. Cảm ơn chị rất nhiều. (Tạm thời đỡ lo đi học RV :D).

Back
Bên trên