Cho em hỏi về du học ở Sing

phạm hoàng lê đã viết:
Cái study loan nào hả anh Cường ? Em chỉ biết cái tuition grant cover 80% tiền học , tuition fee loan cover 90% của 20% tiền học còn lại , và 1 cái nữa là loan của NUS cover nốt 10% của 20% + 3600SGD tiền sinh hoạt.
Làm mấy cái này thì hình như không cần guarantor.

Bên anh có anh nào trên 21 tuổi học mà là cựu học sinh Ams ko ạ ? Em biết học sinh Ams mình là hay giúp đỡ nhau lắm :>

Tuition Grant + Tuition Fee Loan + NUS Study Loan đòi guarantor, thường mọi người nhờ bố mẹ.

Đâu có bác, theo em hiểu thì em Phong nó hỏi học bổng trung học mà.Vả lại, em thấy cái topic ở đây là du học ở Sing chứ có nói du học đại học hay trung học đâu.
Chắc bác với em hiểu nhầm ý nhau, em xin lỗi bác.Chứ em thì chẳng khoái học đại học ở Sing lắm.
mà sao mấy em hay khoái hỏi trên đây thế, không chịu vô trang web của trường gì cả....
Ơ, đây là topic du học, toàn các anh chị đi trước học rồi, bọn em không hỏi ở đây thì hỏi ở đâu ạ?
học bổng cũng phải làm 3 năm (trừ khi là 1 dạng học bổng đặc biệt sẽ nói sau), tiền lương trong 3 năm đủ để trả xong nợ nên cũng chẳng cần học bổng làm gì....
Ơ, nhưng mà học bổng kiểu như của bộ ngoại giao thì chẳng cần phải làm cho một công ty của Sing, mà allowance mỗi tháng lại cao hơn bình thường, thế thì học bổng tốt hơn chứ ạ?

Trần Thế Phong đã viết:
Đâu có bác, theo em hiểu thì em Phong nó hỏi học bổng trung học mà.Vả lại, em thấy cái topic ở đây là du học ở Sing chứ có nói du học đại học hay trung học đâu.
Chắc bác với em hiểu nhầm ý nhau, em xin lỗi bác.Chứ em thì chẳng khoái học đại học ở Sing lắm.

Ơ, đây là topic du học, toàn các anh chị đi trước học rồi, bọn em không hỏi ở đây thì hỏi ở đâu ạ?

Ơ, nhưng mà học bổng kiểu như của bộ ngoại giao thì chẳng cần phải làm cho một công ty của Sing, mà allowance mỗi tháng lại cao hơn bình thường, thế thì học bổng tốt hơn chứ ạ?

Thôi, tốt nhất là nếu em nào muốn hỏi về học trung học ở Sing thì nên làm topic khác, để mọi người dễ tìm. Topic này từ đầu đến cuối nội dung về đại học ở Sing rồi.

Ừ thì học bổng thì tốt hơn rõ ràng nhưng ít người có học bổng lắm :) Ngày càng ít thì phải. Học bổng ngoại giao của em là học bổng gì thì chị không biết; nhưng quan trọng là để apply được học bổng thì phải được admission cái đã :D Người ta sẽ xét học bổng cho những người đã được accept sau khi có kết quả admission. Các em đừng nghĩ đến học bổng vội nhé :) cứ làm hồ sơ cẩn thận hết sức của mình đi đã.

>:-D< Các anh chị ơi, em vừa nhận được letter of offer từ NTU cho ngành CIVIL ENGINEERING.

Deadline cho việc accept là 17/4, nhưng nếu em accept rồi thì khi có kết quả của NUS, nếu mà em muốn học ở NUS thì lúc đấy có được ko ạ, vì chắc là NUS phải đến tháng 5 mới có kết quả. Các anh chị giúp em với ạ.

:) Cảm ơn các anh chị rất nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:
Có kết quả NTU rồi hả :D Mọi người vào thông báo phát hehe :D

Lê Hải Anh đã viết:
>:-D< Các anh chị ơi, em vừa nhận được letter of offer từ NTU cho ngành CIVIL ENGINEERING.

Deadline cho việc accept là 17/4, nhưng nếu em accept rồi thì khi có kết quả của NUS, nếu mà em muốn học ở NUS thì lúc đấy có được ko ạ, vì chắc là NUS phải đến tháng 5 mới có kết quả. Các anh chị giúp em với ạ.

:) Cảm ơn các anh chị rất nhiều.
Được em, trước mắt em cứ accept offer của NTU đi đã , nếu có kq của NUS thì cân nhắc sau cũng được. Nhiều người cũng gặp trường hợp thế này :D.

Đặng Vũ Quang Thái đã viết:
Bạn Lê Hải Anh hỏi ngược quá....

Từ trước đến giờ chỉ thấy người ta bỏ NUS qua NTU chứ chưa thấy ai bỏ NTU qua NUS bao giờ,...... có lẽ là bởi NTU hay hơn, hay hơn......

Giả sử như có kết quả NUS trước, thì bạn mới nên hỏi về chuyện xin chờ kết quả của NTU rồi accept trường nào....
.... còn có kết quả NTU trước thì không cần băn khoăn gì cả, cứ accept NTU luôn.....

dù sao cũng chúc mừng bạn!
Bạn có sure là NTU hay hơn NUS 100% ko mà bạn nói chắc như đinh đóng cột vậy ?Có thật ko có ai bỏ NTU qua NUS ko? :)) Mình ko có ý định so sánh 2 trường, mỗi người 1 quan điểm riêng nhưng mà ai sang đây học thì đều biết trường nào thuận lợi hơn...

Bạn Lê Hải Anh hỏi ngược quá....

Từ trước đến giờ chỉ thấy người ta bỏ NUS qua NTU chứ chưa thấy ai bỏ NTU qua NUS bao giờ,...... có lẽ là bởi NTU hay hơn, hay hơn......

Giả sử như có kết quả NUS trước, thì bạn mới nên hỏi về chuyện xin chờ kết quả của NTU rồi accept trường nào....
.... còn có kết quả NTU trước thì không cần băn khoăn gì cả, cứ accept NTU luôn.....

dù sao cũng chúc mừng bạn!

Có một người đây này đồng chí /:)

Em cứ đồng ý hết đi, thằng nào cho em học bổng thì học :> Nhưng NUS năm nay cho thi sớm chắc kết quả ra cũng không muộn đâu

Thứ nhất: Xếp hạng của NUS luôn cao hơn NTU.
Thứ hai: Không biết ở VN thế nào, chứ ở Sing chỉ thấy nhắc đến NUS là nhiều, hiếm khi thấy có người nhắc đến NTU.

đấy là em nghe một anh ở trên diễn đàn VNNTU nói (anh ấy học ở NTU, tất nhiên là nói thế rồi)..... nhưng em chưa nghe ai trên VNCNUS nói điều ngược lại....
(có anh còn chú thích là ở NTU thì chỉ thấy người bỏ NUS qua NTU, còn muốn thấy người bỏ NTU qua NUS thì phải qua bên NUS mới thấy... :) :) )

...... vì có 1 sự thật là như năm ngoái, NTU có kết quả trước khi thi NUS nên nhiều người đậu NTU còn bỏ không đi thi NUS nữa.....

.... vả lại NTU làm ăn chuyên nghiệp và tình cảm hơn NUS (được cả dean of admission qua), còn NUS thì lại khoán trắng cho Hợp Điểm, thiếu tình cảm....

Em có biết có bao nhiêu người học NUS ở đây không mà lại nói thẳng ra là nếu có NTU và NUS thì bỏ NUS cũng được đấy. Chí ít thì em cũng phải biết thế nào là lịch sự chứ :D
Em ở Sài Gòn thì có Hợp điểm, chứ ở Hà Nội thì làm gì có Hợp điểm mà khoán trắng, với cả chuyện xét admission mà em nói đến chữ tình cảm chị thấy buồn cười quá :D... Lên mạng có từng đấy thông tin đấy, tự apply rồi người ta xét, chứ ăn ai ở mấy cái tình cảm, có bác này bác kia sang. Ở Hà Nội chẳng có ai sang hết, học sinh sinh viên tự thân vận động, nói vậy đã được chưa :D

Sau khi được admission, các fresh thường gặp vấn đề muôn thuở là phải cân nhắc, cân nhắc và cân nhắc :D... Hỏi anh chị senior thì người này nói thế này, người kia nói thế khác, phải không? Chuyện gì cũng phải lo và sợ mình chọn lầm. NTU và NUS thực ra học trường nào cũng tốt cả, chất lượng giảng dạy là như nhau :) Nhưng cơ sở vật chất của NUS tốt hơn và các hoạt động ngoại khóa của NUS cũng rất mạnh. Các em cứ cân nhắc.

[-x Chết bạn Thái rồi, ai lại nói thế nên bị các anh chị mắng cho kìa :p, nói về NTU với NUS bạn phải xem tầm trang 16, 17 gì đấy để nghe các anh/chị ca ngợi về cả NTU và NUS xem bên nào hơn :)). Tớ đọc đến đấy là cứ chóng hết cả mặt, thấy bên nào cũng hay hết :p. Mà sao ở trên VNNTU có một ai đó nói giống hệt thế, song còn mở ngoặc ra là Lê Hồng Phong thì vào NTU là đúng rồi nữa :|.

Cảm ơn các anh chị, em đã điền xong cái acceptance form rồi ạ :)). Bây giờ may quá, dù sao ko phải thi ĐH nên cũng đỡ, chỉ đợi cái kết quả của NUS nữa thôi. Dù gì cũng đợi xem NUS đc vào ngành nào và có đc cho học bổng ko nữa :p. Mà hình như em thấy trường mình vào NUS có vẻ đông hơn?? Vì em thấy vào VNNTU toàn thấy dân TH với LHP :eek::(.
>:-D< Nói chung về mặt cơ sở vật chất và hoạt động ngoại khóa thì em cũng thấy NUS tuyệt hơn :x:p, và hoạt động nhiều chắc giống với Ams hơn :p.

..... nhưng em đang nói về mặt tình cảm thì NTU tình cảm hơn, NTU không có đại diện ở VN (hình như có 1 cô đại diện ở Hà Nội đó),

:x Người đại diện của NTU ở Việt Nam chính là cô Oanh - GV Tiếng Anh + Hiệu phó trường Hà Nội - Amsterdam đấy cậu :smoking:

Có anh/chị nào học SMU giải đáp giúp em với..
Admission interview xong thì khoảng bao lâu sau họ thông báo decision ạ? thanks anh/chị nhìu nhìu

Em vừa đi interview chiều nay, Social science course

Chỉnh sửa lần cuối:
đấy là em nghe một anh ở trên diễn đàn VNNTU nói (anh ấy học ở NTU, tất nhiên là nói thế rồi)..... nhưng em chưa nghe ai trên VNCNUS nói điều ngược lại....
(có anh còn chú thích là ở NTU thì chỉ thấy người bỏ NUS qua NTU, còn muốn thấy người bỏ NTU qua NUS thì phải qua bên NUS mới thấy... )

=)) chết cười mất thôi em ơi :)) Tất nhiên là ở NTU chỉ thấy người bỏ NUS sang NTU rồi :)) Chẳng nhẽ ở NTU lại thấy cả người đã từng bỏ NTU để qua NUS ah? Chẳng nhẽ anh ý học 2 trường đại học một lúc :p. Hay là anh hiểu nhầm ý em nhi? :-?

Hồi hội thảo NTU cũng thấy khoe là lương NTU cao hơn NUS một chút....
Nếu tính trung bình lương sv toàn trường thì tất nhiên NTU cao hơn NUS, vì NTU toàn đào tạo các ngành Engineering, Computer Science mà ít thấy các ngành xã hội (gần đây mới có, ví dụ như khoa Vietnamese chẳng hạn :p). NUS có nhiều sinh viên trong các ngành xã hội hơn, nên sẽ kéo lương trung bình xuống một chút (sorry động vào nỗi đau của bạn Phương nhưng thực tế là thế). Còn nếu xét về lương mấy ngành Engineering không thôi thì anh thấy hình như 2 trường tương đương nhau, có hơn cũng chẳng đáng mấy. Có vẻ NTU đang có xu thế nhích hơn một chút.

.... vả lại (về công tác tuyển sinh) NTU làm ăn chuyên nghiệp và tình cảm hơn NUS (được cả dean of admission qua), còn NUS thì lại khoán trắng cho Hợp Điểm, thiếu tình cảm.... ở Sài Gòn thì Hợp Điểm đã làm ăn luộm thuộm rồi, ở Hà Nội không có Hợp Điểm thì (mỗi lần tổ chức thi HĐ ra HN) thì càng luộm thuộm hơn nữa...... đâu có phải như NTU mình tự nộp đơn, đến ngày thi còn có Dean of Admission qua coi thi....
Cái này thì hoàn toàn đồng ý :D. Nhưng đó chỉ là ý kiến cá nhân của mình thôi :D.

Trích dẫn bài viết của PointGuard
2. School of Computer Engineering consider về fame cũng như size thì đều surpass SoC của NUS. NTU cũng đứng trong top 50 về Technology Institute, mặc dù NUS hơn NTU ở world ranking.
Anh này nhầm roài :p. Chắc anh ý không biết là trong cái bảng xếp hạng mà NTU đứng trong top 50 về technology (engineering & computer science) đấy, NUS đứng thứ 9 :p 8-}. Bảng xếp hạng cũng chỉ là bảng xếp hạng thôi, mỗi bảng xếp hạng có một tiêu chí và cách đánh giá riêng, đừng có phụ thuộc vào nó.

Tóm lại, theo ý kiến cá nhân của anh thì: NTU hay NUS đều được, ưu tiên trước hết phải là học bổng (trường nào offer học bổng thì theo :p), thứ nhì là bạn bè :)P). Thứ ba chắc là cảm tính (tự nhiên thấy thích trường này hơn, vì một nét gì đấy ...v..v.. ). Còn lời khuyên của anh này chị kia thì... hơ hơ... :D

1. Mấy người đỗ NTU rồi bỏ NUS vì
a. NTU thường cho thi sớm hơn, cũng nghĩ 2 trường chất lượng tương đương (vì đăng ký Engin) nên hoặc không muốn thi hoặc không quyết tâm thi
b. Đạt học bổng NTU nhưng không được bên NUS
c. Không đủ tiêu chuẩn thi NUS hoặc có thi nhưng trượt
d. Đỗ cả 2 trường nhưng bạn bè học NTU hết nên bỏ NUS

2. Xét về lương và khả năng có việc làm thì theo thống kê gần đây, đúng là NTU cao hơn NUS(NTU là 95% còn NUS là 94%), kể cả về Business cũng cao hơn. Lý do: NUS đào tạo đa dạng hơn và cũng nhiều sinh viên hơn. Đó chỉ là thống kê về lương trung bình, nếu ai sang chỉ nhăm nhăm ở tầm tầm trùng bình thì ở nhà đi cho xong.

3. Quyết định chọn trường không liên quan gì đến thủ tục tuyển sinh cả. Nói chung là ở đây, trường nào cũng vậy, việc làm thủ tục rất dễ dàng. Mấy người đại diện ở VN làm ăn lôm côm không nên đánh đồng cho cả trường được.

4. Không chê NTU gì cả, mỗi trường ở đây có một cái thuận lợi riêng. Đối với cá nhân, lý do chính quyết định chọn NUS là bởi NTU không đào tạo ngành mình đang học.

Chỉnh sửa lần cuối:
Cho em hỏi! Khoa Kiến trúc ở NUS có phải thi vẽ không? Có thì vẽ cái gì?
Mà học Kiến trúc ở Sing có được kô:p?
Không biết có bác nào học ngành đó chưa:)
À, hỏi thêm là khoa Luật hình như chỉ cần tốt nghiệp, có IELTS 6.5 ---> Phỏng vấn----> là được?:)
Trả lời giúp với:!!!!:D

Em lên forum của sinh viên Việt Nam tại NUS, box Tuyển sinh và các vấn đề liên quan để tìm hiểu những điều cơ bản nhất nhé ;) http://forum.vncnus.net

Học kiến trúc ở NUS cũng hay :)

Còn về Law, nghe nói là mới chỉ có 1,2 người Việt Nam được admission vào NUS. Law người Việt Nam rất khó vào chứ không phải "chỉ cần" như em nói đâu :p

Cảm ơn chị:D!
Chà, cũng 'khoai tây ' ghê! Nhưng Law là phương án 2:p

Em có rất ít kiến thức về du học (siêu ít :| ) Mọi người reply giùm em một chút được ko:
1 - Du học Sing có mấy loại học bổng? Cụ thể, chi tiết?
2 - Cho em hỏi thông tin chi tiết (môn thi, thời gian, yêu cầu...) về ASEAN Scholarships?
3 - Thi IELTS, ko thi TOEFL thì có sao ko ạ?
Mọi người reply cho em nhá. TIA :) :) :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Nếu bạn Hoa có nhu cầu tìm hiểu về học bổng ASEAN thì vào topic ASEAN Scholarship 2006 để biết thêm chi tiết. Còn topic này hầu như chỉ nói về du học đại học thôi. poz trên này không ai trả lời đâu.

Thanx bạn Cường nhá, để tớ post sang bên kia :)

Back
Bên trên