Cho em hỏi về du học ở Sing

Oa, bây giờ mới biết Việt Nga cũng định apply đi Sing. Lại có thêm đối thủ rồi:(. Mai em sang lớp chị Hải Anh với được ko ah, mượn sách photo luôn:p
Anh chị ơi, em muốn hỏi cái này tí. Em định năm lớp 12 apply thi NUS và NTU mà chả biết gì nên muốn thỉnh giáo các anh chị vấn đề học bổng của Sing í:-/ . Có phải là tối đa chỉ được 80% hay xuất sắc thì có thể được 100%? Với lại mỗi năm NUS lấy khoảng bao nhiêu người VN ạ? Có chỉ tiêu riêng cho từng ngành? Với cả tình hình shortlist rất là tình hình vì TB năm ngoái tất cả các môn em chỉ được 8.9 thôi, Toán ko nhoi lên được 9 phẩy:(( Không biết mấy môn khác như Văn, Sinh, hay TD, GDCD nó có consider ko nhỉ:))?
Hihi nói thế chứ vẫn chưa chuẩn bị gì cả. Chắc thi học kì xong bắt đầu vẫn kịp nhỉ:-?

Mày lên trang web của NTU và NUS mà xem. Cái này chắc chỉ để hỏi thêm thôi. Mà tao định apply đi Sing từ lâu rồi, quyết tâm từ lớp 9.

Tóm lại là học bổng, trợ cấp thì gồm có mấy loại thế này (tao đang nói chung nhé): hỗ trợ học phí của bộ giáo dục Sing MOE tuition grant, tuition fee loan, study loan và mấy cái bursaries. Cứ coi như tổng số tiền chi phí mày phải chi ra cho mấy năm học ở Sing là 100% thì nếu mày đồng ý có 3 năm bond, mày chỉ phải trả 60% còn lại. Trong 60% đó thì đến 35% là học phí còn lại và 25% là tiền ăn ở. Học phí còn lại thì MOE hỗ trợ độ 25%. 10% học phí MOE không hỗ trợ và 15% tiền ăn ở thì trường sẽ cho vay. Tóm lại mày phải tự túc độ 10% tổng chi phí. Cái này thì có thể vay tiếp trong các quỹ hỗ trợ sinh viên và bursaries của nó. Một vài loại học bổng khác dễ dàng lấy thông tin trên web, ngại lắm tao chả type nữa, kiểu học bổng ASEAN (cho toàn bộ học phí không tính tuition grant -> vẫn bị bond và $4300 mỗi năm) hay Nanyang hay học bổng mang tên ông giáo sư Swee gì gì ý.

Việc NUS và NTU shortlist thế nào thì chẳng ai biết được. Mỗi năm chỉ tiêu lấy vào của nó cũng khác. Điểm thi và điểm phỏng vấn thì không được báo. May ra lúc phỏng vấn mày ngó trộm thì mới biết được thôi. Điểm số thì hình như NUS và NTU cũng biết điểm ở Ams chất lượng hơn (mấy anh bên NTU đều nói thế) nên cũng không đáng lo. Tóm lại cứ apply đi, được thì tốt không thì thôi.

Nếu muốn apply thì phải lo giấy tờ từ đầu năm lớp 12 rồi, lo được trước càng tốt, để nước đến chân mới nhảy lại giống tao apply UWC. May mà kịp!

mọi người ơi, cho em hỏi, năm nay không apply fin aid bên NUS, thì năm sau có được apply lại không? năm nay em không để ý, quên không apply fin aid, không được loan thì khác gì trượt hix hix

Đinh Việt Hoàn đã viết:
mọi người ơi, cho em hỏi, năm nay không apply fin aid bên NUS, thì năm sau có được apply lại không? năm nay em không để ý, quên không apply fin aid, không được loan thì khác gì trượt hix hix

Ý, vừa mới có kết quả UEE thì làm sao đã quá hạn apply fin aid được em? Em có nhầm với deadline fin aid của senior student không? (Tức là sinh viên năm 2, 3, 4). Như năm bọn anh thì phải đến tầm tháng 6, 7 mới đăng ký, và tháng 8 gì đấy mới hết hạn cơ. Em check lại nhé.

Nếu em chưa apply năm đầu thì hoàn toàn được apply từ các năm tiếp theo. Thậm chí nếu sinh viên nào (chẳng may) mất học bổng thì cũng được apply các loại loan từ học kì tiếp theo.

không anh ạ, năm nay nó thế. apply fin aid trước khi biết kq uee.
hix, sau khi thi về em không biết mình có đỗ hay không, cho nên lười apply fin aid quá.
uhm, như vậy là năm sau không được loan thì những năm sau có thể apply lại, đỡ lo rùi, em cám ơn anh dũng nhé :d

em chào các anh chị
Em cũng vừa đỗ NUS rồi:D:D
Anh Dũng ơi lại thêm 1 đứa chuyên Toán nữa này :p
Làm quen dân AMs mình bên đó trước ạ >:D<

Chỉnh sửa lần cuối:
Chúc mừng các em sắp sang NUS :drummer: :drummer: :drummer: :drummer: :guitar: :guitar: :guitar: :guitar:

Năm nay trường mình sang nhiều quá , phải sang để áp đảo chứ ở đây nhiều miền nam quá, miền bắc chẳng được mấy mống :(( :(( :((
Các em fresh làm quen với nhau dần đi là vừa, sang đây có gì còn giúp đỡ lẫn nhau :D Mở tiệc ăn mừng thôi :D:D:D:D:D

Nguyễn Huyền Anh đã viết:
em chào các anh chị
Em cũng vừa đỗ NUS rồi:D:D
Anh Dũng ơi lại thêm 1 đứa chuyên Toán nữa này :p
Làm quen dân AMs mình bên đó trước ạ >:D<

Hehe, chào em :D. (Lớp chuyên Toán bọn em đỗ sang đây toàn con gái hết à? :eek: /:) :D )
Dân Ams mình bên đấy thì nhiều lắm, em cứ yên tâm mà làm quen dần dần, khéo không quen được hết ý chứ :p.

Đinh Việt Hoàn đã viết:
không anh ạ, năm nay nó thế. apply fin aid trước khi biết kq uee.
hix, sau khi thi về em không biết mình có đỗ hay không, cho nên lười apply fin aid quá.
uhm, như vậy là năm sau không được loan thì những năm sau có thể apply lại, đỡ lo rùi, em cám ơn anh dũng nhé :d
Năm nay thay đổi ghê nhỉ :eek:. Làm thế này bọn em có cái lợi là có thể nhờ bố mẹ kí bảo lãnh ngay ở nhà, sang Sing không phải cuống lên lo tìm người bảo lãnh hoặc không phải tốn tiền gửi hồ sơ về nhà lần nữa. Nhưng làm thế thì mất công bạn nào trượt quá.
Theo anh hiểu thì tuy em không được apply NUS Study Loan nữa, nhưng vẫn còn cơ hội apply Tuition Fee Loan đấy. Khoản Loan này cover khoảng 5300 SGD, nên nếu em muốn thì có thể viết thư hỏi lại office of finance xem. Tham khảo ở đây

Chỉnh sửa lần cuối:
@ Hoàn : nếu tớ ko nhầm thì cái fin aid nó ra hạn đến 24/4 thì phải vì 19/4 là có KQ rùi.nên nếu fax sang thì vẫn kịp..
A, cho em hỏi mọi người học ngành j dấy
Có ai building and real estate ko ạ :D

Building and Real Estate ở trên HAO thì hình như không có em ạ. Chỉ có anh Cường từng đỗ BRE thôi, nhưng đã xin chuyển sang khoa Engin rồi.

Anh học Engin, cùng khoa với anh Ngô Tuấn Nghĩa, anh Việt Cường, anh Trịnh Thái Duy. Chị Minh Phương học Arts, chị Bích Ngọc học Biz. Còn senior nào hay vào đây nữa không nhỉ? :D :-?

Có Nguyệt Tú Anh1 02-05 học Building & Real Estate đấy em. Nhưng mà nó ít lên HAO lắm. Có gì thì Huyền Anh add nick của Tú vào này, Tú nó online suốt ngày đấy : nntt87
Vừa đi thi về :D Mệt mỏi quá :D

Đặng Minh Phương đã viết:
Có Nguyệt Tú Anh1 02-05 học Building & Real Estate đấy em. Nhưng mà nó ít lên HAO lắm. Có gì thì Huyền Anh add nick của Tú vào này, Tú nó online suốt ngày đấy : nntt87
Vừa đi thi về :D Mệt mỏi quá :D
À ừ, quên :p.

(Off topic tí: Bạn Phương mệt mỏi mà cười toe toét thế kia 8-}. 3 tiếng nữa tớ cũng lên đĩa đây :-s :-s :-s [-O<)

may thế, vẫn còn 1 chị học cùng khoa với em:D
CHị Phương học Arts á, giỏi thế ạ
àm HẢi Anh lớp em học Civil đó

anh dũng ơi, họ nói là : application: "Upon receiving the financial aid award letter from Student Financial Aid Unit, apply by downloading the TFL application form here and send to either DBS or OCBC for processing"
NHư vậy phải có finaid award letter thì mới được apply tuition fee loan ạ?
Hay là chỉ cần có offer letter thôi ạ??? tại em sợ em quên không apply cái fin aid nên sẽ không có cái finaid award letter gì đó... :((

Các anh chị ơi, em đang bế tắc, cứu em với :(:)(:)(:)((. Hôm mới đầu đỗ Nus thì em quyết định ngay ko chút suy nghĩ là Nus, nghe nói vừa đẹp, vừa hiện đại, lại nằm giữa trung tâm,....:smoking:. Bây giờ nghĩ lại, chẳng biết thế nào bây giờ :((, chỉ sợ mình quyết định sai thì chết :|:(.

Cả hai trường em đều đỗ Civil Engineering. Các anh chị cho em lời khuyên với :)).

Theo em thì Nus có nhiều bạn bè hơn :x, các Amsers học đấy hình như cũng nhiều hơn :p, trông có vẻ sạch đẹp :)), KTX cũng có vẻ hay hơn, có cả Hall, cả PGP, mấy cái Hall trong như trong Harry Potter ý :x, còn PGP cũng có cái hay riêng của nó :p.

Còn Ntu thì nghe nói là phong cảnh thơ mộng, hữu tình, lại yên bình mà ko kém phần hiện đại :| (theo lời các anh chị trên Vnntu), đặc biệt là giá cả có vẻ rẻ hơn :p, tiền đặt phòng, rồi thuê phòng cũng có vẻ phải chăng :p, hơn nữa SV VN có cơ hội ở lại Hall đến tận năm 3, 4... Chỉ có mỗi điều là mấy cái Halls nghe có vẻ ko đc đẹp lắm :|, lại có cả cái có muỗi nữa :(, 7 tầng mà ko có thang máy,...

Còn về ngành học thì em cũng chưa hiểu trường nào tốt hơn :(:(:(.

>:-D< Các anh chị cho em lời khuyên với :x

Ôi em ơi, campus của NTU trông chán lắm :| Rất xin lỗi nếu có bạn nào NTU đọc được mấy dòng này :( Nhưng mà công nhận là bus trong trường của NTU chán thật đấy :( Vừa ít mà đi thì xa lắc xa lơ :| Mấy bạn NTU đi học còn phải đi bus 199 đúng không nhỉ :|

Phong cảnh thơ mộng, hữu tình thật nhưng mình có thời gian đi ngắm đâu :| Chỉ thích lúc đầu thôi chứ về sau thì nhanh nhanh chóng chóng đi học chứ làm gì còn tâm trí ngắm cảnh nữa :( Với cả ở NUS phong cảnh cũng rất thơ mộng :p nếu có người đi cùng ;;) Ở đâu chả thế, nhỉ ;;)

Với cả ở NTU thì hình như là phòng cho con gái ít hơn thì phải :p cho nên muốn ở lại cho năm 3 năm 4 thì điểm CCA phải cao hơn con trai bao nhiêu, đúng không :-/ Đây là nghe mấy bạn gái ở NTU nói thế.

Được cái ở NTU thì có phòng đôi, lại không có khóa cluster như PGP cho nên sang phòng nhau chơi cũng dễ, bạn bè có vẻ vui hơn :x Mà là con gái thì sang NTU chắc được chiều phải biết ;;) như em Hải Anh thì có khi suốt ngày phải gạt hết đuôi đi ;;) Con gái được như gái Ams ở NTU là hơi bị hiếm đấy :>

Lượng học hành ở 2 bên đều nặng như nhau :-s NUS thì điều kiện vật chất tốt hơn nên sinh viên cũng ít trốn học hơn (cứ 4 phút 1 bus).
Amser ở NUS nhiều nhưng toàn Amser chăm học, lười hoạt động thôi [-x Mà cũng không kết nối cho lắm [-x VD như tớ chả chơi được với anh chị nào 85 cả :| Cho nên tiếng tăm Amser ở đây không được vang xa [-x ko đè bẹp được ai hết [-x:((

Amser ở NTU thì chẳng biết thế nào :D Nhưng các em cứ xác định là sang đây thì mỗi người một việc :) Bạn có thân thiết mấy rồi cũng chẳng ở bên mình thường xuyên được đâu, nữa là Amser =((

Đinh Việt Hoàn đã viết:
anh dũng ơi, họ nói là : application: "Upon receiving the financial aid award letter from Student Financial Aid Unit, apply by downloading the TFL application form here and send to either DBS or OCBC for processing"
NHư vậy phải có finaid award letter thì mới được apply tuition fee loan ạ?
Hay là chỉ cần có offer letter thôi ạ??? tại em sợ em quên không apply cái fin aid nên sẽ không có cái finaid award letter gì đó... :((
Anh không sure. Năm của anh thì apply Tuition Fee Loan chẳng cần phải có letter lằng nhằng gì cả, chỉ download cái form TFL => đem lên ĐSQ để bố mẹ kí trước sự làm chứng của thư ký ĐSQ Singapore => cầm sang bên kia, mang theo hộ chiếu đến gặp đại diện của ngân hàng, điền vào một số giấy tờ nữa, rồi ký trước mặt họ, thế là xong. Anh nghĩ năm nay em cũng thế thôi.

Nhưng anh khuyên em thế này: mạnh dạn viết thư trực tiếp cho trường ([email protected]), trình bày là em quên không apply cho Fin aid thì bây giờ apply được không. Nếu không được thì em có thể apply Tuition Fee Loan vào tháng 6, tháng 7 này mà không có award letter gì đó được không. Viết thư diễn đạt rõ ý, với thái độ kính trọng, khiêm nhường một tí là được mà, đừng có ngại gì hết. Ở bên Sing nhiều khi người ta cũng linh động cho sinh viên lắm, anh được linh động mấy lần rồi. Thế nhé, em viết thư đi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Lâu lắm mới tho` mặt vào trong này :">

Chúc mừng các bạn thi đỗ nhé :drummer: :guitar: :dazzler: :)>-

@Hải Anh: vào NUS đê em ;)

@Peony: có cần giới thiệu với mấy anh 85 không đây giúp cho ;;)

Đặng Minh Phương đã viết:
Amser ở NTU thì chẳng biết thế nào :D Nhưng các em cứ xác định là sang đây thì mỗi người một việc :) Bạn có thân thiết mấy rồi cũng chẳng ở bên mình thường xuyên được đâu, nữa là Amser =((
Còn tùy thuộc vào rất nhiều yếu tố chứ Phương. Ví dụ như tớ với Vinh và Cường nè :p. Hầu như bữa nào chả đi ăn chung, thỉnh thoảng tối tối lại có những cuộc "đàm đạo chính trị, giáo dục, khoa học, kĩ thuật và các vấn đề văn hóa xã hội khác" :)) Vui lắm, có khi mất cả đêm chẳng làm được việc gì :)). Cường nhẩy? b-) :)). Nhiều lúc học hành là phải cố tách nhau ra để mà học cho tập trung ấy chứ. (Hít hít, sang năm ra ngoài thuê nhà ở chung thì rồi sẽ thế nào đây, khéo suốt ngày ở trường không dám về nhà mất :(()

Back
Bên trên