Cho em hỏi về du học ở Sing

Không phải cứ đi du học sớm (JC như em Tùng Lâm nói) là đúng :D Riêng chị thì chị không thấy ân hận gì khi đã không đi được sớm mà ở lại học 3 năm ở Ams cả. Đi Sing từ hết cấp 2 như thế, 4 năm sau mới học hết A level, đến tháng 8 năm sau nữa mới vào được đại học. Như vậy là chậm so với học đại học ở nhà 2 năm. Trong khi nếu ở lại VN học ở Ams thì cơ hội của mình đi du học cũng rất là nhiều, hơn nữa lại còn được sống trong môi trường rất Ams, năng động và đầy tình yêu thương nữa :)

Các em chưa ra khỏi Ams, chưa thấm đâu. Sau này đi học chỗ khác mới thấy chẳng đâu bằng Ams được. Đi du học sớm, học thì cũng giỏi đấy nhưng mất đi cũng không ít.

cái này thì không chuẩn rồi :p nếu học đúng theo chương trình cấp 3 của Sing thì thời gian cũng ngang bằng với VN, không bị dôi ra 2 năm như chị Phương nói đâu ạ :D mà em tưởng chị Phương cũng học ở Sing? :-/ học ở Sing nếu không bị học lại năm nào, thì đầu tiên sẽ chậm hơn ở nhà 1 năm, sau đấy đại học lại được rút ngắn 1 năm, mà cũng có thể sang Anh nữa. tất nhiên là nếu sang Mỹ thì nói chung là lại bị chậm 1 năm :p cũng còn tùy ;) có người tốt nghiệp sớm :)

em thì chả thấy Ams "đầy tình yêu thương" gì cả :mrgreen: ý kiến cá nhân :p không cần mọi người nhận xét phản bác gì đâu! nói thế này ối người giận!

cái gì cũng có những mặt được và mất thôi :) cuối cùng cũng chỉ là sự lựa chọn của mình thôi mà :)

Tính toán khiếp quá :))
Như mình học hết 12 qua đây vào ĐH năm thứ 1 luôn, đúng tiến độ :D Sau 4 năm thì sẽ ra trường sớm hơn thằng bạn học cùng ngành tại Bách Khoa 1 năm vì chúng nó học hệ 5 năm, lợi chán :))

Còn về Ams hả? 7 năm học Ams chắc sẽ là quãng thời gian khó quên nhất trong đời đi học :) (mà cũng đã chiếm đa số trong quãng đời đi học rồi :))) 3 năm cấp 3 sống chết với anh em Lý 1 mình hoàn toàn không ân hận vì đã không có sự lựa chọn khác, thế đấy :)

Không hiểu ý em Nga? Chị không học JC ở Sing, nhưng mà bọn bạn người Sing của chị đều học như thế :) Lúc nó vào đại học thường là 19 tuổi, muộn hơn so với Việt Nam 1 năm.
Còn người Việt Nam thường bị chậm đến 2 năm, vì đến tháng 12 năm 19 tuổi mới tốt nghiệp A level và đến tháng 8 năm 20 tuổi mới vào được đại học.
Em Nga giải thích cho chị nhé :D

ý em là lúc tốt nghiệp đại học ở Sing hay ở Anh thì sẽ tốt nghiệp bằng với ở Việt Nam ^_^ bạn em học ở Sing nó nỏi thế mà? lúc đầu cũng bảo nó là đi thì bị chậm 1 năm, bây giờ nó đang bị chậm, nhưng nó nói lên ĐH thì nó lại chỉ phải học có 3 năm thôi.

em ở Mỹ có biết gì đâu :D nghe hơi nồi chõ thế :p hay là tại chương trình học của mọi người kể cả là phổ thông cũng khác nhau?

Oai` đấy là vì bạn em học chương trình ĐH 3 năm nên mới thế [chắc BA hoặc Computing (without honors) hả ?] chứ mấy ai mà học 3 năm đâu, đại đa số là 4. Vì thế nếu học ở Việt Nam rồi chuyển qua đây học JC hoặc 2ndary thì kiểu gì cũng ra đi làm muộn hơn bạn bè học ở Việt Nam hoặc sang học thẳng ĐH ^^

Chỉnh sửa lần cuối:
JC là Junior College , có từ College ở đó đấy thui :D
he he đùa thui , anh Cường rì mà nóng thế , chửi bới loạn xạ , ko phát triển topic :))
Theo em , nó cho mình tiền học , tội quái rì không học >.<
lên Uni sớm làm rì cho đời nó khổ :)) Chậm có 1 hay 2 năm thì thấm rì , còn cả cuộc đời phía trước .
Điều đáng nói là mình đã miss một education system có thể nói là hay hơn hẳn VN . Các môn Humanities hay thậm chí PE , CCA , leadership ,...

Đặng Minh Phương đã viết:
Không hiểu ý em Nga? Chị không học JC ở Sing, nhưng mà bọn bạn người Sing của chị đều học như thế :) Lúc nó vào đại học thường là 19 tuổi, muộn hơn so với Việt Nam 1 năm.
Còn người Việt Nam thường bị chậm đến 2 năm, vì đến tháng 12 năm 19 tuổi mới tốt nghiệp A level và đến tháng 8 năm 20 tuổi mới vào được đại học.
Em Nga giải thích cho chị nhé :D

Không hẳn thế đâu Phương ạ, theo tớ được biết thì đúng như em Nga nói thật, học sinh cuối cấp 2 ở VN hoàn toàn có thể apply sang học từ năm 2 của Secondary ở Sing được. Và vì học đại học ở Sing chỉ 4 năm nên cuối cùng là tốt nghiệp cùng năm với người học đại học 5 năm ở VN. Bạn tớ là một ví dụ, nó đi từ hồi cuối lớp 8 đầu lớp 9, giờ đang học năm 1 đại học. Đi sớm hay đi muộn với bọn Sing ko quan trọng, quan trọng là mình có dám đi (ngay từ lớp 9) không, và có xin được học bổng hay không.
Nhưng mà tính ra :-s : 3 năm secondary, 2 năm JC, 4 năm đại học, 3 năm bond. Tổng cộng là 12 năm :|, lâu quá, phát ngán mất => Nếu học JC ở Sing xong mà không xin được học bổng để đi mấy trường nổi nổi của Anh, Mỹ thì quả là đáng tiếc.

Nhìn avatar của em Nga là đã thấy "đầy tình yêu thương" rồi, làm gì còn chỗ cho Ams đầy tình yêu thương nữa, ha` ha` :D.

Chỉnh sửa lần cuối:
Xong Uni còn Master nữa , nếu mà xong NUS lại còn bond 3 năm nữa thì master kiểu rì ?!?!
Nếu xong bond mới làm master thì có muộn ko ?!?!?

Đặng Minh Phương đã viết:
Các em chưa ra khỏi Ams, chưa thấm đâu. Sau này đi học chỗ khác mới thấy chẳng đâu bằng Ams được. Đi du học sớm, học thì cũng giỏi đấy nhưng mất đi cũng không ít.

Đúng rồi, trường Ams là trường số 1 Vn. Thật là tuyệt vời em đã có 4 năm ở đây. Đang định hưởng thụ tiếp 3 năm nữa thì phải đi. Nguyền rủa cái trường ACS, sáng đỗ học bổng, chiều bắt ký hợp đồng, không cho người ta lấy 1 ngày để nghĩ.

Xong bond làm master không những không có j muộn mà ngược lại còn có cái lợi là có cơ nhiều cơ hội kiếm fellowship cho master course hơn vì thường các trường họ prefer những người muốn làm graduate đã có working experience :) cơ hội lên tiếp Ph.D cũng cao hơn :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Mà ranking của NUS là thứ bao nhiêu vậy? Hôm trước vào cái trang gì thấy NUS xếp thứ 122 còn NTU xếp thứ 158. Chẳng lẽ lại kém thế?

em nghĩ nus và ntu xếp hạng cao thực chất là do sinh viên nước ngoài theo học hai trường đó nhiều chứ ạ, bởi em nghĩ nếu học về công nghệ thì chắc ở sing làm sao bằng các nứoc châu âu

Mỗi bảng xếp hạng theo một tiêu chí riêng không thể nói cái nào đúng cái nào sai được. Nhưng theo bảng xếp hạng của The Times Higher Education Supplement (UK), được coi là 1 trong những bảng xếp hạng có uy tín và được đa số các trường ĐH lớn trên thế giới lấy làm thước đo thì năm nay NTU đứng thứ 44 còn NUS đứng thứ 22, tụt 4 bậc so với năm ngoái :( (http://newshub.nus.edu.sg/headlines/0511/ranking_nov05.htm)

Chú Nam không nên coi thường việc đào tạo công nghệ ở Sing [-x, nếu chỉ xét về đạo tạo trong lĩnh vực Engineering và Computing thì NUS còn đứng thứ 9 cơ đấy (2 năm liền). Social Sciences đứng thứ 13 thế giới và đứng đầu Asia. Nhiều sinh viên nước ngoài đâu thể làm thứ hạng lên cao được ?? :-/ Bảng xếp hạng dựa trên những tiêu chí chính như facilities, teaching staff, research achievements, variety of faculties, ect. Về những mặt này thì NUS và NTU đều rất mạnh và chẳng kém cạnh j so với các trường của Âu, Mỹ cả, vì thế ranking cao là phải thôi :) Chú mà đi 1 vòng tham quan hệ thống các phòng thí nghiệm, xưởng chế tạo, khu thực hành của NUS thì chắc sẽ phải nghĩ lại đấy ;)

Chỉnh sửa lần cuối:
Bond 3 năm thì kể cũng hơi lâu. Xong về VN chắc lúc đấy bạn bè có vợ hết cả rùi :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Cho mình hỏi có phải bạn Phương học fass cua NUS không (vi mình thấy bạn trong vncnus). Nếu đúng là thế thì bạn thấy học economics ỏ khoa này thế nào? Với cả nếu đã được nhận vào fass rồi thì có cần điều kiện gì không để được học economics. Mình đã vào vncnus rồi nhưng càng đọc càng thấy rối mù về fass, nếu đem so sánh giữa ftu và economics ở nus thì theo mọi người thế nào?

FTU la` trường Ngoại Thương đúng không? Nếu vậy theo tớ (dân ngoại đạo thôi :p) thì học ở đó có lẽ liên quan nhiều đến thực tế đời sống diễn ra hàng ngày hơn là học Econs tại FASS của NUS, Econs có lẽ mang nhiều tính chất nghiên cứu hơn, Kinh tế học mà lại :D (tớ cũng đang học 1 môn Econs, nói chung thấy rất thú vị mặc dù nhiều cái có vẻ cao siêu :D). Nếu đang học Ngoại thương thì có lẽ thích hợp vào NUS Biz School hơn là FASS (đoán thế :"> :p)

Còn bạn Phương thì chắc đúng bạn đó rồi đấy ;;)

Chỉnh sửa lần cuối:
Hoàng Huyền Chi đã viết:
Cho mình hỏi có phải bạn Phương học fass cua NUS không (vi mình thấy bạn trong vncnus). Nếu đúng là thế thì bạn thấy học economics ỏ khoa này thế nào? Với cả nếu đã được nhận vào fass rồi thì có cần điều kiện gì không để được học economics. Mình đã vào vncnus rồi nhưng càng đọc càng thấy rối mù về fass, nếu đem so sánh giữa ftu và economics ở nus thì theo mọi người thế nào?

Học Econ ở khoa này cũng được. Nói chung tớ thấy hay :D Chỉ tội học Social Sciences vất vả theo kiểu đọc nhiều, viết nhiều, nhiều bài đọc hơi cao siêu :-s Tính tớ lười nên hơi ngại :mrgreen:

Khi đã nhận được vào FASS rồi thì không cần điều kiện gì để được vào Econ department hết. Ấy cứ học đủ số môn của econ rồi chọn chuyên ngành lúc nào cũng được :) Kỳ 1 người ta khuyến khích ấy chọn các môn từ các department khác nhau của FASS để xem ấy thích hợp với major nào nhất. Đến hết kỳ 1 thì bắt đầu được declare major.

Thực ra ở FTU nếu ấy học khoa Kinh tế Ngoại Thương thì cũng là econ chứ không phải business ;) Chẳng qua ở Ngoại Thương mình được tham gia nhiều hoạt động, lại hay nghe nói về buôn bán các thứ thì tưởng mình đang học biz thôi :D chứ khoa KTNT là học econ.
Còn về chất lượng học, ấy đừng so sánh FTU với NUS nhé :D Khập khiễng quá :D NUS (dù là bất cứ khoa nào) cũng hơn hẳn đại học Việt Nam rồi :) Bạn nào mà chăm học thì sang NUS chắc... hạnh phúc lắm :D
Sang NUS chỉ được nhất là học :D còn bạn bè chán òm [-x Sang đây rồi lại nhớ bạn bè FTU :(( chứ còn mấy giảng đường ở FTU thì không bao giờ nhớ [-x

Chỉnh sửa lần cuối:
5 tiếng đồng hồ cho 46 trang.. tự dưn bi h em thấy bùn nôn quá..8-}
Gửi các bậc tiền bối hết sức sốt sắng các bậc đàn em trong suốt 46 trang vừa rồi.. vậy đã thương thì thương cho chót.. em có ratá nhiều thắc mắc mong được giải đáp ạ!
1, Còn hơn 1 năm nữa là em phải thi UUE. Chắc khoảng giữa tháng 3 em sẽ bắt đầu ôn thi. Vậy theo các anh chị 1 năm có đủ để ôn thi không ạ? ( em còn liệu mà đẩy nhanh tiến độ học). Và tình hình là.. học Lý ở lớp rất lơ mơ. em hầu như không hiểu lắm dù đã học thuộc phần lớn đống lý thuyết cuỗi mỗi kì. Em có vẻ thích học Hóa, và thây học hóa khá hơn. Vậy theo anh chị em nên dùi mài 1 năm cho môn Lý (vốn dĩ khá giống với VN như anh Cường nói ở trang 10 thì phải) hay là học Hóa đây?
2, Hôm trước em được giao lưu mà sao toàn gặp các sếp ở SG thế? May mắn lắm ở SMU mới có một anh chuyên ngữ đón tiếp..
3, Để thi vào SMU, khi sang đấy em được chị Phương (1987) giải đáp là TOEFL chỉ cần 550 còn SAT thì càng cao càng tốt. conf ở đây mọi người lại nói là trên 600, em nên tin ai?
4, Đây là thắc mắc lớn nhất: trong trường hợp tồi tệ nhất là em trượt UUE:(( (chỉ nghĩ đã thấy buồn, nhỡ mà bị loại ở shortlisting thì...:)) nếu em apply lại khi vào đại học năm 1 ở Vn thì có được ko? ( mình có bị prẹjudice hay deny ko?)
Thanks mọi người nhiều!!!:x

Phan Diệu Linh đã viết:
1, Còn hơn 1 năm nữa là em phải thi UUE. Chắc khoảng giữa tháng 3 em sẽ bắt đầu ôn thi. Vậy theo các anh chị 1 năm có đủ để ôn thi không ạ? ( em còn liệu mà đẩy nhanh tiến độ học). Và tình hình là.. học Lý ở lớp rất lơ mơ. em hầu như không hiểu lắm dù đã học thuộc phần lớn đống lý thuyết cuỗi mỗi kì. Em có vẻ thích học Hóa, và thây học hóa khá hơn. Vậy theo anh chị em nên dùi mài 1 năm cho môn Lý (vốn dĩ khá giống với VN như anh Cường nói ở trang 10 thì phải) hay là học Hóa đây?
Theo như anh thấy thì 1 năm là quá đủ rồi, giữa tháng 3 em học sớm quá, khi đó học A-level do có nhiều phần liên quan đến chương trình lớp 12, mình lại chưa có căn bản gì nên học đâm ra chả hiểu gì :| . Nói chung là cũng ko có gì phải vội, vào trong năm rồi từ từ học là ok hết thôi :D. Như hồi anh đến tận tháng 11 mới bắt đầu đi học 8-|
Còn về việc thi Lý hay hóa thì anh khuyên em là nên thi Lý, nó khá cơ bản, ko phải dạng đề bài khó như ở nhà thi. Còn Hóa thì.... 8-} 8-} 8-} nói chung là khó hơn Lý rất nhiều, mà kiến thức của nó rộng hơn những cái mình học ở nhà nữa => bó tay.
3, Để thi vào SMU, khi sang đấy em được chị Phương (1987) giải đáp là TOEFL chỉ cần 550 còn SAT thì càng cao càng tốt. conf ở đây mọi người lại nói là trên 600, em nên tin ai?
SMU no idea :D
4, Đây là thắc mắc lớn nhất: trong trường hợp tồi tệ nhất là em trượt UUE:(( (chỉ nghĩ đã thấy buồn, nhỡ mà bị loại ở shortlisting thì...:)) nếu em apply lại khi vào đại học năm 1 ở Vn thì có được ko? ( mình có bị prẹjudice hay deny ko?)
Ko đâu em, nó chẳng nhớ được em là ai đâu :p

Back
Bên trên