Cho em hỏi về du học ở Sing

KHông hẳn là NUS không quan tâm đến giải. 1 Cái form với chi chít những giải thành phố, hay giải quốc gia thì dù sao vẫn ấn tượng hơn so với cái form không có giải nào. Vấn đề khi đó chỉ là English thôi

các anh(chị, em) cho em hỏi là ở sing có học bổng master về ngành dược không, và nếu ngành đấy thì học ở sing có tốt không, và trường nào là tốt nhất, em bi giờ em đang học đại học dược, rất muốn sau đó đi học master ở nước nào đấy mà chưa biết chọn thế nào.

Có lẽ ngoài Dept. of Pharmacy thuộc Fact. of Science của NUS ra thì ở Sing chả có chỗ nào chính quy có đào tạo về dược cả :p

Link 4 ur reference: http://www.pharmacy.nus.edu.sg/

Uông Tùng Lâm đã viết:
1 học sinh giỏi quốc gia mà end up ở NUS thì phí quá >.<
Cũng không hẳn đâu ku, chú hơi underestimate NUS rồi đó [-x Thành viên đội tuyển Tin quốc gia và thậm chí cả cố vấn của đội tuyển Tin quốc gia cũng vẫn chọn NUS đấy thằng em, giải Quốc gia thì nhan nhản, hehe... thử hỏi họ xem có thấy phí không ;;)

Chỉnh sửa lần cuối:
Ranking của NUS thì ai chả bít , nếu được giải quốc gia thì cố tìm lấy 1 company để sponsor cho mình rùi apply sang US
NUS đang cố lên top 10 uni nhưng đang chỉ là aim thui , chắc tầm ít nhất cũng phải 10 năm nữa :)
Thử hỏi 1 uni mà có đến 500 người VN , thì có khác gì học đại học trong nước . Cuối cùng thì vẫn về nước làm việc thui >.<

Phạm Việt Cường đã viết:
Có lẽ ngoài Dept. of Pharmacy thuộc Fact. of Science của NUS ra thì ở Sing chả có chỗ nào chính quy có đào tạo về dược cả :p

Ủa, NTU không có ngành dược à? em tưởng là trường technology thì phải có hết mấy ngành khoa học đấy chứ?

Các bác ơi..cho em hỏi.Em học Đại học rồi,đang apply NuS thì tự nhiên nhận được cái thư đòi application của financial aids..như thế nghĩa là sao a.?

Chỉnh sửa lần cuối:
Uông Tùng Lâm đã viết:
Ranking của NUS thì ai chả bít , nếu được giải quốc gia thì cố tìm lấy 1 company để sponsor cho mình rùi apply sang US
NUS đang cố lên top 10 uni nhưng đang chỉ là aim thui , chắc tầm ít nhất cũng phải 10 năm nữa :)
Thử hỏi 1 uni mà có đến 500 người VN , thì có khác gì học đại học trong nước . Cuối cùng thì vẫn về nước làm việc thui >.<

Em nói buồn cười :D Kể cả học ở nhà mà muốn ra nước ngoài làm việc thì vẫn có cơ ý chứ. Và ngược lại, nếu du học nước ngoài và về nước làm việc thì là yếu kém, là the end à? /:)

500 người Việt Nam, nhưng học cùng lớp thì thường chẳng có người Việt Nam nào đâu. Em cứ yên tâm cho môi trường quốc tế của nó :) Số sinh viên của NUS là 32000 người.

Em thích vào đâu là lựa chọn của em thôi, nhưng cách em nói hơi có sai lệch về tư tưởng nhé :) Chính bọn Sing cũng rất tự hào về nền giáo dục của bọn nó, em cứ thử hỏi những người giỏi nhất mà đã từng đi NUS học xem có ai kêu ca phàn nàn gì không :)

----------

Nguyễn Thanh Tùng đã viết:
Các bác ơi..cho em hỏi.Em học Đại học rồi,đang apply NuS thì tự nhiên nhận được cái thư đòi application của financial aids..như thế nghĩa là sao a.?

Em nói rõ ra đi.. :D nội dung nó ghi cái gì thế :-/

Mà cũng có khá nhiều người có kết quả apply NUS rồi nhé :D

Rất nhiều người? Có nghĩa là vẫn có những người chưa có hả anh/chị? Mình có được quyền hy vọng ko nhỉ:-/
Em nghe loáng thoáng hình như mai là deadline gửi cái giấy tờ gì sang đấy rồi đúng ko ạ? Thế thì người ta phải notify xong hết rồi chứ nhỉ?

em nghĩ chị P bảo có kết quả là kết quả xét tuyển của sinh viên đh thôi chứ lớp 12 đã thi đâu mà có kết quả. còn giờ này rồi mà chưa có kết quả shortlist thì lạ quá, vì 8-2 đã phải đăng kí rùi mừ.

Anh Cường có thể cho em YM được không ạ? :)

@Cường: theo anh biết thì không, NTU liên quan nhiều đến Engineering hơn là Science, mà Pharmacy thì thuộc về Science

@Dr. Uông: du` có đến 20 năm nữa mà vào được top 10 uni của thế giới thì cũng vẫn đáng tự hào lắm rồi, còn hiện thời NUS cũng chẳng aim j cả vì top 10 là mục tiêu quá cao xa, vị trí hiện nay là cũng đáng được tôn trọng rồi. Ở NUS sinh viên Việt Nam đông thì đông thật nhưng cũng chỉ chiếm hơn 1% tổng số sinh viên cả trường, vậy thì đáng là bao?

Chú em có vẻ coi việc về Việt Nam làm việc là một cái gì đó đáng xấu hổ lắm thì phải? [-x Nói thật chú là cho dù học xong NUS anh có được Ph.D của Berkeley nữa thì sau đó cũng vẫn sẽ về Việt Nam làm việc như thường.

Nhưng mà thôi không tranh cãi nữa lạc đề hơi xa roài. Anh đợi bao giờ chú post Letter of Acceptance của Cambridge hay Harvard lên cho bà con chiêm ngưỡng thế nào là người biết nhìn xa trông rộng rồi sẽ mừng chú sau. Chỉ mong sao mai này chú công tác ở bên xứ Hoa Kỳ thì cũng đừng quên cái chốn thấp hèn này nhá ;)

@Bảo: YM anh: vim263

Chỉnh sửa lần cuối:
KHông hẳn cứ sống và làm việc ở nước ngoài đã là sướng. Về VN làm cho công ty nước ngoài, nhận lương bằng $, tiêu VNĐ vẫn sướng hơn.

anh/chị nào học ở NUS cho em hỏi với ạ :)), NUS bắt phải điền cái Application for Financial Aid ạ, nhưng mà em thấy lằng nhằng quá, chưa biết điền thế nào ạ :(:(:(
như cái phần Financial position ạ, cái phần monthly gross income thì phải điền thế nào ạ :(, cần chính xác đến đâu và có cần phải có xác nhận ko, hay là mình cứ điền ước chừng thôi ạ :p, mấy cái này có quan trọng ko ạ,...
phần occupation của mọi người trong gia đình thì em cứ điền hết là not applicable thì có đc ko ạ :p, hay là phải chính xác ạ :(
>:-D< cảm ơn mọi người ạ :x

:p à thêm nữa, hôm thi UEE thì dùng máy tính fx-570ES có đc ko ạ, hay là 500MS, hay là chỉ đc dùng máy cộng trừ nhân chia thôi ạ :(:(, vì em thấy máy nào cũng ghi scientific caculator hết xảy :(

Chỉnh sửa lần cuối:
Cái form nè mới thấy lần đầu à nghen :))
Trước đây anh cũng phải làm một cái chứng minh thu nhập để nộp cho mấy cái financial aids, không bít có khác j nhau không. Nói chung cũng chẳng cần phải chính xác lắm đâu, nhưng mà phải có xác nhận của nơi công tác. Em cố mà ghép vào cái nào đấy đi chứ N.A hết cả nhà thì tiếu lâm quá :))

Máy tính thì khỏi lo, cứ xài đi, đừng mang laptop hay PDA vào là được :))

Có nhiều người bảo là điền vào cái monthly income càng ít thì nó càng thương, rồi nó cho mình nhiều tiền hơn hay đại khái như vậy.có đúng không anh Cường?

:)) cảm ơn anh nhiều :p, nhưng mà tại em thấy mấy cái occupation cho mình chọn chẳng có cái nào hoàn toàn phù hợp cả :(, thôi, em sẽ cố chọn một cái nào đấy gần đúng nhất :p
cái monthly gross income thì em thấy NUS cho phép điền cả zero mà :)), nhưng có điều nếu điền zero thì phải viết một đoạn khoảng 200 words nói xem vì sao income là zero mà vẫn sống đc đến hôm nay :))

Cám ơn anh Cường a lot . Có ai chê Singapore đâu , thế nên em mới đang học ở đây chứ :))
Có lạc đề đâu , em chỉ offer 1 giải pháp khác cho vấn đề NUS của anh thui
Thay vì học đến tận lớp 12 để thi , mọi người nên apply ngay từ secondary , nếu như có talent thực sự , chances để apply sang US hay UK sẽ rất cao , còn nếu lười học hay ko được ... quá giỏi thì apply vào NUS hay NTU cũng ko quá khó
À , Dr.Uông , nghe sướng tai vãi :D

Nguyễn Thụy Cường đã viết:
Có nhiều người bảo là điền vào cái monthly income càng ít thì nó càng thương, rồi nó cho mình nhiều tiền hơn hay đại khái như vậy.có đúng không anh Cường?
Ặc ặc không có chuyện đó đâu :)) vui tính thế :)) Cứ điền đúng sự thật, cái này nói chung chỉ mang tính thủ tục thôi mà, đừng có điền income 1 tháng khoảng vài ngàn đô là được :))

Uông Tùng Lâm đã viết:
còn nếu lười học hay ko được ... quá giỏi thì apply vào NUS hay NTU cũng ko quá khó
Chả còn gì phải nói thêm, nhất chú mày rồi :madflame: Thử apply rồi thi UEE từ VN trong khi vẫn đang phải ôn thi TN, thi ĐH xem rồi biết thế nào là lười học hay không được quá giỏi nhá. Nói như chú mày thì những người được giải quốc gia, được thi quốc tế đang học ở đây đều là một lũ lười biếng dốt nát hả? Ngông cuồng loạn ngôn [-x

Chỉnh sửa lần cuối:
Mỗi người mỗi cảnh mà... Ý em Lâm là nếu học JC ở Sing rồi thì apply vào NTU/NUS sẽ không khó, chứ không nói NTU/NUS dốt hay giỏi gì cả. Việc thi vào có thể khó với người này, dễ với người kia, em Cường sensitive thía.

Tùy chị nghĩ thế nào cũng được, em không thích tranh cãi thêm, nhưng em không nghĩ là sensitivity của em có vấn đề đâu

Back
Bên trên