Cho em hỏi về du học ở Sing

Ồ hôm nay mới tìm ra topic này hay thế

Em đang học O level Express,cùng trường với thằng Nguyên,chắc là 2 năm sau phải lên JC rồi mới vào ĐH đúng không ạ?

Thằng Nguyên sướng nhỉ,học IP nên không phải lên JC.

Thế các anh chị có biêt GEP là cái gì không ạ?4 thằng vào đấy học rồi,được vỗ về:"nhiều cơ hội lên IP"

Nguyễn Ngọc Kiều Ly đã viết:
Cho em hỏi , cái background của em thì mọi môn đều Ok cả trừ môn Toán là hơi yếu (tầm khoảng 7,0) , Lý Hóa thì được ( tầm 9,0 - 9,5) , TB > 8,0 vậy thì tỷ lệ được accept để thi là bao nhiêu ?
tỉ lệ accept này tùy năm em ạ :), năm ngoái nghe nói các anh chị có người trên 8.5 trung bình môn mà vẫn rớt như thường :(:)(
:) em cũng đang đợi kết quả của vòng shortlisting, nhưng mong sẽ ổn thôi vì trung bình môn cũng 9.0, chỉ tội Toán tụt hơi mạnh ko biết có ảnh hưởng nhiều ko nữa :(. Mong Lý với Hóa sẽ bù vào phần nào :(

Lê Hải Anh đã viết:
tỉ lệ accept này tùy năm em ạ

Đúng thế, mà hình như càng ngày càng khó thì phải :-s. Nói chung cái tỉ lệ accept thì tuỳ... rất nhiều thứ, khó ai có thể ước đoán tương đối chính xác được với điểm số A, B, C thế này có qua được vòng shortlisting không. Cứ cố gắng học chăm và đều vào đi em.

Lê Hải Anh đã viết:
:) em cũng đang đợi kết quả của vòng shortlisting, nhưng mong sẽ ổn thôi vì trung bình môn cũng 9.0, chỉ tội Toán tụt hơi mạnh ko biết có ảnh hưởng nhiều ko nữa :(. Mong Lý với Hóa sẽ bù vào phần nào :(
Cứ hy vọng và chờ đợi thôi em :). Nhưng 9.0 so với anh đã là cao lắm rồi đấy :)), tất nhiên mỗi năm một khác, nhưng anh nghĩ là em không cần phải quá lo đâu.

@Voldermort: Anh sang Sing là học đại học thẳng luôn (mà đa số những anh chị hay vào topic này cũng thế) nên chẳng biết mấy về các khoá học của bọn em (IP, GEP là gì anh chịu :D). Nhưng bạn anh sang học Secondary thì cũng phải lên JC rồi thi A-level sau đó mới được vào đại học.

scholarship cho cả skul-based và asean secondary là 4 năm , ko phải làm lại sau 2 năm như hùi trước . Nếu apply từ Sec 3 hoặc sec 1 thì after JC , cơ hội vào các trường top ở UK và US sẽ rất lớn. Hiện đã có 2 nhân vào Havard , 1 Yale , 2 MIT với full financial asisstance . Còn cambridge thì vô số . Nếu ai điều kiện nên apply từ secondary , nếu ko vào được Uni "xịn" thì việc apply vào NUS hay NTU after JC là quá dễ dàng :D

P.S : ai cần form cho asean scholarship mail cho mình, đảm bảo giá cả phải chăng :)

Anh Lâm định giở trò kinh doanh gì ở đây đấy?
Nói chung học ở Sing thì ổn rồi, chỉ có điều sau 4 năm thì cái giọng nó có còn nguyên vẹn English không. Hầu hết là biến thái thành Singlish :))

kết quả short list của NTU nay đã có!!!!

mời mọi người vào check application status

:)>- i've been shortlisted . ^^err topic nì vô số trang em ko bít tìm mí cái kin nghịm thi Business + Human&Social Sciences + Maths AO ở đâu nữa. :| can anyone here help me :|

dành cho các anh chị nộp đơn xét tuyển vào NUS (đã có điểm Tú Tài):

trên forum VNCNUS đã viết:
Em ơi đừng có buồn vô ích, có lẽ năm nay trở đi NUS đã thay đổi cách thức tuyển sinh, điểm TN không còn quan trọng như trước nữa, bằng chứng là năm nay bạn của chị Tốt Nghiệp 46 điểm, có giải 3 quốc gia môn Toán, huy chương bạc Olympic 30-4 và thi ĐH 29/30 đã nhận được offer admission vào Computing, 1 người khác TN 50 điểm, giải nhì quốc gia sinh học đã được offer vào Science (cả 2 đều là 1st choice của họ). Hai bạn này quả thật lúc đầu chị nghĩ khó mà đậu được nhưng cuối cùng lại có kết quả rấ sớm và đã nhận được admission package luôn rồi. Có lẽ đây là tín hiệu vui cho những năm tiếp theo.
Đây có lẽ là một thông tin bất ngờ của mủa tuyển sinh năm nay....

Nói cái gì đấy thằng em ???

Chỉnh sửa lần cuối:
Đề nghị thằng em ăn nói tôn trọng mọi người chút :|

Nếu mà nhiều giải như thế , giỏi như thế thì việc rì phải apply NUS :)) :))

Cứ cho là như vậy nhưng cũng không cần phải nói cái kiểu đó [-x

Uông Tùng Lâm đã viết:
Nếu mà nhiều giải như thế , giỏi như thế thì việc rì phải apply NUS :)) :))
Người ta thích apply thì sao ? Chả lẽ người ta bịa ra à ? Bên này có nhiều người còn hơn cả giải quốc gia, thằng em ạ.

Bạn nào apply NUS mà đang học lớp 12 cho tớ hỏi: có KQ shortlist chưa vậy? KQ bằng email hay app status gì cũng được. Thxxx:)

có kết quả rồi chị ạ, em thấy mọi người bảo là thông báo qua email , chị hỏi lại chị Hải Anh lớp toán 1 xem, chị ý qua vòng shortlist rồi đấy

Tất nhiên là NUS ko quan tâm đến giải quốc gia rùi , cho dù giả quốc tế mà các môn khác dở ẹt như Eng,Lit hay CCA thì tất nhiên là ko được nhận , bây giờ ở đâu chả thế >.<
Chính vì thế muốn phát triển toàn diện và có thêm nhiều cơ hội thì nên chuẩn bị từ trước , đừng quan tâm nhiều đến điểm hay giải này giải kia :))

CCA thì không quan trọng lắm với NUS trong tuyển sinh tại VN, as long as ur academic result is qualified CCA doesnt matter :)

Uông Tùng Lâm đã viết:
Chính vì thế muốn phát triển toàn diện và có thêm nhiều cơ hội thì nên chuẩn bị từ trước , đừng quan tâm nhiều đến điểm hay giải này giải kia :))
Thằng em phát biểu nghe khiếp quá ;;)

Còn nói thật với chú, một khi đã có giải quốc tế rồi thì chỉ cần tiếng Anh tàm tạm thôi cũng hoàn toàn đủ tư cách apply hẳn MIT chứ đừng nói NUS

Chỉnh sửa lần cuối:
Chính xác , nếu ai có đủ khả năng thì nên nhìn xa trông rộng ma aim từ lớp 9 hay 10 . Nếu cứ đâm đầu vào học thi quốc gia hay quốc tế thì . . .
1 học sinh giỏi quốc gia mà end up ở NUS thì phí quá >.<

Back
Bên trên