Cho em hỏi về du học ở Sing

oài, lâu lắm rồi mới lại ghé thăm box tư vấn du học :) , nhớ ghê:X. Vẫn anh Dũng, anh Duy, anh Cường nhiệt tình ngày nào, vẫn bạn Hằng, trước đây là một thành viên hỏi rất tích cực, giờ là một người hướng dẫn cũng rất tích cực:D, và còn những khuôn mặt dễ thương như em Linh nữa. Em ơi, đừng lo lắng quá nhen, cứ học đi, rồi thi đỗ cái bùm ý mà:D. Ngày xưa chị cũng lo lắng như em vậy, mọi người phải làm công tác tư tưởng mãi thì chị mới có đủ tự tin để đi thi :x . Khi thi xong thì lại lo sang bên này sẽ thích nghi ra làm sao. Nhưng em đừng lo nhé, có rất nhiều senior sẵn sàng chỉ dẫn đường đi nước bước cho em.
Khi chị mới sang NTU, ấn tượng đầu tiên của chị là sự tiếp đón thân thiện của mọi người. Trường vừa rộng, lại nhiều cây, nhiều hoa, có nhiều chỗ đẹp như Đà lạt. Khí hậu thì mát mẻ, nắng mà lại không nóng. Lúc đầu thấy trường rộng quá, đi bộ ngại lắm em ạ, nhưng đúng là ông trời không bạc đãi người hiền lành, shuttle bus tự nhiên lại được miễn phí:D, vui ghê. Thức ăn thì ngon, nhất là quán ăn Vn đúng khẩu vị của mình, lại rẻ quá nên tụi chị cứ đển đó ăn đều đều, hậu quả tất yếu là tăng cân vùn vụt:((.
Thế đó em, cuộc sống ở NTU là thế, thoải mái lắm, trừ việc học là vất vả thui( tại vì NTU chủ yếu là học về kĩ thuật mà:) ). Chị không biết SMU và NUS thế nào, nhưng chắc là cũng tương tự, nên chị nói qua để em dễ hình dung:D.
@Phương: NUS đồ ăn và tiền phòng cỏn rẻ hơn cả NTU sao :eek: , lần đầu tiên tớ nghe thấy như thế, tớ tưởng ở trung tâm thì đồ ăn phải đắt hơn chứ :-/ . Để hôm nào qua đó coi thử và thưởng thức xem:D, lúc đó bạn Phương làm hướng dẫn viên cho tụi mình nha :x

quên nói cho em Linh một câu:D, con gái ở Sing y' mà, em nói là các chị sang đây học, hay là các chị người Sing hả em;;), chị thì thấy chị nào cũng xinh hết á, mỗi người xinh một kiểu mà:D

@Ngọc : "Bạn Phương" đấy bằng tuổi anh đấy em :)) :p

Tự nhiên cái thread này đang đóng băng lại sôi nổi ghê, một mùa tuyển sinh mới lại đang về thì phải :) Năm nay việc tư vấn là trách nhiệm của các bạn NUS/NTU/SMU... khóa 2005-2009 rồi, tích cực lên nhé :D

@Phương: chính xác là gặp cũng khá nhiều nhưng mà nói thì ít :)

Em Linh sao ko quan tâm các anh có đẹp zai ko mà lại hỏi các chị có xinh không làm chi ? :)) :p Con gái thì, hmm ... Singaporean (or any other :D) ko phải là đối thủ của Việt Nam nhà mình :D ;)

Chị không biết con gái NTU và con gái SMU như thế nào chứ con gái NUS khá xinh so với ở ngoài. Vì bọn nó ăn mặc mốt, người slim, mặt mũi tạm được. Sở dĩ chị biết vậy vì lúc đi MRT hay bus thấy con gái Sing ...8-}
Con gái Việt Nam thì xinh rồi :x Con trai cũng được :D Chắc tại tư tưởng ta về ta tắm ao ta :D
Tiền ăn ở 1 năm ở NUS nếu tiết kiệm khoảng 4000 SGD thôi, SMU chắc đắt hơn vì nhiều người thuê nhà ở ngoài. NTU hostel rẻ hơn NUS(160$/tháng đúng không?!). NUS 1 tháng 240$.

@ Cường : Gặp cũng khá nhiều à :-?..

Chính xác phải nói là nhìn thấy nhau thì đúng hơn. Có điều bạn Phương lúc nào cũng nhìn xa xăm nên tớ chả bao giờ lọt vào tầm mắt cả ;;) :)) :D :p

Hì, bài post đầu tiên sau gần một tháng vắng mặt ở topic này :D (cho dù vẫn theo dõi thường xuyên). Lý do thì cũng như lý do của anh Cường: học hành bận bịu hơn nữa muốn freshmen (NUS, NTU và SMU) năm nay lên hướng dẫn cho các candidates, thông tin updated hơn, chính xác hơn, mình già rùi... :p
Song mấy hôm nay thấy mọi người lên đây đông vui quá, làm mình cũng ngứa tay muốn tham dự cho vui :D.

Đặng Minh Phương đã viết:
Nghĩa, Dũng, Mai Anh, Ngọc cũng thế. "Mỗi người một việc" phải không ;):)
Ơ... thực ra thì tại trường rộng quá, mỗi người lại một khoa nên mới chẳng mấy khi gặp nhau đấy chứ. Ngay như tớ với Nghĩa, nói là cùng khoa đấy, kì trước còn đi học với nhau thường xuyên nhưng kì này tớ với nó học các môn khác nhau nên có gặp nhau mấy nữa đâu. Chẹp chẹp. Vấn đề là tại bận nhiều việc, chứ không phải vì đông người Việt Nam quá đâu.
Hay term break này bạn Phương tổ chức đi chơi đi, cho bớt "mỗi người một việc", nghe buồn chết.

Minh Phương đã viết:
Thời gian đi lại với cả ngủ nghê, quay đi quay lại đã hết ngày. Cuối tuần thì tham gia 1,2 club, chăm chỉ chỉnh chu thì làm bài tập về nhà, thoải mái hơn thì đi chơi đi dạo. Cũng chẳng biết nói thế nào, nhưng đại loại là schedule dày đặc, cái này chồng lên cái kia, đôi khi không biết phải làm cái gì trước cái gì sau Chắc du học ở đâu cũng vậy đó...
Uh, học đại học ở đâu cũng vậy hết, thấy ai cũng than bận tối mắt tối mũi thôi.

Hơ hơ, sao mấy em Hằng với Ngọc cứ tăng cân vùn vụt thế nhỉ? :-? Chia cho anh một ít đi! Hix, 3 kì rồi, kì nào cũng giảm mất mấy cân thế này... :-s
NTU campus đẹp lắm, nhiều chỗ cứ như vườn hoa, công viên ý, nhưng mà vắng vẻ quá (Hay tại hôm anh đến là CN?). Hôm nào qua NUS chơi đi, để biết thế nào là đông đúc nhộn nhịp :D.

Em Linh mới có lớp 11 mà đã tích cực tìm hiểu ghê nhỉ. Thế thì có gì phải lo hả em. Em cứ ôn luyện dần từ bây giờ đi cũng được, lên lớp 12 thì tăng tốc. Nhưng nhớ học hành trên lớp cho cẩn thận để có một bảng điểm "đẹp đẹp" một tí nhé, cố gắng học đều tất cả các môn. Trương mình cho điểm nhiều khi hơi khó nên em phải cẩn thận.

Cho tớ bon chen với.
Thấy mọi người đi du học đều rất tần tình giúp đỡ mọi người vậy mà mình thì cứ im ỉm, xấu hổ và tội lỗi quá.
Hi`, mà mọi người đang bàn những chuyện gì vậy.
Sắp đến mùa tuyển sinh mới rồi :)

Halo :D Lần đầu tiên thấy Manh :)D) trên này đấy, đúng là 1 con người mới hoàn toàn rồi, hi`hi`. Cheers !! :D

Làm sao mà lại là con người mới hoàn toàn khi post bài trên này cơ :D:-/

Các anh các chị giúp em với!!!!
Tháng 11 này bố mẹ em sẽ đưa ông em sang Singapore chữa bệnh, dự định sẽ ở bên đó 1 năm và thuê căn hộ tư nhân loại vừa. Hiện nay bố mẹ em đang gặp khó khăn trong việc thuê nhà ở bên đó. Các anh chị có thể giúp em làm cách nào để thuê được nhà bên ấy không? Có thể cho em địa chỉ website hoặc email của các đại lý cho thuê nhà tư nhân đáng tin cậy không? Ngoài ra nếu có bất kỳ thông tin nào khác về nhà ở thì anh chị cũng báo cho em nhá.
Rất mong nhận được trả lời của anh chị sớm để bố mẹ em kịp lo liệu trước.
Thanks a lot:)

Đặng Minh Phương đã viết:
Cái host đặt ở khoa Computing là sịn thứ 2 ở châu Á, sau có mỗi máy chủ của thị trường chứng khoán Hongkong thôi đó em :D (quảng cáo ghê quá nhỉ :p) Nghe nói cái máy đấy to bằng 50 cái phòng chị đang ở 8-}
:eek: :eek: :eek: :eek: :eek:
Phạm Việt Cường đã viết:
Chính xác phải nói là nhìn thấy nhau thì đúng hơn. Có điều bạn Phương lúc nào cũng nhìn xa xăm nên tớ chả bao giờ lọt vào tầm mắt cả ;;) :)) :D :p
Bạn Phương kìa ;;)

Về việc thuê nhà thì anh chị ở đây cũng có ít hoặc là không có thông tin vì chưa phải tìm hiểu về vấn đề này.Ai có thông tin gì thì giúp em Linh nhé.Còn nhiều vấn đề liên quan nữa, vd như ông em chữa bệnh ở đâu v.v

Chỉnh sửa lần cuối:
Bạn Phương kìa ;;)
Bạn Nghĩa cũng thế chứ hơn gì tớ nhờ :) Bạn Nghĩa nhờ ;;)
sịn or xịn ??!

Nếu ông em Linh chữa bệnh ở NUH thì thuê 1 phòng ở Visitor Lodge được không nhỉ :p

mọi người cho mình hỏi :
Năm nay thi học bổng chính phủ SING như thế nào
Nếu mình muốn nộp trực tiếp đơn lên bộ không qua trường ĐH thì có được không
Về thi NTU thì ngoài được giảm 80% học phí có còn cái gì hoành tráng hơn không?

PS: Có ai biết chính xác về thi Ecole polytechnique bên Pháp không,nghe nói cần một thầy giới thiệu,vậy thì tại VN mình thầy nào có uy tín?

À, cũng có người quan tâm đến học bổng chính phủ như minh đây rồi.
Chào các anh chị, cả các bạn nữa :D, em đang học năm thứ nhất ở BK, cũng định thi NUS hoặc NTU năm tới. Nhưng em định học về ngành Hóa, mà thấy mọi người bảo là RV chỉ dạy Lý thôi thì phải (đọc hết 39 trang mệt thật đấy). Ở đấy có sách gì về Hóa không ạ? Em đã kiểm tra đầu vào rồi, đang đợi đến tháng 10 mới có lớp.
Còn nữa, có anh chị nào học hết năm thứ nhất mới sang ko ạ, cho em hỏi thăm kinh nghiệm. Không biết NUS năm nay có yêu cầu IELTS cao hơn năm ngoái ko, ai học NUS thì kiểm tra thông tin giúp với.

@ em Linh: anh Nghĩa nói đúng đấy, phải xem xem ông em chữa bệnh ở đâu đã ;) bọn SMU no' có cái link về mấy cái khu nha` apartment nay` nay`, em vao` xem thử xem nhé http://www.smu.edu.sg/osl/accommodation.asp :) nói chung la` sang đây định ở lâu dai` thi` đầu tiên em cứ bảo bố mẹ ở tạm đâu đấy mấy hôm đã, sang đến đây rồi thi` việc kiếm nha` sẽ dễ dàng hơn nhiều em ạ ;)

MP với Mai Anh ơi, gửi ảnh cho tớ đi :p

QNga : Ảnh gì cơ :D

Em Minh : Về học bổng chính phủ, một số trường đại học có dán thông báo ở trường. Tuy nhiên cũng nhiều trường không, nên ko open lắm. Em đọc trên www.edu.net.vn hình như là có thông tin về HBCP.
Chị hết năm nhất mới sang đây này. Điểm IELTS, TOEFL yêu cầu vẫn như năm ngoái em ạ. Em vào trang web của nó xem chưa?

Chị Phương à, em không thấy thông tin gì về HBCP trên edu.net cả, chắc phải 1 thời gian nữa. Chị chắc bây giờ đang học NUS đúng không ạ, em cũng chưa vào trang Web của NUS xem, vì định chờ đến buổi hội thảo của bọn VN Hợp điểm tại HN, chẳng biết đến bao giờ. Ngày trước chị làm hồ sơ là nộp IELTS hay TOEFT ạ? Em biết là năm ngoái NUS yêu cầu IELTS 6.0, nhưng chỉ sợ năm nay lại tăng thôi, người khôn của khó mà.
Thế năm ngoái chị có đăng kí luôn NTU không, nếu có thì chị học ở đâu ạ? Em chờ RV mãi mà chưa có lớp, em bị lỡ khóa tháng 8,sau đó họ cứ hoãn mãi, chưa học được, đang lo quá. Mọi người đi học ầm ầm cả rồi...:-s

Em Minh : Đến giờ mà em vẫn chưa vào web cua NUS tìm hiểu à :|
Nè em, thông tin tuyển sinh (www.nus.edu.sg -> students -> admissions -> for overseas students -> undergraduate admission)

http://www.nus.edu.sg/oam/apply/catd/

Nói chung năm nay vẫn yêu cầu như năm ngoái thôi. Có điều hạn nộp form và nộp điểm TOEFL, IELTS... có sớm hơn năm ngoái (31/12)

Còn về cái học bổng chính phủ, đây, chị vừa lục lại và mãi mới tìm ra. Đây là thông tin của năm ngoái, năm ngoái chị có việc phải viết bài về học tập, du học... nên thấy cái này, nhưng mà không để ý phí ơi là phí :(( http://www.edu.net.vn/Default.aspx?tabindex=0&tabid=2&mid=38&tid=89&iid=1421

Em có thể qua trường Thương Mại dòm xem. Có đứa bạn chị học TM giờ đã qua đây theo diện HBCP rồi, còn ở Ngoại Thương trường chị thì chả thấy thông báo gì cả.

Cho những ai đang quan tâm đến học bổng chính phủ Sing này http://www.scp.gov.sg/indexI.html

Vào trong trang web đó thì chọn phần Singapore Scholarship (tên tiếng Anh của Học bổng chính phủ Sing đó). Sau đó thì ở bên tay phải sẽ có những mục như About the Scholarship, How to apply ...v...v... Các bạn cần tìm kiếm thông tin gì thì vào đó đọc nhé.

Back
Bên trên