Cho em hỏi về du học ở Sing

Em rất cám ơn anh Cường đã trả lời em. Nhưng lúc em đọc mấy trang trước thấy chị Nga đang học SMU bảo là nó vẫn tuyển lớp 12 anh ạ. nhưng muốn vào SMU hình như phải có điểm TOEFL và SAT đúng ko ạ? Có phải làm bài thi đầu vào như ở NUS và NTU ko ạ ? Với lại em thấy mọi người thi NTU và NUS hầu hết đều học tự nhiên và khi thi thì thường thấy thi lý, toán và Anh. Còn em đang học chuyên Anh nên em rất lo về kiến thức lý và toán của mình. Không biết nếu thi vào Biz của NTU hoặc NUS thì có bắt buộc phải thi lý/ hóa ko ạ? Nếu có thì chắc em phải bò ra mà học ngay từ bây giờ 2 môn đáy chứ ko thì ko kịp mất. Có anh chị nào đi trước học chuyên Anh chỉ bảo hộ em với.
Em rất cảm ơn.

@ em Linh: muốn vao` SMU thi` chỉ cần co' điểm TOEFL, SAT rồi viết luận va` phỏng vấn với trg thôi, chứ không phải làm bài thi đầu vào như NUS hay NTU đâu em ạ (thực ra thì chị thấy thi SAT cũng có giá ttrij ngang với thi đầu vào rồi mà ;) )

về chất lượng thì em cứ yên tâm là còn hay hơn cả quảng cáo trên trang web cơ em ạ :p học hay lắm và rất chi là có tính áp dụng thực tế, học lớp nhỏ khoảng 30 người, giáo viên cũng đều rất tốt, giỏi và nhiệt tình :) chỉ có điều là ở SMU do môi trg toàn là bọn nói tiếng anh thôi chứ 0 co' đc học cùng n` việt nam mấy, mình cũng phải làm nhóm với bọn nó nhiều nên tiếng anh giao tiếp là quan trọng lắm, nếu em luyện tập nhiều ngay từ bây giờ ở việt nam thì sang đây sẽ dễ dàng hơn hẳn ;)

ở SMU hiện giờ đang có tổng cộng khoảng 30 nguời việt nam tất cả, không nhiều nhưng cũng không quá ít, em cứ yên tâm là sẽ vừa đc luyện tập tiếng anh thg xuyên lại vừa không bị bơ vơ giữa toàn bọn nc ngoài ;)

quảng cáo hơi nhiều :p nhưng mà đúng là chị thấy học ở đây rất thích, rất mong sẽ có thêm nhiều nhiều người việt nam nữa sang đây năm sau ;) dạo này chị cũng khá bận nên không lên đây thg xuyên đc, nhưng có gì thắc mắc thì các em cứ hỏi, nếu trả lời đc và nếu có thời gian chị sẽ trả lời ngay ;) :)

Em rất cám ơn chị Nga đã cho em nhiều thông tin bổ ích quá. Em thấy hết confused rồi và chắc chắn SMU là mục tiêu số 1 của em. Bây giờ thì em sẽ cố học TOEFL và SAT cho thật tốt để apply vào trường. Chị Nga hoặc các anh chị khác có kinh nghiệm gì trong việc học SAT ko ạ? Em đã vào box du học Mỹ rồi và mọi người cũng khuyên là SAT nên tự học thì hơn. Nhưng phần từ của nó thì em oải quá. Chắc chỉ có ý chí và chăm chỉ thôi chị nhỉ. Nếu có tài liệu tham khảo hoặc tips gì thì anh chị bảo em với nhá. Đây là địa chỉ email của em: [email protected]
Em cám ơn chị Nga nhiều nhiều lắm (again).

30 người VN là ... đủ rồi, mình prefer kiểu đấy hơn :D. Ở NUS may mà campus rộng rãi + tổng số sv của trường tới 32,000 chứ nếu không chắc đi đâu cũng gặp VN nhà mình, hi` :)

@Linh: Chuyên Anh nhiều người thi Entrance Exam ngon lành mà em, sợ gì :p

Thật hả anh Cường? Tức là đã có rất nhiều anh chị chuyên Anh cũng thi cái entrance exam và pass à? Ồ thế thì em cũng có cơ hội rồi. Em có quen 1 bác có 1 anh con trai học rất giỏi, đc học bổng của NUS nhưng đến phút chót thì bị NUS từ chối vì có vấn đề với điểm TN, thế là anh ý phải ngày đêm cày cuốc và cuối cùng sang học tại Main USA nhưng đang học dở thì hết tiền nên đành phải quay về VN và hiên vừa đỗ đc vào ĐHNN. Bố anh ý tức đến nỗi còn cho tiền anh ý bay sang Sing để hỏi cho ra nhẽ nhưng mà người ta vẫn ko nhận. Mọi người bảo có bi đát ko cơ chứ. Thành ra em ko lo ko đc. Đùa thôi chứ bây giờ em xác định đc trường cần vào rồi.
Mà anh Cường chăm chỉ post bài nhỉ. Chắc anh giúp đc rất nhiều đứa như em rồi đúng ko? Phải công nhận là các anh chị đi trước rất tốt và nhiệt tình. em rất mong đc sang bên đấy để gặp và học hỏi các anh các chị.^_^

Đúng vậy, chuyên Anh năm nào chả có 1 vài người pass entrance exam, chẳng qua còn thích bay xa hơn Singapore thôi chứ nếu không chắc còn nhiều nữa :D

Hi`:), năm ngoái thì đúng là nhiệt tình lên đây cố vấn thật nhưng mà năm này thì giải nghệ rồi, thỉnh thoảng vào chút cho dzui thôi :D :p Nói chung những người đã trải qua kỳ thi đều hiểu sự cần thiết của thông tin như thế nào nên rất muốn giúp những người đi sau, chuyện bình thường thôi mà.

Theo như anh biết thì chỉ có fail thi TN thì mới bị NUS rejects thôi ngoài ra thì chả có vấn đề j, bn điểm cũng ok hết mà.

@ anh Cường: thế học ở Sing anh thấy thích nhất là điều gì? Học có nặng ko và anh sợ học cái gì nhất?
Với lại TA của Sing nói có khó nghe ko và họ nói có chuẩn ko ạ? Em chỉ sợ sang Sing xong về nhà nói Singlish thì chết:)

Học ở đây khoái nhất là điều kiện tốt, campus đẹp và rộng rãi, trang thiết bị rất mới mẻ hiện đại (Đại học Quốc gia mà :> ) và môi trường rất sạch (về độ sạch sẽ của Singapore thì khỏi phải bàn rồi :p)

Học nói chung là nặng, sức ép là tương đối lớn. Nhược điểm của du học Sing chính xác là English đấy, Singaporean nói tiếng Anh trôi chảy, khá dễ nghe vì English chính là quốc ngữ chính thống (Chinese đứng thứ 2 thôi) nhưng ngữ điệu thì tất nhiên không được standard như ở UK, US, AUS ... Nếu chú ý không để bị nhiễm thì cũng chả sợ Singlish đâu (Singlish = English + sometimes adding lah, loh, leh [like Chinese]..... :)))

Chỉnh sửa lần cuối:
Ủa, singlish là chỉ co' english +sometimes adding lah, loh thôi hả anh :D, em thấy chủ yếu dễ bị nhiễm là ở cái ngữ điệu của bọn Sing ý. Nghe rùi quen, mình cũng nói như vậy luôn, về nghe lại VOA thấy choáng nặng :D, con lah loh do' thi` em thấy nhiễm cũng... hơi kho' (nói mấy cái đó buồn cười chết :p)

to em Linh : đúng là mấy anh chị đi trước nhiệt tình lắm đó em :D, co' j cư' hỏi, đừng ngại em ạ :). (nhớ lại những ngày trước giờ vẫn muốn cám ơn lại các anh ^_^)

Thì anh cũng nói là ngữ điệu có vấn đề mà. Còn việc nhiễm lah, loh hả ? .... >:)....cũng không khó lắm đâu, thêm vài tháng nữa đi rồi biết >:) :)) :p

Em Hằng bây h NTU rồi hả ? :)

thế anh bị nhiễm chưa ;)). Híc, tưởng tượng sau này mình nói loh, lah ko bit thế nào nữa :)). Em qua NTU rùi, vẫn chưa đc tham quan NUS, bọn em đang tuần recess, ko biết co' đi dc ko :D. Qua đó rùi còn cám ơn các anh nữa :p. Mà sao lại giải nghệ sớm thế anh, cư' tích lên cho freshies năm sau còn đc nhờ nữa chứ, giờ ai hỏi gì cứ bắt tội các em đọc lại cả 37 trang chắc xỉu luôn wa' ah

Chị Hằng nói đúng đấy anh Cường ạ. Em cố ngồi đọc hết 38 trang thấy muốn xỉu quá!
Thế lúc đầu chị Hằng với anh Cường sang đấy có gặp khó khăn gì ko? Nhớ nhà? Ngôn ngữ, nơi ở, làm quen với môi trường học tập mới, có thêm bạn mới, etc. Với cả em rất quan tâm food ở bên Sing thế nào. Hình như giá cả cũng rất đắt phải ko ạ? À mà tiền học và tiền sinh hoạt phí ở bên đó thế nào ạ? Em biết là rẻ hơn Mỹ và em cũng đọc 1 số tài liệu rồi nhưng hỏi anh chị vẫn hơn:)

em Linh, mới đầu wa thì ko co' kho' khăn j đâu em, cứ yên tâm :), nhưng mà sau do' thì co' đấy :)), như chị bi h ne`, tuần recess mà nhiều bài quá trời, hic, :-s :)), còn đồ ăn bên này thì chị thấy cũng được lắm, co' mấy món chinese cuisine, họ nấu khá hợp với khẩu vị ng Việt mình, co' western food ăn cũng ngon (mỗi tội hơi mắc :p); chỗ chị giờ mới mở quán viettaste, ăn đảm bảo đồ VN luôn :)... Mối ngày ăn uống với chị khoảng 6S$ là ok. Nói chung mấy thứ đó thì ko cần lo lắm đâu em, wa rùi sẽ quen ấy muh, còn giờ thì cứ tập trung ôn luyện cho tốt cái đã :), g'luck em nha'

Giải nghệ thôi em, nhường cho 0205 bọn em lên thay thế, bọn anh già rồi :)) thông tin tuyển sinh cũng không thể updated bằng bọn em được. Thực ra main reason là học năm 2 khá bận :)

Vậy thì em chúc anh Cường học tốt nhé.
@ chị Hằng: thanks a lot for your help.

Nói chung trang thiết bị của 3 trường công ở Sing đều rất ok em ạ. Facilities về tổng thể thì chị thấy NUS là được nhất :|:p tính theo diện tích, không gian ngoài trời, đi lại (shuttle bus), kiến trúc, và máy móc thiết bị. Cái host đặt ở khoa Computing là sịn thứ 2 ở châu Á, sau có mỗi máy chủ của thị trường chứng khoán Hongkong thôi đó em :D (quảng cáo ghê quá nhỉ :p) Nghe nói cái máy đấy to bằng 50 cái phòng chị đang ở 8-}
Đi bus 1 vòng quanh NUS mất 17 phút (giờ vắng), còn NTU là 30 phút hay sao ý. NTU rộng hơn nhưng rừng rú hơn, shuttle bus năm nay mới có nên chưa tốt lắm, bạn chị đi học toàn phải đi bộ quá trời luôn. NTU sắp chuyển thành Nanyang Uni rồi, nghĩa là sẽ có đủ tất cả các khoa như NUS luôn. Năm sau em tìm hiểu vẫn còn kịp.
SMU nằm ở gần khu Orchard, nghĩa là khu buôn bán khá đắt đỏ ở Sing, rất nhiều shopping centre ở xung quanh. Các trường tư ở gần SMU cũng nhiều. Tuy nhiên vì ở trung tâm như vậy nên SMU khá thiếu không gian, nhưng vẫn là rất to so với ở nhà :p Lớp của SMU có 2 dạng, đều không đông người, hình như chị Nga có viết ở trên. Hôm nọ chị qua SMU chơi với chị Nga mới biết đấy :D
---------------
Sống ở Sing cũng đắt nhưng so với các nước khác hình như không nhằm nhò gì. 1 bữa ở canteen trường chị (NUS) là khoảng 2-3 SGD (1 SGD ~~ 10000 VND). Ở NTU đắt hơn thì phải (chán nữa :(( ăn một lần ở hall 11 đau bụng chết luôn nè) và SMU lại càng đắt hơn nữa.
---------------
Tiền học của SMU đắt hơn, nếu đã tuition grant đủ cả rồi thì 1 năm mình còn phải trả cho NUS 6400 SGD, SMU khoảng 7000 SGD nữa. <chưa kể ăn ở>

Tớ đồng ý với bạn Việt Cường ở chỗ 30 người thì hay hơn. Ý tớ là tớ cũng thích như thế hơn :D Ít người hơn, thì sẽ thương yêu nhau hơn, dựa vào nhau mà sống hơn :x
Người VN gặp nhau cũng nhiều, nhưng nhìn là biết người Việt, chứ có nói chuyện với nhau đâu :D hoặc là học cùng môn thì có nói chuyện hỏi bài tí, thế thôi.
VD như tớ với ấy cũng không bao giờ gặp nhau :))
Nghĩa, Dũng, Mai Anh, Ngọc cũng thế. "Mỗi người một việc" phải không ;):)

Em Linh : Số lượng sinh viên Việt Nam ở NUS khoảng 400, ở NTU khoảng 300 hơn (đúng không Hằng???), SMU là 30 :D Tất cả đều chưa kể alumni. Trường nào cũng có 1 forum riêng cho cộng đồng người Việt hết, nhưng chị chẳng lên forum post bài bao giờ :D
NUS là : http://forum.vncnus.net
NTU là : http://www.vnntu.com/forum (right?)
Sinh viên miền Nam ở NUS toàn gấp 3 lần miền Bắc, ở NTU thì Nam Bắc hình như là sêm sêm nhau, còn ở SMU thì không biết. Giờ chưa gì chị đã bị lai nhiều tiếng miền Nam quá 8-} Quá nguy hiểm 8-}
-----
Tiếng Anh ở Sing thì nói trước với em là không hay lắm đâu :D Nó nói với mình mình nghe được, chứ lúc ở lớp nó mà hăng lên tranh luận với cô giáo thì nhiều lúc em cũng chịu chết đấy :D Lúc tranh luận ai cũng hung hãn mí cả nói nhanh như gió để thể hiện quan điểm, em nhỉ :p Professor và tutor ở đây giọng tiếng Anh không đến nỗi nào. Ở Sing có nhiều người cũng không biết tiếng Anh, nhưng thường là những người cũng già cả rồi, hoặc là làm công việc chân tay...
Sinh viên Singaporean nói tiếng Anh fluently nhưng giọng chán :| Đôi khi phải căng tai lên mà nghe, bực lắm. Người Việt mình ngược lại, nhiều người nói giọng rất hay nhưng không tự tin, nói không thể nhanh bằng bọn nó được ;) Chị nghe ai bảo ở đây ý, là "public speaking là nỗi sợ hãi lớn nhất của con người" :-s
-----------------
Học hành cũng trâu bò. Học ở Sing đã được đánh giá là khá trâu bò so với các nước khác. Chị kỳ này học 6 môn, 22 tiếng 1 tuần (1 tuần học 5 buổi em ạ). Thời gian đi lại với cả ngủ nghê, quay đi quay lại đã hết ngày. Cuối tuần thì tham gia 1,2 club, chăm chỉ chỉnh chu thì làm bài tập về nhà, thoải mái hơn thì đi chơi đi dạo. Cũng chẳng biết nói thế nào, nhưng đại loại là schedule dày đặc, cái này chồng lên cái kia, đôi khi không biết phải làm cái gì trước cái gì sau ;) Chắc du học ở đâu cũng vậy đó...

Ôi hôm nay có hứng nên viết nhiều quá 8-|
:x

Chỉnh sửa lần cuối:
SVVN ở NTU bi h là khoảng 350-400 chị Phương ạ :), nói chung ở đây em cũng gặp nhiều người miền Bắc, thấy mọi người đều friendly lắm :D. Học hành thì đúng là hơi trâu thiệt (thực ra thì chơi dài cũng được nhưng đến lúc CA hay exam thì... :)) ). Hihi, còn đồ ăn của NTU em thấy đc lắm mà chị, giá cũng ko đắt lắm =P~ (hic, nói đến đồ ăn lại hơi đau lòng, em wa đây chưa j đã tăng cân ghê wa' :( :)))

Ôi, chị Phương dễ thương thật. Post dài dài cho em đọc, đỡ phải hỏi mọi ngừoi nhiều. :)
Cho em hỏi câu này ngoài lề 1 tý, con gái ở Sing có xing ko? Mới cả người Việt mình sang đấy học có tốt ko hả chị? Theo chị em thi SMU là đc đấy chị nhỉ? Em tự thấy nói chung thì em cũng khá năng động trong các phong trào, cũng thích học nhưng chỉ là lúc cần thôi:). Em rất thích Biz nhưng khoản lý hoặc hóa thì e sợ chết khiếp. Chị nói mỗi năm SMU trả thêm 7000$S thế nếu thêm tiền ăn ở thì 1 năm khoảng khoảng bao nhiêu ạ? Mí lị học rồi lỡ không có tiền thì vẫn có thể vay rồi làm trả nợ phải lo chị? Ko biết cơ hội trả nợ có dễ ko?
Hồi còn ở nhà, chị bắt đầu học trâu tự khi nào ạ?

Back
Bên trên