Cho em hỏi về du học ở Sing

a` quên mất :p

@Dũng, Nghĩa, Cuờng và tất cả các bạn ở Sing khác: mùng 8/8 này tớ cũng sang Sing, tuy học khác truờng nhưng cũng rất mong sự giúp đỡ của các bạn ;) cảm ơn trước nhé :)

nguyen quynh nga đã viết:
Nếu em muốn học nhiều ngành 1 lúc thì ngoài chương trình double degrees (cái này khó lắm vì nó có nghĩa trong 4 năm em phải học gấp đôi người bình thường) thì còn có double majors, nghĩa là nếu bình thường vào năm thứ ba em được chọn 5 môn bất kỳ từ các chuyên ngành khác thì bây giờ em sẽ dồn cả 5 môn đấy vào trong 1 chuyên ngành, khi ra trường, trên tấm bằng của em sẽ có ghi rõ ràng cả 2 chuyên ngành mà em cũng không phải học quá nặng nề, chương trình này hình như NTU với NUS không có thì phải???
Có ấy ạ, NUS có offer double degree (nhưng theo tớ hiểu thì là sẽ có bằng của 2 trường đại học chứ), double majors, còn minor thì tất nhiên trường nào cũng có

Theo như lời 1 bạn đã được mời sang hẳn SMU để học thử thì nói rằng mô hình học của SMU là chia vào các lớp nhỏ khoảng 15 người để giảng dạy, cái này chị cũng rất thích vì nó có vẻ gần gũi hơn so với học cả giảng đường to đùng cứ loãng loãng thế nào í.
Trường tớ thì khi nghe giảng vẫn trên giảng đường, nhưng sau đó thì lại chia thành từng group nhỏ để thảo luận (đối với các môn khoa học xã hội, kinh tế) và chữa bài (+ thảo luận :p )(đối với các môn kĩ thuật)

a`, đính chính luôn bài của bạn Dũng là học sinh lớp 12 cũng đăng ký đc vào SMU chứ không nhất thiết phải là sv đại học đâu nhé :)
Sorry, tớ có biết gì về SMU đâu :D.

Chỉnh sửa lần cuối:
a` quên mất :p

@Dũng, Nghĩa, Cuờng và tất cả các bạn ở Sing khác: mùng 8/8 này tớ cũng sang Sing, tuy học khác truờng nhưng cũng rất mong sự giúp đỡ của các bạn ;) cảm ơn trước nhé :)

Welcome! =D>
(Mà trường ấy nhập học muộn nhỉ, freshmen NUS sang Sing hết rồi)

Lê Quang Dũng đã viết:
@Huyền Anh: NUS có consider giải thành phố và các thành tích ngoại khóa khác (thể thao, hoạt động Đoàn - Hội - Đội, vân vân và vân vân :D), chỉ không biết là consider ở mức độ nào thôi. Có lẽ cơ bản nhất vẫn là thành tích học tập lớp 10, 11 của bọn em. Nếu có các thành tích trên và không sợ tốn kém khi làm hồ sơ thì tốt nhất vẫn nên chuẩn bị.

Sợ tốn kém là sao anh, tức là mình mất tiền xác nhân các thành tích của mình à

@Huyền Anh và Nghĩa: Bảng điểm lớp 10 và 11 (và cả học bạ) thì em có thể nhờ trường đóng dấu xác nhận, không cần phải đi công chứng, nhưng các giấy khen hoặc chứng nhận thành tích khác (thành tích ngoại khóa chẳng hạn) thì mình không chắc. (Cũng có thể phải đi công chứng => mất tiền). Nói chung là anh ko chắc lắm, em chú ý đi dự hội thảo của NUS và NTU hoặc hỏi thêm các anh chi năm vừa rồi xem.

Mọi người cho mình hỏi nhờ một chút. Mình hiện vừa học hết đại học năm thứ nhất ở nhà, có ý định sang Sing để học ngành Mass Communication. Hiện mình đang rất muốn tham khảo thêm về cách thức đi lại, những lựa chọn mà mình có, cụ thể là trong việc thi cử, học hành, chọn trường v.v.. Quan trọng là làm sao phải đạt được hiệu quả cao nhất trong việc học hành, và tiệt kiệm được thời gian cũng như tiền bạc.
Về thông tin thì mình cũng đã năm sơ qua, nhưng muốn tham khảo thêm những người đi trước để xem có cách nào thật hay không? Xin được giúp đỡ! :)
Cảm ơn nhiều!
-nxh

Chỉnh sửa lần cuối:
@ chị Nga : thế còn khoản hỗ trợ học phí của 2 trường thì thế nào ? Nhưng sao em tưởng điểm TOEFL chỉ cần hơn 550 thôi chứ ạ .:D

@ em Hoa: SMU cung co' 2 chuong trinh` ho tro hoc phi', một là dc cho tuition grant 80% học phí (trường nao` em đc nhận vao` thì cũng cho thế cả) và vay nốt số tiền còn lại nếu em muốn, hai là được hẳn học bổng 100% của no', tha hồ mà ăn tiêu :D nhưng mà quan trọng là số lượng học bổng của nó rất ít, không phải học bổng ASEAN mà là học bổng của trường, chỉ có hơn 40 suất thôi cho toàn bộ sinh viên trong trường chứ không phải mỗi sv nước ngoài hay sv ASEAN đâu nhé, ngoài ra sinh viên khoa BBM hay Acc còn có thêm 1 vai` suất học bổng riêng của khoa nữa, nhưng nói chung là cũng khó được, cai' nay` ngoài điểm TOEFL với SAT ra nó cũng xét khá nhiều đến điểm học ở lớp của em nữa, nhưng được cai' nếu được học bổng thì em sẽ được rất nhiều tiền, mỗi năm được tới 4500S$, được đài thọ hẳn 1 chuyến sang Sing chơi mấy hôm, lại được cho thêm cả cái laptop nữa =P~ 8-}, các em cố gắng giành mấy cái học bổng nay` rồi chia cho các anh các chị 1 ít với nhé ;) :p

a` còn 1 điểm khác nhau nữa giữa NUS với SMU là học phí của SMU có cao hơn NUS 1 chút, của SMU là 7550S$/ năm, con` của NUS thì thấp hơn thi` phải (nhưng mà chính xác là bao nhiêu í nhỉ? các bạn học NUS bổ sung hộ tớ nhé ;) ), nhưng mà riêng chị thì nghĩ là đằng nào thì cũng là vay cả, cao thấp hơn 1 chút chắc là cung không quan trọng lắm nhỉ :)

về điểm TOEFL thì tuy nó ghi là từ 550 trở lên nhưng chị thấy những người vào SMU thì TOEFL đều trên 600 cả, cũng không rõ là nếu dưới 600 thì thế nào, em có thể viết thư hẳn cho trường về vấn đề này nhé ;)

thế nhé, hi vọng là năm tới sẽ gặp em ở SMU ;) :)

anh chị cho em hỏi là có được vay tiền sinh hoạt ko ạ hay chỉ được vay 75% số học phí còn lại ?

Dau tien cho em xin loi vi tu nhien em ko type duoc dau,mong cac anh chi doc het cho em:
Em da doc duoc gan het 36 trang va nam duoc 1 so thong tin nhung van con dang chua biet j lam. Em dinh se dang ki hoc o RV de sang nam thi NUS. Nhung nghe noi RV day chuong trinh lop 12 nen em chua biet hoc bay jo co som ko hay de he sang nam. Anh chi cho em biet hoc vao thoi diem nao la tot nhat. Va chat luong cua RV the nao a?
@chi Nguyen Quynh Nga: o SMU cho hs lop 12 dang ki la sao a.? Chi cho em biet ro hon duoc ko a? Cac dieu kien de thi vao SMU the nao a?
Dau tien em xin hoi the thoi, de dan dan em se can cac anh chi giup do nhieu a.

@Hoa: em có thể vay 100% số học phí còn lại và 3600S$ chi phí sinh hoạt mỗi năm.

@Ngọc: nghĩa là em có thể đăng ký ngay khi đang học lớp 12, deadline của nó là khoảng 1/4 thì phải, em sẽ phải gửi điểm học cấp 3 của em (học kỳ 2 lớp 12 chưa có thì gửi sau cũng được), các thành tích linh tinh khác (nếu có), điểm TOEFL, SAT, một bài luận nho nhỏ, rồi sau đấy nó sẽ gọi điện để phỏng vấn em, bọn nó làm mọi thứ nhanh lắm, khoảng cuối tháng 5 là có thể em đã có được kết quả là được nhận vào trường chưa rồi!

Nguyễn Xuân Hải đã viết:
Mọi người cho mình hỏi nhờ một chút. Mình hiện vừa học hết đại học năm thứ nhất ở nhà, có ý định sang Sing để học ngành Mass Communication. Hiện mình đang rất muốn tham khảo thêm về cách thức đi lại, những lựa chọn mà mình có, cụ thể là trong việc thi cử, học hành, chọn trường v.v.. Quan trọng là làm sao phải đạt được hiệu quả cao nhất trong việc học hành, và tiệt kiệm được thời gian cũng như tiền bạc.
Về thông tin thì mình cũng đã năm sơ qua, nhưng muốn tham khảo thêm những người đi trước để xem có cách nào thật hay không? Xin được giúp đỡ! :)
Cảm ơn nhiều!
-nxh

Học Communication thì anh có thể chọn học NUS hoặc NTU. Anh vào trang web của các trường mà xem giới thiệu về các chương trình học nhé.
Việc đi du học ở các trường công lập ở Sing thì cách tuyển sinh giống hệt nhau thôi, em cũng chẳng biết có cách nào đặc biệt và thật hay cả. Thông tin thì anh đã nắm được rồi, cứ thế mà chuẩn bị apply thôi.
Sorry for late reply.

Em định học quản trị KD thì ngoài toán & anh ra thì bắt buộc phải thi lý hay được chọn các môn khác ?

Cho em hỏi ở đây có anh chị nào đã từng thi Entrance Exam vào NTU môn Business chưa ah? Em đang định sẽ thi môn đó những chưa biết nên ôn thế nào, nên nhờ anh chị nào có kinh nghiệm chỉ bảo giúp em ah. Em cảm ơn :D !!

Vũ Thiều Hoa đã viết:
Em định học quản trị KD thì ngoài toán & anh ra thì bắt buộc phải thi lý hay được chọn các môn khác ?

Em không buộc phải thi lý, nhưng anh toàn thấy mọi người thi lý thì phải.
Các môn thi UEE yêu cầu cho từng ngành tại NUS, em có thể tham khảo ở đây: http://www.nus.edu.sg/oam/apply/catd/uee/require.htm. Ở NTU thì anh nghĩ cũng tương tự thôi.

Còn ở SMU thì hình như không có thi đầu vào mà nhỉ, đọc bài chị Nga thì hình như là họ xét tuyển và phỏng vấn đấy chứ. Chắc chị Nga mới sang SMU, một thời gian nữa mới có thời gian lên trả lời em được.

Cho em hỏi ở đây có anh chị nào đã từng thi Entrance Exam vào NTU môn Business chưa ah? Em đang định sẽ thi môn đó những chưa biết nên ôn thế nào, nên nhờ anh chị nào có kinh nghiệm chỉ bảo giúp em ah. Em cảm ơn
Bạn nào học NTU trả lời dùm nhé. (Anh học NUS)

em cũng thấy là ai cũng thi lý, dưng mà rõ ràng thi vào business được quyền chọn Biology, Chemistry, Humanities or Physics cơ mà?

Em định đăng kí vào một lớp học Toán bằng tiếng anh để luyện thi học bổng nhưng mà đăng kí muộn quá->hết chỗ.
Có anh chị nào biết có thầy cô nào dạy toán bằng tiếng anh để luyện thi học bổng asean nữa không ạ? em cám ơn ạ

Lê Hà Quyên đã viết:
Cho em hỏi ở đây có anh chị nào đã từng thi Entrance Exam vào NTU môn Business chưa ah? Em đang định sẽ thi môn đó những chưa biết nên ôn thế nào, nên nhờ anh chị nào có kinh nghiệm chỉ bảo giúp em ah. Em cảm ơn :D !!

Em muốn ôn thì cứ mua sách về mà học. Anh thấy vừa rồi cũng có một chị không chọn Lý mà chọn Economic. Thấy trước khi thi 1 tháng chị ý mới mượn được quyển sách, không biết ôn thế nào mà đỗ mà còn lại được học bổng 8-}

em cũng thấy là ai cũng thi lý, dưng mà rõ ràng thi vào business được quyền chọn Biology, Chemistry, Humanities or Physics cơ mà?
Cũng có nhiều lý do:
1/ Tài liệu về Lý sẵn hơn các môn khác
2/ Nhiều người từ lò RV, ở đó chỉ dạy mỗi Lý thôi
3/ Các anh chị đi trước toàn thi Lý ;;)
....

Em dinh se dang ki hoc o RV de sang nam thi NUS. Nhung nghe noi RV day chuong trinh lop 12 nen em chua biet hoc bay jo co som ko hay de he sang nam. Anh chi cho em biet hoc vao thoi diem nao la tot nhat.
:-? Nói sớm cũng được không cũng được. Em không phải ngại chương trình 12 đâu vì học không sâu, chủ yếu kiểu giới thiệu công thức thôi. Bây giờ học thì sớm thật. Năm ngoái anh học tháng 11 vẫn thấy kịp mà :)

Va chat luong cua RV the nao a?
Câu hỏi nhạy cảm. Chất lượng thì không được cao lắm đâu, chủ yếu là đến em kiếm tài liệu thôi. Hình như bây giờ RV cho làm thẻ thư viện thì phải. Nếu vậy thì có khi không cần học cũng được ;) tự học chất lượng hơn mà lại kinh tế b-)

Chỉnh sửa lần cuối:
Em có qua 25 Lê Đại Hành thì thấy sách ở đấy hình như toàn down từ VNCNUS xuống nhưng em tìm trên vncnus thì lại chẳng thấy đâu cả , anh chị cho em cái link được ko a , thx .

Back
Bên trên