Cho em hỏi về du học ở Sing

Trả lời em Thanh Tâm : Trường hợp em học lớp 12 thì như anh Dũng đã nói, em phải thi UEE...
Nếu em đã tốt nghiệp lớp 12, và muốn apply vào NUS như 1 fresh đại học, thì khoảng đầu tháng 1 em làm đồng thời 2 việc sau :
- Nộp 1 cái hồ sơ gồm có công chứng giấy khai sinh, tốt nghiệp cấp 2, tốt nghiệp cấp 3, bản photo kết quả Toefl or Ielts (có thể nộp sau 1 or 1 tháng rưỡi gì đấy, nó có deadline riêng cho chứng chỉ tiếng Anh), application fee, giấy trúng tuyển đại học hình như optional thì phải 8-} Nhưng mà dù sao mình vẫn nên đỗ đại học đúng không :):D vì có ai chắc là sẽ được sang NUS đâu :D
- Apply online (trang nào ý nhỉ, quên rồi :D) để người ta cho mình cái số app number.
Thực ra những cái bắt buộc thì đơn giản lắm, như trên thôi, nhưng nếu muốn cơ hội của mình cao, cao hơn nữa, và để lại được gọi phỏng vấn học bổng nữa thì em nên xem xét đến những văn bằng có lợi cho mình, VD giấy trúng tuyển đại học, bảng điểm cấp 3, kỳ I đại học(nếu điểm em cao), 1 vài cái recommendation, gì gì đấy ...
Theo chị thấy thì những ai bị reject đều hơi hơi có vấn đề về hồ sơ cả :-? Mà NUS tuyển kiểu gì, ấy vẫn còn là một bí ẩn.. :D

Hềy dà, các anh chị cho em bức xúc một cái nghen: theo nguồn tin không chính thức(+ko chính xác:p ko thì ko bít) thì khi đăng ký SOLAR Form(trong TH được cả NTU+NUS apply student pass) thì trước đó phải deny một trường thì phải 8-|
Các anh chị có "kinh nghiệm":p trong việc "deny" này có thể chỉ cho em vài tuyệt chiu được không, em chưa nghĩ ra ý tưởng gì hay ho, bảo là tôi không khoái trường của bác nữa cũng ko hay, mà bảo tôi bị ốm đau/ bênh tật bác thông cảm có lẽ cũng ko ổn 8-| Vấn đề bức xúc này nói chung lả rất bức xúc anh chị ạ :((

Đúng là em sẽ phải deny 1 trường .... Em cứ viết 1 cái thư bảo là sau khi có serious consideration ... quyết định ko học ở NTU :D. Viết mấy câu sorry nữa :)) . Nhớ viết cho mùi mẫn vào :D. Người ta cũng thông cảm thôi, không làm khó gì mình đâu .

Ngô Tuấn Nghĩa đã viết:
Đúng là em sẽ phải deny 1 trường .... Em cứ viết 1 cái thư bảo là sau khi có serious consideration ... quyết định ko học ở NTU :D. Viết mấy câu sorry nữa :)) . Nhớ viết cho mùi mẫn vào :D. Người ta cũng thông cảm thôi, không làm khó gì mình đâu .
Ủa, anh Nghĩa lạ hè, em đã nói là sẽ deny NTU đâu :p ;;)

Sorry em , thế thì em thay tên trường em định deny vào đấy nhé...

:)):)) em là thế hệ tiếp theo ạ :)) 03-06:x:p
=D> chúc mừng các anh chị nào đã đỗ vào NUS và NTU và chuẩn bị sang SG học ạ :x:x
em vẫn hơi lo ngại về khoản shortlisting của NUS :(:(, năm nay theo tình hình cụ thể thì số học sinh có nguyện vọng sang SG học có thể nói là nhiều ko kể xiết :(:(, ở RV là 1 VD cụ thể, lớp SS đến 30 người/lớp :eek: (như trường hợp của bạn em), mà lại ko thấy Mr Roel đâu cả :eek::(, nên theo kế hoạch đáng lẽ ra em định học PU ở RV, vì đông quá + chất lượng giảm rõ rệt :(, cộng too expensive :p, nên đành tự học ở nhà :(
với cả em lo lắng về phần điểm của mình ạ :(, nếu như HK 1 năm ngoái thì ko vấn đề gì:(, nhưng cả năm Toán của em thấp xuống dã man 9.5 -> 8.6 :(:)(, tuy điểm các môn còn lại, đặc biệt là 5 môn kia ổn, và cao hơn kỳ 1 ( Lý 9.6, Hóa 9.9, Anh 9.6, Văn 8.0) nhưng trung bình môn vẫn chỉ có 8.9 (so với HK 1 là 9.1), mà em lại ko có giải thành phố nào hết :(:)( (ít nhất là chưa thể có :(:):)P), vậy liệu có bị đánh giá là thấp quá, bị reject ngay từ vòng hồ sơ ko nhỉ :(:)(:)(, hay là họ sẽ đánh giá là học hành sa sút :(:(:(
em định đi dịch và làm công chứng ngay từ bây giờ, vậy có quá sớm ko ạ :)):p
...
nói chung sau một buổi đọc lại 35 trang = 686 bài viết :(:):), đến giờ em vẫn chưa nghĩ ra thêm câu hỏi gì :p
:x:x mong được các anh chị giúp đỡ nhiều ạ :x:x
cảm ơn mọi người :*:x

nhưng trung bình môn vẫn chỉ có 8.9 (so với HK 1 là 9.1), mà em lại ko có giải thành phố nào hết (ít nhất là chưa thể có )
_Điểm TB thế này mà em vẫn chê thấp cơ à, với chị thì thế là cao rồi đấy :) Chị thấy điểm của em như thế thì ko có j phải lo cả đâu :)
_Giải TP, quốc gia có thì càng tốt, nhưng ko có thì ko có nghĩa là hết hi vọng :), chị thấy hình như NUS ko coi trọng giải lắm thì phải :)
em định đi dịch và làm công chứng ngay từ bây giờ, vậy có quá sớm ko ạ
ko quá sớm đâu, đằng nào em chả phải làm, làm từ bây h để sau này đỡ bị cập rập cũng tốt :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Cho em hỏi về Medical Report Form

Người ta chỉ bảo nộp 2 cái form, và original X-Ray Film và laboratory test report thôi đúng không? Đã là original thì tiếng nào chẳng được? Kết quả đã ghi trong 2 cái form rồi thì dịch cái original kia ra làm gì.... Cái X-ray film của em người ta ghi béng TV vào film rồi, chẳng biết làm thế nào nữa?

Em nộp 2 cái form trong guide book , 1 tờ giấy chứng nhận HIV âm tính(có đóng dấu negative) , X ray film và 1 tờ giấy đi kèm X Ray có đóng dấu normal. Em xem có thiếu cái gì không. Original tiếng việt người ta hiểu thế nào được :)).

Anh chị nào biết trang Web cho tải free tài liệu học tập ôn thi vào NTU hay có fee cũng được vì em có mượn được credit card của người quen rồi. Nếu có thì xin gửi tại đây hoặc qua mail : [email protected]. Thanks a lot !

Vì ngành kiến trúc là một ngành có đặc thù riêng nên có thể cách tuyển sinh cũng khác cách bọn mình tuyển sinh (mình cũng không rõ lắm), vì thế mình không thể trả lời bạn được. Bạn có thể vào trang web của hội sinh viên VN tại NUS (VNCNUS - NUS la trường đại học quốc gia Singapore - National University of Singapore). Bạn vào forum, rồi vào box Tuyển sinh và những vấn đề liên quan, post bài hỏi trực tiếp anh Altatk. Hình như anh ý học Kiến trúc ở NUS, hy vọng anh ý có thể giúp bạn.

Hope it helps.

Chỉnh sửa lần cuối:
Hì hì, off topic một tẹo, freshmen năm nay sang NUS thế nào, mọi việc ổn cả chứ? Đã có ai ra main mắc võng chưa? Chúc mọi người chóng hòa nhập với cuộc sống mới và có một năm học đạt kết quả cao!

CHo em hỏi NUS nếu xét tuyển thì ngoài điểm TB môn ra thì các giải HSG TP cũng như các học bổng trường mình có được đánh giá thêm gì ko ạ ;)

cho em hỏi là nếu muốn học các chuyên ngành như quản trị kinh doanh , hay kinh tế , tài chính, kiểm toán... thì học NUS tốt hơn hay SMU tốt hơn ?

@ Dũng : Mấy ngày nữa anh em mình ra main mắc võng rồi :))
@ Huyền Anh : Ko ai biết chắc là NUS có consider giải thành phố ko:-s .Nói chung là không thể nói trước được gì . Tuy nhiên có thì tội gì không nộp :D
@ Thiều Hoa : SMU được thành lập để chuyên dạy về những thứ liên quan đến business, chất lượng thì so với NUS a cũng ko dám chắc bên nào hơn :D. Chỉ thấy SVVN vào business của NUS cũng khá đông :D

Bài viết thứ 700 của thread này \:D/

Chỉnh sửa lần cuối:
@Huyền Anh: NUS có consider giải thành phố và các thành tích ngoại khóa khác (thể thao, hoạt động Đoàn - Hội - Đội, vân vân và vân vân :D), chỉ không biết là consider ở mức độ nào thôi. Có lẽ cơ bản nhất vẫn là thành tích học tập lớp 10, 11 của bọn em. Nếu có các thành tích trên và không sợ tốn kém khi làm hồ sơ thì tốt nhất vẫn nên chuẩn bị.

@Thiều Hoa: SMU là trường mới thành lập, và cũng sớm có tiếng. Sinh viên Việt Nam học SMU khá ít (nếu so sánh với NUS và NTU) và anh ko chắc nhưng hình như chỉ sinh viên đại học mới được apply SMU. Trường mình năm nay có một chị vào SMU đấy, chị ý học Anh1 01-04: em thử liên lạc xem sao: http://www.hn-ams.org/forum/showpost.php?p=586524&postcount=583

@Nghĩa: đúng rồi, tính ra thì khoảng 1h sáng mình mới đến PGP. Có lẽ ngủ ngoài main vậy. Hy vọng là không có muỗi :-s

@Thiều Hoa: Sorry em, chị đã nhận đc tin nhắn của em rồi nhưng vừa đi chơi về mệt quá nên bây giờ mới trả lời em đc :p

SMU là trường mới thành lập năm 2000, nhỏ hơn nhiều so với NUS hay NTU, số lượng sinh viên mỗi khóa là 1800, sinh viên Việt Nam thì 4 năm trước tổng cộng có 11 người, năm nay co' thêm ít nhất là 11 người nữa, 4 người Hà Nội, 7 người TPHCM. Trường chia làm các khoa chính là Business Mângement, Accountancy, Economics, Social Sciences và Informatics. Mỗi khoa lại có các chuyên ngành nhỏ khác nhau nữa, cái này em có thể vào trang chủ của truờng để tìm hiểu thêm wwww.smu.edu.sg . Chất lượng thì chị cũng không dám so sánh với NUS hay NTU vì bản thân chị cũng đã sang đấy học bao giờ đâu :p nhưng chị nghĩ là SMU có 1 số điểm khá khác biệt so với các trường còn lại:

Giáo viên thì ngoài giáo viên người Sing ra có rất nhiều giáo viên châu Âu, Mỹ từ các trường nổi tiếng sang giảng dạy (khoa khác thì chị không chắc lắm chứ chị thấy khoa của chị là Social Sciences thì giáo viên từ Mỹ sang là chủ yếu, lại toàn từ truờng nghe nổi tiếng cả :D), em cứ vào trang web của trương, vào khoa mà em muốn học để tìm hiẻu thêm nhé ;)

Nếu em muốn học nhiều ngành 1 lúc thì ngoài chương trình double degrees (cái này khó lắm vì nó có nghĩa trong 4 năm em phải học gấp đôi người bình thường) thì còn có double majors, nghĩa là nếu bình thường vào năm thứ ba em được chọn 5 môn bất kỳ từ các chuyên ngành khác thì bây giờ em sẽ dồn cả 5 môn đấy vào trong 1 chuyên ngành, khi ra trường, trên tấm bằng của em sẽ có ghi rõ ràng cả 2 chuyên ngành mà em cũng không phải học quá nặng nề, chương trình này hình như NTU với NUS không có thì phải???

Theo như lời 1 bạn đã được mời sang hẳn SMU để học thử thì nói rằng mô hình học của SMU là chia vào các lớp nhỏ khoảng 15 người để giảng dạy, cái này chị cũng rất thích vì nó có vẻ gần gũi hơn so với học cả giảng đường to đùng cứ loãng loãng thế nào í.

Còn việc em quyết định đăng ký vào SMU hay NUS thì phải tùy thuộc vào khả năng của em, cái này chị nghĩ cũng nên định hướng sớm vì cách tuyển sinh của 2 trg` khá khác nhau đấy. Nếu như điểm học ở lớp của em cao chót vót, tiếng Anh cũng khá ổn thì đăng ký vào NUS sẽ rất có khả năng đỗ, miễn là em chăm chỉ học Toán, Lý, Hóa để thi cái kỳ thi của nó cho tốt (em định đăng ký từ lớp 12 đúng 0 nhỉ?). Còn nếu như diểm TB ở lớp của em không quá thấp nhưng cũng chẳng phải xuát sắc lắm, Toán Lý Hóa cũng bình thường (như chị í :p) thì em nên đăng ký SMU hơn, nhưng quan trọng nhất là điểm TOEFL và SAT của em phải cao (có thêm SATII thì càng tốt), trung bình điểm SAT của sv SMU hình như là 1350 hay sao í, TOEFL thì ít nhất cũng phải trên 600. Tieu chuẩn để xét vào của 2 trg này là khác nhau như thế nên chị mới khuyên em là nên xác định từ đầu để có định hướng mà ôn luyện ;)

a`, đính chính luôn bài của bạn Dũng là học sinh lớp 12 cũng đăng ký đc vào SMU chứ không nhất thiết phải là sv đại học đâu nhé :)

thế nhé, hi vọng là bài viết của chị sẽ giúp em đưa ra được quyết đinh của mình ;) bản thân chị thì nghĩ là nếu có được nhận vào cả SMU và NUS thì chị vẫn cứ chọn SMU :)

mà các em bây giờ năng động ghê cơ, chẳng bù với chị học chuyên Anh mà suốt cả 3 năm cấp 3 vẫn chẳng biết SMU là cái gì gì cả :p mong là năm tới sẽ có thêm nhiều nhiều người Việt Nam vào SMU học nữa cho nó bớt vắng vẻ cô đơn ;) :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên