Cho em hỏi về du học ở Sing

Trời, ý kiến quá hay! Trước đây tớ cứ băn khoăn mãi một điều là không biết phải gói ghém và cất giữ đồ đạc thế nào cho tiện, giờ thì bạn Ngọc đã gợi ý rồi: cứ treo tất lên trần là xong, tiện quá còn gì, khỏi sợ ai dòm ngó hay đụng chạm vào đồ đạc của mình :D :p.
Đợt này về phải mang sang nhiều dây điện thật chắc đây... :-?

Thành lập cái bang đêêê :guitar: :biggrin:

Haha bạn Ngọc học võ thuật phái cổ mộ đi, có chiêu thức ngủ trên dây đấy :)) :p (Xem Thần Điêu Đại Hiệp nên bị nhiễm :D)
Mà đồ đạc treo trên trần lúc nào muốn lấy thì phải làm thế nào? Chắc phải học thêm khinh công quá 8-}.
Thành lập cái bang thì ai làm bang chủ thế ;;)

các anh chị ơi cho em hỏi,, em nay em lên lớp 12 ( cái profile sai nhưng chưa sửa được). Em muốn hỏi là để săn được học bổng vào khoa luật của NUS có khó không ạ? Em thấy mọi người bảo học sinh việt nam mới chỉ có 1 người đựơc, thật vậy ko ạ?
Với lại môn social sciences thì thi vào phạm trù nào ạ? Kiến thức địa lý và xã hội thế giơi hay một mảng nào đó....giúp em với

Báo cáo toàn thể là mình đã có mặt ở Hà Nội được 3 hôm nay :D

Thiên hạ vào PGP nhiều quá nhỉ, theo mình thì năm đầu tiên đã vào PGP là hơi bị ... phí :) Nhưng mà không sao, thế tức là năm sau mình có thêm nhiều hàng xóm mới :D

@Hang : sai profile anh nghĩ là sửa được mà em.
Law chẳng thấy có VNese nào học, tương truyền là có 1 người học nhưng mà mình thì cũng chưa được diện kiến lần nào :p Để lấy được HB thì khoa nào mà chả khó, Law chắc chắn là cũng không dễ.

Social Sciences thì ... để bạn Phương trả lời :D

Ở NUS không có "môn" Social Sciences em à, chỉ có cái faculty Arts and Social Sciences rất to và lắm thứ thôi :|
Em vào đây để xem thêm này : http://www.fas.nus.edu.sg/about/department.htm

---------------------------------------------------------
Nghĩa, Dũng: Ai làm Hoàng Dược Sư? Làm Hoàng Dung? Làm Hồng Lão bang chủ? :D Mà sao ít vai nữ thế :D
À tớ đề cử anh Khôi làm Hoàng Dược Sư :D

anh Khôi? Hoàng Dược Sư? :D - cơ mà sao lại có anh Khôi, nhầm "Hoàng Dược Sư" rơi tõm xuống Cái Bang thế này :p - ăn ké của cô con gái rượu Hoàng Dung há? :))

Mấy cái busaries nghe hấp dẫn quá đi mất 8-}, nhưng vì hấp dẫn quá nên chắc cũng khó được lắm hah Dũng và Nghĩa ơi?

Em muốn hỏi là để săn được học bổng vào khoa luật của NUS có khó không ạ? Em thấy mọi người bảo học sinh việt nam mới chỉ có 1 người đựơc, thật vậy ko ạ?
Giới thiệu với em (nếu em chưa biết) trang guidebook của hội sinh viên VN tại NUS (VNCNUS), trong đó có hướng dẫn chung một số thông tin về việc tuyển sinh và các khoa của NUS. Còn đây là forum của VNCNUS, em có thể vào đó nhờ các anh chị giải đáp thắc mắc thêm (trong box "Tuyển sinh và những vấn đề liên quan")

Mấy cái busaries nghe hấp dẫn quá đi mất , nhưng vì hấp dẫn quá nên chắc cũng khó được lắm hah Dũng và Nghĩa ơi?
Mấy cái bursaries thì hấp dẫn thật, nếu vừa được loan, vừa được bursaries thì có khi còn được nhiều tiền hơn cả HBCP ý chứ :D. Cũng chả biết nó có khó hay không nữa, nhưng chắc cũng khó được, chỉ dành cho "very needy student" thôi. Năm ngoái tớ và Cường cũng apply. Lúc đầu tớ hy vọng nhiều lắm, vì đã khai được thu nhập của bố mẹ không cao. Chờ đợi mãi đến cuối kỳ thì nhận được thông báo denied :|. Hơ hơ, có lẽ vì tớ chẳng có thành tích ngoại khóa hay học tập nào đặc biệt cả (mà cũng có thể tại NUS coi thế vẫn chưa đủ nghèo :|) Cường cũng bị denied giống tớ. Nhưng tớ nghĩ bọn ấy cứ apply thử xem, có mất gì đâu mà, với cả năm nay kỷ niệm 100 năm thành lập trường, biết đâu số lượng bursaries lại nhiều ra? (Năm ngoái Donated Bursary được 3000$, năm nay xuống còn 1500$, chắc tại tăng thêm số lượng? :-? => có nhiều cơ hội hơn chăng?)

---------------------------------------------------------------------
Bắt chước bạn Phương, nghiêm túc và đùa phải có ranh giới rõ ràng... :p

Mà đồ đạc treo trên trần lúc nào muốn lấy thì phải làm thế nào? Chắc phải học thêm khinh công quá
Trời, thế mà cũng hỏi, đằng nào chả phải lên đấy để ngủ? :D :p :))
Bạn nào chưa biết khinh công Có thể kiếm vài cái ròng rọc rồi móc dây vào người, nhờ người ở dưới... kéo lên là được mà. :D

À tớ đề cử anh Khôi làm Hoàng Dược Sư
Hehe, anh Khôi vào mà xem có ai bảo anh là Hoàng Dược Sư nè (không biết là có ý tốt hay xấu đây, để báo cáo anh Khôi mới được)
Mà theo tớ Hồng lão bang chủ thì cứ là Hồng lão bang chủ, bọn mình thì cứ là bọn mình, ko liên quan gì hết, lập một cái bang mới cho oách :D. (không có các bạn lại tranh nhau vai Hoàng Dung thì mệt)
Cái chức bang chủ thì chắc phải tổ chức đại hội cái bang mới xong, trừ phi mọi người thống nhất bầu "Nghĩa đeo kính râm" làm bang chủ :p

Chào mừng bác Cường hoàn tất nhiệm kỳ công tác và về nước.

@ Nhung : tớ cũng không rõ về khả năng được busaries , nhưng mà mình cứ apply thôi, có gì để mất đâu , được thì càng tốt =P~ =P~ =P~
@Cường: Hôm nào rủ bọn nó qua RV đi :D

Dạ tình hình là mọi người(>1 người) đã thống nhất bạn Lê Quang Dũng làm bang chủ cái bang , không biết nên gọi là gì nhỉ :-? "Dũng lão bang chủ "có được không? hay là "lão Dũng bang chủ" , hay "lão Dũng chủ bang" :)) :)) :)). Nếu không có đính chính gì thì ta cứ quyết định thế nhé ;;). Không hiểu bang chủ có chiêu thức võ công tuyệt đỉnh gì không , nhớ chỉ giáo cho mọi người :p
@Phương : Hoàng Dược Sư là người thế nào thế :p.

Có lẽ nên gọi là "Dũng bang chủ" thôi, đừng nên thêm chữ 'lão' vào, nghe già cỗi quá. Bang mình toàn là ăn mày trẻ tuổi thôi mà :)>- Bao h bang chủ tổ chức cho anh em đi kiếm chác cái j bỏ bị đi =P~

Trời, lần đầu tiên post bài ở HAO một phát ăn liền, xin phép bọn ấy tớ post thêm bài nữa để kỉ niệm:D

Không được, tớ không làm bang chủ đâu. Từ xưa đến nay, khi hành tẩu trên giang hồ tớ luôn tuân theo một nguyên tắc là thà đứng dưới một người nhưng trên vạn người còn hơn là người đứng đầu tất cả. (để mà đứng mũi chịu sào à :p)
Tớ đề nghị Nghĩa làm bang chủ, vì Nghĩa có quan hệ tốt với nhiều thành viên trong cái bang cũng như trong các bang phái khác... ;;)
Hay để bạn Ngọc làm bang chủ nhỉ, vì bạn Ngọc là người đề xuất ý tưởng ngủ ở main mà :D.

NanhTrang đã viết:
Dạ tình hình là mọi người(tức >1 người) đã thống nhất bạn Lê Quang Dũng làm bang chủ cái bang
---> Bạn Dũng thấy chưa, mọi người đã thống nhất thế rồi, ấy ko được từ chối đâu
--------------------------------------------------------------------

Cho tớ hỏi: Bursaries có phải như kiểu quĩ khuyến học, tức là cho hẳn "sinh viên nghèo vượt khó" $1500 chứ ko phải cho vay đúng ko? Tớ thấy năm nay có 3 cái bursaries nghe cũng na ná nhau là Donated, Ng Ghit Cheong và NUS Students' Fund. Cả 3 đều chỉ có điều kiện chung chung là needy students, apply max TFL và ko hold other awards. Tớ thấy 3 cái này nghe cũng hấp dẫn, ko biết tớ apply liền 1 lúc 3 có được ko =P~ . Coi như có thêm 2 cơ hội :biggrin:

Chỉnh sửa lần cuối:
Công nhận là hấp dẫn nhưng vấn đề là không dễ j có được,. Năm ngoái cũng khấp khởi hy vọng lắm cuối cùng chẳng được cái j cả :((

@Nghĩa: Tao về nhà chả hiểu không hợp thủy thổ thế nào mà phát sinh một đống bệnh tật :( chưa bít lúc nào có thể đi được. Mà thứ 5 tuần này tao đi nghỉ mát rồi, có j đợi đến lúc tao về rồi bàn nhé :)

Ngọc ơi, tình hình là tao cũng hỏi rồi và nghe trả lời rằng chỉ apply được 1 cái mà thôi. Hiz, không biết nên apply cái nhiều tiền (thì khó được ?) hay cái ít tiền hơn để dễ được hơn nhỉ???

Nguyễn Bích Ngọc đã viết:
Cho tớ hỏi: Bursaries có phải như kiểu quĩ khuyến học, tức là cho hẳn "sinh viên nghèo vượt khó" $1500 chứ ko phải cho vay đúng ko?
Uh, cho không sinh viên nghèo vượt khó đấy.

Trịnh Hồng Nhung đã viết:
Ngọc ơi, tình hình là tao cũng hỏi rồi và nghe trả lời rằng chỉ apply được 1 cái mà thôi.
Sao ấy biết hả Nhung, ấy chắc chắn chứ? Tại tớ thấy trong điều kiện apply Ng Ghit Cheong Bursary thì mình cũng phải apply Donated Bursary rồi sau đó gửi thêm một cái form nữa vào hồ sơ mà. Còn cái NUS Student Fund thì đến tháng 9 mới được apply, hoàn toàn không liên quan gì đến 2 cái kia, chắc là cũng phải được apply lần nữa chứ nhi? :p (just my 2 cents)

Trịnh Hồng Nhung đã viết:
Hiz, không biết nên apply cái nhiều tiền (thì khó được ?) hay cái ít tiền hơn để dễ được hơn nhỉ???
Cái này thì chắc là hên xui :|
--------------------------------------------------------------------

Nguyễn Bích Ngọc đã viết:
Trích dẫn từ bài viết của Tuấn Nghĩa: "Dạ tình hình là mọi người(tức >1 người) đã thống nhất bạn Lê Quang Dũng làm bang chủ cái bang " ---> Bạn Dũng thấy chưa, mọi người đã thống nhất thế rồi, ấy ko được từ chối đâu
Chẹp chẹp, vấn đề là tớ làm việc theo nguyên tắc đã đặt ra xưa nay thôi mà. Nếu > 1 người đã tin tưởng thì cứ giao cho tớ cái chức trưởng lão hay là bô lão gì đó trong cái bang thôi ạ. Hoặc là cái chức gì mà phải đánh thắng được người này mới được lên làm bang chủ mới ý. Thế là tớ thấy thoải mái, mọi > 1 người cũng không phải buồn đâu ạ. Bang chủ thì cứ để Nghĩa làm đi :D (hề hề, cái bang này chắc chỉ được có vài mống chứ mấy :D, chắc là ... >1 người thôi. Khéo phải dẹp tiệm :|)

Phạm Việt Cường đã viết:
@Nghĩa: Tao về nhà chả hiểu không hợp thủy thổ thế nào mà phát sinh một đống bệnh tật chưa bít lúc nào có thể đi được
Khổ quá, cái này gọi là cơ thể chưa kịp thích ứng với sự thay đổi của điều kiện sống đây mà :p. Chắc là tại được ăn uống thoải mái quá hả :D. Thôi, chúc bác chóng khỏi mà xum vầy với vợ con :D.

cac' anh các chị lam` ơn chỉ giáo cho em với!
em muốn hỏi la`,khi nộp đơn vao` NUS,tốt nghiệp lớp 12 xong,cần có nhưng điều kiên gi`?va` co' nhất định câ`n đỗ vao` đại học ở VN thi` bên đó người ta mới nhận đơn không ạ?nếu câ`n,thì điểm phải được bao nhiêu ạ?

Cho em hỏi về cái bursary: trên trang WEB của trường thì em thấy phải đăng ký TFL mới được, còn trong quyển guidebook thì không thấy nhắc gì đến. Vậy nếu được học bổng ASEAN thì có đăng ký bursary đươc không ?
Cái tuition grant tại sao phải sang bên Singapore mới làm nhỉ? Có phải mình phải có Student's Pass rồi mới đăng ký được rồi gửi về cho bố mẹ ký không? Hay là có thể bảo bố mẹ ký trước rồi mang sáng đấy làm nốt để đỡ phải gửi về

Trịnh Thái Duy đã viết:
Cho em hỏi về cái bursary: trên trang WEB của trường thì em thấy phải đăng ký TFL mới được, còn trong quyển guidebook thì không thấy nhắc gì đến. Vậy nếu được học bổng ASEAN thì có đăng ký bursary đươc không ?
Ko em. Có 1 cách để được apply bursary là cancel ASEAN :p
Cái tuition grant tại sao phải sang bên Singapore mới làm nhỉ? Có phải mình phải có Student's Pass rồi mới đăng ký được rồi gửi về cho bố mẹ ký không? Hay là có thể bảo bố mẹ ký trước rồi mang sáng đấy làm nốt để đỡ phải gửi về
Cái tuition grant sang bên kia mới apply được , em phải collect rồi kí ở bên Sing, sau đó mới gửi về VN cho bố mẹ kí được.

@Thanh Tâm: Nếu em là học sinh lớp 12, em cần vượt qua vòng sơ loại của NUS để được thi UEE (University Entrance Examination). Kỳ thi này em sẽ phải thi Toán và tiếng Anh + Lý hoặc Hóa (tùy theo ngành học em đăng ký). Nếu đỗ kỳ thi UEE, điều kiện duy nhất để em sang Sing học là phải tốt nghiệp PTTH, không cần đỗ đại học (Anh cũng có thi đại học ở VN nữa đâu).

@Thái Duy: Đúng là phải đăng ký TFL mới được apply Bursaries. Được học bổng ASEAN thì không được apply Bursary nữa đâu. Các anh chị trên VNCNUS trả lời em rồi mà.

Em đã nhận được application form của Tuition Grant đâu mà đòi đưa cho bố mẹ ký trước? Tuition Grant là một chuyện lớn, khoản tiền em được cho không nhỏ và còn liên quan đến nghĩa vụ của em với chính phủ Sing sau này nữa. Vì thế phải đợi đến khi em sang Sing, nhập học, có Student Pass rồi người của Bộ giáo dục mới đến trường và đưa form cho em được. (Tuition Grant là của bộ giáo dục Sing, trương không có thẩm quyền). Đến khoảng tháng 10 em mới nhận được form Tuition Grant và gửi về nhà cơ. Lúc đó bố mẹ em sẽ lại phải lên ĐSQ một lần nữa để ký. Đây là một chuyện lớn, vì thế không thể làm đơn giản được.

Back
Bên trên